[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skoda_Favorit

Xe container
Vâng cụ, cũng tình cờ nói chuyện với cụ bán máy xay lòi ra cụ ấy còn cất kho không xài tới, vì cụ đó thường rang máy lớn (rang cà cho khách, sẵn rang uống luôn) nên ngán ngồi canh từng 100g thành ra không xài. Nên em kỳ kèo nhượng lại. Mới 99%
Cụ mua cái ổn áp LiOA nhé! Tầm 1.8T chứ đổi nguồn 3KVA không ăn thua vì có vẻ chỗ Cụ điện yếu! Công suất ghi dưới đáy máy là bao nhiêu Cụ?

nuochoaoto

Xe buýt
Cụ mua cái ổn áp LiOA nhé! Tầm 1.8T chứ đổi nguồn 3KVA không ăn thua vì có vẻ chỗ Cụ điện yếu! Công suất ghi dưới đáy máy là bao nhiêu Cụ?
Công suất ghi đáy máy chẵn 1600w -60Hz cụ ạ. Điện áp chỗ em chuẩn 220v giờ cao điểm. Giờ thấp điểm giữa trưa có thể lên 224v. Mai em sẽ thử lại. Hiện tại em vừa thử là giờ cao điểm nhất. 220v - lioa ra 120v- Em cắm máy vào cho chạy thì tụt xuống 114vol. Trưa mai em thử lại xem sao hy vọng có thể rang được.
Mà cho em hỏi ngu tí là em thấy ỔN Áp lại toàn ghi điện ra là 115v? Không phải 120V các cụ?

Na lun

Xe tải
Đây là cái bác nuochoaoto cần

nuochoaoto

Xe buýt
Đây là cái bác nuochoaoto cần
Em đang ngắm cái này đó. Mà thấy một số cụ nói em nên chơi ổn áp luôn. Em chỉ thắc mắc sao cái ổn áp nó chỉ có đầu ra 110v hoặc 115v. Không có 120vol

Na lun

Xe tải
Công suất ghi đáy máy chẵn 1600w -60Hz cụ ạ. Điện áp chỗ em chuẩn 220v giờ cao điểm. Giờ thấp điểm giữa trưa có thể lên 224v. Mai em sẽ thử lại. Hiện tại em vừa thử là giờ cao điểm nhất. 220v - lioa ra 120v- Em cắm máy vào cho chạy thì tụt xuống 114vol. Trưa mai em thử lại xem sao hy vọng có thể rang được.
Mà cho em hỏi ngu tí là em thấy ỔN Áp lại toàn ghi điện ra là 115v? Không phải 120V các cụ?
Em cũng dùng biến áp 3kva chạy cho máy pha và rang rất ok, biến áp em đặt làm cũng trong Lioa ra. Món này bác nào đã chơi audio thì chả lạ gì.

nuochoaoto

Xe buýt
Em cũng dùng biến áp 3kva chạy cho máy pha và rang rất ok, biến áp em đặt làm cũng trong Lioa ra. Món này bác nào đã chơi audio thì chả lạ gì.
Vâng cụ, mai em đo đạc lại rồi tính tiếp. Cơ bản là cái 2kva của em nó vừa bằng hoặc hơi đuối 1 tí tị so với cái máy rang. Mai em check điện áp input đạt mà điện áp ra từ biến áp vẫn tụt thì em sẽ đổi cục Biến áp 3kva.

Skoda_Favorit

Xe container
Em báo cáo tiếp vụ test cà rang sẵn của Cụ blueserenade như sau:
1. Cà ghi Yellow Natural do 1 cụ trên này test hộ bằng máy Gaggia New Baby06 Class! Máy mới tinh mới sử dụng được khoảng 3-4 tuần:
- Mở trong túi zip ra thì hơi khét và cụ ấy tếu táo là có mùi Magi:D
- Cà có vẻ có trọng lượng riêng cao hơn (hạt cà đanh và cứng) pha Double shots mà phải đong 19g (nhìn cái cân cụ ấy dùng cũng hơi đêu đểu :D) !
- Crema đẹp mịn (đặc trưng của cà nội)
- Vị: Chua lấn át tất cả:)) Nhưng không chua gắt như 1 số loại Kenya rang City+ không có vị chát! Ấn tượng ban đầu: quá thường! Giá mà thêm tý vị đắng sẽ cân bằng hơn!:P
- Hương: kém
- Hậu vị: ngọt dần nổi lên và đọng rất lâu thậm chí gây cảm giác như có đường hoá học:P
- Cụ ấy kết luận:
+ Hơn hẳn cà Arabica Cầu Đất hay mua trên mạng của Phadin và một số nhà cc khác!
+ Khi biết là cà Đà Lạt thì cụ ấy phán: là loại ngon của Đà Lạt!:D
+ Hương thì chả ra gì nhưng Vị thì đối với cà nội là Ổn!

