[Funland] Các bác có ủng hộ việc trực nhật của các con

Namsilver

Xe buýt
Em thấy các cụ càng ngày càng biến con trẻ thành cái máy đi học, cứ lo và sợ chúng nó bị thế này thế kia nếu làm những việc ngoài lề học hành. Ở đây có các cụ 7x, 8x, 9x ngày trước cứ hàng tháng còn vác chổi tre đi quét sân trường, dọn dẹp, lau chùi phòng học. Những việc đó em nghĩ là để khiến trẻ em có trách nhiệm với trường lớp, có ý thức chung, gắn kết với nhau để tăng tình cảm. Ở chỗ em hàng tháng còn có ngày chủ nhật vệ sinh trường lớp để người lớn và trẻ con cùng tham gia.
Giờ các cụ các mợ lắm tiền cứ nghĩ là có $ thì thuê cho nhanh, nhưng chả hiểu cái gì về rèn luyện ý thức cho con mình :)))
Đơn giản, các cụ thích so thì em lôi Nhật Hàn ra nhé. Người ta thừa tiền, nhưng tại sao học sinh vẫn phải tham gia dọn vệ sinh hàng ngày tại lớp, tại tổ thể dục thể thao. À quên, nhìn sang bạn Trung bên cạnh ấy, sự học là liên tục, nhưng vẫn đi dọn vệ sinh hàng ngày đấy thôi :))

• Vodka
Reactions: NNS

Mưa!

Xe điện
Em không muốn bình luận các bài viết khác, chỉ riêng số lượng bình luận giải tán ban PH là thấy cccm ấy chẳng bao giờ lo công việc gì trên lớp cho các con, cái ban PH đấy nghỉ làm, bớt việc để lo công việc tù và hàng tổng, lo cho các con của cccm ấy có những hoạt động bổ ích, có những kỷ niệm vui vẻ tuổi học sinh thì ko cảm ơn người ta lấy 1 câu, chỉ thấy báo viết mấy bài thu tiền, đóng quỹ là vào chửi đổng lên.
Còn chuyện trực nhật, toàn lý thuyết hão, ở nhà thì chiều F1 như đúng rồi, ra đường bố láo vẫn "cháu nó ở nhà ngoan lắm" Em không có ý xúc phạm ai cả, nhưng cccm bớt sĩ diện và thực tế hơn đi
Em không muốn bình luận các bài viết khác, chỉ riêng số lượng bình luận giải tán ban PH là thấy cccm ấy chẳng bao giờ lo công việc gì trên lớp cho các con, cái ban PH đấy nghỉ làm, bớt việc để lo công việc tù và hàng tổng, lo cho các con của cccm ấy có những hoạt động bổ ích, có những kỷ niệm vui vẻ tuổi học sinh thì ko cảm ơn người ta lấy 1 câu, chỉ thấy báo viết mấy bài thu tiền, đóng quỹ là vào chửi đổng lên.
Còn chuyện trực nhật, toàn lý thuyết hão, ở nhà thì chiều F1 như đúng rồi, ra đường bố láo vẫn "cháu nó ở nhà ngoan lắm" Em không có ý xúc phạm ai cả, nhưng cccm bớt sĩ diện và thực tế hơn đi
Ôi, vì cái chuyện trực nhật cỏn con mà các cụ mợ ấy hô hào giải tán BPH như đi biểu tình. Em đến ạ =))

phuongmit

Xe cút kít
Ôi, vì cái chuyện trực nhật cỏn con mà các cụ mợ ấy hô hào giải tán BPH như đi biểu tình. Em đến ạ =))
Tào lao thứ 2 thì k ai chủ nhật luôn, việc bé con con đòi giải tán bph. Mà khổ nỗi chỉ dừng lại ở nói mồm trên này, đi họp là ngồi im chứ k mạnh mẽ dc như thế, thương phết ;))

fanmu12345

Xe điện
Cái này e ko bình luận, tùy quan điểm mỗi gia đình và môi trường lớp học từng địa phương. Nhiều đứa trẻ việc nhà gia đình còn chả bao giờ để cho làm thì bắt nó trực nhật sao gđ chấp nhận đc. Như f1 nhà e việc gì vừa sức là phải làm tất
2 đứa con em ở nhà em bắt giao đủ thứ việc hàng ngày, từ hút bụi, phơi và xếp quần áo, rửa bát, đổ rác, phụ nấu ăn.

