[Funland] Các bác có ủng hộ việc trực nhật của các con

Ếch

Xe tăng
Nhà em gần trường mà 2 F1 11 tuổi ngủ dậy từ 6h sáng, hơn 12 giờ trưa mới về đến nhà. Ở nhà vẫn tự quét nhà, lau nhà, rửa bát, dọn dẹp vệ sinh đủ cả. Nhưng e vẫn ủng hộ thuê trực nhật, cho đến khi nào GD VN bố trí được giờ học hợp lý cho các cháu để có đủ thời gian học, hoạt động ngoại khóa, nghỉ ngơi thư giãn hợp lý. Thêm nữa, lớp học bé như mắt muỗi, bàn ghế kê gần kín chật ních, quét cái lớp đó đố ai làm 5-10 phút được.

Nhiều cụ so sánh tây tàu, dưng bọn nó học bán trú cả ngày, 9h mới vào học, 15-16h tan học, đủ thời gian thích bố trí giáo dục, dạy dỗ kiểu j cũng được.

Luong Nguyen 1993

Xe đạp
Nhà em gần trường mà 2 F1 11 tuổi ngủ dậy từ 6h sáng, hơn 12 giờ trưa mới về đến nhà. Ở nhà vẫn tự quét nhà, lau nhà, rửa bát, dọn dẹp vệ sinh đủ cả. Nhưng e vẫn ủng hộ thuê trực nhật, cho đến khi nào GD VN bố trí được giờ học hợp lý cho các cháu để có đủ thời gian học, hoạt động ngoại khóa, nghỉ ngơi thư giãn hợp lý. Thêm nữa, lớp học bé như mắt muỗi, bàn ghế kê gần kín chật ních, quét cái lớp đó đố ai làm 5-10 phút được.

Nhiều cụ so sánh tây tàu, dưng bọn nó học bán trú cả ngày, 9h mới vào học, 15-16h tan học, đủ thời gian thích bố trí giáo dục, dạy dỗ kiểu j cũng được.
lao động trực nhật cũng là 1 hình thức rèn luyện kỉ luật và kĩ năng sống, đòi thuê vs cắt bớt nhưng lại vẽ ra các khóa học kĩ năng mềm, giao tiếp, đúng trò hề

honglong1

Xe điện
trực nhật là dọn cho người khác rồi, dọn cho mình thì dọn cái bàn của mình thôi chứ, thế thì cần gì đến sớm đến muộn 15p, cần gì phân công.

còn cty khá khá tí là lao công lau dọn bàn hàng ngày đấy cụ.
Không phải công ty kha khá mới có lao công mà chính là giấy tờ trên bàn làm việc, lao công có thể sắp xếp không đúng thì lại đi tìm mệt hoặc lỡ người ta bỏ đi mà mấy bà hàng xôi thu nhặt bán ra thì có khi bị lộ những thông tin đáng lẽ phải hủy (máy hủy tài liệu vp nào cũng có).
Còn trực nhật lớp là vấn đề khác không giống việc công ty.

starsn

Xe điện
Không phải công ty kha khá mới có lao công mà chính là giấy tờ trên bàn làm việc, lao công có thể sắp xếp không đúng thì lại đi tìm mệt hoặc lỡ người ta bỏ đi mà mấy bà hàng xôi thu nhặt bán ra thì có khi bị lộ những thông tin đáng lẽ phải hủy (máy hủy tài liệu vp nào cũng có).
Còn trực nhật lớp là vấn đề khác không giống việc công ty.
Người ta luôn chỉ lau dọn thôi, giấy tờ ở đâu sẽ để lại nguyên đấy. Em thấy nhiều điểm giống nhau.

Chuyện trực nhật người thích người không, nếu không thích em thấy cũng không vấn đề gì cả. Nhà trường nếu muốn phải quản lý chuyện này. Nếu không thì con nhà ai nấy dạy, không cần phải tính dạy nhau.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
lao động trực nhật cũng là 1 hình thức rèn luyện kỉ luật và kĩ năng sống
1. Nhà trường/ giáo viên không dạy hs cách làm vệ sinh, không đúc kết kiến thức, thái độ, kỹ năng cho hs. Hs tự bơi nhé cụ, cháu nào ngộ ra được gì thì ấm vào thân (như mục đích cụ mong muốn), cháu nào không thu hoạch được gì thì cũng chịu. Tóm lại đây là hoạt động không có thiết kế hay theo phương pháp sư phạm và hoàn toàn thiếu đánh giá hiệu quả so với mục đích đề ra

2. Quay tua nếu lớp 50 hs, trực nhật 2 hs/ngày thì một tháng trực một lần, tần suất thưa như thế thì rèn hay luyện được gì vậy?

Kết luận của em: đây là tàn dư trong quá khứ từ thời cuộc sống khó khăn, tiến sĩ cũng nuôi lợn trong nhà, đại tá cũng ra đường bơm vá xe, cô giáo tranh thủ dập khuy gia công...mọi người đều phải làm việc tay chân. Hs thời đó em nhớ ngoài vs trực nhật thì cuối tuần quét sân trường, dọn vệ sinh phòng thí nghiệm, thư viện, kho dụng cụ TDTT, phát quang bụi cây quanh hàng rào, tởm nhất là dọn khu vệ sinh (đỉnh cao là quét vôi nhà vệ sinh, các gốc cây).

Tàn dư kéo dài đến bây giờ khi không ai thắc mắc tại sao ta lại tiếp tục làm nhưng điều từng làm... Đây không chỉ là lối mòn suy nghĩ mà còn là nô lệ của quá khứ

Chỉnh sửa cuối:

Khả Ngân

Xe hơi
Trẻ con đến việc trực nhật mà các cụ còn bao bọc chúng nó, thì sau này ra đời làm được cái gì.
Quan điểm em là cứ để cho nó phát triển tự nhiên theo định hướng của nhà trường, phải học, phải lao động, phải ngoại khoá, phải vệ sinh - trực nhật...vv
Hoặc tệ hơn là con trai thì cũng phải đôi lần tẩn nhau, cũng phải 1 - 2 lần bị đứng trước cờ, như thế mới nâng cao bản lĩnh.
Chứ bao bọc con quá, thành ra như 1 lũ gà công nghiệp hết, ra đời cứ ngơ ngơ là hỏng.

Karestine

Xe máy
Website
www.maikha.vn
E Ủng hộ trực nhật, đấy cũng là 1 cách rèn luyện.

phuongmit

Xe cút kít
1. Nhà trường/ giáo viên không dạy hs cách làm vệ sinh, không đúc kết kiến thức, thái độ, kỹ năng cho hs. Hs tự bơi nhé cụ, cháu nào ngộ ra được gì thì ấm vào thân (như mục đích cụ mong muốn), cháu nào không thu hoạch được gì thì cũng chịu. Tóm lại đây là hoạt động không có thiết kế hay theo phương pháp sư phạm và hoàn toàn thiếu đánh giá hiệu quả so với mục đích đề ra

2. Quay tua nếu lớp 50 hs, trực nhật 2 hs/ngày thì một tháng trực một lần, tần suất thưa như thế thì rèn hay luyện được gì vậy?

Kết luận của em: đây là tàn dư trong quá khứ từ thời cuộc sống khó khăn, tiến sĩ cũng nuôi lợn trong nhà, đại tá cũng ra đường bơm vá xe, cô giáo tranh thủ dập khuy gia công...mọi người đều phải làm việc tay chân. Hs thời đó em nhớ ngoài vs trực nhật thì cuối tuần quét sân trường, dọn vệ sinh phòng thí nghiệm, thư viện, kho dụng cụ TDTT, phát quang bụi cây quanh hàng rào, tởm nhất là dọn khu vệ sinh (đỉnh cao là quét vôi nhà vệ sinh, các gốc cây).

Tàn dư kéo dài đến bây giờ khi không ai thắc mắc tại sao ta lại tiếp tục làm nhưng điều từng làm... Đây không chỉ là lối mòn suy nghĩ mà còn là nô lệ của quá khứ
5-6 hs 1 ngày ông ạ, 2 quét, 1 đổ rác, 2 lau. Viết dài nghe vẻ hàn lâm nghiêm trọng mà đến hs trực nhật như nào còn chả sõi, chán hẳn :))

QDV2012

Xe tăng
Thực ra e không bàn đến việc lợi ích của việc cho con em trực nhật?

Ở đây là về việc chấp hành quy định và hoạt động tập thể chung :). Hoạt động trực nhật bản chất là hoạt động tốt, nhưng cái thói quen phát động cái gì ae cứ phải ý kiến ý có trước đã thì nó khá là kỳ cục và thiếu tính tập, thể không tôn trọng quy định chung.

Lý do thì mỗi người 1 ý, đúng sai còn lâu mới cãi được, nhưng ý thức về tôn trọng nội quy chung thì thế nào :)

Tocchien

Xe tải
Xin lỗi bác chứ bàn làm việc bác không nhắc tôi cũng giữ vệ sinh sạch. Ngoài ra ngồi bất kỳ chỗ nào khác trong cty khi đứng dậy tôi đảm bảo dọn sachj sẽ những gì mình bày ra. Chấm hết bác ạ.
Ôi, nhiều người mà không rèn, đứng dậy chỗ ngồi như bãi rác ấy cụ. Em ngày xưa đi làm cũng được nhắc nhiều, ban đầu hơi khó chịu vì đúng kiểu suy nghĩ việc tôi là đi làm, hết việc được giao là xong. Sau quen thấy bình thường, ngó sang đồng nghiệp thấy cái bàn bẩn còn đi lau hộ.

Còn bây giờ, em yêu cầu nhân viên như thế, ai đồng ý thì làm, ai không đồng ý thì sang chỗ khác. Vui vẻ cả 2 chứ có gì đâu.

Tocchien

Xe tải
Hôm qua nói chuyện với bà xã, thấy kể là có lần đón con thấy cô giáo đứng khóc. Hỏi ra thì là cô phân công mấy em trực nhật. 1 em đang lau bàn thì bố em đến đón, thấy vậy tát cô giáo 1 phát. Sợ suy nghĩ nghững ngừoi đó thật.

Tocchien

Xe tải
Em đi làm ~20 năm chưa bao giờ có ai bảo phải dọn bàn ghế 😄 😄 😄 mà em toàn làm cty nước ngoài thôi nên kinh nghiệm có hạn.

Cụ là chủ cty thì thích gì cứ yêu cầu, có sao đâu, tùy lương thôi :)

P.S. em vừa đọc bài hình như cụ không ở HN. Mấy chuyện này tùy môi trường sống từng nơi.

Cty nước ngoài không có chuyện nhân viên dọn cái gì ngoài rác mình mang đến đâu. Chỗ tử tế thì có lao công dọn dẹp từng bàn + người pha nước/ pha cafe nữa. Trước chồng em làm cty nho nhỏ thì cuối ngày chủ cty dọn rác ấy, cuối tuần thuê :)

Trong môi trường sống của em thì con em nó tự dọn cái nó bày ra ở ngoài là đủ, ở nhà mới dọn nhà chung. Bên ngoài đã có dịch vụ. Khi nào đi tình nguyện thì tùy tổ chức.
Em ở HN và làm FDI từ năm 2000 cụ ạ. Ngày đi làm, em vẫn chủ động dọn dẹp bình thường, hơi khó chịu tý sau quen.

Dungha

Xe điện
Em ủng hộ việc trực nhật. Nhưng việc nào nó ra việc đấy. Các con đã trực nhật thì khối lượng công việc vệ sinh trong lớp học các bác không được tính cho đơn vị nhà thầu vệ sinh trường học được. Còn nếu đã tính thì công nhân vệ sinh phải làm. Không thể nhập nhằng được.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
5-6 hs 1 ngày ông ạ, 2 quét, 1 đổ rác, 2 lau. Viết dài nghe vẻ hàn lâm nghiêm trọng mà đến hs trực nhật như nào còn chả sõi, chán hẳn :))
Lớp con em thời học c2 là 2 cháu ngày, lớp con cụ 5-6 cháu thì chắc các cháu nên người như cách bố cháu nói chuyện nhỉ?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra e không bàn đến việc lợi ích của việc cho con em trực nhật?

Ở đây là về việc chấp hành quy định và hoạt động tập thể chung :). Hoạt động trực nhật bản chất là hoạt động tốt, nhưng cái thói quen phát động cái gì ae cứ phải ý kiến ý có trước đã thì nó khá là kỳ cục và thiếu tính tập, thể không tôn trọng quy định chung.

Lý do thì mỗi người 1 ý, đúng sai còn lâu mới cãi được, nhưng ý thức về tôn trọng nội quy chung thì thế nào :)
Cụ dẫn link chỗ trường lớp con cụ về việc trực nhật là nội quy chung xem nào

starsn

Xe điện
Em ở HN và làm FDI từ năm 2000 cụ ạ. Ngày đi làm, em vẫn chủ động dọn dẹp bình thường, hơi khó chịu tý sau quen.
Em mà có dọn cũng chả khó chịu gì, nhưng mà người khác không thích em cũng thấy bình thường. Lao công được trả lương mà. Với đi làm sếp cũng vật chết rồi, thêm lao công dọn cái bàn cho đời vô tư được 5 giây thôi :D

Trẻ con cũng thế, em cũng không có vấn đề gì nếu trường yêu cầu làm, nhưng nếu có gd không thích thì em thấy cũng bình thường. Nó chỉ là 1 lựa chọn nhỏ với nhiều lý do, không đủ để đánh giá ai cả.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em mà có dọn cũng chả khó chịu gì, nhưng mà người khác không thích em cũng thấy bình thường. Lao công được trả lương mà. Với đi làm sếp cũng vật chết rồi, thêm lao công dọn cái bàn cho đời vô tư được 5 giây thôi :D

Trẻ con cũng thế, em cũng không có vấn đề gì nếu trường yêu cầu làm, nhưng nếu có gd không thích thì em thấy cũng bình thường. Nó chỉ là 1 lựa chọn nhỏ với nhiều lý do, không đủ để đánh giá ai cả.
Dọn dẹp nơi làm việc có nơi còn là ứng dụng 5S từ nhà máy bê sang văn phòng, cơ bản là tốt vì người diện vest đeo cravat mà bàn làm việc bừa bộn như chuồng lợn thì vừa không ăn nhập với hình ảnh chuyên nghiệp vừa khi có việc cần tìm đồ đạc thì cào xới loạn cả lên

Một số nơi lên đồng về 5S khi đưa ra những quy định có thể nói là quá khích như yêu cầu kẻ, vẽ trên bàn chỗ nào được đặt cái gì (visual management), chia khoang trong ngăn kéo, đính nhãn, đếm quá 3 đồ vật để lại trên bàn sau khi ra về là lập phiếu/ biên bản... Ấy thế nhưng cuối năm vẫn cứ xem thằng nào mang lại nhiều khách, nhiều đơn, nhiều $ cho công ty thì lại được lương thưởng, thăng tiến. Thế là về sau các con giời chán hẳn, chả buồn 5S...

QDV2012

Xe tăng
Cụ dẫn link chỗ trường lớp con cụ về việc trực nhật là nội quy chung xem nào
Thế trường thông báo là các em học sinh phải thực hiện công việc đó thì có phải là quy định được ban hành và có hiệu lực hay ko?

Em chưa bàn đến tính chất phù hợp mỗi ng mỗi kiểu, quan điểm này nọ. Chỉ đơn giản phát động cái gì thì điều đầu tiên là ae phải ý kiến đã nó như kiểu thói quen vậy.

Cái gì cũng chê cái gì cũng thấy không phù hợp nhưng chủ yếu là không phù hợp với lợi ích cá nhân chứ ít ai để ý tới lợi ích tập thể.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thế trường thông báo là các em học sinh phải thực hiện công việc đó thì có phải là quy định được ban hành và có hiệu lực hay ko?

Em chưa bàn đến tính chất phù hợp mỗi ng mỗi kiểu, quan điểm này nọ. Chỉ đơn giản phát động cái gì thì điều đầu tiên là ae phải ý kiến đã nó như kiểu thói quen vậy.

Cái gì cũng chê cái gì cũng thấy không phù hợp nhưng chủ yếu là không phù hợp với lợi ích cá nhân chứ ít ai để ý tới lợi ích tập thể.
Em chịu chưa bàn thêm nếu chưa đọc được nội dung thông báo của trường (xem nó bắt đầu từ việc căn cứ trên điều gì). Cụ tìm xem hoặc hỏi giáo viên ý.

Các trang trước có cụ chém là nằm trong khung chương trình học của Bộ dục, em hỏi link thì chim ... và vang em