[Funland] Các cụ đã bắt đầu viết lách chưa?

bk.nguyenlinh

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Lịch sự hơn khéo lại ko hấp dẫn cụ ạ :))
Vâng mợ! Em viết để tích luỹ dữ liệu ấy ạ! Và viết để chắc chắn rằng mình đã hiểu vấn đề đó.
Thầy giáo em bảo: Hiểu trong đầu mà không nói ra đc tức là chưa hiểu, không viết ra được tức là chưa hiểu sâu!

Trang Nguyen

Xe điện
Vâng mợ! Em viết để tích luỹ dữ liệu ấy ạ! Và viết để chắc chắn rằng mình đã hiểu vấn đề đó.
Thầy giáo em bảo: Hiểu trong đầu mà không nói ra đc tức là chưa hiểu, không viết ra được tức là chưa hiểu sâu!
Lời thầy giáo của cụ làm em tâm tư quá :(

bk.nguyenlinh

Xe hơi
Website
www.otofun.net

Trang Nguyen

Xe điện
Kaka :)) mợ thử xem, mợ viết đi viết lại bao giờ mợ thấy ổn tức là mợ đã hiểu sâu :))
Em chém tạm với cụ thế thôi, chứ e vẫn giữ ý định viết cái gì đó để đời, mà kinh nghiệm cho thấy phải thai nghén rất lâu, nên em chưa vội viết đâu cụ :))

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em thấy cụ viết cũng cuốn hút đấy, :)) nhưng cụ xưng hô lộn xộn nên dễ khiến người khác nghĩ cụ copy paste. :))
đấy là kiểu viết đọc chơi chơi Cụ ạ, đôi khi đọc cũng thú vị, vì nó không phải văn học nên mình đọc không theo kiểu văn học, giống như cái kiểu viết tưng tửng, đôi khi kèm vài câu dí dỏm hoặc nói bậy ấy, ngôn ngữ đời thường dễ hiểu, nhưng loại này một là là mang tính giải trí , hai là có thể lĩnh hội một số kiến thức, kinh nghiệm về 1 chuyên môn nào đó.....

bk.nguyenlinh

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Em chém tạm với cụ thế thôi, chứ e vẫn giữ ý định viết cái gì đó để đời, mà kinh nghiệm cho thấy phải thai nghén rất lâu, nên em chưa vội viết đâu cụ :))
Thế chắc kiểu voi rồi :)) nghén lâu đây! Mợ viết em sẽ mua ủng hộ nhé :D

maitrang1972

Xe điện
Em định viết về tình dục rồi nhưng ốp phờ lại toàn chê là đạo đức giả nên thôi. Cái này em viết chất lượng được. ;))

Có cái thằng cha nào đấy cũng có bài viết về điểm gờ mới cực nọ, khoái chai đấy....nhưng sơ sài và thiếu kiến thức....nhìn chung là kém. :D
Ý cụ là phải có giáo cụ trực quan, minh họa sinh động chứ gì :D cái này ... rất tốt nhưng khó. =))

bk.nguyenlinh

Xe hơi
Website
www.otofun.net
đấy là kiểu viết đọc chơi chơi Cụ ạ, đôi khi đọc cũng thú vị, vì nó không phải văn học nên mình đọc không theo kiểu văn học, giống như cái kiểu viết tưng tửng, đôi khi kèm vài câu dí dỏm hoặc nói bậy ấy, ngôn ngữ đời thường dễ hiểu, nhưng loại này một là là mang tính giải trí , hai là có thể lĩnh hội một số kiến thức, kinh nghiệm về 1 chuyên môn nào đó.....
Gọi là chém gió cụ ạ :)) Chứ ai lại viết thế bao h :))

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào có nhu cầu thì tự GG thôi, GG miễn phí mà.
E xin lỗi nếu thông tin truyện đó ko phải là Mợ viết năm 19 tuổi, vì E căn cứ vào lời Mợ nói là viết bài đó năm 19 tuổi thôi, chứ sao biết Mợ viết khi nào

Đây nè:
Truyện đó khác truyện Cụ bảo là Cụ đọc.
Truyện em viết năm 19 tuổi chỉ có Ban tổ chức Cuộc thi viết về đề tài đó đọc thôi :D

Trang Nguyen

Xe điện
Vâng, chủ yếu đọc cho vui cụ ạ, cũng tiện thể học hỏi thêm đc chút. :)

bk.nguyenlinh

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Vâng, chủ yếu đọc cho vui cụ ạ, cũng tiện thể học hỏi thêm đc chút. :)
Giống như bác Võ Tòng trên facebook, với bác Pín, đọc chơi chơi cũng hay mà mợ :)) Nhưng thua xa thớt của cụ TungNguyenMD hết :D đọc trong CCCĐ hay thật đấy!

