[Funland] Các cụ biết đến việc Thuyết tiến hóa của Darwin sai là khi nào?

giang.nguyen

Xe điện
Dài quá , học thuật quá e không hiểu . Có cụ nào tóm tắt hộ em là NẾU cụ Dar sai thì con ng xuất hiện từ đâu và các loài xuất hiện như nào không ạ ?
Đến bây giờ thì có cho là cụ Darwin đúng cũng chẳng trả lời được cụ câu đó.
Phần mở đầu có nói rõ. Thuyết tiến hoá không giải quyết được vấn đề nguồn gốc sự sống.

giang.nguyen

Xe điện
Thế cụ thể thì "bao bố" ở đây là gì? Có chứng minh được không?
Cũng giống như Darwin dựa vào bằng chứng Quan Sát.
Các thuyết khác cũng dựa vào Quan Sát rồi kết luận thôi.

Khác đếch gì nhau =))))

PS: Để làm cho thuyết của mình trông có vẻ hợp lý, Darwin còn fake cả hình vẽ các giai đoạn phôi thai giữa các loài để làm bằng chứng cho Quan Sát của mình nữa cơ. Bằng chứng Khoa Học xác đáng quá =)))

Hự.

Xe điện
em vẫn ngồi dài cổ hóng cụ giang.nguyen cho em ví dụ độ 3 thuyết khác trong 1 rừng các thuyết mà cụ chấm 2đ so với thuyết tiến hoá 3đ.

giang.nguyen

Xe điện
em vẫn ngồi dài cổ hóng cụ giang.nguyen cho em ví dụ độ 3 thuyết khác trong 1 rừng các thuyết mà cụ chấm 2đ so với thuyết tiến hoá 3đ.
Thế cụ không biết thuyết nào khác ngoài thuyết tiến hoá à =)))

Darwin dựa vào bằng chứng quan sát mà đc chấm điểm 3, thì tất cả các học thuyết dựa vào kiểu bằng chứng này em đều chấm đc 1 đc 2 được cụ ạ

Thầy bói vẽ voi cả, có khác gì nhau

Chỉnh sửa cuối:

Hự.

Xe điện
Thế cụ không biết thuyết nào khác ngoài thuyết tiến hoá à =)))
Cụ bảo có 1 rừng các thuyết 1-2đ, so với 3đ của thuyết tiến hoá. Em thực sự ko biết có thuyết nào như thế nên thật lòng hỏi cụ mà. Những thuyết khác mà em đọc thì thú vị và lãng mạn. Nhưng dưới góc độ KH thì em thấy chỉ 0đ.

giang.nguyen

Xe điện
Cụ bảo có 1 rừng các thuyết 1-2đ, so với 3đ của thuyết tiến hoá. Em thực sự ko biết có thuyết nào như thế nên thật lòng hỏi cụ mà. Những thuyết khác mà em đọc thì thú vị và lãng mạn. Nhưng dưới góc độ KH thì em thấy chỉ 0đ.
Em có còm trên kia rồi

Darwin dựa vào bằng chứng quan sát mà đc chấm điểm 3, thì tất cả các học thuyết dựa vào kiểu bằng chứng này em đều chấm đc 1 đc 2 được cụ ạ

TUCSON9389

Xe điện
em ko hiểu sgk sinh vật hiện giờ có loại cái thuyết sai mà cụ nói ra khỏi chương trình chưa ạ ?

giang.nguyen

Xe điện
em ko hiểu sgk sinh vật hiện giờ có loại cái thuyết sai mà cụ nói ra khỏi chương trình chưa ạ ?
Em nhớ là họ có nhắn nhủ một dòng rất nhỏ, là "với giới hạn về nền tảng khoa học thời đó....."
Chứ không có dám viết to cụ ạ =)))

Hự.

Xe điện
Em có còm trên kia rồi

Vâng, phương pháp luận thì em hiểu ý cụ rồi. Chỉ là em vẫn mong cụ ví dụ cho em, thôi thì 1 thuyết thôi cũng được, mà cụ thấy khá nhất, có kém thuyết tiến hoá thì cũng ko kém nhiều. Còn khó quá thì thôi vậy. Ta trao đổi việc khác.

giang.nguyen

Xe điện
Vâng, phương pháp luận thì em hiểu ý cụ rồi. Chỉ là em vẫn mong cụ ví dụ cho em, thôi thì 1 thuyết thôi cũng được, mà cụ thấy khá nhất, có kém thuyết tiến hoá thì cũng ko kém nhiều. Còn khó quá thì thôi vậy. Ta trao đổi việc khác.
Em chỉ phản biện để có cái nhìn về học thuyết darwin về đúng cái giá trị của nó, chứ không phải để pro các học thuyết khác cụ ạ.

Em nêu ra, có cụ lại nhảy vào kêu em anti này pro kia, mêt lắm

quanggialai

Xe điện
Thí nghiệm đó không phải là thí nghiệm 1 màu thưa cụ. Chả có ai nhàm chán đến bỏ 30 năm nuôi cấy không mục đích như đến thế cả. Họ có tách ra thành mấy chục dòng nuôi cấy trong các môi trường khác nhau và đem so sánh lại với nhau cụ ạ, đây là một thí nghiệm rất lớn, phục vụ cùng lúc nhiều mục đích khác nhau. Họ quan sát và đánh giá cùng lúc rất nhiều yếu tố. Việc chỉ có tích lũy đột biến mà không tạo thành loài mới cũng chỉ là 1 nhận xét rút ra được từ kết quả nghiên cứu đó thôi cụ ạ.
Cho em xin link nghiên cứu với. Em không rõ môi trường nuôi khác nhau nhưng trong quá trình nuôi cùng một mẫu thí nghiệm họ có thường xuyên thay đổi môi trường cho nó không ?. Có tạo cạnh tranh cho nó không ?. Ít nhất thì môi trường nuôi phải có thiên địch để mẫu vật tự bảo vệ dc chính nó.

giang.nguyen

Xe điện
Cho em xin link nghiên cứu với. Em không rõ môi trường nuôi khác nhau nhưng trong quá trình nuôi cùng một mẫu thí nghiệm họ có thường xuyên thay đổi môi trường cho nó không ?. Có tạo cạnh tranh cho nó không ?. Ít nhất thì môi trường nuôi phải có thiên địch để mẫu vật tự bảo vệ dc chính nó.
Cụ có thể tự google với các keywords trong còm. Có rất nhiều báo cáo khoa học viết về đề tài này. Em không rõ bài báo nào phù hợp với cụ

PS: thiên địch chỉ là 1 trong các yếu tố giúp tăng tốc chọn lọc, không phải là yếu tố bắt buộc cần thiết, nhất là trong nuôi cấy nhân tạo có thể chủ động thay đổi tác nhân môi trường theo ý muốn.

sskkb

Xe điện
Dài quá , học thuật quá e không hiểu . Có cụ nào tóm tắt hộ em là NẾU cụ Dar sai thì con ng xuất hiện từ đâu và các loài xuất hiện như nào không ạ ?
Em cũng thắc mắc như này. Thế nếu cụ Darwin sai thì thuyết của cụ nào đúng? Cụ nào có câu trả lời thì cho em cái link để em nghiên cứu, link wiki cũng được, em tự khắc biết phải google thêm.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Có phải vì cái GPT Chat tự dưng các cụ đào mộ cái thớt này lên không ?

PCX2018

Xe buýt
Em cũng thắc mắc như này. Thế nếu cụ Darwin sai thì thuyết của cụ nào đúng? Cụ nào có câu trả lời thì cho em cái link để em nghiên cứu, link wiki cũng được, em tự khắc biết phải google thêm.
Em không đọc hết , không hiểu hết nhưng có vẻ mọi vấn đề đều xoay quanh và mổ xẻ từ chính học thuyết của cụ Dar theo dạng bóc tách từng chi tiết sai/ chưa hợp lý. Chứ còn về tổng thể thì thuyết của cụ ấy vẫn đang là số 1. Chưa có học thuyết nào toàn diện hơn. Có phải vậy không các cụ

giang.nguyen

Xe điện
Em không đọc hết , không hiểu hết nhưng có vẻ mọi vấn đề đều xoay quanh và mổ xẻ từ chính học thuyết của cụ Dar theo dạng bóc tách từng chi tiết sai/ chưa hợp lý. Chứ còn về tổng thể thì thuyết của cụ ấy vẫn đang là số 1. Chưa có học thuyết nào toàn diện hơn. Có phải vậy không các cụ
Về cơ bản thì cụ Darwin phán bừa.

Sau này thì người ta đẽo chân và "tìm điểm đúng" trong học thuyết của cụ ấy cho vừa với các bằng chứng và lý thuyết mới.

Những điểm không đúng/ sai hoàn toàn về căn bản thì coi như không tồn tại / đổ thừa cho khó khăn lịch sử.

Về cơ bản, em cho là cây độc thì không cho trái ngon. Còn các cụ cho là trái đó ăn được hay không thì tùy mỗi cụ

TUCSON9389

Xe điện
em cũng nghĩ giống cụ. nếu chứng minh được thuyết của cụ ấy sai thì cần chứng minh con người ra đời, xuất phát từ đâu nữa, thì mới là hoàn chỉnh

nissantiida

Xe điện
Cũng giống như Darwin dựa vào bằng chứng Quan Sát.
Các thuyết khác cũng dựa vào Quan Sát rồi kết luận thôi.

Khác đếch gì nhau =))))

PS: Để làm cho thuyết của mình trông có vẻ hợp lý, Darwin còn fake cả hình vẽ các giai đoạn phôi thai giữa các loài để làm bằng chứng cho Quan Sát của mình nữa cơ. Bằng chứng Khoa Học xác đáng quá =)))
Các quan sát đó có reproducible (tái hiện lại) được không?
Cụ không có tên tuổi gì còn dám chê thuyết cụ Darwin thì ở trên phương diện khoa học người ta chê các học thuyết không có cơ sở biện chứng là đúng rồi.
Còn trên phương diện khác, như niềm tin chẳng hạn thì các cụ thích tự chấm điểm với nhau chẳng ai thèm quan tâm.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Có thuyết tổng hợp/ hiện đại của cụ giang.nguyen đưa đó cụ.
Cụ ấy bảo thuyết đấy giảng trong SGK ấy.
Còn theo em học cách đây hai mươi mấy năm thì vẫn dạy cái thuyết của anh Uyn, kèm theo đó là mở rộng thêm cái đột biến, biến dị của anh Menden ( lớp 12 ).