[Funland] Các bác có ủng hộ việc trực nhật của các con

May mà em không làm cho bác chứ em cũng không đồng ý việc tự túc vệ sinh ở nơi làm việc.
1. Đó là việc của lao công. Trước em làm cho bọn tư bổn, khu vực em quản lý mà bẩn thì em nhắc nhẹ lao công chú ý, nhắc nhiều lần không được thì chụp ảnh gửi lên hành chính. Done. Hiện có làm cho VN nhưng em chỉ lau bàn của mình thôi, sàn không phải việc của em. Quan trọng là không xả rác ra thôi.
2. Vệ sinh văn phòng không nằm trong mô tả công việc và không được trả lương cho việc đó (có trả lương thì em cũng không làm). Hãy để đúng người đúng việc. Các bác lao công thất nghiệp thì cũng buồn lắm.

Về việc giáo dục con cái thì có nhiều cách mà, theo lịch học bây giờ mà kèm thêm việc trực nhật thì cả bố mẹ lẫn con cái đều phải chạy tướt bơ cho ngày đó :)

Mà hiện nay đường phố thổ đu vẫn ngập rác và bụi bẩn bủ mợ ra, chứng tỏ ngày xưa có trực nhật hay ngày nay không trực nhật thì ý thức đa phần không thay đổi.
Khá hay cho câu cuối.

Có, tôi có yêu cầu nhân viên trước khi về phải dọn dẹp sạch bàn ghế của mình, phân công lau dọn chỗ ăn uống, phòng họp. Còn lao công toà nhà họ làm 1 lần nữa, đặc biệt là phòng vệ sinh, hàng lanh, thang máy.
Ai phàn nàn là bóc lột sức lao động, mời đi làm thuê chỗ khác :)
Xin lỗi bác chứ bàn làm việc bác không nhắc tôi cũng giữ vệ sinh sạch. Ngoài ra ngồi bất kỳ chỗ nào khác trong cty khi đứng dậy tôi đảm bảo dọn sachj sẽ những gì mình bày ra. Chấm hết bác ạ.

xitruman

Xe tăng
Tối nào cu em đi vệ sinh cháu cũng bắt con chị rửa luôn cho em á cụ =)) nên giờ cứ đến 21h là con chị tự giác giục thằng em đi vệ sinh xong rửa cho em trước khi đi ngủ. Lau nhà thì cháu thấy bẩn là cháu bắt làm thôi, mặc dù nhà cháu có giúp việc.
Vậy tuyệt vời quá cụ ạ. Con gái quá là giỏi ạ.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
thế cái ban ph kia đang dẫm lên cái khung ấy à cụ ?
Cụ trả lời ngắn gọn là có hay không có việc trực nhật vs của hs là nằm trong khung chương trình của Bộ dục là được. Hỏi sang cái khác làm gì thế?

Colza

Xe hơi
Có, tôi có yêu cầu nhân viên trước khi về phải dọn dẹp sạch bàn ghế của mình, phân công lau dọn chỗ ăn uống, phòng họp. Còn lao công toà nhà họ làm 1 lần nữa, đặc biệt là phòng vệ sinh, hàng lanh, thang máy.
Không biết cụ anh là chủ hay là quản lý. Cụ anh là chủ, có quyền đuổi người ta thì người ta cũng có quyền rủ nhau đi chỗ khác làm trước, chưa cần đến lượt cụ anh đuổi. Còn làm hãng to họ phân công ra người nào việc nấy rồi. Như em làm cho tư bẩn thì lao công, bảo vệ là người thuê từ các công ty bên ngoài, không phải trong biên chế của tập đoàn. Mình có ý thức không xả rác lung tung, vứt rác vào thùng rác cho người ta đi dọn là được. Nhân viên vệ sinh họ chỉ lo quét sàn, hành lang. Bàn làm việc của mình họ không được phép động vào. Vậy nên bàn làm việc mình lau chùi sạch sẽ, gọn gàng, sạch sẽ thì mình hưởng.

Trong thông báo tuyển dụng có bắt buộc nội dung dọn dẹp không? Dưới góc độ quản lý, người ta cần nhân viên của mình làm tốt việc chuyên môn được giao hay cần nhân viên ngoan ngoãn, quét dọn cả phòng mình lẫn phòng sếp, rồi thời gian làm việc không có, cuối cùng kết quả kém?

