[Funland] Các cụ đã bắt đầu viết lách chưa?

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Nếu hấp dẫn em nghĩ thêm tí tình, tí sex nhẹ nhàng vào cụ à 🥱
Không có sex và không có tình.
Chỉ có mặt tối của những anh hùng mà chúng ta từng thần tượng.
Và những âm mưu đấu đá chốn cung đình.
Vd như Nghệ Tông từ một thanh niên xác định mình vô vọng nên bất đắc chí không tham gia vào trò chơi vương quyền đến nổi em gái phải thúc ép van xin mới làm đảo chính lên ngôi lật Nhật Lễ.
Và khi vừa bập vào vương quyền chỉ một năm đã bị phế cho em lên ngôi, biến ông ta thành thượng hoàng hữu danh vô thực.
Vương quyền như ma túy vừa bập ào lại bị cắt cơn ai mà chịu nổi.
Nghệ Tông trở nên tham lam vô độ, để đoạt lại vương quyền. Ông đã dựa vào Quý ly phế con, giết cháu chỉ để thỏa mãn giấc mộng vương quyền đó.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Em lại có suy nghĩ muốn viết lời và phổ nhạc nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu...

ocean1

Xe tăng
Em không có khiếu viết sách, nên chỉ biết đọc sách thôi.

TrumpVietnam

Xe tăng
Khi Mợ mới vào cõi OF giới thiệu về các khả năng của bản thân Mợ, E cũng tò mò đọc qua cái truyện Mợ viết, E là người đọc sách nhiều từ bé, và cũng trải qua 1 thời gian ở lính, thực sự chỉ đọc một phần bài viết của Mợ E đã thấy rằng Mợ ko hiểu gì về người lính và chiến tranh và văn rất non, cố nêu các tình tiết lâm ly nhưng cốt truyện lối mòn, câu văn góp nhặt lắm. Tuy vậy E cũng cố đọc cho hết để cố hiểu Mợ muốn nói cái gì, cũng rất thông cảm vì đó là bài viết của 1 cô gái 19 tuổi, chưa từng trải, chỉ hiểu chiến tranh qua sách báo thì viết chỉ được như vậy là điều dễ hiểu.
Cụ nào chưa đọc thì có thể GG có khi vẫn còn.
PS: Để có thể viết văn, thì trong thường nhật hàng ngày, phải luôn cố gắng trau dồi chính tả, ngữ pháp, và mạch logic thì mới tiến bộ dần, nếu cẩu thả câu cú lủng củng, tối nghĩa, dấu chấm, phẩy, rồi ngắt dòng bôi đen tùy tiện nó sẽ tạo ra sự tùy tiện về ngữ nghĩa.
Em nghĩ viết được cần có trải nghiệm thực tế, dám dấn thân & là người trong cuộc cùng với vốn sống phong phú. Hiện tại đọc báo mang chỉ đơn giản là đọc tin thôi, nhiều " nhà báo " ngồi lướt Fb rồi đưa tin bài, có những bài viết như sự kiên " con cá chết ở công viên Thống Nhất " mà cứ loạn hết cả lên thì nhau seed bài, copy từ FB đến cả hệ thống báo mạng, hài.

CaptainMT

Xe buýt
Em cũng muốn viết một cái gì đó có thể để đời, mà loay hoay mãi chưa tìm được ý tưởng :(
Em thì có ý tưởng rồi - về năm tháng tuổi thơ của em, cũng nung nấu lắm, nhưng ý tưởng thì mãi vẫn ở trong đầu, chữ thì chưa trên giấy 😝

Mr met

Xe tăng
Em định viết về tình dục rồi nhưng ốp phờ lại toàn chê là đạo đức giả nên thôi. Cái này em viết chất lượng được. ;))

Có cái thằng cha nào đấy cũng có bài viết về điểm gờ mới cực nọ, khoái chai đấy....nhưng sơ sài và thiếu kiến thức....nhìn chung là kém. :D
lại có người đá xoáy chã rồi ;)) !?

binhsu7273

Xe cút kít
Xem bút còn Mực không đã, mặc dù ngòi bi Gai hơi nhiều. ;))

Em đã và đang làm cái thứ 1 và 3 rồi, em có 4 truyện dài viết trên Voz từ 2013. Cũng đc trên đó xếp vào dạng "huyền thoại" làm động lực và cảm hứng vào đời cho các mem trẻ tuổi. Chưa kể 3 truyện nữa đăng trên mấy web truyện ngày xưa cũng đc nhiều sao và lượt đọc (mà giờ web sập hết rồi)
Còn từ năm ngoái bắt đầu viết lại thì em đổi dòng qua truyện ma, viết theo sở thích thôi và bán tác quyền 4 bộ cho các kênh trên Youtube diễn đọc.
Mục tiêu sắp tới của em cũng là kế hoạch từ 4 năm trc mà đến giờ vẫn chưa thể viết. Là viết về 1 nhân vật hiện đại (10 tuổi) xuyên không về 1 thời kỳ lịch sử thú vị nhất của đất nc. Bối cảnh diễn ra trong 30 năm, để lồng vào đó những sự kiện lịch sử cho người đọc biết về sử VN hơn.
Do dàn ý xây dựng khá đồ sộ, tầm 400 chap tương đương 40h đọc audio nên cho đến giờ em vẫn chưa dám động bút:-B
Cụ ơi có thể cho em xin tên 4 bộ truyện ma hoặc link trên Youtube của cụ được ko ah? E cũng thích món này. Đội ơn cụ!

Xe_loi

Xe tăng
Tham gia OF đã lâu, đợt này con xe cỏ bị xịt lốp nên em dùng xe này chém gió vậy.
Như tiêu đề, các cụ đã bắt đầu viết lách chưa?
- Viết lách để làm sách bán!
- Viết lách để tạo thư viện về kiến thức mình đã tích luỹ.
- Viết lách để truyền tải cảm hứng.
- Viết lách để marketing thương hiệu cá nhân?
View attachment 4704779
Bơm lúc nào thế ?

barca6996

Xe container

meotamthe

Xe cút kít
Em chả biết viết gì cả. Có lẽ em cần một con laptop mới mới viết được nữa.
Làm 1 con máy chữ đi mợ, mỗi lần xuống tay gõ phím đều phải cân nhắc kỹ, vì gõ xuống giấy than là không xoá được.

barca6996

Xe container
Đến như comment trong OF thỉnh thoảng mở ra đọc lại còn muốn xoá/sửa còm thì những điều cụ nói là tất nhiên, em thấy viết xong có lẽ cái sợ nhất là đọc lại 😅
E đọc một số truyện của một số tác giả Việt Nam và thầm nghĩ thế này mà người ta cũng xuất bản được, đến khi mình viết thử đọc lại thấy còn tệ hơn nhiều. Thế là dẹp, lúc nghĩ thì thấy cũng hay hay nhưng lúc viết ra thì nó khác hẳn.

• Vodka
Reactions: VNV

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
C
Làm 1 con máy chữ đi mợ, mỗi lần xuống tay gõ phím đều phải cân nhắc kỹ, vì gõ xuống giấy than là không xoá được.
Cái này có lý nhỉ, ko gõ bừa đc. Ko cóp pết đc. Nangtiencodon nhớ viết truyện cõi Tiên nhá, đang háo hức ko biết cõi đó có j hay