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Giống như bác Võ Tòng trên facebook, với bác Pín, đọc chơi chơi cũng hay mà mợ :)) Nhưng thua xa thớt của cụ TungNguyenMD hết :D đọc trong CCCĐ hay thật đấy!
Em không có đọc ai hết.

Xưa trên face em chỉ giao lưu và đọc có Lão Thầy Bói Già.
Anh ấy có tài năng văn chương và thi ca
Anh ấy mất rồi :(

haizz

Xe tải
Tham gia OF đã lâu, đợt này con xe cỏ bị xịt lốp nên em dùng xe này chém gió vậy.
Như tiêu đề, các cụ đã bắt đầu viết lách chưa?
- Viết lách để làm sách bán!
- Viết lách để tạo thư viện về kiến thức mình đã tích luỹ.
- Viết lách để truyền tải cảm hứng.
- Viết lách để marketing thương hiệu cá nhân?
View attachment 4704779
Thật trùng hợp, tối nay em cũng vừa xin của con cuốn sổ cây bút mới định bắt đầu viết lách lại. Ngày xưa em đã từng là con mọt sách và suốt ngày viết lách, vậy mà chục năm nay chỉ cắm mặt vào kiếm tiền, điện thoại, TV...Giờ thấy khả năng diễn đạt, tổng hợp thông tin, trí nhớ của mình...đều đi xuống có lẽ vì đánh mất thói quen đọc và viết. Dạo này em bắt đầu đọc lại và quyết định phải chăm viết, trước hết là để tổng hợp lại những kiến thức, thông tin và cảm xúc của mình lúc đọc, rồi sau đó mới nghĩ đến việc viết lách cái gì của riêng mình.
Em nghĩ bất cứ cái gì dù là thiên bẩm mà không trau dồi thường xuyên rồi cũng sẽ mai một. Hi vọng vẫn tìm lại được niềm hứng thú với việc viết lách như xưa.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Thật trùng hợp, tối nay em cũng vừa xin của con cuốn sổ cây bút mới định bắt đầu viết lách lại. Ngày xưa em đã từng là con mọt sách và suốt ngày viết lách, vậy mà chục năm nay chỉ cắm mặt vào kiếm tiền, điện thoại, TV...Giờ thấy khả năng diễn đạt, tổng hợp thông tin, trí nhớ của mình...đều đi xuống có lẽ vì đánh mất thói quen đọc và viết. Dạo này em bắt đầu đọc lại và quyết định phải chăm viết, trước hết là để tổng hợp lại những kiến thức, thông tin và cảm xúc của mình lúc đọc, rồi sau đó mới nghĩ đến việc viết lách cái gì của riêng mình.
Em nghĩ bất cứ cái gì dù là thiên bẩm mà không trau dồi thường xuyên rồi cũng sẽ mai một. Hi vọng vẫn tìm lại được niềm hứng thú với việc viết lách như xưa.
Khả năng Cụ có nó lạ lắm nó không mất đi chỉ là Cụ muốn viết hay không mà thôi.
Người khác viết thế nào em không rõ.
Em không có phác thảo gì. Em viết vào guồng viết đến đâu hình ảnh hiện lên như 1 thước phim quay chậm.
Em cứ viết từ đầu đến cuối thậm chí còn nảy sinh ra nhân vật mới...
Sau đó kết thúc em không chỉnh được nội dung luôn chỉ chỉnh được câu chữ.

bk.nguyenlinh

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Cụ có thể sử dụng ứng dụng note trên điện thoại để viết mà? Nó cũng đồng bộ sang máy tính luôn ấy ạ, em toàn làm như thế cho tiện công việc :D
Em cũng mong một ngày nào đó được đọc tác phẩm của cụ :D

