[Funland] Các bác có ủng hộ việc trực nhật của các con

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Trường con em nằm ở trong vùng rừng quốc gia Grand Canyon National park
nên có rất nhiều các hoạt động ngoại khoá với thiên nhiên.
Trường có CLB cưỡi ngựa ( nên nuôi ngụa để hs tập cưỡi ), CLB bắn cung.
CLB hiking, CLB đạp xe trên núi ( E ko biết gọi là cái gì )
Hoc sinh sẽ được khuyến khích tham gia 1 hoặc vài CLB để rèn luyện sức khoẻ.
Trường dạy theo chương trình IB, các bạn vừa học vừa hành nên có vườn cây cho các bạn chọn các môn liên quan đến sinh vật.
Vệ sinh ký túc xá : phòng ai người nấy dọn, các khu vực chung thì tự phân công dọn theo lịch.
Nhiệm vụ của hs ngoài giờ học :
Lớp 10 : Dọn vs lớp học và khối văn phòng trường.
Lớp 11 ; Chăm sóc vườn cây, tập làm phân hữu cơ từ thức ăn thừa.
Vệ sinh chuồng ngựa.
Lớp 12 : Tập trung app đại học nên ko phải lao động, chỉ phải tham gia các CLB
Vì trường học mang tính thực hành nhiều và nằm trong vùng rừng quốc gia nên trường có những bài thực hành cho các bạn hs xây nhà, đắp đường. Lúc đó các bạn phải đi đào đất, khuân vác và lao động như 1 người lao động thực sự ( tuy nhiên nó chỉ diễn ra trong thời gian vài ngày 1 năm )
Em thấy rất hài lòng với các hoạt động này vì các bạn biết giá trị của lao động, các bạn có ý thức rèn luyện sức khoẻ. Ko phải cậu ấm cô chiêu trói gà ko chặt!
Em thấy hay, VN có thể học hỏi được 1-2. Em hỏi thêm chút, nếu cụ biết thì cụ kể tiếp:
-Hs có vệ sinh trong lớp học hoặc các không gian thuộc nơi giảng dạy không (phòng lab, thư viện...). Nếu có thì lý do nhà trường đưa ra là gì?
-Hs đi xây nhà, đắp đường được xếp là hoạt động ngoại khóa hay hoạt động thực hành của môn học (như hoạt động chăm sóc vườn cây liên quan đến môn sinh học). Nếu là môn học thì là môn gì? Nếu là hoạt động ngoại khóa thì hs có quyền chọn tham gia hay không, có cùng cơ chế như việc chọn tham gia hoặc không tham gia vào các CLB sở thích hay không?

Rô-Ron

Xe điện
Em thấy hay, VN có thể học hỏi được 1-2. Em hỏi thêm chút, nếu cụ biết thì cụ kể tiếp:
-Hs có vệ sinh trong lớp học hoặc các không gian thuộc nơi giảng dạy không (phòng lab, thư viện...). Nếu có thì lý do nhà trường đưa ra là gì?
-Hs đi xây nhà, đắp đường được xếp là hoạt động ngoại khóa hay hoạt động thực hành của môn học (như hoạt động chăm sóc vườn cây liên quan đến môn sinh học). Nếu là môn học thì là môn gì? Nếu là hoạt động ngoại khóa thì hs có quyền chọn tham gia hay không, có cùng cơ chế như việc chọn tham gia hoặc không tham gia vào các CLB sở thích hay không?
Phòng lab và thư viện thì em ko biết nhưng lớp học là bắt buộc cụ nhé! Ngay từ đầu khi vào trường là phụ huynh ký bản agreement với những việc hs phải làm. Chấp nhận thì học ko thì thôi.
Các CLB ngoại khoá hs có quyền chọn hoặc ko chọn gì. Khi tham gia vào các CLB sẽ có những rủi ro khi tham gia kiểu như tai nạn có thể xảy ra và phụ huynh phải ký cam kết chấp nhận các rủi ro có thể xảy ra.
Xây nhà thì tuỳ các bạn tự đă g ký. Đắp đường thì em ko rõ lắm.
Dọn chuồng ngựa và chăm sóc vườn cây là bắt buộc.

Smile1102

Xe container
Đứa nào ở nhà cũng lười mợ ơi! Nó bảo ở Mỹ con ko lười nhưng cứ về nhà là con lười như hủi ý!
Mà nếu chỉ có 1 thằng ở nhà thì em sẽ sai làm việc nhà được, Có 2 thằng cùng ở nhà là chúng nó đùn đẩy tị nạnh ko đứa nào chịu làm gì hết.
Thôi chuẩn con em rồi, có 2 đứa là tị nạnh, ở nhà lười như hủi lề mà lề mề, thế mà ở lớp lại đc bảo nhanh nhẹn. Nói chung chịu ko hiểu ntn. Dạo này suốt ngày kêu bận nọ bận kia mẹ toàn phải làm hộ.

