[Funland] Các cụ biết đến việc Thuyết tiến hóa của Darwin sai là khi nào?

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
niềm tin sai, như rất nhiều niềm tin khác
Em đồng ý đa phần của cụ, nhưng riêng trí tuệ loài người, em ko tin có sự tiến hoá.
Biến đổi về mặt thể chất, hay như chúng ta đag tiệm cận đến bất tử nếu đưa khối óc này vào 1 máy tính.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý đa phần của cụ, nhưng riêng trí tuệ loài người, em ko tin có sự tiến hoá.
Biến đổi về mặt thể chất, hay như chúng ta đag tiệm cận đến bất tử nếu đưa khối óc này vào 1 máy tính.
trí tuệ tiến hóa rành rành ra đấy, sao lại không thấy?

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ trực tiếp đọc "Nguồn gốc các loài" của Darwin đi đã, nhiều cụ chưa đọc đã chém rồi.

dz0r0

Xe điện
Giờ có Thuyết tiến hoá hiện đại rồi. Cứ phản biện cái thuyết tiến hoá ra đời từ mấy thế kỷ trước rồi bảo thuyết tiến hoá sai, kiểu đánh tráo này mới là nguỵ biện.
Ơ cụ nào lại đào mộ cái thớt này lên thế này?

Em thật không hiểu một cơ số cụ trẻ cụ già trên cõi OF này. Cách đây gần 30 niên trong sách giáo khoa Sinh Học lớp 12 đã nói đến khái niệm thuyết tiến hoá hiện đại và đã có đề cập khoảng nửa trang sách về việc thuyết tiến hoá của Darwin là sai hay là nền tảng quan trọng của thuyết tiến hoá hiện đại. Sự thật mất lòng nhưng nói dân trí thấp thì lại tự ái! Đến 90% các cụ OF mở mồm ra là chửi bộ dục này nọ, chửi giáo dục nước nhà này kia nhưng sự thật là các cụ ấy học vẹt, học gạo rồi trả hết chữ cho thầy rồi quay lại chửi thầy chửi nền giáo dục.

Em thật tâm mong các cụ trẻ hiểu rằng khoa học là một quá trình và rằng mọi phát kiến vĩ đại đều được xây nên từ các nền tảng và thiếu sót trước đó. Khi thuyết tương đối của Einstein được thừa nhận rộng rãi, lều báo phương tây đã nói những từ hoa mỹ đại khái như là sự sụp đổ của cơ học cổ điển của Newton. Nhưng thực tế thì cơ học cổ điển của Newton vẫn đúng với phạm vi khối lượng và khoảng cách lớn trong trường hấp dẫn và chính Einstein cũng khẳng định mình chỉ đứng trên vai những người khổng lồ mà thôi.

Cá nhân em cho răng dùng những từ ngữ mang tính chê bai và bỉ bôi với Thuyết Tiến hoá của Darwin là thể hiện sự dốt nát và a dua của một bộ phận trí thức nửa mùa ;))

nissantiida

Xe điện
Thuyết Darwin sai thì em không bàn ....nhưng có 1 điều là đến nay người ta không thể tìm ra 1 hóa thạch nào của người tiền sử giai đoạn trung gian tiến hóa từ vượn người thành người cổ đại.

Và em rất không thích 1 câu nói của Darwin : "Vào một giai đoạn nào đó không xa lắm có thể tính bằng số thế kỷ, các chủng tộc văn minh của loài người hầu như chắc chắn sẽ hủy diệt và thay thế các chủng tộc man rợ trên khắp thế giới. .." Câu nói này sặc mùi phân biệt chủng tộc.
Cụ tìm hiểu "homo erectus" nhé.

erectus male discovered at Nariokotome in the West Turkana region of Kenya. Unearthed in 1984, the skeleton is around 1.5 million years old and represents the most complete ancient human specimen ever discovered.

Chỉnh sửa cuối:

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Ko rõ có hôm nào từ trưocs giờ tóm đc con vượn biến thành ng đi từ trong rừng đi ra ko cụ nhỉ
Gần như là "Không thể" vì tiến hóa dựa vào "đột biến ngẫu nhiên" kết hợp "sàng lọc của môi trường lúc đột biến đó xảy ra", cả 2 yếu tố trên đều mang tính lịch sử, khó lặp lại đồng thời, vì thế một sự rẽ nhánh trong quá trình tiến hóa là rất cá biệt, rất khó có khả năng lặp lại, sinh vật càng phức tạp thì sự lặp lại càng khó xảy ra, với vi khuẩn, virus thì có thể khả năng lặp lại sẽ cao hơn.
Cho nên thắc mắc tại sao bây giờ khỉ không tiếp tục hóa người là chưa hiểu rõ vấn đề.

giang.nguyen

Xe điện
Phủ định thuyết tiến hóa không dễ, vì có rất nhiều bằng chứng cho thấy sự đúng đắn của thuyết tiến hóa. Nếu tìm được dù chỉ 1 bằng chứng phủ định thuyết tiến hóa thì thuyết tiến hóa đã không được công nhận rộng rãi như bây giờ rồi.

