[Funland] Các cụ đã bắt đầu viết lách chưa?

Dobian

Xe buýt
Em cũng ấp ủ ý tưởng viết về lĩnh vực em đang làm, bằng cả tiếng Việt và tiếng Anh vì em thực sự thích thú lĩnh vực này và không nhiều người hiểu rõ về nó. Về chuyên môn thì em cũng tự tin, chỉ có điều bắt tay vào viết mới thấy là khó. Một là không xếp được thời gian, hai là thấy khó để xắp xếp nội dung khi mà mọi thứ nó cứ link với nhau không theo trình tự, ba là rào cản ngôn ngữ (nếu viết thành từng bài viết một cách độc lập thì dễ thôi, nhưng hệ thống lại không đơn giản chút nào).
Trên of này có 1 cụ mà em khá ngưỡng mộ cách cụ ấy viết bài (là cụ SubaruLover), cụ ấy có thể viết rất dài, liền mạch và rất cuốn hút. Nhiều khi muốn hỏi cụ ấy làm sao có thể viết được nếu không lập một dàn ý trước, mà lại không dám 😅
Có khi cụ ý copy ở đâu rồi dán vào OF này thì sao ?! :))

Dobian

Xe buýt
À đây rồi, nữ nhà văn Trang Hạ, em lục lại được 1 bài báo về nữ nhà văn này:

Scooterman

Xe tăng
Các cụ cố mà viết, viết thế nào cũng đc, thật giả lẫn lộn ok hết... nhé. Để các lều bên Dâm trí, Tàu nhanh.... còn có bài chứ!
Cụ chủ bên nào vậy?

bk.nguyenlinh

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Em cũng ấp ủ ý tưởng viết về lĩnh vực em đang làm, bằng cả tiếng Việt và tiếng Anh vì em thực sự thích thú lĩnh vực này và không nhiều người hiểu rõ về nó. Về chuyên môn thì em cũng tự tin, chỉ có điều bắt tay vào viết mới thấy là khó. Một là không xếp được thời gian, hai là thấy khó để xắp xếp nội dung khi mà mọi thứ nó cứ link với nhau không theo trình tự, ba là rào cản ngôn ngữ (nếu viết thành từng bài viết một cách độc lập thì dễ thôi, nhưng hệ thống lại không đơn giản chút nào).
Trên of này có 1 cụ mà em khá ngưỡng mộ cách cụ ấy viết bài (là cụ SubaruLover), cụ ấy có thể viết rất dài, liền mạch và rất cuốn hút. Nhiều khi muốn hỏi cụ ấy làm sao có thể viết được nếu không lập một dàn ý trước, mà lại không dám 😅
Em cũng giống cụ, đang draft lĩnh vực em đang làm, nhưng hiện tại em đang viết để tích luỹ cái kiến thức mình đã trải nghiệm thôi :D Viết lúc nào rảnh :D

Taihoatu

Xe lăn
Tạo sì căn đan đã rồi hãy viết sách, chứ ko chả biết viết gì cụ ạ

edc

Xe lăn
Tham gia OF đã lâu, đợt này con xe cỏ bị xịt lốp nên em dùng xe này chém gió vậy.
Như tiêu đề, các cụ đã bắt đầu viết lách chưa?
- Viết lách để làm sách bán!
- Viết lách để tạo thư viện về kiến thức mình đã tích luỹ.
- Viết lách để truyền tải cảm hứng.
- Viết lách để marketing thương hiệu cá nhân?
View attachment 4704779
Viết giề. Thời nay mổ phím. Các cụ phong anh hùng bàn phím :D

VNV

[Tịch thu bằng lái]

bk.nguyenlinh

Xe hơi
Website
www.otofun.net

meotamthe

Xe cút kít
Em cũng từng viết về kiến thức của mình, một dạng viết lại cái mình hiểu, mục đích là cho con trai sau này đọc, nhưng oái oăm là mỗi lần đọc lại lại muốn chỉnh sửa bổ sung, bực mình chả viết nữa, chỉ đánh dấu một số đầu mục kiến thức sách vở mà sau này góp ý để nó đọc, tìm cơ hội để chia sẻ với nó. Vụ viết lách em thấy khó đấy, chắc là phải tuỳ duyên, hình như em chả có duyên viết lách.