Smile1102

Xe container
Trường con nhà e ngoài trực nhật thì hno còn học kĩ năng sống. Dạy hs nhặt rau, gấp quần áo, buộc dây giày và những tác vụ đời sống cơ bản diễn ra hàng ngày.
Con em thấy có học Stem, em chả hiểu học gì nhưng thi thoảng thấy mang đồ về nhà kiểu đèn lồng, rồi mấy công cụ nọ kia,em hiểu đơn giản là học cầm đinh cầm búa, cầm dao cầm kéo ạ 😂

phuongmit

Xe cút kít
Con em thấy có học Stem, em chả hiểu học gì nhưng thi thoảng thấy mang đồ về nhà kiểu đèn lồng, rồi mấy công cụ nọ kia,em hiểu đơn giản là học cầm đinh cầm búa, cầm dao cầm kéo ạ 😂
À stem kiểu thủ công nâng cao xen lẫn tí khoa học, học phẩm là que kem, cốc giấy, keo nến, chun, giấy. Tuần 2 tiết, spham mang về đầy nhà :D

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì thì làm, việc đầu tiên là phải có biện pháp an toàn, tiếp đến là hướng dẫn an toàn rồi mới được bắt đầu. Trong khi làm phải có giám sát. Không thể lơ là được. Dao và kéo chả lẽ cụ không có hướng dẫn gì, không giám sát gì để tự nó lấy và gọt ngay từ lần đầu tiên à cụ?
Ở đây em toàn thấy các cụ hô làm rồi đem ví dụ cá nhân mình ra trong khi chẳng thấy có biện pháp bảo đảm nào cả.
Sợ thì đừng làm! Có vậy thôi

Smile1102

Xe container
Nhà e cũng thế nhưng chúng nó cầm cái chổi không thật tay, quét thì 1 nhát đến tai 2 nhát đến gáy.
Ôi mình già rồi hay soi mói, chứ em quyét cũng thế thôi. Vẫn nhắc nhở nhưng mà nó có ý thức làm là đc. Kỹ thuật cải thiện dần thôi cụ ạ :)

phuongan

Xe điện
Nhà e cũng thế nhưng chúng nó cầm cái chổi không thật tay, quét thì 1 nhát đến tai 2 nhát đến gáy.
Ngày xưa ở nhà, em biết đun bếp rơm nấu cơm, nấu nước (chưa đốt bếp lần nào), quét nhà, quét sân...từ hồi 5,6 tuổi. Mà tới cấp 3 em vẫn bị phụ huynh mắng câu này!

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Phòng lab và thư viện thì em ko biết nhưng lớp học là bắt buộc cụ nhé! Ngay từ đầu khi vào trường là phụ huynh ký bản agreement với những việc hs phải làm. Chấp nhận thì học ko thì thôi.
Các CLB ngoại khoá hs có quyền chọn hoặc ko chọn gì. Khi tham gia vào các CLB sẽ có những rủi ro khi tham gia kiểu như tai nạn có thể xảy ra và phụ huynh phải ký cam kết chấp nhận các rủi ro có thể xảy ra.
Xây nhà thì tuỳ các bạn tự đă g ký. Đắp đường thì em ko rõ lắm.
Dọn chuồng ngựa và chăm sóc vườn cây là bắt buộc.
Cái agreement thể hiện ý chí và nguyện vọng của PH em thấy hợp lý. Việc xác nhận các rủi ro và miễn trừ trách nhiệm của nhà trường khi tham gia CLB thể thao (đặc biệt là cưỡi ngựa) theo em cũng fair.

Nhận xét của em là có thể cùng một tên hoạt động nhưng ở các trường công ở VN không thực hiện một cách bài bản, khoa học hoặc không đi vào bản chất của hoạt động đó. Nguyên nhân do kém về trình độ quản lý lẫn chuyên môn về giáo dục (các yếu tố tư lợi tạm chưa xét)

Smile1102

Xe container
Ngày xưa ở nhà, em biết đun bếp rơm nấu cơm, nấu nước (chưa đốt bếp lần nào), quét nhà, quét sân...từ hồi 5,6 tuổi. Mà tới cấp 3 em vẫn bị phụ huynh mắng câu này!
Chuẩn này, em thì dễ tính. Cứ đúng giờ nó làm cho em, làm có tâm theo suy nghĩ của nó là em okie rồi.
Bố nó thì mắng suốt, còn em thì khen suốt hehe.