haizz

Xe tải
Khả năng Cụ có nó lạ lắm nó không mất đi chỉ là Cụ muốn viết hay không mà thôi.
Người khác viết thế nào em không rõ.
Em không có phác thảo gì. Em viết vào guồng viết đến đâu hình ảnh hiện lên như 1 thước phim quay chậm.
Em cứ viết từ đầu đến cuối thậm chí còn nảy sinh ra nhân vật mới...
Sau đó kết thúc em không chỉnh được nội dung luôn chỉ chỉnh được câu chữ.
Em nghĩ khác mợ, và cũng cảm nhận từ chính bản thân mình khác mợ. Khả năng hay thậm chí tài năng mà không thường xuyên rèn luyện thì sẽ mai một, có những lúc mình muốn diễn tả điều gì đó mà không nhớ nổi từ để diễn đạt, lúc ấy thật sự em thấy khủng hoảng với bản thân luôn. Mặc dù hiện tại em vẫn viết status và content bán hàng trên Facebook thường xuyên nhưng vì ít đọc ít viết nên chữ nghĩa ngôn từ ngày càng cạn.
Trước đến giờ em chưa bao giờ viết truyện, em chỉ viết về cảm xúc của mình là chính, ví dụ như ngày xưa em viết rất nhiều nhật kí và thư (ko cần gửi), mọi thứ cũng tự tuôn ra trong đầu mình rất tự nhiên, nhưng giờ em bị đơ, trí nhớ kém nên ko còn suy nghĩ, viết lách logic và có cảm xúc được nữa. Cảm thấy mình đã già và mai một lắm rồi.
Cụ có thể sử dụng ứng dụng note trên điện thoại để viết mà? Nó cũng đồng bộ sang máy tính luôn ấy ạ, em toàn làm như thế cho tiện công việc :D
Em cũng mong một ngày nào đó được đọc tác phẩm của cụ :D
Cám ơn cụ. Em thích viết bằng giấy bút hơn, nhưng em nghĩ sẽ tập thói quen nghĩ gì, muốn viết gì thì ngay lập tức gõ vào note trên điện thoại cho tiện và ko quên. Em ko định viết tác phẩm gì to tát cả, viết để rèn luyện đầu óc mình thôi cụ ạ!
Chúc cụ cũng tìm được niềm vui trong việc viết lách.

bk.nguyenlinh

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Cám ơn cụ. Em thích viết bằng giấy bút hơn, nhưng em nghĩ sẽ tập thói quen nghĩ gì, muốn viết gì thì ngay lập tức gõ vào note trên điện thoại cho tiện và ko quên. Em ko định viết tác phẩm gì to tát cả, viết để rèn luyện đầu óc mình thôi cụ ạ!
Vâng cụ! Cụ dùng note kiểu đám mây có sẵn trên android hay Ios, MacOs rất tiện mà cụ, khi có ý tưởng, hay tiện ngồi 1 quán cafe nào đó, cụ có cảm xúc cụ ghi vào luôn, tất nhiên nó là bản nháp thôi, nhưng sau sửa lại rất tiện cụ à.
Ảnh chụp Màn hình 2020-06-14 lúc 00.17.49.png

_AHA_

Xe điện
Em nhận được giấy khen của Ban tổ chức cuộc thi.
Đó là cuộc dạo chơi của em với văn chương
Sau đó 29 tuổi khi VN thua kiện trong vụ kiện "Chất độc màu da cam " em bức xúc và viết 1 truyện ngắn.

Cụ có thể search google " Nơi dòng sông không bao giờ cạn "

Văn chương chữ nghĩa em muốn sẽ làm tốt. Nhưng em đang chán xã hội trong 10 năm nay nên em không muốn viết lách gì.
Sai lầm lớn nhất là ko thấy điều tích cực.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ khác mợ, và cũng cảm nhận từ chính bản thân mình khác mợ. Khả năng hay thậm chí tài năng mà không thường xuyên rèn luyện thì sẽ mai một, có những lúc mình muốn diễn tả điều gì đó mà không nhớ nổi từ để diễn đạt, lúc ấy thật sự em thấy khủng hoảng với bản thân luôn. Mặc dù hiện tại em vẫn viết status và content bán hàng trên Facebook thường xuyên nhưng vì ít đọc ít viết nên chữ nghĩa ngôn từ ngày càng cạn.
Trước đến giờ em chưa bao giờ viết truyện, em chỉ viết về cảm xúc của mình là chính, ví dụ như ngày xưa em viết rất nhiều nhật kí và thư (ko cần gửi), mọi thứ cũng tự tuôn ra trong đầu mình rất tự nhiên, nhưng giờ em bị đơ, trí nhớ kém nên ko còn suy nghĩ, viết lách logic và có cảm xúc được nữa. Cảm thấy mình đã già và mai một lắm rồi.

Em viết là bản năng
Nên chỉ có đề tài trinh thám em khó viết.
Về văn học phê phán hiện thực, ngôn tình em muốn viết dễ và tự nhiên như mình thở.