[Funland] Các cháu sẽ Đi học trở lại

Trạng thái
Thớt đang đóng

nissantiida

Xe điện
Lớp Riêng mà giáo viên thì Chung phải không cụ?
Thế em mới dùng từ 1" cổ 2 tròng" cho GV đó
Vẫn từng ấy lớp, từng ấy buổi thôi. Những buổi online thì cũng quen rồi không thể tệ hơn được, còn lớp offline thì rõ ràng là tốt hơn rồi.

stone_lamp

Xe điện
Mặc dù đến nay tỉ lệ trẻ em mắc COVID-19, số ca bệnh diễn biến nặng thấp nhưng vẫn có trường hợp tử vong khi số ca mắc quá nhiều.

Các cụ các mợ yên tâm rồi nhé :))
Vẫn ghê răng lắm, bố mẹ em già rồi

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Cụ trên nói lớp online riêng, offline riêng mà cụ?
Vẫn từng ấy lớp, từng ấy buổi thôi. Những buổi online thì cũng quen rồi không thể tệ hơn được, còn lớp offline thì rõ ràng là tốt hơn rồi.
GV 3 đầu 6 tay, lương 6000USD à?
Chi phí trang bị laptop, oai phai ai trả cho GV từ trước đến nay?
GV lên đứng lớp offline dính F0 từ HS, về lây sang vk ck, con cái, bố mẹ ông bà, ai chịu tổn thất hộ?

nissantiida

Xe điện
GV 3 đầu 6 tay, lương 6000USD à?
Chi phí trang bị laptop, oai phai ai trả cho GV từ trước đến nay?
GV lên đứng lớp offline dính F0 từ HS, về lây sang vk ck, con cái, bố mẹ ông bà, ai chịu tổn thất hộ?
Thế trước giờ dạy online kiểu gì mà giờ còn hỏi trang bị máy mạng?
Trước sau gì thì cũng sẽ có 10%, 20% rồi 50% dân số (và có thể hơn) từng mắc thôi. Mắc 1 lần rồi thì lần 2 sẽ nhẹ như cúm thôi. Trừ khi chấp nhận thành North Korea. Người già 80-90-100 tuổi thì đúng là như chỉ cần 1 đợt dịch bệnh bất kỳ quét qua là tỉ lệ đi rất cao. Trước giờ ở VN mấy ai quan tâm xem người già được tiêm vắc xin cúm đâu? Đến mùa là vẫn cứ 1 loạt cụ cao tuổi đi. Đây là điều không ai muốn nhưng cuộc sống vẫn phải tiếp diễn. Trốn tránh mãi sao được.

nissantiida

Xe điện
Dĩ nhiên là dịch bùng nhiều ca quá thì vẫn phải có biện pháp hạn chế đi lại để không quá tải y tế. Lúc đó chúng ta sẽ phải xem xét hi sinh cái gì. Kinh tế, giải trí, giáo dục... chọn cái nào? Lại bảo lo cho sức khỏe các con trong khi bố mẹ vẫn cứ ra ngoài.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Thế trước giờ dạy online kiểu gì mà giờ còn hỏi trang bị máy mạng?
Trước sau gì thì cũng sẽ có 10%, 20% rồi 50% dân số (và có thể hơn) từng mắc thôi. Trừ khi chấp nhận thành North Korea. Người già 80-90-100 tuổi thì đúng là như chỉ cần 1 đợt dịch bệnh bất kỳ quét qua là tỉ lệ đi rất cao. Trước giờ ở VN mấy ai quan tâm xem người già được tiêm vắc xin cúm đâu? Đến mùa là vẫn cứ 1 loạt cụ cao tuổi đi. Đây là điều không ai muốn nhưng cuộc sống vẫn phải tiếp diễn. Trốn tránh mãi sao được.
Thế trước giờ mấy ông bà ph chỉ chăm chăm gào đòi nọ đòi kia cho con mình mà ko thèm quan tâm đến GV - người phải tự bỏ tiền túi ra trang bị laptop oai phai tiền điện.... để dạy online, cam tâm tình nguyện làm đầu mối lây F0 từ hàng mớ con cái các vị mang về truyền cho ông bà cha mẹ họ à? Chỉ biết khôn lỏi giành phần lợi cho mình như mợ VN đầy! ;))

