[Funland] Các bác có ủng hộ việc trực nhật của các con

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhà không có điều kiện khó chiều con lắm Trang, em nói đa số nhé.
Em gặp nhiều nhà không có điều kiện, bố mẹ nông dân gộc nhưng con vẫn "em chã" cụ ạ, nhất là tụi gen Z bây giờ, không biết làm 1 cái gì hết. Cái "đa số" của cụ giờ chắc được vài chục % thôi ạ :(.

xitruman

Xe tăng
=)) con nhà cháu lớp 4, cháu bắt rửa mít cho em trai, lau nhà ... cơ ạ =)). Dăm ba cái hộp sữa đổ ra thì nó có nặng nhọc gì mà sức các con không thể dọn ạ ạ =))
Dạ, mấy việc này em nghĩ là thi thoảng bác cho bạn ấy làm đúng không ạ? Hay việc lau nhà là do bạn nhà mình phụ trách ạ?
Nhưng như thế, bạn nhà mình cũng rất là tuyệt rồi ạ.

xitruman

Xe tăng
Lớp con bé nhà em có trực nhật. Nhưng cô giáo yêu cầu ngăn bàn bạn nào bạn ấy tự dọn trước đó nên các cháu làm rất nhanh. Ngăn bàn, mặt bàn nào vứt rác lung tung thì báo lại cô giáo hôm sau cho bạn đó dọn. Nói chung em ủng hộ việc trực nhật.
Em không phản đối việc trực nhật bác ạ. Mấy việc giặt giẻ lau, lau bảng, nhặt giấy vụn quanh lớp, chia cơm thì các bạn lớp con nhà em vẫn làm bình thường ạ.
Nhưng em thì ủng hộ thuê. Và thực tế thì trường con nhà em cũng đang thuê ạ.Để các con trực nhật thì không thể nào có lớp học sạch sẽ được ạ.
Em tin là, các con còn bé, cấp 1 hay cấp 2, dù các bác có khoe là con lau nhà, rửa bát, hay giúp việc nhà gì đó đi nữa, thì cũng là tham gia cùng để con có ý thức vào việc lao động, giúp đỡ, chia sẻ với bố mẹ. Chứ kg phải con phụ trách hoàn toàn được. Còn nếu bạn nào làm được thật sự, thì quá là tuyệt vời, và em thật sự ngưỡng mộ bạn ấy và gia đình.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
cụ mất công phân tích dài quá nhỉ. nhưng thế thì vai trò của nhà trường ở đâu ? e cho rằng cũng ko phải chỉ là nhà trường mà là chương trình khung của bộ nên qui định; coi đây như là 1 phần của chương trình giáo dục thể chất. có thể hs bé quá thì thôi, còn lớn 1 chút thì phải làm
Cụ check xem những giả định của cụ về việc trực nhật vs của hs là nằm trong chương trình khung của Bộ dục trước rồi hẵng chém nhé

xitruman

Xe tăng
Em đồng ý với các cụ là chúng ta luôn phải dạy các con về ý thức giữ vệ sinh, về lao động, về mọi thứ. Nhưng các con vẫn là trẻ con, lúc làm được, lúc lại không. Và để giữ vệ sinh cho 1 tập thể lớp đông như vậy, thời gian 9 tháng học tập, theo em là kg được và không đảm bảo ạ.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý với các cụ là chúng ta luôn phải dạy các con về ý thức giữ vệ sinh, về lao động, về mọi thứ. Nhưng các con vẫn là trẻ con, lúc làm được, lúc lại không. Và để giữ vệ sinh cho 1 tập thể lớp đông như vậy, thời gian 9 tháng học tập, theo em là kg được và không đảm bảo ạ.
Quan trọng luôn là chúng ta muốn gì và điều chúng ta muốn có thể đạt được một cách hiệu quả nhất bằng cách nào? Tư duy mạch lạc giúp thoát khỏi chủ nghĩa kinh nghiệm và yêu ghét cá nhân của những bên tham gia thảo luận và ra quyết định (ở đây là nhà trường và Ban PH) để áp đặt thực hiện lên mội đối tượng khác (hs, vốn chả có tiếng nói gì cả khi các vị bàn về chúng nó)