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng giống cụ, đang draft lĩnh vực em đang làm, nhưng hiện tại em đang viết để tích luỹ cái kiến thức mình đã trải nghiệm thôi :D Viết lúc nào rảnh :D
Em là mợ nên khó viết hơn cụ vì các mợ thường khó để tập trung thời gian cho làm một việc gì. Em bắt đầu có ý tưởng viết lách này sau một chuyến đi công tác cách đây mấy năm. Nhưng dự là nó tạch từ trong trứng nước quá 😂

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em cũng từng viết về kiến thức của mình, một dạng viết lại cái mình hiểu, mục đích là cho con trai sau này đọc, nhưng oái oăm là mỗi lần đọc lại lại muốn chỉnh sửa bổ sung, bực mình chả viết nữa, chỉ đánh dấu một số đầu mục kiến thức sách vở mà sau này góp ý để nó đọc, tìm cơ hội để chia sẻ với nó. Vụ viết lách em thấy khó đấy, chắc là phải tuỳ duyên, hình như em chả có duyên viết lách.
Chính là thế đấy Cụ ạ, có những lĩnh vực mình trải nghiệm và mình hiểu rõ về nó, nhưng để viết được kiểu sách thì không dễ, nếu viết theo kiểu quy trình thì được, nhưng sau mỗi lần xem lại mình đều thấy có nhiều cái cần chỉnh sửa. Nói gì thì nói chứ đội nhà văn nhà thơ thực sự là E phục lăn luôn đấy, đôi khi chỉ vài dòng là đủ lấy cảm xúc người đọc rồi

" Cô bé nhầm, Tôi không tặng người yêu
Thằng bạn thân hôm qua vào nghĩa địa
Một bông Hồng cho nó bớt quạnh hiu
............. "

hoangduc.sbr

Xe container
Viết theo ngôi nhân xưng thứ nhất (tôi, mình, em) bao giờ cũng dễ viết cụ ah. Lại là kiểu kể chuyện thuật lại quá khứ của bản thân, thì ký ức cứ hiện đến đâu là viết thôi. Viết kiểu kể lại cũng hay lắm vì dễ viết, ko cần chau chuốt, giọng văn càng mộc, càng "ngô nghê", nhát gừng, ngắn gọn thì lại càng hay.
Viết theo ngôi nhân xưng thứ 2 khó hơn, vì đóng vai người dẫn chuyện (đứng bên ngoài rìa kể lại tổng quát). Ngôn từ cũng khó viể kiểu mộc hơn do phải sắm vai nhiều nhân vật. Bù lại tuyến cảm xúc, hoạt động riêng của từng nhân vật nhiều hơn. Kết cấu nhân vật đồ sộ, phức tạp hơn. Dễ mở rộng bối cảnh của truyện cho rộng rãi, bao la hơn.

hoangduc.sbr

Xe container
Tham gia OF đã lâu, đợt này con xe cỏ bị xịt lốp nên em dùng xe này chém gió vậy.
View attachment 4704779
Em đã và đang làm cái thứ 1 và 3 rồi, em có 4 truyện dài viết trên Voz từ 2013. Cũng đc trên đó xếp vào dạng "huyền thoại" làm động lực và cảm hứng vào đời cho các mem trẻ tuổi. Chưa kể 3 truyện nữa đăng trên mấy web truyện ngày xưa cũng đc nhiều sao và lượt đọc (mà giờ web sập hết rồi)
Còn từ năm ngoái bắt đầu viết lại thì em đổi dòng qua truyện ma, viết theo sở thích thôi và bán tác quyền 4 bộ cho các kênh trên Youtube diễn đọc.
Mục tiêu sắp tới của em cũng là kế hoạch từ 4 năm trc mà đến giờ vẫn chưa thể viết. Là viết về 1 nhân vật hiện đại (10 tuổi) xuyên không về 1 thời kỳ lịch sử thú vị nhất của đất nc. Bối cảnh diễn ra trong 30 năm, để lồng vào đó những sự kiện lịch sử cho người đọc biết về sử VN hơn.
Do dàn ý xây dựng khá đồ sộ, tầm 400 chap tương đương 40h đọc audio nên cho đến giờ em vẫn chưa dám động bút:-B