Xin báo cáo cả nhà như vậy!
G9

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Bá cáo các cụ em ngứa quá lôi máy ra vọc tí. Nó crack khí thế các cụ ạ. Em rang áng chừng thôi nghe crack là mừng rồi. Mọi chuyện tính sau. Crack tầm phút thứ 4 thì phải hiii.
Em chưa biết căn cấp độ em thử crack thôi các cụ đừng cười nhé. Cái này em dừng sau khi crack đùng đùng khoảng 20 giây. Cà Arbica cầu đất.
Đây là đèn led trắng.

Đây là em mở flash ( khá giống màu ở ngoài)

Điện áp lúc rang tầm 117,5vol. Điên lưới 224vol

Skoda_Favorit

Xe container
Em báo cáo tiếp vụ test cà rang sẵn của Cụ blueserenade như sau:
1. Cà ghi Yellow Natural do 1 cụ trên này test hộ bằng máy Gaggia New Baby06 Class! Máy mới tinh mới sử dụng được khoảng 3-4 tuần:
- Mở trong túi zip ra thì hơi khét và cụ ấy tếu táo là có mùi Magi:D
- Cà có vẻ có trọng lượng riêng cao hơn (hạt cà đanh và cứng) pha Double shots mà phải đong 19g (nhìn cái cân cụ ấy dùng cũng hơi đêu đểu :D) !
- Crema đẹp mịn (đặc trưng của cà nội)
- Vị: Chua lấn át tất cả:)) Nhưng không chua gắt như 1 số loại Kenya rang City+ không có vị chát! Ấn tượng ban đầu: quá thường! Giá mà thêm tý vị đắng sẽ cân bằng hơn!:P
- Hương: kém
- Hậu vị: ngọt dần nổi lên và đọng rất lâu thậm chí gây cảm giác như có đường hoá học:P
- Cụ ấy kết luận:
+ Hơn hẳn cà Arabica Cầu Đất hay mua trên mạng của Phadin và một số nhà cc khác!
+ Khi biết là cà Đà Lạt thì cụ ấy phán: là loại ngon của Đà Lạt!:D
+ Hương thì chả ra gì nhưng Vị thì đối với cà nội là Ổn!

