các bác thi bài đề 3 lên dốc như thế nào???????

tungcalo

Xe điện
Đấy là kinh nghiệm của em thôi các cụ ợ. Nếu thấy hợp lý và đơn giản thì mời các cụ theo, nếu không lại dùng cách khác đúng không ạ? Nếu cụ nào mới tập lái thì hãy thử mọi cách xem cái nào dễ thì làm.
Thú thực là em chưa chạy Jolie bao giờ. Nhưng các loại em đã chạy như Matiz, Gezt, KM, Zace, Laser, Ỉn, Lacetti, Gentra ... thấy đều ổn cả. Phải chăng là do thói quen từng người đúng không các cụ?:21:

WHITE TIGER

Xe container
Đấy là kinh nghiệm của em thôi các cụ ợ. Nếu thấy hợp lý và đơn giản thì mời các cụ theo, nếu không lại dùng cách khác đúng không ạ? Nếu cụ nào mới tập lái thì hãy thử mọi cách xem cái nào dễ thì làm.
Thú thực là em chưa chạy Jolie bao giờ. Nhưng các loại em đã chạy như Matiz, Gezt, KM, Zace, Laser, Ỉn, Lacetti, Gentra ... thấy đều ổn cả. Phải chăng là do thói quen từng người đúng không các cụ?:21:
Xe trên trường thi không ngon như xe ngoài đâu,thế nên cách của thày dạy ở trường này nhưng nhiều khi không thể áp dụng cho trường khác.Trước tôi tập County trên Phú Thọ,xe rất ngon,côn vừa phải,phanh ăn nhưng khi xuống Việt Trì thi thì phải đi thi bằng con xe County siêu lởm.Côn phải dùng hết sức đạp vào và còn phải lấy lưng ghế làm điểm tựa thì mới có thể đạp vào.Số thì khó vào nên khi thi lên số 3 rất khó nhưng giảm xuống số 2 thì dễ.Lốp thì mòn hết cả hoa nên đến bài tăng tốc mỗi lần đạp phanh là xe nhao sang 1 bên thế nên nhiều khi đang đi ở giữa làn đường nhưng khi đạp phanh là có lúc nó đè cả vạch giữa đường vì xe bị nhao.Phanh thì phanh hơi,rà phanh là nó từ từ bó phanh vào nên không được rà phanh mà phải đạp mạnh cho nó bó chặt chứ rà phanh là nó từ từ bó chặt nên nhiều lúc chưa đến nơi là xe chết cứng rồi.Muốn phanh nó nhả ra lại phải đạp mạnh phanh thêm 1 lần nữa phanh mới nhả.Thế nên không phải chỗ nào xe cũng như nhau,ở trường nghe thày dạy nhưng học thày không tày học bạn thế nên các cậu mới học hay sắp thi thì tùy theo loại xe mà thi vì mỗi xe nó có ưu nhược điểm khác nhau.Khi thi nhiều khi không được chọn những xe mình hay tập mà phải đi bằng loại khác mà chưa được tập thì các cậu cứ theo các thao tác cơ bản

Đến ngang dốc đạp côn phanh=>kéo phanh tay bỏ phanh chân=>đạp ga to 1 chút,nhả côn khi cảm thấy tiếng máy lịm đi=>nhả phanh tay là xe đứng ở ngang dốc,đạp thêm ga,nhả thêm côn đi qua dốc

Các cậu nào sắp thi cứ nhớ kỹ thao tác cơ bản này vì có cậu gặp may khi gặp được xe ngon thì đi kiểu gì cũng được nhưng cũng có người gặp phải xe tử thần(xe chuyên dành cho học viên trượt) thì cứ cơ bản cho an tâm,tuy nó nhiều thao tác nhưng vẫn thừa thời gian cho mình thực hiện bài khởi hành ngang dốc.Ngoài ra sau khi ra trường kiểu gì các cậu cũng gặp 1 vài trường hợp dốc cao xe chở nặng vì nhiều người hay khi bị tắc ở đường dẫn lên cầu mà không nhớ thao tác cơ bản là dễ đâm vào đít xe trước hay lùi phải xe phía sau.Chứ tắc đường 1 đến 2 tiếng ở đường dẫn lên cầu mà các cậu cứ phải đỡ côn thì chẳng mấy mà hỏng côn xe

Học lái xe là học cả đời thế nên không ai dám nói mình hay,mình giỏi nhưng kinh nghiệm cơ bản thì xin các cậu nhớ cho mình,vì an toàn cho tính mạng mình là trên hết thế nên Bình Tĩnh,Tự Tin,Không Nóng Vội là điều mọi người nên nhớ.Nói thẳng là tôi rất quý mạng của mình vì bố mẹ sinh ra không dễ cũng như bỏ tâm huyết nuôi mình đến ngày hôm nay.Tôi chạy xe khách cũng vậy,ngoài việc an toàn cho mình còn phải nghĩ đến sự an toàn cho những người khách ngồi sau tay lái của mình.Người không biết lái ngồi xe sẽ không thấy sợ nhưng người biết lái hay có kinh nghiệm lâu thì lại rất sợ ngồi sau tay lái những người mới lái

Chúc cho các cậu đang học lái hay mới có bằng có thêm tự tin cũng như thêm kinh nghiệm trong việc điều khiển phương tiện

Chỉnh sửa cuối:

N066Y

Đi bộ
Đi thi cũng tùy vào cái xe hôm đấy có ngon hay không. Hôm đi thi em đến sớm, lúc ôn lại trước khi thi thật, gặp phải cái xe còng cọc, trượt thẳng cẳng. Nhưng đến lúc thi thật may lại được xe tốt, đỗ 100 điểm :) Em cũng ko sợ qua dốc, em sợ vào chuồng nhất. Gà như em còn thi được thì chẳng ai ko đỗ đâu, thật đấy ! :P

Nguyen_Son

Xe đạp
Bài đề pa này em cứ theo thầy dạy, đạp hết côn phanh rồi kéo phanh tay, sau đó ga lên hơn 2000 từ từ nhả côn, sao cho đến hơn 1000 một chút rồi đóng phanh tay, xe sẽ từ từ bò lên dốc. Nếu xe chưa lên được thì thêm tí ga nhả tí côn là kiểu gì cũng qua. Em áp dụng như thế từ khi bắt đầu học chưa phát nào bị tụt dốc.

xegicunglai

Xe buýt
Bài đề pa này em cứ theo thầy dạy, đạp hết côn phanh rồi kéo phanh tay, sau đó ga lên hơn 2000 từ từ nhả côn, sao cho đến hơn 1000 một chút rồi đóng phanh tay, xe sẽ từ từ bò lên dốc. Nếu xe chưa lên được thì thêm tí ga nhả tí côn là kiểu gì cũng qua. Em áp dụng như thế từ khi bắt đầu học chưa phát nào bị tụt dốc.
Chuẩn, ga từ 2500v/phút - 3500v/phút là ổn. các bác hay sợ bài này có lẽ vì côn-ga chưa được mềm mại thoai.

kutedaijia

Xe đạp
bác thy joi quá dc 100 diểm lun ....... nem thấy lấy 100 điểm cũng bình thường àh .. đó chỉ là tâm lý của mỗi người thui chứ chả có ji hết áh em lấy dc 100 từ năm ngoái cơ :21::21::21:hý hý

kutedaijia

Xe đạp
thế bác mún em ủng hộ cái jì nà em hok có cái ji hết áh em có cái wuan' nè hý hý:)):))

ghetcongaixau

Xe tăng
Đi thi cũng tùy vào cái xe hôm đấy có ngon hay không. Hôm đi thi em đến sớm, lúc ôn lại trước khi thi thật, gặp phải cái xe còng cọc, trượt thẳng cẳng. Nhưng đến lúc thi thật may lại được xe tốt, đỗ 100 điểm :) Em cũng ko sợ qua dốc, em sợ vào chuồng nhất. Gà như em còn thi được thì chẳng ai ko đỗ đâu, thật đấy ! :P
Nếu ở bãi chèm thì em không cần gương vẫn lùi được con lanos vào chuồng mà không mất điểm nào^^

minh viet

Đi bộ
theo cach hoc cua em th`i bai de` pa la dung` phanh chan cho chu dong ! e hoc moi the thui ko dung phanh tay t`u luc hoc den luc thi` chi chet may' khoang 2 phat' con dau la ok het ma` ! cac bac nen chu' y vao bai` lui` chuon`g cho chuan vi t`u luc hoc den luc thi e deu bi mat diem hehe ! luc thi may ma` van dc 85 diem hehe !

thienphuc

Xe điện
Lúc mới học lái và thi thì làm theo các bước thấy bảo là đúng rồi, em đố bác nào mới học lái mà không kéo phanh tay bài đề pa lên dốc, lúc mình đi quen rồi thì chân côn nó mới ngon lành, k cần kéo phanh tay.
em lái gần 2 năm vẫn phải dùng phanh tay chắc tai dốt quá

Bác mới lấy bằng xong à. Chắc vui nhỉ. Chúc mừng bác (b)(b)
Cái xe bác thi chắc họ để ga to, nên chỉ cần rà côn, nhả phanh là xe chạy roài, thi các bài khác trong hình chắc đi sô 1 chẳng cần đạp ga đâu nhỉ. Sướng nhất bác nhá :41::41:
k phải ga chuẩn bị để sẵn chân phanh cho kịp thời k nhầm là tèo

Cái này thì em rất nhất trí với bác. khi dốc cao hoặc xe tải nặng (chở nhiều hàng chẳng hạn) thì em cũng chẳng dám "mạo hiểm" và có lẽ cũng phải dùng phanh tay thôi. Em chưa có thực tế nhiều nhưng đã thử đề pa lên dốc trong bãi tập (khi xe chở đầy đủ 8 học viên cùng đội tập xe), lúc này vẫn không dùng phanh tay, đề pa lên dốc vẫn ngon nhưng đúng là "nghe" tiếng máy xe cũng có khác các bác ợ. Khi đó em cũng tưởng tượng rằng chắc khi cõng theo độ mấy tấn hàng thì chắc vẫn phải chơi phanh tay cho an toàn. Bác nào chuyên về xe tải, có nhiều kinh nghiệm rùi thì cho chúng em biết với ạ.
xe tập ngon rồi k nói làm gì xe hàng toàn xe lởm kéo phanh tay co xe vẫn trôi.em đc chạy 1 con 1 t25 chạy hết ga đc 70km/h với quãng đường dài 3km .chạy lên đến 60 em cảm tưởng ngồi trên con giun mặc dù đã cắn răng thật chặt.mỗi lần vượt xe khác là dật về số 3.đi 80 km hết 200 tiền dầu

Lừa làm sao được "nó" hở bác. Cái này thì vượt quá vạch dừng đề pa là nó truất quyền thi và về luôn nên nhiều người hãi lắm. Một số bác có truyền lại kinh nghiệm khi lên dốc thì đỗ non thôi (chấp nhận xa vạch dừng đề pa hơn 50 cm chỉ bị trừ 5 điểm thôi). Cái món này mà đi thi bằng xe có gương cầu chiếu xuống ba đờ xốc (mũi xe) để nhòm thì tuyệt, nhưng xe thi kiểu Lanos thì chịu rùi, chỉ còn cách ăn theo vạch do các thày vẽ và phán đoán theo cảm giác thôi. Còn trường hợp đánh lừa chíp như bác nói thì chắc phải có sự trợ giúp của các "thầy giám khảo" cùng với bác Hồ để "tắt" chip đi may ra mới được :77:. Tiện đây em muốn hỏi thăm các bác đã thi rồi xem có bác nào gặp trường hợp "loạn chíp" không (nghĩa là mình đi ngon nhưng chip nó báo hỏng ấy mà). Và khi gặp phải vụ này thì ta khiếu nại thế nào các bác nhỉ.
em đi thi xe có gương cầu nên dừng cũng chuẩn .đạp chết phanh rồi kéo nhẹ phanh tay cho khỏi trôi thực hiền đê pa côn ra rùng rùng là đạp ga phi lên dốc xong mới họ lại tháo phanh tay :21:
qua đèn em toàn chốn và lừa máy khi bắt đầu vào kv tình huống khẩn cấp.
chip lỗi thì bấm đèn khẩn cấp lên mở cửa nhảy ra khỏi xe vẫy tay ra hiệu với đài quan sát họ biết ngay nhưng nếu k lỗi thì sẽ đc 1 lơ xe đánh xe về bãi hộ :102:

thienphuc

Xe điện
Em thì không chứng kiến chứ có người quả quyết trên bãi có 1 đến 2 xe bị chỉnh sao cho trượt cũng kha khá. Những người bị trượt thường rơi vào những xe bị chỉnh đó. Cho dù chuyện này đúng hay không thì cứ làm theo giáo án cho chắc ăn rồi chạy thực tế thì tùy tình hình.
bác nói oan cho ng ta quá họ đâu có chỉnh ở xe họ chỉnh ở trên đài kìa.
em bắt đầu vào bài bật xi nhanh trái đang nháy mà nó báo k bật em chỉ tay lên đài.đi chữ s máy báo đè vạch em nhìn gương k thấy gì mất toi 10 điểm dơ nắm đấm ra dọa,đến lúc về em chạy thẳng lên đài đâp cửa quát nó ** ra bảo thôi trừ 5 điểm em tưởng nó lừa đến khi xuống thấy ti vi báo 95 điểm em mới thôi k chửi :mad:

các Pác ơi, iem đang học lái xe đc 01 tháng rồi, nhưng cũng thắc mắc tại sao trường iem dạy đề pa lên dốc chỉ dùng phanh chân và côn: khi lên ngang dốc đạp côn và phanh, sau đó nhả côn đến khi thấy xe rùng rùng lên thi nhả phanh chân thế là xe lên dốc. iem mới hỏi thầy iem: "Thầy ơi sao iem đọc trong sách và nghe mọi người nói là khi đề pa lên dốc phải kéo phanh tay sao mình lại ko dạy thế". Thầy em cáu: " Tôi thích dậy thế đấy". iem im luôn, sợ ổng "trù" thì toi iem.:77:
thày dạy nhưng k chấm thi đâu mà sợ.trước khi đi bác phải vào xin số của kíp trưởng.nếu thày láo bác alô ngay để dẹp loạn xe em toàn thế nên cả lớp 6 xe mà chỉ mình bon em k bị cò quay xin đểu
hôm đầu tiên vừa lên bãi thầy nói ngay mọi ngày khóa trước cho anh 100 còn tùy chúng mày.em rút đt ra gọi ngay cho cơ trưởng xin ý kiến thế là thầy bảo thôi thôi anh có xin đâu đấy là đang kể chuyện thế :21:
5 xe còn lại đến ngày thứ 3 k có tiền bị thầy làm nhục bảo chúng nó k dám kiện đành nhờ đến Bác bênh vậy
mình mất tiền thuê ng dạy học.dạy k tử tế thì gọi thẳng về trung tâm phản ánh,nếu cần cho xe nghỉ luôn ngày hôm đó rồi yêu cầu xe khác lên đón về.mình có xin xỏ ai đâu nhỉ.rõ ràng vào học phải đóng tiền mà k làm nghiêm là nhờn ngay
bọn em đi tập ngày nào cũng mua cho thầy bao thuốc và lavi anh em tập cùng dùng thế mà có hôm ở đâu chạy đến thằng dạy xe khác ngang nhiên đi qua dám thò tay lấy bao thuốc bị cả xe chửi te tua phải trả và từ đấy k dám sang xe em ăn cắp còn xe khác vẫn mất như thường
có thầy bọn em mời nước thậm trí mua cả ấm trà mời giờ mình gặp lại họ mời mình uống nước nhiệt tình,nhưng có thằng nhìn thấy mình là lỉnh ngay lên xe mặc dù xe đã về hết

nhưng nhắc các bác thi sau đến khi ra đường trường nên tùy cơ ứng biến.em bị trừ 2 điểm vì tội làm giống thầy.chẳng là đàu giờ chiều thầy đánh xe ra đường thì má lốp vỉa xoèn xoẹt vào vỉa 3 toa,thày lùi lại đánh lái mấy lần gếch đc chân lên hè.đến lúc em đi hết đg đc lệnh đõ xe vào hè đường hẹp gếch chân lên cho xe ngược chiều đi thì nó bảo sao lại leo lên hè,mình trả lời đường hẹp và làm giống thầy thì nó bảo cãi trừ 2 điểm :mad:

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Để không chết máy tốt nhất các bác cứ kéo phanh tay, nhả chân côn đến khi thấy đầu xe bềnh lên, chêm tý ga và nhả phanh tay là vọt (b)
Chuẩn, không cần chỉnh.

WHITE TIGER

Xe container

victoire612

Đi bộ
He he ... từ khi lên xe học đề pa lên dốc, chưa bao giờ em dùng phanh tay !! Em học ở 83 Lý Thường Kiệt, vừa thi hôm 10.4 !! 100/100 ^_^

blue82

Xe máy
Em thi rồi nên thấy 10 bài đó ko có gì là khó cả chỉ có điều các bác đừng run quá là được. Nếu bác nào căng thẳng quá thì làm một ly nhỏ rượu trước khi thi nhé (cái này em nói thật chứ ko đùa). Khi vào thi các bác cứ chạy thật chậm cho em, bao giờ trước vạch dừng nó cũng có một cái gờ. Mình đi thật chậm sẽ cảm nhận được bánh xe vừa qua vạch là mình đạp phanh dừng ngay (tuyệt đối ko được dừng trước vạch). Xe thì họ đã chỉnh gallanti to hơn bình thường rồi nên bài đề pa các bác đừng dùng phanh tay. Lí do là các bác lúc đó run nên hay nhả côn đồng thời với lúc các bác nhả phanh tay nên hay bị chết máy. Các bác cứ đạp côn và phanh chân cho em. khi có tín hiêu đi tiếp thì giữ nguyên chân phanh, nới chân côn từ từ cho đến khi tháy nắp capô nó rung rùng rùng là được (đừng nhìn đồng hồ, cứ nhìn thẳng trước mặt). Sau đó các bác cố định chân côn như thế, nhấc chân phanh ra là xe qua rất đẹp, ko bị vọt tý nào. Các bác cứ từ từ từng động tác mà làm, chả ai tính thời gian các bác cả mà lo. Qua bài này là các bác thành công đến 70% rồi, cố lên các bác nhé. Hôm nào lái thử cứ thử làm đúng theo lời em xem. Đảm bảo các bác thi đỗ. Chúc thành công (b)
hix em làm đúng dư thế này mà chẳng hiểu sao đi tập thì ok thế mà hôm thi lai trượt :'(

xuandai

Xe buýt
Mình thấy thi như thầy dậy cũng dễ thôi mà, miễn là phải nhịp nhàng. Còn đỡ động tác nhưng ko cảm nhận tốt chân côn không khéo tụt dốc thì đi luôn.

tuvanxaydunguic

Xe buýt
Bac tham gia OF ma hom nay moi di thi :41:... Thoi den bai MUA XE roi bac nhe.. chuc bac som KHOE XE tren nay nhe...(b)