Nhưng riêng việc bắt trực nhật em phản đối, không phải vì thương con vất vả làm việc, mà em muốn con em được ngủ thêm 30 phút.

superrlinh

Xe buýt
Ngày xưa học tiểu học, đến bữa từng tổ phải cử bạn nào đi xách cơm, lấy thìa lấy đũa ở nhà bếp lên, nồi canh thì các cô nhà bếp đẩy hộ. Ăn xong tổ trực nhật phân công người lau dọn sàn lớp học, vệ sinh bảng, cốc chén uống nước rồi mới đi ngủ :D

niceshot

Xì hơi lốp
rửa mít ạ, ku em tối nào cũng đi nặng ạ =))
Khác gì rửa chym ko?
Chuyện ko có gì đáng cười cả, kể cả là các con mợ còn bé. Chân thành khuyên mợ nên chấm dứt ngay việc này!

Tình_đầu

Xe máy
2 đứa con em ở nhà em bắt giao đủ thứ việc hàng ngày, từ hút bụi, phơi và xếp quần áo, rửa bát, đổ rác, phụ nấu ăn.

Nhưng riêng việc bắt trực nhật em phản đối, không phải vì thương con vất vả làm việc, mà em muốn con em được ngủ thêm 30 phút.
Vâng cụ, e đã nói là tùy quan điểm mỗi gia đình rồi mà, e có bình luận gì đâu:(

Rô-Ron

Xe điện
Con nhà em học cấp 3 trường boảding ở Mỹ thì ngoài việc quét dọn lớp học là đương nhiên còn phải đi đào đất đắp đường, phải dọn vệ sinh chuồng ngựa, phải trồng cây… nói chung là lao động như 1 nông dân!

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Con nhà em học cấp 3 trường boảding ở Mỹ thì ngoài việc quét dọn lớp học là đương nhiên còn phải đi đào đất đắp đường, phải dọn vệ sinh chuồng ngựa, phải trồng cây… nói chung là lao động như 1 nông dân!
Cụ biên cụ tỉ một chút để em mở mang hiểu biết nào

le_petit

Xe tăng
Một số lập luận nghe...vui tai quá!
Trực nhật nguy hiểm vì ko ai giám sát, phổ biến và quản lý quy tắc an toàn?! Tôi chưa thấy học sinh chấn thương nặng hay tử vong vì trực nhật bao giờ, chỉ bị khi tham gia giao thông hay đánh nhau thôi. Hay cấm tuyệt đối học sinh tham gia giao thông, thày cô đến nhà đón trẻ đến trường nhỉ.
Trực nhật thì phải bỏ học thêm!? Các cụ chửi học thêm dạy thêm đâu nhỉ, mà sao học thêm vào cái giờ oái oăm vậy nhỉ- 12h trưa và 4h30 hoặc 5 h chiều?-.
Trực nhật làm học sinh phải dậy sớm, ko ngủ đủ?! Từ 10h đêm đến 6 h sáng trẻ ngủ được 8 h. Chỗ tôi trẻ tan học 11h30, chiều nếu học chiều thì 2 h vào lớp, 2,5 h ấy đủ cho trẻ ngủ 1 h là 9 tiếng, con cụ nào ngủ trên 9 tiếng một ngày giơ tay.
...vv

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ muốn biết củ tỷ thế nào thì em sẽ trả lời chứ em ko biết biên củ tỷ hơn thế nào 😀
Vâng, thế cụ mô tả theo câu hỏi của em nhé:
-Hs cần dọn vệ sinh tại những nơi nào, và theo quy định cụ thể như thế nào?
-Các hoạt động còn lại như cụ kể thì nhằm mục đích gì, trường tổ chức như thế nào, đánh giá hiệu quả ra sao?

