[Funland] Các cụ biết đến việc Thuyết tiến hóa của Darwin sai là khi nào?

muoibaconcho

Xe điện
Em cũng thắc mắc như này. Thế nếu cụ Darwin sai thì thuyết của cụ nào đúng? Cụ nào có câu trả lời thì cho em cái link để em nghiên cứu, link wiki cũng được, em tự khắc biết phải google thêm.
Nếu phủ nhận thuyết TH, tức là ko có tiến hoá, mọi loài đã có sẵn như vậy thì các loài là do 1 thằng tạo ra, đc gọi là thằng thiết kế. Thằng tk này cũng ko tiến hoá mà đã có sẵn như vậy và nó do 1 thằng tk2 tạo ra. Thằng tk2 này cũng có sẵn như vậy và do thằng tk3 tạo ra. Rồi tk3<tk4<tk5<tk6.... Cụ đã thấy nhảm chưa, đó là lý do mà thuyết tiến hoá, dù chỉ là thuyết nhưng đc chấp nhận sử dụng cho đến khi có ai CM đc thuyết TH sai.

Hự.

Xe điện
Có phải vì cái GPT Chat tự dưng các cụ đào mộ cái thớt này lên không ?
Em vừa hỏi nó là thuyết tiến hoá của Darwin đúng hay sai. Nó trả lời đây:

Thuyết tiến hóa do chọn lọc tự nhiên do Charles Darwin đề xuất được cộng đồng khoa học chấp nhận rộng rãi như lời giải thích toàn diện nhất cho sự đa dạng của sự sống trên Trái đất. Nó giải thích cách các sinh vật thay đổi theo thời gian thông qua quá trình chọn lọc tự nhiên, được thúc đẩy bởi sự biến đổi di truyền và áp lực môi trường.

Bằng chứng ủng hộ sự tiến hóa bằng chọn lọc tự nhiên đến từ nhiều lĩnh vực khác nhau, bao gồm di truyền học, cổ sinh vật học và giải phẫu học so sánh, trong số những lĩnh vực khác. Đại đa số các nhà sinh học và khoa học chấp nhận lý thuyết này như một khái niệm cơ bản trong sinh học hiện đại.

Điều quan trọng cần lưu ý là mặc dù các lý thuyết khoa học được hỗ trợ bởi bằng chứng và có thể được tinh chỉnh theo thời gian, nhưng chúng luôn có thể bị sửa đổi hoặc bác bỏ nếu bằng chứng mới xuất hiện mâu thuẫn với chúng. Tuy nhiên, tính đến thời điểm hiện tại, bằng chứng ủng hộ mạnh mẽ thuyết tiến hóa của Darwin bằng chọn lọc tự nhiên.

Xe gia đình

Xe điện
Có thuyết tổng hợp/ hiện đại của cụ giang.nguyen đưa đó cụ.
Cụ ấy bảo thuyết đấy giảng trong SGK ấy.
Còn theo em học cách đây hai mươi mấy năm thì vẫn dạy cái thuyết của anh Uyn, kèm theo đó là mở rộng thêm cái đột biến, biến dị của anh Menden. ( lớp 12 )
Hay là cụ đấy ở trong ban cải cách SGK hay sao ấy nhỉ :)

giang.nguyen

Xe điện
Các quan sát đó có reproducible (tái hiện lại) được không?
Cụ không có tên tuổi gì còn dám chê thuyết cụ Darwin thì ở trên phương diện khoa học người ta chê các học thuyết không có cơ sở biện chứng là đúng rồi.
Còn trên phương diện khác, như niềm tin chẳng hạn thì các cụ thích tự chấm điểm với nhau chẳng ai thèm quan tâm.
Cụ tự trả lời cho câu hỏi của mình đi thôi, sự tiến hoá có tái hiện được chưa?

Em đâu có phải đối chê bai các học thuyết khác, cụ không đọc hiểu được à?
Cái em yêu cầu là khi phản đối, thì cũng phải đặt thuyết tiến hoá về đúng giá trị của nó.