meotamthe

Xe cút kít
Chính là thế đấy Cụ ạ, có những lĩnh vực mình trải nghiệm và mình hiểu rõ về nó, nhưng để viết được kiểu sách thì không dễ, nếu viết theo kiểu quy trình thì được, nhưng sau mỗi lần xem lại mình đều thấy có nhiều cái cần chỉnh sửa. Nói gì thì nói chứ đội nhà văn nhà thơ thực sự là E phục lăn luôn đấy, đôi khi chỉ vài dòng là đủ lấy cảm xúc người đọc rồi

" Cô bé nhầm, Tôi không tặng người yêu
Thằng bạn thân hôm qua vào nghĩa địa
Một bông Hồng cho nó bớt quạnh hiu
............. "
Cụ nói đúng thật, thảo nào mấy vị nổi tiếng toàn thuê nhà văn tới trao đổi viết hồi ký, thế mới biết khoản viết nó khó thế nào.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
em đang định viết về một bộ tiểu thuyết lịch sử trường thiên bắt đầu từ Trần Nghệ Tông và kết thúc ở Minh Mạng.
500 năm hay nhất của sử Việt mà chưa ai đủ khả năng viết
Thời điểm Trần huy hoàng không viết lại phải từ Nghệ Tông là sao nhỉ? Chắc do cụ này xử được Chế Bồng Nga và làm nhà Trần đi đứt.

Trâu Buê đê

Xe buýt
View attachment 4704779
Hôm trc tớ định viết về “chị”. Nghĩ hoài mà vẫn chưa quyết nên viết tiếp không cưng ạ :(

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Cụ nói đúng thật, thảo nào mấy vị nổi tiếng toàn thuê nhà văn tới trao đổi viết hồi ký, thế mới biết khoản viết nó khó thế nào.
vâng nên mới có những bài viết được người đọc nhập tâm vào bài viết, cũng có những bài viết đọc xong không biết nó viết gì
Bác Hồ ngày xưa (giai thoại truyền kỳ) tập viết báo rất khó, luyện viết dài rồi lại luyện viết ngắn... đến cái di chúc Bác cũng chỉnh sửa câu chữ nội dung bao năm ấy chứ.

Trâu Buê đê

Xe buýt
Em đã và đang làm cái thứ 1 và 3 rồi, em có 4 truyện dài viết trên Voz từ 2013. Cũng đc trên đó xếp vào dạng "huyền thoại" làm động lực và cảm hứng vào đời cho các mem trẻ tuổi. Chưa kể 3 truyện nữa đăng trên mấy web truyện ngày xưa cũng đc nhiều sao và lượt đọc (mà giờ web sập hết rồi)
Còn từ năm ngoái bắt đầu viết lại thì em đổi dòng qua truyện ma, viết theo sở thích thôi và bán tác quyền 4 bộ cho các kênh trên Youtube diễn đọc.
Mục tiêu sắp tới của em cũng là kế hoạch từ 4 năm trc mà đến giờ vẫn chưa thể viết. Là viết về 1 nhân vật hiện đại (10 tuổi) xuyên không về 1 thời kỳ lịch sử thú vị nhất của đất nc. Bối cảnh diễn ra trong 30 năm, để lồng vào đó những sự kiện lịch sử cho người đọc biết về sử VN hơn.
Do dàn ý xây dựng khá đồ sộ, tầm 400 chap tương đương 40h đọc audio nên cho đến giờ em vẫn chưa dám động bút:-B
Voz có truyện nào hay hú em đọc với :)