Rô-Ron

Xe điện
Vâng, thế cụ mô tả theo câu hỏi của em nhé:
-Hs cần dọn vệ sinh tại những nơi nào, và theo quy định cụ thể như thế nào?
-Các hoạt động còn lại như cụ kể thì nhằm mục đích gì, trường tổ chức như thế nào, đánh giá hiệu quả ra sao?
Trường con em nằm ở trong vùng rừng quốc gia Grand Canyon National park
nên có rất nhiều các hoạt động ngoại khoá với thiên nhiên.
Trường có CLB cưỡi ngựa ( nên nuôi ngụa để hs tập cưỡi ), CLB bắn cung.
CLB hiking, CLB đạp xe trên núi ( E ko biết gọi là cái gì )
Hoc sinh sẽ được khuyến khích tham gia 1 hoặc vài CLB để rèn luyện sức khoẻ.
Trường dạy theo chương trình IB, các bạn vừa học vừa hành nên có vườn cây cho các bạn chọn các môn liên quan đến sinh vật.
Vệ sinh ký túc xá : phòng ai người nấy dọn, các khu vực chung thì tự phân công dọn theo lịch.
Nhiệm vụ của hs ngoài giờ học :
Lớp 10 : Dọn vs lớp học và khối văn phòng trường.
Lớp 11 ; Chăm sóc vườn cây, tập làm phân hữu cơ từ thức ăn thừa.
Vệ sinh chuồng ngựa.
Lớp 12 : Tập trung app đại học nên ko phải lao động, chỉ phải tham gia các CLB
Vì trường học mang tính thực hành nhiều và nằm trong vùng rừng quốc gia nên trường có những bài thực hành cho các bạn hs xây nhà, đắp đường. Lúc đó các bạn phải đi đào đất, khuân vác và lao động như 1 người lao động thực sự ( tuy nhiên nó chỉ diễn ra trong thời gian vài ngày 1 năm )
Em thấy rất hài lòng với các hoạt động này vì các bạn biết giá trị của lao động, các bạn có ý thức rèn luyện sức khoẻ. Ko phải cậu ấm cô chiêu trói gà ko chặt!

Smile1102

Xe container
Một số lập luận nghe...vui tai quá!
Trực nhật nguy hiểm vì ko ai giám sát, phổ biến và quản lý quy tắc an toàn?! Tôi chưa thấy học sinh chấn thương nặng hay tử vong vì trực nhật bao giờ, chỉ bị khi tham gia giao thông hay đánh nhau thôi. Hay cấm tuyệt đối học sinh tham gia giao thông, thày cô đến nhà đón trẻ đến trường nhỉ.
Trực nhật thì phải bỏ học thêm!? Các cụ chửi học thêm dạy thêm đâu nhỉ, mà sao học thêm vào cái giờ oái oăm vậy nhỉ- 12h trưa và 4h30 hoặc 5 h chiều?-.
Trực nhật làm học sinh phải dậy sớm, ko ngủ đủ?! Từ 10h đêm đến 6 h sáng trẻ ngủ được 8 h. Chỗ tôi trẻ tan học 11h30, chiều nếu học chiều thì 2 h vào lớp, 2,5 h ấy đủ cho trẻ ngủ 1 h là 9 tiếng, con cụ nào ngủ trên 9 tiếng một ngày giơ tay.
...vv
Em vừa hỏi con em, lớp nó mỗi buổi 7 bạn tham gia trực nhật, gồm có quét lớp, lau lớp và lau bàn, bảng. Hỏi nó mệt ko chán ko, nó bảo ko mệt còn vui. Làm tí thì xong. Ở nhà nó cũng kiêm chân quét nhà đổ rác rồi nên chắc quen tay :)
Nói chung vụ này như em thì sao cũng đc. Nhưng em thích chúng nó trực nhật hơn là ko, khi trực nhật nó sẽ thấy cần phải có ý thức vệ sinh ntn.
Cơ mà bọn lớn thì lại ko phải trực, bàn thì chả có gì vì khéo tới lớp còn ko mở sách mở vở nên có bày gì ra đâu mà dọn :D
Ps: con em lớp 5, trường tư, trực nhật sau buổi học.

Smile1102

Xe container
Trường con em nằm ở trong vùng rừng quốc gia Grand Canyon National park
nên có rất nhiều các hoạt động ngoại khoá với thiên nhiên.
Trường có CLB cưỡi ngựa ( nên nuôi ngụa để hs tập cưỡi ), CLB bắn cung.
CLB hiking, CLB đạp xe trên núi ( E ko biết gọi là cái gì )
Hoc sinh sẽ được khuyến khích tham gia 1 hoặc vài CLB để rèn luyện sức khoẻ.
Trường dạy theo chương trình IB, các bạn vừa học vừa hành nên có vườn cây cho các bạn chọn các môn liên quan đến sinh vật.
Vệ sinh ký túc xá : phòng ai người nấy dọn, các khu vực chung thì tự phân công dọn theo lịch.
Nhiệm vụ của hs ngoài giờ học :
Lớp 10 : Dọn vs lớp học và khối văn phòng trường.
Lớp 11 ; Chăm sóc vườn cây, tập làm phân hữu cơ từ thức ăn thừa.
Vệ sinh chuồng ngựa.
Lớp 12 : Tập trung app đại học nên ko phải lao động, chỉ phải tham gia các CLB
Vì trường học mang tính thực hành nhiều và nằm trong vùng rừng quốc gia nên trường có những bài thực hành cho các bạn hs xây nhà, đắp đường. Lúc đó các bạn phải đi đào đất, khuân vác và lao động như 1 người lao động thực sự ( tuy nhiên nó chỉ diễn ra trong thời gian vài ngày 1 năm )
Em thấy rất hài lòng với các hoạt động này vì các bạn biết giá trị của lao động, các bạn có ý thức rèn luyện sức khoẻ. Ko phải cậu ấm cô chiêu trói gà ko chặt!
Nghe thích qua mợ ạ.
Ở VN thì ko thể đc học những thứ này.
Nhà em thì ko có giúp việc nên cũng mỗi ng làm tí. Con lớn lười nhưng bạn bé thì okie.
Kinh nghiệm của em là phải bắt lao động từ bé, bạn lớn hồi nhỏ có giúp việc nên lười hơn bạn bé. Kể cho ông nội nghe ông bảo thế T là osin của cả nhà à :D

Đông Khang

Xe tải
Em ủng hộ việc trực nhật. Làm cho bọn trẻ có ý thức dần về việc chúng được hưởng thụ thì phải bỏ công bỏ sức ra mà làm lấy để hưởng. Còn tất cả chỉ là lí do, là ngụy biện. Nhiều bạn trẻ được nuông chiều cái nhà không biết quét, cái bát không biết rửa, cơm không biết nấu, nó là sản phẩm của các ông bố bà mẹ nuông chiều con cái đấy. Hãy học từ những cái nhỏ nhất.

phuongmit

Xe cút kít
Em vừa hỏi con em, lớp nó mỗi buổi 7 bạn tham gia trực nhật, gồm có quét lớp, lau lớp và lau bàn, bảng. Hỏi nó mệt ko chán ko, nó bảo ko mệt còn vui. Làm tí thì xong. Ở nhà nó cũng kiêm chân quét nhà đổ rác rồi nên chắc quen tay :)
Nói chung vụ này như em thì sao cũng đc. Nhưng em thích chúng nó trực nhật hơn là ko, khi trực nhật nó sẽ thấy cần phải có ý thức vệ sinh ntn.
Cơ mà bọn lớn thì lại ko phải trực, bàn thì chả có gì vì khéo tới lớp còn ko mở sách mở vở nên có bày gì ra đâu mà dọn :D
Ps: con em lớp 5, trường tư, trực nhật sau buổi học.
Con e lớp 5 trường công cũng 5-6 bạn trực nhật sau giờ học 15p, 2 quét, 2 lau, 1 bê rác đi đổ, 1 bê thùng rác về do học tầng 4 nên đổ rác có áp tải kiểu đó lúc lên đỡ mệt :)) các bạn trên lớp vừa làm vừa nói chuyện, bạn nào k phải làm thì về luôn, trong team hay chơi với nhau có bạn đang trực nhật thì team đợi và làm cùng luôn mặc dù k phải turn của mình. Cô ngồi trên bàn xử lý nốt công việc nên chắc k sợ k có người giám sát dẫn đến tai nạn lao động như vài cụ mợ trên này đang sợ #:-s

Rô-Ron

Xe điện
Nghe thích qua mợ ạ.
Ở VN thì ko thể đc học những thứ này.
Nhà em thì ko có giúp việc nên cũng mỗi ng làm tí. Con lớn lười nhưng bạn bé thì okie.
Kinh nghiệm của em là phải bắt lao động từ bé, bạn lớn hồi nhỏ có giúp việc nên lười hơn bạn bé. Kể cho ông nội nghe ông bảo thế T là osin của cả nhà à :D
Đứa nào ở nhà cũng lười mợ ơi! Nó bảo ở Mỹ con ko lười nhưng cứ về nhà là con lười như hủi ý!
Mà nếu chỉ có 1 thằng ở nhà thì em sẽ sai làm việc nhà được, Có 2 thằng cùng ở nhà là chúng nó đùn đẩy tị nạnh ko đứa nào chịu làm gì hết.

phuongmit

Xe cút kít
Đứa nào ở nhà cũng lười mợ ơi! Nó bảo ở Mỹ con ko lười nhưng cứ về nhà là con lười như hủi ý!
Mà nếu chỉ có 1 thằng ở nhà thì em sẽ sai làm việc nhà được, Có 2 thằng cùng ở nhà là chúng nó đùn đẩy tị nạnh ko đứa nào chịu làm gì hết.
Trường con nhà e ngoài trực nhật thì hno còn học kĩ năng sống. Dạy hs nhặt rau, gấp quần áo, buộc dây giày và những tác vụ đời sống cơ bản diễn ra hàng ngày.