Nhóm chống đối thuyết tiến hóa chỉ bấu víu vào 1 số điểm chưa rõ trong quá trình tiến hóa thôi, nhưng các bằng chứng cho thấy thuyết tiến hóa đúng đắn ngày càng nhiều, còn bằng chứng phủ định thì vẫn chưa tìm được cái nào.
Thuyết thiết kế thông minh vẫn có chỗ đứng của nó. Với nền khoa học di truyền non trẻ, cỡ vài chục - trăm năm mà con người đã bắt đầu nghiên cứu & thiết kế ra sinh vật nhân tạo với bộ mã di truyền hoàn toàn được thiết kế tổng hợp nhân tạo, do con người, bởi con người. Cụ có thể tìm hiểu thông tin về bộ gene Syn 3.0.

Trong khi thuyết tiến hoá chưa tìm ra bằng chứng thực tế thì việc thiết kế thông minh đã & đang chứng tỏ vai trò của mình trong khoa học sinh học - di truyền hiện đại.

KVH

Xe buýt
Theo diễn giải của cụ thì tỉ lệ bố và mẹ cụ sinh ra cụ là rất nhỏ, tỉ lệ cụ lấy vợ cụ sinh ra con cụ càng rất rất nhỏ, con cụ lấy chồng/vợ sinh ra cháu cụ là rất rất rất nhỏ..., sau cùng sẽ kết luận như nào? Tỉ lệ dù rất rất nhỏ đi chăng nữa mà nó đã xảy ra rồi thì còn quan trọng gì nữa không ạ? Nếu không xảy ra trường hợp này thì nó sẽ phát sinh ra trường hợp, biến cố khác đi thôi. Như cụ lấy người yêu cũ thì vẫn sinh con đẻ cái, lấy người yêu mới thì vẫn sinh con đẻ cái bình thường.
Mấy cụ phản đối với lý luận xác suất do cố gán sự sống thành mục tiêu của vũ trụ nên thành ra không hiểu ý nghĩa của khái niệm để vận dụng.

Một trạng thái tồn tại bất kỳ của vũ trụ (có hay không có sự sống) đều có xác suất vô cùng nhỏ (nếu bỏ qua thực tế).

Còn theo kết quả thực tế thì xác suất tồn tại sự sống tại thời điểm hiện nay đã là 100%, không cần tính nữa.

Húp sụp sụp

Xe điện
Trong cuốn “Nguồn gốc các loài” Darwin cho rằng tiến hoá bằng con đường chọn lọc tự nhiên là áp dụng cho tất cả các sinh vật, kể cả con người. Trong cuốn “Nguồn gốc loài người và chọn lọc sinh dục” ông khẳng định con người có nguồn gốc từ động vật và tổ tiên con người có chung nguồn gốc với khỉ.

Thuyết này đã tồn tại từ rất lâu. Và cho đến cách đây vài năm thì em mới biết đến việc thuyết tiến hóa này được chứng minh là sai. Đây là do sự hiểu biết hạn hẹp của em.

Vì thế em hỏi các cụ xem các cụ biết đến việc Thuyết tiến hóa của Darwin sai là khi nào? từ năm bao nhiêu ạ?

Cách đây 20 năm, các nhà khoa học đã chứng mình là nó sai rồi... huhuhu

Với sự tiến bộ của khoa học và công nghệ ngày nay, tính ngụy khoa học và phản tự nhiên của thuyết tiến hóa đã lộ ra rõ ràng đến nỗi những người không chuyên ngành về sinh học cũng có thể nhận thấy. Điển hình là trường hợp của Phillip Johnson, một giáo sư luật tại Đại học California ở Berkeley, trở thành một trong những nhà tiên phong trong sự nghiệp giành lại sự thật cho sinh học – tố cáo sự vi phạm luật tự nhiên của học thuyết Darwin. Trong hơn 20 năm qua Johnson liên tiếp cho ra mắt một loạt tác phẩm phê phán thuyết tiến hóa, thậm chí với tư cách một học giả về luật pháp, ông nêu câu hỏi thách thức: “Thuyết tiến hóa có thể chứng minh được tại một phòng xử án hay không?” (Can Evolution be proved in a courtroom?).

Câu hỏi ấy là lời giới thiệu cuốn “Darwin on Trial” (Darwin được đem ra xét xử) xuất bản năm 1991. Năm 1997, ra mắt cuốn “Defeating Darwinism by Open Minds” (Đánh bại học thuyết Darwin bằng tư duy mở). Năm 2006, ra mắt cuốn “Darwinism’s Nemesis” (Sự báo ứng đối với Darwin),….

http://nghiencuuquocte.org/forums/topic/thuyet-tien-hoa-darwin-da-den-luc-cham-dut-su-lua-doi-vi-dai/
Từ ngày có web có mạng xh ợ! Cũng như cụ Lê Văn Tám ấy mừ

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cụ phản đối với lý luận xác suất do cố gán sự sống thành mục tiêu của vũ trụ nên thành ra không hiểu ý nghĩa của khái niệm để vận dụng.

Một trạng thái tồn tại bất kỳ của vũ trụ (có hay không có sự sống) đều có xác suất vô cùng nhỏ (nếu bỏ qua thực tế).

Còn theo kết quả thực tế thì xác suất tồn tại sự sống tại thời điểm hiện nay đã là 100%, không cần tính nữa.
Đại loại là "có hàng chục triệu các số xe khác nhau, xác suất tôi có số xe như thế này là cực kỳ thấp nếu chỉ do ngẫu nhiên, vậy mà tôi lại có cái số xe này, suy ra là tôi có số xe này không thể do ngẫu nhiên mà do một quy luật bí ẩn hay do chúa".
Thú vị là chính trong khoa học cũng nhiều khi vấp lỗi này, dùng p-value để xác định "ý nghĩa thống kê" là một ví dụ về lỗi lập luận tương tự.

Chỉnh sửa cuối:

KVH

Xe buýt
Thuyết thiết kế thông minh vẫn có chỗ đứng của nó. Với nền khoa học di truyền non trẻ, cỡ vài chục - trăm năm mà con người đã bắt đầu nghiên cứu & thiết kế ra sinh vật nhân tạo với bộ mã di truyền hoàn toàn được thiết kế tổng hợp nhân tạo, do con người, bởi con người. Cụ có thể tìm hiểu thông tin về bộ gene Syn 3.0.

Trong khi thuyết tiến hoá chưa tìm ra bằng chứng thực tế thì việc thiết kế thông minh đã & đang chứng tỏ vai trò của mình trong khoa học sinh học - di truyền hiện đại.
Thuyết thiết kế thông minh có bằng chứng gì ngoài tưởng tượng đấy cụ?

Thuyết tiến hóa có cây phả hệ biến đổi tính trạng theo thời gian, theo vị trí địa lý, theo mức độ khác biệt về ADN với rất nhiều mắt xích, thể hiện sự biến đổi chậm của tính trạng và mã di truyền theo thời gian và theo vị trí.

Mzc

Xe điện
Phủ định thuyết tiến hóa không dễ, vì có rất nhiều bằng chứng cho thấy sự đúng đắn của thuyết tiến hóa. Nếu tìm được dù chỉ 1 bằng chứng phủ định thuyết tiến hóa thì thuyết tiến hóa đã không được công nhận rộng rãi như bây giờ rồi.

Nhóm chống đối thuyết tiến hóa chỉ bấu víu vào 1 số điểm chưa rõ trong quá trình tiến hóa thôi, nhưng các bằng chứng cho thấy thuyết tiến hóa đúng đắn ngày càng nhiều, còn bằng chứng phủ định thì vẫn chưa tìm được cái nào.
Đợt em xem discovery nó làm chương trình tìm đc bao nhiêu chứng cứ để minh chứng cho thuyết của Darwin. Nhớ có cái hoá thạch 1 loài giữa bò sát và chim bị tụi buôn đồ cổ làm fake, ghép từ 2 phần vào. Nhưng sau 1 phần trong đấy lại là thật, giá trị lắm.

giang.nguyen

Xe điện
Thuyết thiết kế thông minh có bằng chứng gì ngoài tưởng tượng đấy cụ?

Thuyết tiến hóa có cây phả hệ biến đổi tính trạng theo thời gian, theo vị trí địa lý, theo mức độ khác biệt về ADN với rất nhiều mắt xích, thể hiện sự biến đổi chậm của tính trạng theo thời gian và theo vị trí.
Bằng chứng hiển nhiên mà cụ. Syn 3.0 là bằng chứng thực tế cho thành quả của con người, chẳng có gì là tưởng tượng ở đây hết. Ngay cả con người với trình độ khoa học hiện tại cũng có thể thiết kế nên sự sống nhân tạo hoàn chỉnh, thì chẳng có gì có thể phủ nhận thuyết thiết kế thông minh là tưởng tượng hết.