Chỉnh sửa cuối:

f1_hn

Xe container
Cụ ơi, chết giáo viên đấy! Họ không chịu nổi 1 cổ 2 tròng vậy đâu, lương thì kém hơn cả y tế.
Con cháu tôi hăm hở (và tốn kém) vào làm giáo viên được 3 năm, thì 2 năm dính dịch. Mà nó trẻ, vừa tốt nghiệp SP, chịu khó cập nhật CN mà kêu dậy online thôi mà đuối quá rồi. Dậy online mệt 1 kiểu giờ đòi cả online cả offline thì giáo viên bỏ sạch đó. Ông anh tôi toàn phải đem mấy trăm triệu "đầu tư" và bài "ổn định lấy chồng" mới tạm giữ được cháu nó ở lại trường đến ngày hôm nay đó.

Đợt dịch vừa rồi em cũng tìm hiểu xung quanh thì thấy cụ nào ngại cho con đi học thì có thể xem xét phương án Home Schooling. Loại này đúng bản chất và cũng được cấp bằng đàng hoàng, có khi lại rẻ hơn cả đi học offline, một công đôi ba việcc.
- Em thấy các bố mẹ homeschooling xịn, kiểu dân ngoại giao hay trường QT ý hay cho con học ở đây: https://wolseyhalloxford.org.uk/ . Thầy xịn bằng xịn thư viện đỉnh, nhug giá cũng kha khá :)
- Rẻ hơn mà vẫn được accredited thì người nhà mình bên Florida recommend bạn FTA này: https://www.foresttrailacademy.com/ . Hay nói chung học theo hệ Mỹ từ cấp 2 trở lên co thể theo bạn này: https://www.americanschoolofcorr.com/
- Giáo viên dạy live luôn thì có trường này: https://sycamoreacademy.com/
- Tầm VN thì có thằng NAS.
- Còn các con ôn luyện, chơi group thì cứ iXL hay study.com mà chiến thôi.

Đấy sơ sơ từng đó options, các cụ muốn để con ở nhà cứ dành thời gian nghiên cứu đi, chứ các phụ huynh muốn cho con đi học đã có 9 tháng để suy ngẫm rồi nên tranh cãi chả ý nghĩa gì đâu :) Good luck các cụ ở nhà!
Ý em gom lại các cháu OL và tổ chức riêng theo từng khối ý

nissantiida

Xe điện
Thế trước giờ mấy ông bà ph chỉ chăm chăm gào đòi nọ đòi kia cho con mình mà ko thèm quan tâm đến GV - người phải tự bỏ tiền túi ra trang bị laptop oai phai tiền điện.... để dạy online, cam tâm tình nguyện làm đầu mối lây F0 từ hàng mớ con cái các vị mang về truyền cho ông bà cha mẹ họ à? Chỉ biết khôn lỏi giành phần lợi cho mình như mợ VN đầy! ;))
Cụ không ngừng kiểu tranh luận tấn công 1 phe nào đó được nhỉ.

Trong khi gv còn được làm ngay cả khi lockdown thì nhiều người mất việc cụ ạ, trong đó rất nhiều là phụ huynh. Những người làm ngành y phải tăng ca liên tục họ cũng là phụ huynh.

Khó khăn thì ai chẳng có. Tôi cũng không khẳng định phải cố sống cố chết cho đi học nếu dịch bùng quá, nhưng cũng nên thử dần để trở lại bình thường trong khi dịch vẫn trong tầm kiểm soát.

rubytran2

Xe buýt
Cho học rồi lại cho nghỉ haizzzz ;;)
Trước tình hình dịch diễn biến phức tạp, tăng đột biến, sáng nay (9/2) Hà Tĩnh đã cho hàng nghìn học sinh tiểu học, mầm non nghỉ học.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không ngừng kiểu tranh luận tấn công 1 phe nào đó được nhỉ.

Trong khi gv còn được làm ngay cả khi lockdown thì nhiều người mất việc cụ ạ, trong đó rất nhiều là phụ huynh. Những người làm ngành y phải tăng ca liên tục họ cũng là phụ huynh.

Khó khăn thì ai chẳng có. Tôi cũng không khẳng định phải cố sống cố chết cho đi học nếu dịch bùng quá, nhưng cũng nên thử dần để trở lại bình thường trong khi dịch vẫn trong tầm kiểm soát.
Vì mợ và những người như mợ từ đầu thớt đến giờ chỉ chăm chăm lo vơ phần lợi về mình, ko hề quan tâm đến quyền lợi, sức khỏe và tính mạng của người khác (ở đây là các giáo viên).
Giải pháp dạy online là tránh rủi ro cho cả đôi bên và những người liên quan (GV - HS và những người trong gia đình của họ). Mấy mợ từ đầu thớt tới giờ chỉ biết gào "tại sao ko cho con tôi đến trường trong khi con tôi khỏe như vâm, miễn dịch giỏi, v.v...", mà ko thèm nghĩ đến GV khi dạy offline sẽ phải tiếp xúc hàng ngày với hàng tá con cái khỏe như vâm miễn dịch giỏi của các mợ, mạo hiểm sức khỏe, tính mạng của họ và những người trong gia đình họ để theo ý các mợ "Đằng nào chả thế, đến mùa là vẫn cứ 1 loạt cụ cao tuổi đi."!
Khôn lỏi, vô cảm, chỉ biết lợi phần mình như mợ xứ này đầy, nhé.
Nhân viên y tế: cũng thế thôi, lương chục triệu đòi kêu gọi nta bán mạng để đc mấy câu khen khợi xót thương suông của mấy mợ để sống, nhỉ.

f1_hn

Xe container
Vì mợ và những người như mợ từ đầu thớt đến giờ chỉ chăm chăm lo vơ phần lợi về mình, ko hề quan tâm đến quyền lợi, sức khỏe và tính mạng của người khác (ở đây là các giáo viên).
Giải pháp dạy online là tránh rủi ro cho cả đôi bên và những người liên quan (GV - HS và những người trong gia đình của họ). Mấy mợ từ đầu thớt tới giờ chỉ biết gào "tại sao ko cho con tôi đến trường trong khi con tôi khỏe như vâm, miễn dịch giỏi, v.v...", mà ko thèm nghĩ đến GV khi dạy offline sẽ phải tiếp xúc hàng ngày với hàng tá con cái khỏe như vâm miễn dịch giỏi của các mợ, mạo hiểm sức khỏe, tính mạng của họ và những người trong gia đình họ để theo ý các mợ "Đằng nào chả thế, đến mùa là vẫn cứ 1 loạt cụ cao tuổi đi."!
Nhân viên y tế: cũng thế thôi, lương chục triệu đòi kêu gọi nta bán mạng để đc mấy câu khen khợi xót thương suông của mấy mợ để sống, nhỉ.
Nói thế cũng khó...giờ ko đi dậy thì ko có thu nhập cho giáo viên. Trường con e là trường công, từ đầu năm đến giờ chưa thu 1 đồng học phí nào. Nhiều lúc e cũng lăn tăn ko biết các cô sống ntn. Trong khi hàng ngày, các cô vẫn pải hò hét lũ trẻ trên mạng. Ăn lương cơ bản nhà nước chắc chỉ 3-4tr/tháng.

TeslaBee

Xe buýt
Thế giáo viên 2 mũi, 3 mũi...7 mũi để ở nhà à cụ? Hay VX là nước cất?

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Nói thế cũng khó...giờ ko đi dậy thì ko có thu nhập cho giáo viên. Trường con e là trường công, từ đầu năm đến giờ chưa thu 1 đồng học phí nào. Nhiều lúc e cũng lăn tăn ko biết các cô sống ntn. Trong khi hàng ngày, các cô vẫn pải hò hét lũ trẻ trên mạng. Ăn lương cơ bản nhà nước chắc chỉ 3-4tr/tháng.
Khó khăn chung thì phải chịu thôi, có phải gv nào cũng có thu nhập thêm từ việc dạy thêm đâu. Chưa kể chi phí trang thiết bị dạy online do GV bỏ tiền túi ra thì các lđ trường, sở, phụ huynh im thin thít coi đó như chuyện đương nhiên.
Nên mấy mợ cũng bớt ích kỷ, vô cảm mà gào lên đòi nọ đòi kia đi.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Thế giáo viên 2 mũi, 3 mũi...7 mũi để ở nhà à cụ? Hay VX là nước cất?
Thế GV vs ông bà cha mẹ con cái họ là cái thùng đựng vaccine thử nghiệm à?
Chưa kể đám under12 vẫn chưa tiêm vaccine (bố mẹ chúng cũng ko muốn cho tiêm), mà có tiêm đi nữa thì vẫn lây nhiễm cho người khác như thường!

TeslaBee

Xe buýt
Đúng đó, VX cấp khẩn cấp thì làm gì đã có nghiên cứu lâm sàng về các hậu quả, và NSX đã miễn trừ trách nhiệm rồi thì em và cụ khác gì chuột bạch cho họ mà văn vở.
cụ check xem răng của cụ có bị Tetracylin (thần dược một thời) làm hỏng không :D Rồi, cụ cũng cho em biết:
1. Em đang đi làm, vào nhà máy cả ngàn công nhân, thì em có đang "mạo hiểm tính mạng" như các GV không?
2. GV thì khác gì những người đi làm khác, cũng đi shopping, cũng đi chơi, cũng đi làm... thì sao lại nói là các cháu học offline làm nguy hiểm cho GV???

Công cụ làm việc mà ông khausao kêu gào không ai trang bị? Vậy trước giờ nếu giáo viên mà trường ở xa quá k có xe máy để đi dậy đc mà không thể đi bộ thì chắc nhà nước phải mua xe máy cho giáo viên hả ông? Mà các con học online cũng cần thiết bị thì bố mẹ chúng nó phải bò ra cầy để có chứ xin ai, than với ai? Ông nói người khác vô cảm bắt giáo viên phải chịu rủi ro thế những người đang phải lao đầu ra đi làm thì họ k chịu rủi ro ah? gia đình/ông bà họ k phải chịu rủi ro ah?

Belat Missan

Xe điện
Chưa kể đám under12 vẫn chưa tiêm vaccine (bố mẹ chúng cũng ko muốn cho tiêm), mà có tiêm đi nữa thì vẫn lây nhiễm cho người khác như thường!
Ngành này tiêm đầu và mở sau cùng thì kêu ca gì nữa.
Nhìn đội đã và đang làm 3 tại chỗ kìa. :))

f1_hn

Xe container
Khó khăn chung thì phải chịu thôi, có phải gv nào cũng có thu nhập thêm từ việc dạy thêm đâu. Chưa kể chi phí trang thiết bị dạy online do GV bỏ tiền túi ra thì các lđ trường, sở, phụ huynh im thin thít coi đó như chuyện đương nhiên.
Nên mấy mợ cũng bớt ích kỷ, vô cảm mà gào lên đòi nọ đòi kia đi.
Lên lớp thì còn có tiền chưa kể tiền bán trú, tiền trông ngoài giờ...1 tháng bthg các cô cũng thu nhập ổn. Giờ ăn lương cơ bản cả năm sao chịu nổi.
Cũng bỏ phiếu, các cô thích dậy thì thì đi...ko đi thì ăn lương biên chế.

f1_hn

Xe container
Đúng đó, VX cấp khẩn cấp thì làm gì đã có nghiên cứu lâm sàng về các hậu quả, và NSX đã miễn trừ trách nhiệm rồi thì em và cụ khác gì chuột bạch cho họ mà văn vở.
cụ check xem răng của cụ có bị Tetracylin (thần dược một thời) làm hỏng không :D Rồi, cụ cũng cho em biết:
1. Em đang đi làm, vào nhà máy cả ngàn công nhân, thì em có đang "mạo hiểm tính mạng" như các GV không?
2. GV thì khác gì những người đi làm khác, cũng đi shopping, cũng đi chơi, cũng đi làm... thì sao lại nói là các cháu học offline làm nguy hiểm cho GV???
Cụ nói mới nhớ hàm tiền đạo của e :(.
E như cụ, vào nhà máy gần 200 người...đi làm bên ngoài 1 ngày cũng tx ko dưới 20 người. Vậy cũng mạo hiểm quá

Trạng thái
Thớt đang đóng