Xin báo cáo cả nhà như vậy!
G9
Em lại "rì viu" tiếp Mẻ Blended Yellow + Red Bourbon do em tự Rang, Xay và Pha:
1. Khối lượng cà xanh đem rang: ~65g, rang xong thu được khoảng 55g cà sau khi rang!
2. Do chưa quen nên như đã nói ở còm phía trên là Crack1 cực muộn làm em phải tăng thêm 2 block thời gian tức là rang khoảng 6'15". Cấp độ chắc tầm giữa City+ và FullCity.
3. Xay, Pha:
Sau khi để cà thở và xả bớt Co2 khoảng 44-45h thì em đem xay và pha.
- Mở hộp ra thì có mùi hoa quả chín, nổi lên vị mùi mít chín (điểm + đầu tiên). Tuy nhiên mùi hoa quả không nồng nàn và lưu lại lâu như đám cà Ethiopia hay Panama (nhưng cũng không đáng trừ điểm >:) )
- Xay: Khi xay thì mùi thơm tỏa ra ngòa ngạt và rất lạ! Giồng mùi gì đó hơi mặn mòi mà em và cu đồng nghiệp đứng cạnh đều nói như nhau nhưng lại chưa đọc ra được hương gì? Nhận xét luôn là hương cà khi xay là ẤN TƯỢNG (điểm +)!
- Pha:
+ Do không có cân và máy xay khác không phải là máy B820 nên em ước chừng tầm 11.5g -12g căn cứ mức cà đựng trong rổ 9 trước khi nén! Mùi thơm vẫn tỏa ra rất dễ chịu!
+ Máy pha: Gaggia Baby Dose.
+ Do không có cục dàn cà cho phẳng mới nén nên dòng chảy cũng hơi bị channeling và không được "đuôi chuột" lắm nhưng crema rất dầy và đẹp, vàng óng đúng kiểu em ưng (++)!
- Uống:
+ Theo thói quen em lấy khoảng 65ml =))=))=))
+ Thử khi chưa có đường: Ngụm đầu nhấp thì crema chui vào miệng nhiều hơn nước cà nên cảm nhận thấy hơi đắng và chát nhưng rất cân bằng mà nếu miêu tả bằng văn của Cụ kenshire thì không ai tranh làm tổ trưởng.
+ Cho chút đường và khuấy đều: Crema dù bị uống mất khoảng 1/4 nhưng vẫn rất nhiều và đẹp (điểm +). Lúc này bắt đầu uống thì thực sự ngạc nhiên là hương và vị rất ổn. Vị chua nổi lên nhưng không gắt (dù không thanh như một số cà ngoại) và rất cân bằng so với ngụm đầu chưa đường :D. Thú thực em thấy cốc cà này hơn hẳn các loại cà nội em mua của TMB (cũng Yellow, Red Bourbon hay K'Ho Village, Catimor) dù miệng đang quen cà ngoại!;) Em cứ thế ngụm này tiếp ngụm khác vì thấy hương và vị khi uống rất ổn! Trong quá trình uống thì hương cà đưa lên mũi phảng phất như đám cà Panama hay Yemen Mocca Haimi em đang uống (Điểm +). Cảm nhận Vị cà khi uống rất mạnh mẽ (nói cho sang là Body :P dầy dặn).
+ Hậu vị; 1 điểm + nữa là hậu vị thấy thiên về ngọt nhẹ phảng phất chút đắng, thấy nồng nàn ở họng và lưu lại tương đối lâu! Cốc cà uống xong hương thơm vẫn lưu lại nhiều.
Túm cái váy lại là em ưng và đánh giá cao mẻ cà mix 2 loại bourbon Yellow và Red của Cụ blueserenade ! Nếu là em không mua được cà ngoại ngon thì em sẽ dùng loại này nếu (bao giờ cũng có chứ NẾU) giá hợp lý và đảm bảo được chất lượng cà xanh tương tự! Để đảm bảo nhận xét đầy đủ và đa chiều thì em cũng sẽ share cho Cụ shares :)) 1 ít trong mẻ em rang (tưởng hỏng mà đâm ra lại ngon theo cảm nhận của em mới may chứ:P ) để cụ ấy cùng nhận xét. Bên cạnh đó số cà xanh còn lại sẽ được các cụ khác rang và thẩm để cùng cho cảm nhận để từ đó thấy được điểm chung!
À tý nữa em quên là một điều rất quan trọng PR cho mẻ cà này là con Dose của em đã được căn chỉnh lại bởi Cụ Studer nên mọi loại cà pha qua nó đều được nâng tầm về hương vị khi pha ra! Sự khác biệt hẳn này đã được kiểm chứng!>:)
Ngày mai em sẽ test mẻ Organic!
Ảnh cốc cà pha ra đây (mầu thực tế vàng sáng hơn chút)

sau khi uống một chút và khuấy đường:

P/s: Èo sao ảnh up lên và nhìn qua laptop lại sẫm mầu quá chứ nhìn thực tế vàng óng ngon mắt lắm!:((

Chỉnh sửa cuối:

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cần ổn áp em để cho 1 cái :)

Bá cáo các cụ em ngứa quá lôi máy ra vọc tí. Nó crack khí thế các cụ ạ. Em rang áng chừng thôi nghe crack là mừng rồi. Mọi chuyện tính sau. Crack tầm phút thứ 4 thì phải hiii.
Em chưa biết căn cấp độ em thử crack thôi các cụ đừng cười nhé. Cái này em dừng sau khi crack đùng đùng khoảng 20 giây. Cà Arbica cầu đất.
Đây là đèn led trắng.