Nhân tiện khẩu hiệu lấy người học làm trọng tâm nếu mà làm thật thì sẽ dẹp được rất nhiều những cách thực hiện vô cùng bullsh*t như lễ khai giảng chỉ để làm đẹp mặt BGH và quan chức ngàng và địa phương

Hs không có tiếng nói trong hệ thống giáo dục, người lao động không có tiếng nói trong công sở, công dân không có tiếng nói trong xã hội...ngẫm lại liên quan phết

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Trường lớp chỗ em đang tranh cãi nảy lửa việc thuê lao công dọn dẹp lớp học sau giờ học.
Việc này hoàn toàn do hội phụ huynh đề xướng. Lớp chỉ có 3 phụ huynh không đồng ý vì cho rằng việc lao động là cần thiết để rèn các con có tính tự giác. Phần lớn các phụ huynh cho rằng việc ở lại dọn vệ sinh lớp học làm ảnh hưởng đến việc đi học về muộn, sợ không kịp giờ học thêm v v …
Thời mình ngày xưa đi học phải lao động công ích và trực Nhật nó là mặc định rồi. Sao giờ thấy có mỗi vậy mà cũng phải tiền. Các bác thì nghĩ sao về vấn đề này?
Tôi thì thấy việc trực nhật là nên làm, nhưng hàng ngày thì là những việc kiểm tra bàn ghế ngay ngắn,khăn lau bảng,phấn viết hoặc mở cửa bật sẵn đèn,quạt. Chỉ vậy thôi. Còn vệ sinh thì cuối tuần các tổ nhóm cùng dành chút thời gian quét dọn cho có ý thức thôi.
Việc còn lại thì tiền wc phải đóng rồi còn gì.
Còn cái ban phụ huynh tôi nói thật giải tán mẹ nó đi. Toàn lũ a dua,nịnh bợ gián tiếp làm hại các con,làm hư giáo viên.

xitruman

Xe tăng
Quan trọng luôn là chúng ta muốn gì và điều chúng ta muốn có thể đạt được một cách hiệu quả nhất bằng cách nào? Tư duy mạch lạc giúp thoát khỏi chủ nghĩa kinh nghiệm và yêu ghét cá nhân của những bên tham gia thảo luận và ra quyết định (ở đây là nhà trường và Ban PH) để áp đặt thực hiện lên mội đối tượng khác (hs, vốn chả có tiếng nói gì cả khi các vị bàn về chúng nó)

Nhân tiện khẩu hiệu lấy người học làm trọng tâm nếu mà làm thật thì sẽ dẹp được rất nhiều những cách thực hiện vô cùng bullsh*t như lễ khai giảng chỉ để làm đẹp mặt BGH và quan chức ngàng và địa phương

Hs không có tiếng nói trong hệ thống giáo dục, người lao động không có tiếng nói trong công sở, công dân không có tiếng nói trong xã hội...ngẫm lại liên quan phết
Dạ, em quan điểm là không yêu cũng kg ghét ai trong việc tranh luận. Chỉ nêu quan điểm cá nhân của em thôi bác ạ. :D

Tocchien

Xe tải
Sáng sớm vội vàng đưa các Con đến rồi đi làm, thế nên Tháng lớp bỏ vài trăm thuê Cô lao công là hợp lý. Ở nhà iem phân công chúng nó đầy đủ nhưng cũng trả tiền :)
Con nhà em không bao giờ được trả công khi học tập hay làm việc nhà. Đó là trách nhiệm của chúng nó, mà trách nhiệm thì không cần trả lương

Kiabuoisang

Xe container
Trẻ con giờ lười thối ra, làm đi cho nó chăm chỉ (em vẫn bảo con em là học mãi chưa thành người thì chúng mày hiểu chúng mày đang là gì rồi đấy)

xebobabanh17201

Xe điện
Con nhà em không bao giờ được trả công khi học tập hay làm việc nhà. Đó là trách nhiệm của chúng nó, mà trách nhiệm thì không cần trả lương
Trả tượng trưng, cũng là cách dạy nó kiểu " có làm mới có ăn" nên cũng nâng cao trách nhiệm và tuân thủ :).

khoainuongchip

Xe buýt
Bây giờ bảo các cụ để lại 10p ở lại cơ quan trực nhật xem ý kiến các cụ ntn nhỉ

Tocchien

Xe tải
Anh chị đến cơ quan có phải phân nhau quét lá đổ rác không?

Trực nhật là việc của lao công. Lau bảng thường giáo viên dạy xong sẽ lau, hoặc giáo viên tiết mới làm việc này.

Anh chị muốn rèn con anh chị thì lập tổ cho nó đi làm. Đừng áp đặt lên con cái người khác! Trực nhật bắt lau sàn, quét lớp bắt buộc là đang ép trẻ con bán sức lao động không công đấy. Ai được tiền trong việc này?

À thêm, có mấy cụ bàn về xả rác bừa bãi. Không xả thì lấy đâu ra rác? Đứa nào xả thì đứa đấy dọn, không phải mấy đứa được phân trực nhật đi hầu bọn nó rồi đợi xoay vòng đến phiên mình.
Có, tôi có yêu cầu nhân viên trước khi về phải dọn dẹp sạch bàn ghế của mình, phân công lau dọn chỗ ăn uống, phòng họp. Còn lao công toà nhà họ làm 1 lần nữa, đặc biệt là phòng vệ sinh, hàng lanh, thang máy.
Ai phàn nàn là bóc lột sức lao động, mời đi làm thuê chỗ khác :)

Tocchien

Xe tải
Nói thật là em không thích nhất quan điểm so sánh ngày xưa với ngày nay
Ngày xưa cụ có học tiếng anh không? sao giờ lại bắt các con học
Ngày xưa cụ có đi học thêm không? Sao giờ bắt các con học
Ngày xưa cụ có dùng điện thoại không? Sao giờ các con phải dùng
Đừng lấy ngày xưa ra áp cho ngày hôm nay, Ngày xưa chúng ta thừa hiểu tại sao không có, không cần ban PH, còn bây giờ tại sao cần, suy nghĩ là hiểu, đừng áp việc thu tiền, thu quỹ ra để nói chuyện, giờ cụ ra đường không mang theo tiền, em đố cụ làm được việc gì, xã hội thay đổi, mình thích nghi theo chứ đừng có lôi ngày xưa ra.
Ngày xưa làm gì có tổ chức vui chơi dã ngoại cho các con, f1 nhà em mới đi chụp kỷ yếu dưới Hn. Ban phụ huynh đi theo khổ tướt bơ.

xe365

Xe buýt
Có, tôi có yêu cầu nhân viên trước khi về phải dọn dẹp sạch bàn ghế của mình, phân công lau dọn chỗ ăn uống, phòng họp. Còn lao công toà nhà họ làm 1 lần nữa, đặc biệt là phòng vệ sinh, hàng lanh, thang máy.
Ai phàn nàn là bóc lột sức lao động, mời đi làm thuê chỗ khác :)
May mà em không làm cho bác chứ em cũng không đồng ý việc tự túc vệ sinh ở nơi làm việc.
1. Đó là việc của lao công. Trước em làm cho bọn tư bổn, khu vực em quản lý mà bẩn thì em nhắc nhẹ lao công chú ý, nhắc nhiều lần không được thì chụp ảnh gửi lên hành chính. Done. Hiện có làm cho VN nhưng em chỉ lau bàn của mình thôi, sàn không phải việc của em. Quan trọng là không xả rác ra thôi.
2. Vệ sinh văn phòng không nằm trong mô tả công việc và không được trả lương cho việc đó (có trả lương thì em cũng không làm). Hãy để đúng người đúng việc. Các bác lao công thất nghiệp thì cũng buồn lắm.

Về việc giáo dục con cái thì có nhiều cách mà, theo lịch học bây giờ mà kèm thêm việc trực nhật thì cả bố mẹ lẫn con cái đều phải chạy tướt bơ cho ngày đó :)

Mà hiện nay đường phố thổ đu vẫn ngập rác và bụi bẩn bủ mợ ra, chứng tỏ ngày xưa có trực nhật hay ngày nay không trực nhật thì ý thức đa phần không thay đổi.

Tocchien

Xe tải
May mà em không làm cho bác chứ em cũng không đồng ý việc tự túc vệ sinh ở nơi làm việc.
1. Đó là việc của lao công. Trước em làm cho bọn tư bổn, khu vực em quản lý mà bẩn thì em nhắc nhẹ lao công chú ý, nhắc nhiều lần không được thì chụp ảnh gửi lên hành chính. Done. Hiện có làm cho VN nhưng em chỉ lau bàn của mình thôi, sàn không phải việc của em. Quan trọng là không xả rác ra thôi.
2. Vệ sinh văn phòng không nằm trong mô tả công việc và không được trả lương cho việc đó (có trả lương thì em cũng không làm). Hãy để đúng người đúng việc. Các bác lao công thất nghiệp thì cũng buồn lắm.

Về việc giáo dục con cái thì có nhiều cách mà, theo lịch học bây giờ mà kèm thêm việc trực nhật thì cả bố mẹ lẫn con cái đều phải chạy tướt bơ cho ngày đó :)

Mà hiện nay đường phố thổ đu vẫn ngập rác và bụi bẩn bủ mợ ra, chứng tỏ ngày xưa có trực nhật hay ngày nay không trực nhật thì ý thức đa phần không thay đổi.
Em vẫn có lao công, nhưng em cũng thích nhân viên sạch sẽ, gọn gàng. Cái vp ngày ở 8 tiếng mà ko giữ được sạch sẽ, thì cônb việc cũng chưa chắc đã sắp xếp được tốt, quan điểm của em rõ ràng vậy.
Mà đặc biệt em thấy vp em đội nam sạch sẽ ngăn nắp hơn đội nữ ;)

muahoaphuong

Xe tăng
Dạ, mấy việc này em nghĩ là thi thoảng bác cho bạn ấy làm đúng không ạ? Hay việc lau nhà là do bạn nhà mình phụ trách ạ?
Nhưng như thế, bạn nhà mình cũng rất là tuyệt rồi ạ.
Tối nào cu em đi vệ sinh cháu cũng bắt con chị rửa luôn cho em á cụ =)) nên giờ cứ đến 21h là con chị tự giác giục thằng em đi vệ sinh xong rửa cho em trước khi đi ngủ. Lau nhà thì cháu thấy bẩn là cháu bắt làm thôi, mặc dù nhà cháu có giúp việc.

hung521707

Xe tải
Các cụ đi làm cơ quan, công ty, có bao giờ phân nhau trực nhật, quét dọn không hay để lao công làm?

Em nghĩ trẻ em nên rèn trực nhật, quét dọn ở nhà. Đấy là việc nhà, các con sống trong nhà phải có trách nhiệm. Việc của các con đến trường là học kiến thức, không phải đi lao động công ích.

Hồi đi học cấp 2, em là lớp phó lao động, "con ngoan trò giỏi" lắm, đích thân cô hiệu phó chỉ đạo gọi hai tổ đi dọn + đốt bãi rác của trường vào ngày thứ 7 (hôm ấy cả trường nghỉ). Cào lên thì 1 đống mảnh chai thủy tinh, túi ni lông, đồ ăn, giẻ... lẫn lộn. Đốt khét um lùm. Em con nhà nông ở nhà cào cuốc làm quen, mấy bạn ở phố làm không quen bị thủy tinh cào xước chảy máu. Em vẫn nhớ có bạn khóc bảo em là "mày muốn khổ thì một mình mày khổ, bắt bọn tao khổ làm gì?". Em bấy giờ khí thế hừng hực lắm, chỉ trích bạn ấy không có tinh thần lao động tập thể, sẽ báo lên cô chủ nhiệm để hạ hạnh kiểm.

Ơn giời sau vụ ấy các bạn bị xước chân tay, chảy máu đấy không làm sao. Sau lớn rồi nghĩ lại em sợ cảnh nhà trường, thầy cô bắt các con đi làm việc nguy hiểm không có gì bảo hộ như thế. Lời bạn ấy trách cứ em vẫn nhớ. Nghĩ lại thấy hồi đấy cũng quá thật, mình bắt con người ta lao động khổ sở vậy có đúng không?
ngoài hành lang thì thuê người còn trong phòng và bàn làm việc thì phân công nhau mà dọn thôi