Cùng thầy bói xem voi cả, chê được gì ở nhau

Darwin fake số liệu, ngụy khoa học thì quả của nó ăn được đếch gì.

giang.nguyen

Xe điện
Hay là cụ đấy ở trong ban cải cách SGK hay sao ấy nhỉ :)
Em nực cười các cụ chả biết gì về thuyết tiến hoá mà tự cho mình là đúng.

Thuyến tiến hoá tổng hợp/ hiện đại ko biết mà còn oang oang tự hào, người khác cười cho.

Em chả thấy ai ít học lại đem ra tự hào như thế

Xe gia đình

Xe điện
Em nực cười các cụ chả biết gì về thuyết tiến hoá mà tự cho mình là đúng.

Thuyến tiến hoá tổng hợp/ hiện đại ko biết mà còn oang oang tự hào, người khác cười cho.

Em chả thấy ai ít học lại đem ra tự hào như thế
Vâng, cụ là người biên soạn và chỉ mình cụ biết là điều đương nhiên :)

bing-bing

Xe tăng
Cụ nào có thể tóm tắt lại kết luận qua 2K comment đc ko ạ. Cuối cùng thì cái gì là đúng ạ :))

giang.nguyen

Xe điện
Vâng, cụ là người biên soạn và chỉ mình cụ biết là điều đương nhiên :)
Cụ cứ tin những gì mình biết thôi =)))
Cụ còn chả thèm kiểm chứng những gì mình nói cơ mà.
Cụ còn chả thèm để ý danh dự của mình thì em chấp nhặt làm đếch gì ở cụ

PCX2018

Xe buýt
Cụ nào có thể tóm tắt lại kết luận qua 2K comment đc ko ạ. Cuối cùng thì cái gì là đúng ạ :))
Cái đúng nhất e có thể kết luận là : Ọp pher đa phần toàn bọn sợ vợ , chém gió và thích bia bọt. Phải không cụ ? :D:D:D:D

giang.nguyen

Xe điện
Thường những cái không có người ta lại hay to mồm.
Vì thế cụ không có danh dự nên cứ phải gào lên là có danh dự :)
Thế em quăng cái SGK viết về thuyết tiến hoá hiện đại vào mặt cụ thì cụ có dám nhai cái danh dự nát đó của cụ mà xin lỗi em không =))

Xe gia đình

Xe điện
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 27/3/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cái đúng nhất e có thể kết luận là : Ọp pher đa phần toàn bọn sợ vợ , chém gió và thích bia bọt. Phải không cụ ? :D:D:D:D
Thiếu cái to nhất: Thớt gái gú là thớt đồng lòng nhất của Ofer

nissantiida

Xe điện
Cụ tự trả lời cho câu hỏi của mình đi thôi, sự tiến hoá có tái hiện được chưa?

Em đâu có phải đối chê bai các học thuyết khác, cụ không đọc hiểu được à?
Cái em yêu cầu là khi phản đối, thì cũng phải đặt thuyết tiến hoá về đúng giá trị của nó.

Cùng thầy bói xem voi cả, chê được gì ở nhau

Darwin fake số liệu, ngụy khoa học thì quả của nó ăn được đếch gì.
Cụ lại đưa về câu chuyện cũ trong khi đã có rất nhiều bằng chứng trong thớt này về sự hình thành loài mới được đưa lên đây :)).

thanhvd

Xe tăng
Dài quá , học thuật quá e không hiểu . Có cụ nào tóm tắt hộ em là NẾU cụ Dar sai thì con ng xuất hiện từ đâu và các loài xuất hiện như nào không ạ ?
Cụ Đác cơ-bản-là-đúng thôi, các cụ trên đang cãi nhau về những cái-sai-không-cơ-bản của cụ Đác.
Chuyện là thế này:
1. Trước khi cụ Đác thành KOL, thì mọi người, tiêu biểu là các cụ Abrham, Jesus, Mohamed… bảo không có tiến hoá lùi hoá gì sất. Thượng đế sinh bụp phát ra mọi thứ
2. Cụ Đác bảo các bác phét vừa thôi, sự sống nó có TIẾN HOÁ nhé. Từ sinh vật đơn bào qua chọn lọc tự nhiên các thứ rồi biến thành người. Cụ Đác trở lên nổi tiếng lập tức, vì tát được nhiều lãnh tụ tôn giáo cùng 1 lúc
3. Sau khi các cụ Menden này nọ công bố về biến dị nọ kia, thì mọi người nhìn lại thì thấy cụ Đác vẫn đúng ở chỗ là sự sống có TIẾN HÓA thật, song không phải chỉ trên cơ sở chọn lọc tự nhiên như cụ Đác bảo. Mà chủ yếu trên cơ sở biến dị, từ đó phân nhánh, kết hợp chọn lọc tự nhiên vv…. Các kiểu mới ra tiến hoá.

ok fine, tổng thể là có tiến hoá. Cụ Đác công bố trước, giò khoa học điều chỉnh, chứng minh làm rõ và hoàn thiện. Quy thình xây dựng mấy thuyết tương đối, hay mấy học thuyết kinh tế chính trị xã hội nó cũng xêm xêm vậy.

Chứ bây giờ bảo không có tiến hoá, xong bắt công nhận học thuyết khác, kiểu như chị Xuân Quỳnh này thì hơi khó (nhưng hay ho và đáng yêu):
Trời sinh ra trước nhất
Chỉ toàn là trẻ con
Trên trái đất trụi trần
Không dáng cây ngọn cỏ
Mặt trời cũng chưa có
Chỉ toàn là bóng đêm
Không khí chỉ màu đen
Chưa có màu sắc khác
Mắt trẻ con sáng lắm
Nhưng chưa thấy gì đâu !
Mặt trời mới nhô cao
Cho trẻ con nhìn rõ
Màu xanh bắt đầu cỏ
Màu xanh bắt đầu cây
Cây cao bằng gang tay
Lá cỏ bằng sợi tóc
Cái hoa bằng cái cúc
Màu đỏ làm ra hoa
Chim bấy giờ sinh ra
Cho trẻ nghe tiếng hót
Tiếng hót trong bằng nước
Tiếng hót cao bằng mây
Những làn gió thơ ngây
Truyền âm thanh đi khắp
Muốn trẻ con được tắm
Sóng bắt đầu làm sông
Sông cần đến mênh mông

Biển có từ thuở đó
Biển thì cho ý nghĩ
Biển sinh cá sinh tôm
Biển sinh những cánh buồm
Cho trẻ con đi khắp
Đám mây cho bóng rợp
Trời nắng mây theo che
Khi trẻ con tập đi
Đường có từ ngày đó
Nhưng còn cần cho trẻ
Tình yêu và lời ru
Cho nên mẹ sinh ra
Để bế bồng chăm sóc

giang.nguyen

Xe điện
Cụ chỉ cho em chỗ nào nói về nguồn gốc loài người với :)
Lại sửa sang chuyện khác à.
Em nói là thuyết tiến hóa hiện đại dạy trong SGK.
Cụ bảo đếch có, tự em bịa rồi biên soạn.

Cụ sai thì xin lỗi em đi, lái sang chuyện khác làm đếch gì.
Có gan nói mà ko có gan nhận lỗi à?

Xe gia đình

Xe điện
Lại sửa sang chuyện khác à.
Em nói là thuyết tiến hóa hiện đại dạy trong SGK.
Cụ bảo đếch có, tự em bịa rồi biên soạn.

Cụ sai thì xin lỗi em đi, lái sang chuyện khác làm đếch gì.
Có gan nói mà ko có gan nhận lỗi à?
Đang bàn về Darwin và tiến hóa từ vượn sang người.
Cụ định lươn à :)

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ biết có hai cái khái niệm biến dị và chọn lọc tự nhiên là cho rằng mình hiểu cơ bản về thuyết tiến hóa rồi. Nếu cụ bảo em hay cụ khác hai khái niệm đó còn không biết thì đừng vào đây chém thì em đồng ý.

Còn ngoài hai cái đó, cái tốc độ tiến hóa của cụ hình như không phổ biến lắm, ít người biết thì lẽ ra cụ nên trích dẫn nguồn cho rõ ràng. Em vừa tra wiki cái khái niệm này cũng chưa thấy có gì mới cả.

Mà thôi, câu cửa miệng: Thí chủ có link cho cái nhận định về tốc độ tiến hóa không đủ giải thích sự đa dạng loài hiện tại không?

Thí chủ không có thì em đành cười trừ thôi :))
Theo quan điểm của em thì biến dị và chọn lọc tự nhiên vẫn không đủ để tạo ra loài mới được. Mặc dù về mặt tiến hóa là đùng là đã có sự tiến hóa nhưng vẫn không thoát ra được giống loài cũ.

Như em nói ví dụ ở trước là chó nhà là có nguồn gốc từ chó sói rừng nhưng chúng vẫn là 1 loài.

Rồi loài chim sẻ mà Darwin tìm được và nghiên cứu ở quần đảo Galapagos mặc dù có cấu tạo mỏ khác với chim sẻ gốc thì bản chất nó vẫn là loài chim sẻ.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy rằng người ta đã vẽ ra được Cây sinh trưởng này, nhìn thì có vẻ hợp lý vì ko còn cách lý giải nào khác nhưng lại hoàn toàn không có bằng chứng về giai đoạn chuyển tiếp từ Người vượn - Người Homo - Người hiện đại. Hơn nữa, đây là tiến hóa từ 1 loài sang hẳn một loài mới. Em e rằng không thể trừ khi có sự can thiệp của khoa học y học.

Cũng tại vì người ta chưa có bằng chứng giai đoạn chuyển tiếp nên người ta tạm chấp nhận giả thuyết này chăng?

XSim

Xe container
Theo quan điểm của em thì biến dị và chọn lọc tự nhiên vẫn không đủ để tạo ra loài mới được. Mặc dù về mặt tiến hóa là đùng là đã có sự tiến hóa nhưng vẫn không thoát ra được giống loài cũ.

Như em nói ví dụ ở trước là chó nhà là có nguồn gốc từ chó sói rừng nhưng chúng vẫn là 1 loài.

Rồi loài chim sẻ mà Darwin tìm được và nghiên cứu ở quần đảo Galapagos mặc dù có cấu tạo mỏ khác với chim sẻ gốc thì bản chất nó vẫn là loài chim sẻ.
Loài là một khái niệm tương đối, có tính chủ quan, với hai cá thể rất có thể ông A sẽ bảo là cùng loài còn ông B bảo khác loài.

Cụ lấy ví dụ chó thì có thể khó nhìn ra. Em lấy hai ví dụ khác nhé:

Cây cam vốn không có trong tự nhiên, được con người tạo ra từ quýt và bưởi. Bây giờ cam là một loài cây mới.

Cá La Hán cũng là một loài mới được con người tạo ra, không hề giống với các loài cá nào khác trong tự nhiên.

Hự.

Xe điện
.........
PS: Để làm cho thuyết của mình trông có vẻ hợp lý, Darwin còn fake cả hình vẽ các giai đoạn phôi thai giữa các loài để làm bằng chứng cho Quan Sát của mình nữa cơ. Bằng chứng Khoa Học xác đáng quá =)))
Vụ này cụ có link hay dẫn chứng gì không cụ cho em xin với. Em có đọc, nhưng nguồn lại là 1 tờ báo điện tử của bên Pháp luân công nên em ko tin lắm. Em có hỏi con AI thì nó trả lời thế này. Tất nhiên nó cũng chỉ tổng hợp thông tin thôi chứ nó ko có chính kiến để bênh hay ko bênh ai.