le_petit

Xe tăng
Vệ sinh lớp học hay lao động công ích trong trường ngoài ý nghĩa các cụ dễ thấy còn rèn luyện kỹ năng làm việc nhóm, một mặt vô cùng yếu của dân mình.
Hai nhóc nhà tôi từ lớp 5 đến đại học đều kêu trời khi cần làm việc nhóm vì kỹ năng và trách nhiệm của các bạn quá kém, chúng luôn phải làm trưởng nhóm và...làm tất (hay phần chủ yếu) công việc.
Chính tôi chứng kiến con nhỏ khi hẹn bạn làm việc nhóm online thì bạn vào muộn, bạn quên...khi làm việc thì tán chuyện, phần chuẩn bị của mình thì cẩu thả hoặc ko chuẩn bị...vv.Con học đại học thì điện về hỏi bố các bạn thiếu trách nhiệm thì có nên đánh giá thực tế các bạn ko (cô cho tổng số điểm cho nhóm tự chia).
Để dẫn đến tình trạng đó thì cccm đọc những comment trong thớt này chắc đã hiểu phần nào.
Giaos dục trẻ phải từ nhỏ và từ việc nhỏ nhấ,t đòi hỏi bố mẹ phải có trách nhiệm và kiến thức để con theo những chuẩn mực của xã hội, đừng nhốt trong cái lồng vàng của gia đình rồi để bất cứ điều gì xảy ra cũng lôi giáo dục và xã hội ra chửi. Hãy tin rằng, mỗi người là một phần của hệ thống giáo dục và xã hội này.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Vệ sinh lớp học hay lao động công ích trong trường ngoài ý nghĩa các cụ dễ thấy còn rèn luyện kỹ năng làm việc nhóm, một mặt vô cùng yếu của dân mình.
Hai nhóc nhà tôi từ lớp 5 đến đại học đều kêu trời khi cần làm việc nhóm vì kỹ năng và trách nhiệm của các bạn quá kém, chúng luôn phải làm trưởng nhóm và...làm tất (hay phần chủ yếu) công việc.
Chính tôi chứng kiến con nhỏ khi hẹn bạn làm việc nhóm online thì bạn vào muộn, bạn quên...khi làm việc thì tán chuyện, phần chuẩn bị của mình thì cẩu thả hoặc ko chuẩn bị...vv.Con học đại học thì điện về hỏi bố các bạn thiếu trách nhiệm thì có nên đánh giá thực tế các bạn ko (cô cho tổng số điểm cho nhóm tự chia).
Để dẫn đến tình trạng đó thì cccm đọc những comment trong thớt này chắc đã hiểu phần nào.
Giaos dục trẻ phải từ nhỏ và từ việc nhỏ nhấ,t đòi hỏi bố mẹ phải có trách nhiệm và kiến thức để con theo những chuẩn mực của xã hội, đừng nhốt trong cái lồng vàng của gia đình rồi để bất cứ điều gì xảy ra cũng lôi giáo dục và xã hội ra chửi. Hãy tin rằng, mỗi người là một phần của hệ thống giáo dục và xã hội này.
Nội cái việc đúng giờ thôi mà các cháu đã nối tiếp truyền thống cha anh rồi cụ ạ. Cứ là phát rồ.

vieteuro

Xe container
Em cứ giã cho nhũn người từ đầu rồi nới dần ra tí là vừa. Đợt nghỉ hè thi xong em cho dùng điện thoại 24/7 mà đến lúc thu lại cũng vất vả phết cụ ạ
Nếu ko rắn từ đầu thì việc cấm thiết bị điện tử là rất gian nan. Nhưng em nghĩ nếu có quyết tâm, cương quyết thì chỉ 1-2 tháng là đâu vào đó thôi.
Cơ bản là phụ huynh cứ chiều con, nó gây áp lực với mình, mình lại ko chịu đc căng thẳng tặc lưỡi cái là thua nó. Mình bền bỉ hơn là nó phải chịu thôi.
Khoản ko dùng internet nữa cụ

Khoản ko dùng internet nữa cụ
Ban đầu em ngắt internet chúng nó dò wifi nhà hàng xóm xem trộm, làm sao mà nó dò được tận 2 cái wifi mới tài. Đêm nó còn vào messenger trên tivi để nhắn tin cho bạn gái mới kinh.

Em phải bắt mấy lỗi nặng xong thi hành kỷ luật bằng hình thức bắt "bê tivi sang nhà ông ngoại gửi". Nó nghĩ vì nó mắc lỗi nên ba mới làm thế =))
Hè vừa rồi em mới mang tivi về cho xem, hết hè lại đi gửi tiếp.

beSuSu

Xe điện
chuẩn bác a, đồng ý cả 2 tay, em ns bộ GD nó nát thì nát thật nhưng phụ huynh thì nó cũng lắm tp ối giời ơi. Hết lý do full time, full lớp, đến nâng cao quan điểm tai nạn lao động, thể chế lối mòn.... Có cái việc lau dọn quét tước con con cho bọn trẻ con nó làm thôi cũng phản đối, nhưng mấy khóa mùa hè quân đội, kĩ năng sống nó bắt làm cọ toa lét vét cống tưới rau quá cha trực nhật thì vỗ tay ầm ầm khen phải thế mới nên người, rồi kéo nhau đi đăng kí nộp tiền
Đấy là những nhóm ng khác nhau.