Đây là em mở flash ( khá giống màu ở ngoài)

Điện áp lúc rang tầm 117,5vol. Điên lưới 224vol
Công phu quá cụ ạ

Studer

Xe tăng
Em được hân hạnh nhận được lô cà nội để test , mỗi loại khoảng chừng 1 mẻ rang
Việc đầu tiên , theo đề xuất của các cụ ,

em lấy mẻ Red bourbon + Yellow rang trước
Theo khuyến cáo , rang với nền nhiệt cao ngay từ đầu , cà chuyển màu tương đối đều , mùi thơm toả ra rất mạnh , hương thơm loại này khi rang có mùi thơm ngọt , khá giống mùi thơm của một loài cỏ mật , hương thơm này làm em chợt nhớ một dòng Panama rất nổi tiếng , khi rang cũng ngọt mùi mía nướng
Vào crack cũng khá đều , nhiệt độ khi bắt đầu crack1 là 447 F , vì các cụ riview có vị chua nhiều nên em rang đậm hơn chút xíu so với sở thích thường ngày chút ít . Kết thúc mẻ rang sau 6.7 phút
Lượng vỏ lụa cà này khá ít , dễ bung , vỏ lụa cũng vừa phải , không mỏng như Ethiopia nhưng cũng không dày và nhiều bằng Panama . Với quan sát và cảm nhận khi rang như thế này , hy vọng sẽ uống ngon . Để ngày mai sau khi degas xong , em sẽ pha uống và phát biểu cảm nhận hầu các cụ
Ps : các cụ có thể qua em lấy về rang và đánh giá các loại cà khác nhau như trong hình , tổng cộng có 5 loại , còn 4 loại chưa rang
Bá cáo :D

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Em được hân hạnh nhận được lô cà nội để test , mỗi loại khoảng chừng 1 mẻ rang
Việc đầu tiên , theo đề xuất của các cụ ,

em lấy mẻ Red bourbon + Yellow rang trước
Theo khuyến cáo , rang với nền nhiệt cao ngay từ đầu , cà chuyển màu tương đối đều , mùi thơm toả ra rất mạnh , hương thơm loại này khi rang có mùi thơm ngọt , khá giống mùi thơm của một loài cỏ mật , hương thơm này làm em chợt nhớ một dòng Panama rất nổi tiếng , khi rang cũng ngọt mùi mía nướng
Vào crack cũng khá đều , nhiệt độ khi bắt đầu crack1 là 447 F , vì các cụ riview có vị chua nhiều nên em rang đậm hơn chút xíu so với sở thích thường ngày chút ít . Kết thúc mẻ rang sau 6.7 phút
Lượng vỏ lụa cà này khá ít , dễ bung , vỏ lụa cũng vừa phải , không mỏng như Ethiopia nhưng cũng không dày và nhiều bằng Panama . Với quan sát và cảm nhận khi rang như thế này , hy vọng sẽ uống ngon . Để ngày mai sau khi degas xong , em sẽ pha uống và phát biểu cảm nhận hầu các cụ
Ps : các cụ có thể qua em lấy về rang và đánh giá các loại cà khác nhau như trong hình , tổng cộng có 5 loại , còn 4 loại chưa rang
Bá cáo :D
Em đang chờ cụ chủ hãng gửi cà mà không biết cụ ấy gửi chưa nữa.

blueserenade

Xe đạp
Em đang chờ cụ chủ hãng gửi cà mà không biết cụ ấy gửi chưa nữa.
Mai em gửi cụ ạ

Cảm ơn các cụ đã bớt công test cà, các cụ rang đều màu, đẹp quá ạ và có những đánh giá rất hay. Em rất vui vì cụ Skoda_Favorit đã có lời khen, cảm ơn cụ nhiều, loại này body dày, flavor mạnh, em nghĩ hợp với espresso. Các cụ test cũng đủ hết rồi, cả hương khô, hương ướt, vị, hậu vị. Về chất lượng cà thì em đảm bảo là giữ nguyên vì em phải thẩm định trước khi đưa cho các cụ. Em hay uống pour over, nhìn các cụ pha espresso mà em thèm quá ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng