[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

nuochoaoto

Xe buýt
Em update tiếp:
Cả 2 loại Blended (Yellow và Red Bourbon) cũng như Organic đang degas và mở nắp hộp ra thì thấy mùi thơm thoảng qua của mùi mít chín! Mẻ blended rõ mùi mít hơn cũng tương tự như mấy loại Bourbon Dalat mua từ TMB trước đây em đã từng mua rang và uống!
Hy vọng mai xay pha ra sẽ giữ được vị hoa quả chứ mấy dòng cà nội Dalat khi rang xong bảo quản và khi xay thì thơm Cũng ngào ngạt vị hoa quả (đặc biệt mùi mít chín) nhưng pha xong là trốn bặt luôn! :(( Trong khi cà ngoại thì vẫn giữ được rất nhiều!
Theo phân tích thì 1-0 nghiêng về cà ngoại haha.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa mua cục distributor này lazada, ship từ quảng châu về.
Vừa quay quay thử thấy ổn phết, thậm chí nén chặt mà li single shot 8gr em pha còn chảy Chậm hẳn, uống thấy vị đắng nổi rõ lên.
Em vẫn đang đợi máy xay breville 820 về nên chưa tự xay đc.

nuochoaoto

Xe buýt
Em vừa mua cục distributor này lazada, ship từ quảng châu về.
Vừa quay quay thử thấy ổn phết, thậm chí nén chặt mà li single shot 8gr em pha còn chảy Chậm hẳn, uống thấy vị đắng nổi rõ lên.
Em vẫn đang đợi máy xay breville 820 về nên chưa tự xay đc.

Em cũng hăm he cục kiểu này mấy hôm nay. Mà em phân vân mua loại phẳng hay loại khứa như cụ. Loại này có cữ nên ấn cũng dễ hơn.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng hăm he cục kiểu này mấy hôm nay. Mà em phân vân mua loại phẳng hay loại khứa như cụ. Loại này có cữ nên ấn cũng dễ hơn.
do bh em cũng say cà rồi nên ko chụp được cho cụ xem, chứ cục nay em chỉnh độ sâu để quay ra cũng phẳng và nén khá tốt.
Em thấy trên youtube có barista chỉ dùng cục dis này, ko dùng tamper.
Lúc nào có máy xay, em sẽ thử xay mịn kết hợp với cục distributor này và không dùng tamper xem có ổn không?

nuochoaoto

Xe buýt
do bh em cũng say cà rồi nên ko chụp được cho cụ xem, chứ cục nay em chỉnh độ sâu để quay ra cũng phẳng và nén khá tốt.
Lúc nào có máy xay, em sẽ thử xay mịn kết hợp với cục distributor này và không dùng tamper xem có ổn không?
Cái đó là 1 dạng Tamper mà cụ, dùng Tamper làm gì nữa? Cục nén cafe gọi tiếng tây là Tamper mà nhỉ?

kenshire

Xe tăng
Em update tiếp:
Cả 2 loại Blended (Yellow và Red Bourbon) cũng như Organic đang degas và mở nắp hộp ra thì thấy mùi thơm thoảng qua của mùi mít chín! Mẻ blended rõ mùi mít hơn cũng tương tự như mấy loại Bourbon Dalat mua từ TMB trước đây em đã từng mua rang và uống!
Hy vọng mai xay pha ra sẽ giữ được vị hoa quả chứ mấy dòng cà nội Dalat khi rang xong bảo quản và khi xay thì thơm Cũng ngào ngạt vị hoa quả (đặc biệt mùi mít chín) nhưng pha xong là các loại hương vị hầu như trốn bặt luôn chỉ còn lại vị cà cứ bình bình kiểu chan chát, đăng đắng không gây ấn tượng, lôi cuốn và hậu vị thì cũng nhanh tan và đắng pha chát là chủ yếu và ít gây ấn tượng! :(( Trong khi cà ngoại thì khi xay pha ra cốc cà hầu hết vẫn giữ được rất nhiều hương vị thơm bùi nồng nàn của nhiều loại hoa quả khác nhau (cá nhân em thì cảm nhận được mùi mít chín, sầu riêng, hạt dẻ nướng và thậm chí thoang thoảng mùi ngũ vị hương nên cũng fun là có mùi bê hầm=))=))=)), ... vân vân và mây mây:D) đan xen chua thanh đắng nhẹ quyện vào nhau rất lôi cuốn (bọn em hay tếu táo là mùi và vị rất phức tạp) đã uống là muốn tợp ngụm này đến ngụm khác, hậu vị tùy loại cà thì có loại ngọt nhẹ trong miệng, có loại chua thanh nhẹ nhàng hoặc đắng nhẹ đan xen bùi ngậy lưu sâu trong họng >:):D!!!! Mà hay em sính ngoại nhỉ???:-?:P=))=))=))=))>:)>:)>:)
Em hỏi cụ, bên ngoài có, thì bên trong phải có chứ. Ngoài có mà trong ko có mừi hương đấy thì nó trốn đi đâu ?
Hôm qua em cũng dc thưởng thức cái vị bê hầm của cụ. Đặc biệt thật, cùng tên 1 loại cà mà của e khác hẳn cụ. Hôm qua e cũng dc thử 1 tách Jamaica, hic, của đáng tội chứ nó xứng đáng là con nhà trâm anh thế phiệt :(( :((:((:((Hương thơm thanh thanh, giống như khi có người con gái đi ngang qua, mùi nước hoa, mùi mồ hôi của cô ấy trộn vào nhau, làm ta ngửi thấy, nhớ mãi mùi đó (tất nhiên ko phải mồ hôi từ nách).
Tối qua e có rang 1 mẻ organic của cụ blueserenade , để tối nay e về pha thử xem sao. Sau khi rang thì hạt xốp, nở to, e rang Full City.

kenshire

Xe tăng

nên có cục dàn cà này trong nhà cụ ạ. Em vẫn dùng nó, sau đó dùng tamper. Nếu cụ pha tay cầm thường ko nói, cụ pha tay cầm ko đáy mà ko dùng tamper thì đảm bảo cà chảy tung toé

nuochoaoto

Xe buýt
nên có cục dàn cà này trong nhà cụ ạ. Em vẫn dùng nó, sau đó dùng tamper. Nếu cụ pha tay cầm thường ko nói, cụ pha tay cầm ko đáy mà ko dùng tamper thì đảm bảo cà chảy tung toé
em tưởng cái này là mình dùng nén luôn thay cho tamper dỏm thường đi theo máy chứ cụ. Nó chỉ dàn cafe thôi ah? Chỉ dàn thì em dàn bằng ngón tay luôn xong em gõ gõ tay cầm nhẹ nhẹ xuống cạnh bàn (Tránh chỗ vòi ra) là cafe nó thụt xuống được 3mm, rồi em lấy Tamper dỏm em ấn xuống thêm được 2mm nữa là chơi.

Skoda_Favorit

Xe container
Em hỏi cụ, bên ngoài có, thì bên trong phải có chứ. Ngoài có mà trong ko có mừi hương đấy thì nó trốn đi đâu ?
Hôm qua em cũng dc thưởng thức cái vị bê hầm của cụ. Đặc biệt thật, cùng tên 1 loại cà mà của e khác hẳn cụ. Hôm qua e cũng dc thử 1 tách Jamaica, hic, của đáng tội chứ nó xứng đáng là con nhà trâm anh thế phiệt :(( :((:((:((Hương thơm thanh thanh, giống như khi có người con gái đi ngang qua, mùi nước hoa, mùi mồ hôi của cô ấy trộn vào nhau, làm ta ngửi thấy, nhớ mãi mùi đó (tất nhiên ko phải mồ hôi từ nách).
Tối qua e có rang 1 mẻ organic của cụ blueserenade , để tối nay e về pha thử xem sao. Sau khi rang thì hạt xốp, nở to, e rang Full City.
Cụ hỏi thế em trả lời sao được! Thì cũng như nước hoa ấy, có loại thì cái "cô hàng xóm" xịt thơm lừng khi trong cùng cầu thang máy, đến chiều về lại gặp trong thang máy vẫn thấy em nó thơm nồng nàn quyến rũ mùi đó! Nhưng cũng có "cô hàng xóm khác" cũng xịt thấy thơm ghê nhưng một lúc sau gặp lại lại thấy nhạt nhòa chả ấn tượng gì! >:)
Cà của Cụ khác hẳn là ntn đã? :-?:P

nuochoaoto

Xe buýt
Cụ hỏi thế em trả lời sao được! Thì cũng như nước hoa ấy, có loại thì cái "cô hàng xóm" xịt thơm lừng khi trong cùng cầu thang máy, đến chiều về lại gặp trong thang máy vẫn thấy em nó thơm nồng nàn quyến rũ mùi đó! Nhưng cũng có "cô hàng xóm khác" cũng xịt thấy thơm ghê nhưng một lúc sau gặp lại lại thấy nhạt nhòa chả ấn tượng gì! >:)
Cà của Cụ khác hẳn là ntn đã? :-?:P
Là chiều về nó xịt lại phát nữa đó cụ ơi... Còn không thì thịt nó thơm sẵn rồi.. kaka...

haolq

Xe tăng
Cảm ơn các cụ Skoda_Favoritkenshire đã rang và review. Em vẫn hóng các cụ review tiếp.

Em sẽ gửi cho cụ haolq ở sg nhé
Chào cụ, cụ gửi cho em 5 loại tốt nhất của cụ mỗi loại 200g, cụ cứ tính tiền tổng lại em trả vì thỉnh thoảng em vẫn mua cà rang sẵn khi được các nhà rang quảng cáo để thử nghiệm chất lượng . Địa chỉ, số ĐT em PM cho cụ, cụ PM lại cho em số TK của cụ luôn !

kenshire

Xe tăng
Tối qua e rang Organic lúc 21h, bây giờ e uống là 17h30, chưa dc 24h, nhưng cũng có thể đoán 1 phần được hương vị như nào.
Hương thơm thì có, nếu ko để ý lúc xay thì sẽ như ko có, lúc uống phải để mũi sát cốc cà mới nhận dc, hương thơm gọi là cho có.
Vị: e rang Full city, nhưng mới nhấp 1 ngụm vào thì chua, nuốt tiếp, lại chua. Vị chua là chủ đạo của Organic này, chả có vị đắng, ko có vị thanh gì cả. Em không biết giá cà này bao nhiêu, nhưng so với Ethiopia yirrgacheffe Grade 2 thì kém hơn. Organic/ Ethi Yirr G2: 3/10.
Organic VN.jpg

nuochoaoto

Xe buýt
Chào cụ, cụ gửi cho em 5 loại tốt nhất của cụ mỗi loại 200g, cụ cứ tính tiền tổng lại em trả vì thỉnh thoảng em vẫn mua cà rang sẵn khi được các nhà rang quảng cáo để thử nghiệm chất lượng . Địa chỉ, số ĐT em PM cho cụ, cụ PM lại cho em số TK của cụ luôn !
Bác haolq Cho em ké mỗi loại 100gr với nhé. để riêng bịch luôn cụ blueserenade nhá, hạt xanh luôn. Cụ blueserenade cho em xin số tk luôn. Chừng nào bác haolq nhận được em nhờ bác ship grab dùm em nhỉ.

haolq

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Em mới lấy cái máy này cũng chưa rang thử nhưng em cắm vào lioa tròn đen 2kva (1600w thật) để test xem có tụt áp không thì tụt thật từ 120v xuống 114v - vậy phải đổi biến áp ah các cụ. Mua cái 3kva cũng của Lioa bán 1tr200k gì có được không các cụ.

blueserenade

Xe đạp
Tối qua e rang Organic lúc 21h, bây giờ e uống là 17h30, chưa dc 24h, nhưng cũng có thể đoán 1 phần được hương vị như nào.
Hương thơm thì có, nếu ko để ý lúc xay thì sẽ như ko có, lúc uống phải để mũi sát cốc cà mới nhận dc, hương thơm gọi là cho có.
Vị: e rang Full city, nhưng mới nhấp 1 ngụm vào thì chua, nuốt tiếp, lại chua. Vị chua là chủ đạo của Organic này, chả có vị đắng, ko có vị thanh gì cả. Em không biết giá cà này bao nhiêu, nhưng so với Ethiopia yirrgacheffe Grade 2 thì kém hơn. Organic/ Ethi Yirr G2: 3/10.
Organic VN.jpg
Cảm ơn bác đã review, cà này sơ chế natural, sơ chế natural thì lớp đường trong cf nhiều hơn đối với sơ chế ướt, cà ngoại các bác hay mua thường là sơ chế ướt. Hơn nữa cà Việt do xốp hơn cà ngoại nên khi bác rang cũng nên để nhỏ lửa hơn. Về phần chua, vị chua nếu bác rang ok thì có thể là do chiết suất under, tức là chưa ra được vị ngọt. Thường nếu bác pha espresso thì phải căn chỉnh mức độ xay cho các loại cà khác nhau. Bác thử giảm cỡ xay cho loại này xem có giảm độ chua không

Các bác cứ nhận xét thẳng thắn vì em biết cf Việt thế nào so với cf ngoại, có thể hôm nay là 3/10 nhưng chưa chắc ngày mai đã như vậy. Em cũng bị hết mất mấy loại tốt nên không gửi các bác được, đợi mùa mới vậy

Em sẽ nhắn cho bác nuochoaoto nhé

haolq

Xe tăng
Em mới lấy cái máy này cũng chưa rang thử nhưng em cắm vào lioa tròn đen 2kva (1600w thật) để test xem có tụt áp không thì tụt thật từ 120v xuống 114v - vậy phải đổi biến áp ah các cụ. Mua cái 3kva cũng của Lioa bán 1tr200k gì có được không các cụ.
Con này hiếm mà sao cụ mua dc ở VN vậy ?

nuochoaoto

Xe buýt
Con này hiếm mà sao cụ mua dc ở VN vậy ?
Vâng cụ, cũng tình cờ nói chuyện với cụ bán máy xay lòi ra cụ ấy còn cất kho không xài tới, vì cụ đó thường rang máy lớn (rang cà cho khách, sẵn rang uống luôn) nên ngán ngồi canh từng 100g thành ra không xài. Nên em kỳ kèo nhượng lại. Mới 99%

Trạng thái
Thớt đang đóng