Dựa trên cơ sở của bộ gene Syn 3.0, con người đã thiết kế nên một loạt các sinh vật mới mang những tính trạng phù hợp theo mục đích tạo ra của họ: vi khuẩn ăn nhựa, vi khuẩn ăn dầu,....

Ngược về thời tiền sử, khi mà sinh vật - sự sống đầu tiên được sinh ra, hành động này của con người được cho là "Chúa" của chính mình.

Syn 3.0 là một bằng chứng hùng hồn cho câu hỏi, sinh vật đầu tiên được tạo ra như thế nào, trong khi các bằng chứng hiện tại của thuyết tiến hoá tập trung xoay quanh việc timf kiếm bằng chứng & giải thích sự tiến hoá từ loài này sang loài khác, trong khi bằng chứng của việc tạo ra sinh vật đầu tiên hoàn toàn bỏ ngỏ.

Chỉnh sửa cuối:

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
trí tuệ tiến hóa rành rành ra đấy, sao lại không thấy?
Cụ có nghĩ mình chơi cờ tướng giỏi hơn ng chơi cách nay 1000 năm ko? Hay cụ đi săn bắn giỏi hơn tổ tiên cách nay hàng nghìn năm?
Cụ chỉ hơn đc ng ta biết lái ô tô, sử dụng smartphone. Và đc học thừa hưởng lại những kiến thức của các thế hệ đi trước.
Có cho cụ tới tương lai, dạy cụ lái phi thuyền thì cụ cũng lái được.
Trí tuệ con người ko đột biến từ trí tuệ của tôm cá được. Nó hoàn toàn khác biệt.
Từ hàng triệu năm, tỉ năm cụ có nghĩ rằng đã từng có nền văn minh rực rỡ hơn chúng ta hiện nay. Kim tự tháp đc xây như thế nào?
Cụ có nghĩ chúng ta thông minh siêu phàm hơn tổ tiên chúng ta?
Rất nhiều câu hỏi em đặt ra như thế?

nissantiida

Xe điện
Bằng chứng hiển nhiên mà cụ. Syn 3.0 là bằng chứng thực tế cho thành quả của con người, chẳng có gì là tưởng tượng ở đây hết. Ngay cả con người với trình độ khoa học hiện tại cũng có thể thiết kế nên sự sống nhân tạo hoàn chỉnh, thì chẳng có gì có thể phủ nhận thuyết thiết kế thông minh là tưởng tượng hết.

Dựa trên cơ sở của bộ gene Syn 3.0, con người đã thiết kế nên một loạt các sinh vật mới mang những tính trạng phù hợp theo mục đích tạo ra của họ: vi khuẩn ăn nhựa, vi khuẩn ăn dầu,....

Ngược về thời tiền sử, khi mà sinh vật - sự sống đầu tiên được sinh ra, hành động này của con người được cho là "Chúa" của chính mình.

Syn 3.0 là một bằng chứng hùng hồn cho câu hỏi, sinh vật đầu tiên được tạo ra như thế nào, trong khi các bằng chứng hiện tại của thuyết tiến hoá tập trung xoay quanh việc timf kiếm bằng chứng & giải thích sự tiến hoá từ loài này sang loài khác, trong khi bằng chứng của việc tạo ra sinh vật đầu tiên hoàn toàn bỏ ngỏ.
Việc các loài tiến hóa hầu như không thể có xác suất ghi lại được. Chỉ có thể dựa vào nghiên cứu genomic để tiên đoán. Các loài trung gian vẫn đang được khai quật và được tiên đoán là có vẻ fill the gaps chứ không phải là không có như các cụ phủ định nhé.

Cái thiết kế thông minh mới là mù mờ chẳng có bằng chứng. Con người có thể design cái con siêu nhỏ không có nghĩa là có ai đó design con người. Có ai design con người thì ai design cái ông tạo ra con người?

• Vodka
Reactions: Mzc

nissantiida

Xe điện
Cụ có nghĩ mình chơi cờ tướng giỏi hơn ng chơi cách nay 1000 năm ko? Hay cụ đi săn bắn giỏi hơn tổ tiên cách nay hàng nghìn năm?
Cụ chỉ hơn đc ng ta biết lái ô tô, sử dụng smartphone. Và đc học thừa hưởng lại những kiến thức của các thế hệ đi trước.
Trí tuệ con người ko đột biến từ trí tuệ của tôm cá được. Nó hoàn toàn khác biệt.
Từ hàng triệu năm, tỉ năm cụ có nghĩ rằng đã từng có nền văn minh rực rỡ hơn chúng ta hiện nay. Kim tự tháp đc xây như thế nào?
Em đang thắc mắc sao cụ lại đặt câu hỏi sao con người lại đột biến từ tôm cá? Cụ đã xem video về con gorrila koko chưa?