Tất cả những người lớn trong xã hội bây giờ đều từng trải qua một thời trẻ em, có làm trực nhật. Vậy ở ngoài đường giờ sạch sẽ, gọn gàng như các cụ kỳ vọng chưa? Những đối tượng hay xả rác bừa bãi phần nhiều là ai? Cá nhân em thấy chính gen Z bọn nó có ý thức giữ gìn môi trường, vứt rác đúng chỗ hơn người lớn. Vài năm trước em đi qua Hà Nội, đi cả cây số trên đường không có lấy 1 cái thùng rác. Buồn cười là trên tường bao, trụ điện đều vẽ tranh cổ động giữ gìn vệ sinh môi trường, vứt rác vào thùng. Nhưng thùng rác thì không có, rác rưởi tùm lum trên đường, vậy cái ý thức này từ đâu?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là sếp tổng hay là quản lý cấp trung? Yêu cầu nhân viên lau dọn vệ sinh là theo nội quy của tổ chức hay do cá nhân cụ đề ra?

vieteuro

Xe container
Em ủng hộ cho các cháu lao động. Em xác định rõ với con em: "lớn lên tự mà bươn chải, nên phải lao động. Không làm mà đòi có ăn thì ăn cái gì biết rồi đấy"
Con nhà em rửa bát, lau nhà, cho quần áo vào máy, rút quần áo gấp gọn, hết hè tháo quạt ra rửa sạch sẽ cất đi.
Nhà ko internet nên tivi cũng thành cục gạch.
Chỉ được dùng smartphone giải trí 1h/ngày, hết giờ nộp lại.

Quân lệnh như sơn, ko lằng nhằng.
quả này thì e nói cụ đẳng cấp

cunglatruong

Xe container
Muốn trả nhời câu hởi của Cụ thớt thì phải hỏi con e ta đến trường để nàm gì .. tất sẽ ra. :)) các cụ chém gó lung tung chả ra đâu vào đâu :(

vieteuro

Xe container
e hay lọ mọ nên truyền cảm hứng cho 2 nhóc từ nhỏ
đồ nghề giờ các cháu thuộc gần hết
bố cần cái gì là đưa được luôn
còn rửa bát lau nhà thì các cháu vẫn làm theo sự phân công

starsn

Xe điện
Em đi làm ~20 năm chưa bao giờ có ai bảo phải dọn bàn ghế 😄 😄 😄 mà em toàn làm cty nước ngoài thôi nên kinh nghiệm có hạn.

Cụ là chủ cty thì thích gì cứ yêu cầu, có sao đâu, tùy lương thôi :)

P.S. em vừa đọc bài hình như cụ không ở HN. Mấy chuyện này tùy môi trường sống từng nơi.

Cty nước ngoài không có chuyện nhân viên dọn cái gì ngoài rác mình mang đến đâu. Chỗ tử tế thì có lao công dọn dẹp từng bàn + người pha nước/ pha cafe nữa. Trước chồng em làm cty nho nhỏ thì cuối ngày chủ cty dọn rác ấy, cuối tuần thuê :)

Trong môi trường sống của em thì con em nó tự dọn cái nó bày ra ở ngoài là đủ, ở nhà mới dọn nhà chung. Bên ngoài đã có dịch vụ. Khi nào đi tình nguyện thì tùy tổ chức.

Chỉnh sửa cuối:

Thichthuoclao

[Tịch thu bằng lái]
Mĩ nó làm thế nào cứ thế mà theo. Kinh nghiệm xương máu cứ theo mấy anh linh ta linh tinh rồi về chửi cha mắng mẹ, chửi cả tổ tiên,…hay ho gì.

niceshot

Xì hơi lốp
Tối nào cu em đi vệ sinh cháu cũng bắt con chị rửa luôn cho em á cụ =)) nên giờ cứ đến 21h là con chị tự giác giục thằng em đi vệ sinh xong rửa cho em trước khi đi ngủ. Lau nhà thì cháu thấy bẩn là cháu bắt làm thôi, mặc dù nhà cháu có giúp việc.
Tức là bắt con chị rửa chym cho thằng cu em hả mợ :-o :-o :-o

honglong1

Xe điện
Em đi làm ~20 năm chưa bao giờ có ai bảo phải dọn bàn ghế 😄 😄 😄 mà em toàn làm cty nước ngoài thôi nên kinh nghiệm có hạn.

Cụ là chủ cty thì thích gì cứ yêu cầu, có sao đâu, tùy lương thôi :)

P.S. em vừa đọc bài hình như cụ không ở HN. Mấy chuyện này tùy môi trường sống từng nơi.

Cty nước ngoài không có chuyện nhân viên dọn cái gì ngoài rác mình mang đến đâu. Chỗ tử tế thì có lao công dọn dẹp từng bàn + người pha nước/ pha cafe nữa. Trước chồng em làm cty nho nhỏ thì cuối ngày chủ cty dọn rác ấy, cuối tuần thuê :)

Trong môi trường sống của em thì con em nó tự dọn cái nó bày ra ở ngoài là đủ, ở nhà mới dọn nhà chung. Bên ngoài đã có dịch vụ. Khi nào đi tình nguyện thì tùy tổ chức.
Dọn sạch bàn ghế của mình mà mợ, mình ngồi thấy không gọn gàng là mình đã phải dọn, còn lao công chỉ dọn dưới sàn, không động đến giấy tờ trên mặt bàn. Cũng không có cái yêu cầu phải dọn cho người khác cả.

starsn

Xe điện
Dọn sạch bàn ghế của mình mà mợ, mình ngồi thấy không gọn gàng là mình đã phải dọn, còn lao công chỉ dọn dưới sàn, không động đến giấy tờ trên mặt bàn. Cũng không có cái yêu cầu phải dọn cho người khác cả.
trực nhật là dọn cho người khác rồi, dọn cho mình thì dọn cái bàn của mình thôi chứ, thế thì cần gì đến sớm đến muộn 15p, cần gì phân công.

còn cty khá khá tí là lao công lau dọn bàn hàng ngày đấy cụ.

Luong Nguyen 1993

Xe đạp
Không biết cụ anh là chủ hay là quản lý. Cụ anh là chủ, có quyền đuổi người ta thì người ta cũng có quyền rủ nhau đi chỗ khác làm trước, chưa cần đến lượt cụ anh đuổi. Còn làm hãng to họ phân công ra người nào việc nấy rồi. Như em làm cho tư bẩn thì lao công, bảo vệ là người thuê từ các công ty bên ngoài, không phải trong biên chế của tập đoàn. Mình có ý thức không xả rác lung tung, vứt rác vào thùng rác cho người ta đi dọn là được. Nhân viên vệ sinh họ chỉ lo quét sàn, hành lang. Bàn làm việc của mình họ không được phép động vào. Vậy nên bàn làm việc mình lau chùi sạch sẽ, gọn gàng, sạch sẽ thì mình hưởng.

Trong thông báo tuyển dụng có bắt buộc nội dung dọn dẹp không? Dưới góc độ quản lý, người ta cần nhân viên của mình làm tốt việc chuyên môn được giao hay cần nhân viên ngoan ngoãn, quét dọn cả phòng mình lẫn phòng sếp, rồi thời gian làm việc không có, cuối cùng kết quả kém?

Tất cả những người lớn trong xã hội bây giờ đều từng trải qua một thời trẻ em, có làm trực nhật. Vậy ở ngoài đường giờ sạch sẽ, gọn gàng như các cụ kỳ vọng chưa? Những đối tượng hay xả rác bừa bãi phần nhiều là ai? Cá nhân em thấy chính gen Z bọn nó có ý thức giữ gìn môi trường, vứt rác đúng chỗ hơn người lớn. Vài năm trước em đi qua Hà Nội, đi cả cây số trên đường không có lấy 1 cái thùng rác. Buồn cười là trên tường bao, trụ điện đều vẽ tranh cổ động giữ gìn vệ sinh môi trường, vứt rác vào thùng. Nhưng thùng rác thì không có, rác rưởi tùm lum trên đường, vậy cái ý thức này từ đâu?
Cái chính là rèn ý thức lao động, bảo vệ môi trường xung quanh. Không lm thì đã vô ý thức từ ghế nhà trường.
Cái thổ đu bẩn bụi thì nhiều cái nguyên nhân, pháp luật có nghiêm minh như ở trong nhà trường ko, trong trường xả rác bị bắt quét 3 cái hành lang thì sau khắc phải biết để rác đúng chỗ, ngoài xã hội thì vứt cũng ko ai ns gì, cũng ko có chế tài xử phạt, lâu dần đâm nhờn, vô ý thức hóa dần những gì đã đc dạy. 2 cái này ko liên quan tới nhau
Tạo nên cái ý thức ban đầu ms quan trọng, ns như bác thì ko nên dạy môn đạo đức trong trường nữa, ai cũng đc học 1 thời. Tới bh ngoài xh h vẫn nhiều cái băng hoại đâu đã đáp ứng đc những gì kì vọng.

pm 2008

Xe tải
Em ủng hộ, mỗi năm đóng 100k tiền vệ sinh nhưng các con vẫn phải quét sân trường, quét lớp. Em mấy lần đón thằng cu lớp 6 nhà em, 11h30 tan những chờ ở cổng đến gần 12h chưa thấy về, có hôm điên quá em phi thẳng vào lớp thấy 6-7 đứa đang quét dọn, lau chùi, đổ rác. Điên quá em quát về, không trực nhật gì cả, bố mày còn phải về nấu cơm, có gì thì chiều đi học sớm trực nhật. Thế là từ hôm đó không phải trực nhật cuối giờ nữa. Tính em nóng có gì nói luôn

quả này thì e nói cụ đẳng cấp
Em cứ giã cho nhũn người từ đầu rồi nới dần ra tí là vừa. Đợt nghỉ hè thi xong em cho dùng điện thoại 24/7 mà đến lúc thu lại cũng vất vả phết cụ ạ
Nếu ko rắn từ đầu thì việc cấm thiết bị điện tử là rất gian nan. Nhưng em nghĩ nếu có quyết tâm, cương quyết thì chỉ 1-2 tháng là đâu vào đó thôi.
Cơ bản là phụ huynh cứ chiều con, nó gây áp lực với mình, mình lại ko chịu đc căng thẳng tặc lưỡi cái là thua nó. Mình bền bỉ hơn là nó phải chịu thôi.