A98

Xe container
Đã có ai hỏi cụ chủ thớt là "theo cụ, nội dung thuyết tiến hóa là gì, và phần nào trong đó sai" chưa nhỉ?

dpbd90

Xe tải
Nếu có 1 cuộc chiến tranh huỷ diệt thì việc nhân loại xây được lại thế giới như bây giờ là điều ko tưởng do sự đứt gãy về tri thức.

Thế giới sau này do những con người sống sót dựng lên sẽ khác với thế giới cũ họ từng sống.

Và em chỉ thấy kiến thức tích luỹ tăng lên chứ ko thấy con người thông minh hơn

giang.nguyen

Xe điện
Việc các loài tiến hóa hầu như không thể có xác suất ghi lại được. Chỉ có thể dựa vào nghiên cứu genomic để tiên đoán. Các loài trung gian vẫn đang được khai quật và được tiên đoán là có vẻ fill the gaps chứ không phải là không có như các cụ phủ định nhé.

Cái thiết kế thông minh mới là mù mờ chẳng có bằng chứng. Con người có thể design cái con siêu nhỏ không có nghĩa là có ai đó design con người. Có ai design con người thì ai design cái ông tạo ra con người?
Hay nhỉ. Cả một nền tảng của thuyết tiến hoá được chứng minh bằng cách quan sát trên cá thể/ quần thể nhỏ rồi đem quy nạp cho toàn thể hệ sinh thái. Cùng một phương pháp lý luận đem quy nạp cho thuyết thiết kế thông minh thì cụ lại bảo như vậy là ko được phép. Thế áp cái luận chứng của cụ vào thuyết tiến hóa có khác biệt gì ko?

Cái death hole của thuyết tiến hoá là ko có lý luận vững chắc về sinh vật đầu tiên. Cũng như thuyết Bigbang ko thể lý giải giây thứ 0.0 của vũ trụ. Sinh vật đầu tiên của thuyết tiến hoá chỉ dựa trên giả định: giả định rằng xác suất ngẫu nhiên tạo thành các hợp chất hữu cơ, giả định rằng các hợp chất hữu cơ này tụ hợp lại với nhau, giả định rằng bằng một cách thần kỳ nào đó, các hợp chất hữu cơ này tự tổ hợp thành một sinh vật có đầy đủ đặc tính sinh dưỡng và di truyền. Trong khi thuyết thiết kế thông minh chứng minh triệt để rằng sự sống có thể được tạo ra một cách nhân tạo. Về điểm này thuyết thiết kế thông minh ăn đứt thuyết tiến hóa.

Thuyết tiến hóa được dựng nên dựa trên cơ sở của một loạt các biến số ngẫu nhiên, đầy tính lỏng lẻo và không chính xác. Cụ ko cho phép chứng minh quy nạp, chỉ dựa vào một vài bằng chứng ko rõ ràng, dựa vào cơ sở gì để khẳng định mọi loài đều có nguồn gốc từ một sinh vật đầu tiên duy nhất?? Trong khi lý luận quy nạp của thuyết thiết kế thông minh còn chặt chẽ gấp bội lần thuyết tiến hoá.

Với chừng đó bằng chứng, làm thế nào cụ chứng minh được mọi loài đều có nguồn gốc từ 1 loài sinh vật? Hay là 2-3-4-5 loài sinh vật? Hay chỉ có 90% xuất phát từ 10% còn lại? Hay tỷ lệ chỉ là 50:50? Thuyết tiến hoá ko có cơ sở để loại bỏ điều này, vậy làm sao để chứng minh tính quy nạp aps dụng cho mọi loài của thuyết tiến hóa là đúng đắn?

Thuyết thiết kế thông minh chứng minh được rằng, thật dễ dàng để tạo ra các phiên bản khác nhau chỉ dựa trên một bộ gene duy nhất, làm thế nào để thuyết tiến hoá có thể loại bỏ các lập luận này để chứng tỏ các loài kế cận được tạo ra bằng đột biến- chọn lọc ngẫu nhiên từ một gốc, chứ ko phải vốn dĩ đươc tạo ra đã là các phiên bản khác nhau ngay từ bản chất?

Chỉnh sửa cuối: