[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xuân Trường

Xe buýt
Em ko biết máy của cụ. Để chắc ăn, cụ tắt hẳn công tắc ổ cắm
Thì đó, câu chuyện của em là: tắt nguồn điện ổ cắm, thì máy lạnh ngắt sau 3-4h
Còn ko tắt nguồn, máy vẫn nóng

Em vừa pha cà phê của bác haolq cho hồi sáng, em ấn rất nhẹ, cho 18gr, vẫn chiết suất cả Phút cho 50ml
Bớt cháy cà, nhưng vẫn không cách nào ở thời gian 30-40”
Vẫn bị đắng, giảm chua
Về cơ bản thì cụ bị over. Nghĩa là chiết quá lâu sẽ bị đắng, còn under là chiết nhanh quá nó chua loét.
nếu cụ đang bị over thì cụ chỉnh cỡ xay thô hơn chút. Và 18g cụ ngắt lúc được tầm 34g nước là ổn.

haolq

Xe tăng
[QUOTE="TonyNguyenca90211,]
Em vừa pha cà phê của bác haolq cho hồi sáng, em ấn rất nhẹ, cho 18gr, vẫn chiết suất cả Phút cho 50ml
Vẫn bị đắng, giảm chua
[/QUOTE]
Cụ chỉnh máy xay , xoay sang bên trái 1 chút để bột nó thô ra , cụ lưu ý cái Fiorenzato F64E độ nhạy chỉnh cỡ xay nó cao, vì vậy chỉ xoay đi một chút một khi điều chỉnh cỡ xay !

Thì đó, câu chuyện của em là: tắt nguồn điện ổ cắm, thì máy lạnh ngắt sau 3-4h
Còn ko tắt nguồn, máy vẫn nóng

Vẫn bị đắng, giảm chua
Về cơ bản thì cụ bị over. Nghĩa là chiết quá lâu sẽ bị đắng, còn under là chiết nhanh quá nó chua loét.
nếu cụ đang bị over thì cụ chỉnh cỡ xay thô hơn chút. Và 18g cụ ngắt lúc được tầm 34g nước là ổn.
[/QUOTE]
Em cũng nghĩ có vấn đề ở máy xay, cậu nv lắp ráp máy, từ lúc cân chỉnh xong, em để nguyên như vậy mà sài, chứ biết gì mà tự chỉnh

Vừa rồi, nhấm nháp lại, có thêm vị chát

Khẳng định em pha mấy bữa nay, hỏng hết :)):)):))

[QUOTE="TonyNguyenca90211,]
Vẫn bị đắng, giảm chua
Cụ chỉnh máy xay , xoay sang bên trái 1 chút để bột nó thô ra , cụ lưu ý cái Fiorenzato F64E độ nhạy chỉnh cỡ xay nó cao, vì vậy chỉ xoay đi một chút một khi điều chỉnh cỡ xay !
[/QUOTE]
Dạ bác, mai em cho nó thô thêm vài ly, theo chỉ đạo của bác

Chứ em không biết làm cách nào để nó ra 50-60ml, trong tầm 30-40” cả...hic....hic....
Acay wá....

haolq

Xe tăng
Em cũng nghĩ có vấn đề ở máy xay, cậu nv lắp ráp máy, từ lúc cân chỉnh xong, em để nguyên như vậy mà sài, chứ biết gì mà tự chỉnh

[/QUOTE]
Thôi cụ tranh thủ chở cả cặp máy Xay - Pha qua em chỉ cho cụ mấy chiêu ! Uống cho nó nghon nghẻ chứ cụ cứ uống cà pha ra cả phút thì ... nó mất ngon !

Thôi cụ tranh thủ chở cả cặp máy Xay - Pha qua em chỉ cho cụ mấy chiêu ! Uống cho nó nghon nghẻ chứ cụ cứ uống cà pha ra cả phút thì ... nó mất ngon !
[/QUOTE]
he..he...
Thứ 7 này em chở qua, nhờ bác Phá thử coi nó là cái thằng gì, mà củ chuối vậy
Hổm giờ, chưa được 1 bữa hài lòng

Dám cái kiểu này, em mua con Electra 2G quá, họ biết em mê, nên Kăng giá lắm, bác ạ, 280, vẫn lắc đầu đó
Acay dòi...kkk

musiclife

Xe tăng
Em muốn mua cafe phê rang xay tại chỗ mua ở đâu ngon bổ an toàn các cụ !

ekichi04

Xe tăng
Lâu không vào đọc, thấy nhiều cụ ofer đam mê sắm máy pha, máy xay, rồi tự mod cũng hay, giống em cách đây 7 năm khi mới ngày đầu tập uống coffee ;)
Cứ đơn giản, thích là được. Người thích uống, người thích chơi máy pha, máy xay, hoặc sưu tầm cà, hoặc lắm cụ thích chơi tất, setup cả quầy bar ở nhà, minimalist hay JAV....đó là sở thích mỗi người, giải trí xả stress.

Cụ Hào em vừa mới biết, vào kênh youtube thấy đứng tuổi, hay mod các máy nhỉ =D>, hình như cũng quen vài bên bán máy như Cophen, Cube...
Hôm nay rảnh em chém chút với các cụ.

1 - Như cái máy Leva X này, tại sao crema nó lại hơn các máy dùng Pump đời trước của La marzocco cụ nhỉ ? Cụ có biết là Leva cũng có dòng dùng Pump rời không ? Và Pump : CÁI BƠM, có tác dụng gì trong máy Espresso ?
2 - Arabica chế biến ướt kiểu lên men ? Mọi cách chế biến ướt, hay khô, honey...thì đều phải lên men hết thì phải? Em không rõ khái niệm này của cụ để định nghĩa cách nào nhỉ ? Sơ chế khô thì khi phơi khô hạt cf cũng đc lên men trong các ngày phơi.

Còn khá nhiều quan điểm chưa đúng lắm, nhưng cơ bản, có club chơi là vui rồi ;)

TonyNguyenca90211
Cụ lên Epic Coffee Roaster Ngô Thời Nhiệm - Q3 test con Lamarzocco Leva X 2GR nhé, hôm nay em mới lên trải nghiệm nó , tuyệt đỉnh Kungfu đấy cụ .
Mỗi tội cà phê họ dùng loại Arabica chế biến ướt kiểu lên men, em dị ứng với mùi cà phê kiểu này nên ko uống được . Về cảm quan dòng chảy, crema của nó thì mấy cái Lamarzocco sử dụng máy bơm và Folow Control Paddle thua nó nhiều . Lever của nó kéo rất nhẹ chứ ko nặng như dòng Lever truyền thống, nữ kéo dễ dàng .

Skoda_Favorit

Xe container
Lâu không vào đọc, thấy nhiều cụ ofer đam mê sắm máy pha, máy xay, rồi tự mod cũng hay, giống em cách đây 7 năm khi mới ngày đầu tập uống coffee ;)
Cứ đơn giản, thích là được. Người thích uống, người thích chơi máy pha, máy xay, hoặc sưu tầm cà, hoặc lắm cụ thích chơi tất, setup cả quầy bar ở nhà, minimalist hay JAV....đó là sở thích mỗi người, giải trí xả stress.

Cụ Hào em vừa mới biết, vào kênh youtube thấy đứng tuổi, hay mod các máy nhỉ =D>, hình như cũng quen vài bên bán máy như Cophen, Cube...

1 - Như cái máy Leva X này, tại sao crema nó lại hơn các máy dùng Pump đời trước của La marzocco cụ nhỉ ? Cụ có biết là Leva cũng có dòng dùng Pump rời không ? Và Pump : CÁI BƠM, có tác dụng gì trong máy Espresso ?
2 - Arabica chế biến ướt kiểu lên men ? Mọi cách chế biến ướt, hay khô, honey...thì đều phải lên men hết thì phải? Em không rõ khái niệm này của cụ để định nghĩa cách nào nhỉ ? Sơ chế khô thì khi phơi khô hạt cf cũng đc lên men trong các ngày phơi.

Welcome back Cụ! =D> Lâu không thấy Cụ nổi trên Thớt này!
Cũng thật tình cờ mới trưa CN vừa rồi em có lang thang Phố cổ HN có đi qua quán của Cụ thấy treo lá cờ và mấy tờ A4 ghi cảnh báo Nguy hiểm do nhà kế bên xây dựng làm ảnh hưởng! Cũng nghe sự cố này từ lâu nhưng hôm ấy tận mắt chứng kiến thấy cũng nhơ nhớ những lần từ khi mới tập tọe tự xay pha chưa rang được nên chạy lên chỗ Cụ mua cà rang sẵn và cũng gặp Cụ 1 lần được tặng cả Tamper cán gỗ rất đẹp! Em cũng đã rất ấn tượng với cậu nhân viên cũ của Cụ với bộ râu khá ngầu :)) ! Mới đây cũng ngồi ở quán mới mở có tên Decent gì gì đó ở 1 Ngõ nhỏ Trần Hưng Đạo ngay sát ĐSQ Indonesia của 1 cậu nhân viên trông gầy nhẳng :D có biết Cụ và thấy cậu ấy nói là hình như Cụ đang sống trong Đà Nẵng!!! :-?
Tối qua thấy ồn ào bên Thớt máy nên em có mò vô thấy Cụ cũng vào còm! Thực ra chắc lâu Cụ không vô mấy thớt cafe chứ cũng có lý do sao lại tồn tại mấy thớt về cafe! Khi đã không chịu nổi văn hóa của 1 lão làng và gánh xiếc thì âu cũng dễ hiểu khi nhiều cụ mợ gạo cội khác đành phải rời thớt máy vốn dĩ ban đầu rất hữu ích với đại đa số các cụ yêu thích cafe ngon, sạch, rẻ hợp lý cũng như hợp ví và trên hết là văn hóa cộng đồng mà ở đó tất cả đều bình đẳng, tôn trọng nhau, comment chừng mực và tuyệt đối không xúc phạm, coi thường nhau! Những người có tự trọng sẽ nhận ra bản chất của người khác qua cách hành văn, cách dùng những thứ tầm thường để "khống chế" người khác kiểu theo ta thì có ăn, không theo thì đói! Vị "đắng" theo nghĩa bóng của những cốc cà được làm mầu ầm ĩ là chỗ này! Hơn lúc nào hết em thấy câu ngạn ngữ mà phương Tây có, Việt nam ta cũng có thật đúng, đó là:
Ngạn ngữ Anh: "Show me your friends, I’ll tell you who you are"! Nôm na là "Hãy cho tôi biết bạn của anh là ai, tôi sẽ chỉ cho anh biết, anh là người như thế nào". Người Việt thì có rất nhiều câu nói tương tự và dễ nhớ nhất là: "Đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy".
Vì lý do như vậy nên thớt bên kia dần nguội, kiến thức về máy móc rang xay pha, về hương và vị của cốc cà của thớt kia cứ nhạt dần, chả còn gì ngoài việc làm mầu và cạnh khóe người khác không cùng hội cùng thuyền! Bỉ ổi nhất là cách hành văn kiểu chợ búa, hơi hướng dung tục, trẻ không tha già không thương, nhất là phụ nữ cũng bị đem ra biêu riếu mà điển hình là Mợ Girl lai oto - một người mà đại đa số những người có học trên này đều đánh giá là người am hiểu, có học thức, có kinh nghiệm sống! Không chấp nhận văn hóa cafe như vậy nên Thớt này mới ra đời và tồn tại với kiến thức xung quanh máy móc rang xay pha và cốc cà pha ra ngày càng nhiều, phong phú! Thanks Cụ chủ thớt kenshire! Rất dễ hiểu Cụ à chứ hơi đâu, thời gian đâu để "cãi nhau" như Cụ phân vân!!!
BTW thấy Cụ nhắc đến cà ngoại thì nếu Cụ OK thì em xin phép được mời Cụ mấy loại cà ngoại mà bọn em vẫn tếu táo bảo là nghe/đọc tên cứ chóng hết cả mặt như Geisha 2020, Kochoa, Misty Valey, El Burro bọn em tự mua mà chả cần đi đêm đi hôm tung hứng với ai sất dù có thể đắt hơn nhưng với phương châm "Thích là rẻ" và "Độc lập - Tự do miếng nào to/ngon thì gắp"! Tuần này mưa bão nên hẹn Cụ tuần sau! Cụ cho ý kiến là để Cụ tự rang hay bọn em rang trên máy SR và cấp độ rang? Mong Cụ cho thông tin về thời gian/địa điểm! Thanks!

hong7cong

Xe buýt

Em tò mò về tác dụng của cái bơm quá cụ ekichi04 ah

hiện đang có hai trường phái bơm rung hay bơm xoay. Bơm xoay em thấy toàn ở máy ... mắc tiền nên chắc phải tốt và phù hợp với espresso hơn rồi

em cũng thấy các cụ đang độ để giảm rung của bơm rung cho dòng chảy ổn định hơn. Không biết theo cụ thì việc đó có tác dụng thế nào với việc chiết xuất cafe ko ah?

mong cụ ... chỉ giáo 😋

đôthị

Xe hơi
Welcome back Cụ! =D> Lâu không thấy Cụ nổi trên Thớt này!
Cũng thật tình cờ mới trưa CN vừa rồi em có lang thang Phố cổ HN có đi qua quán của Cụ thấy treo lá cờ và mấy tờ A4 ghi cảnh báo Nguy hiểm do nhà kế bên xây dựng làm ảnh hưởng! Cũng nghe sự cố này từ lâu nhưng hôm ấy tận mắt chứng kiến thấy cũng nhơ nhớ những lần từ khi mới tập tọe tự xay pha chưa rang được nên chạy lên chỗ Cụ mua cà rang sẵn và cũng gặp Cụ 1 lần được tặng cả Tamper cán gỗ rất đẹp! Em cũng đã rất ấn tượng với cậu nhân viên cũ của Cụ với bộ râu khá ngầu :)) ! Mới đây cũng ngồi ở quán mới mở có tên Decent gì gì đó ở 1 Ngõ nhỏ Trần Hưng Đạo ngay sát ĐSQ Indonesia của 1 cậu nhân viên trông gầy nhẳng :D có biết Cụ và thấy cậu ấy nói là hình như Cụ đang sống trong Đà Nẵng!!! :-?
Tối qua thấy ồn ào bên Thớt máy nên em có mò vô thấy Cụ cũng vào còm! Thực ra chắc lâu Cụ không vô mấy thớt cafe chứ cũng có lý do sao lại tồn tại mấy thớt về cafe! Khi đã không chịu nổi văn hóa của 1 lão làng và gánh xiếc thì âu cũng dễ hiểu khi nhiều cụ mợ gạo cội khác đành phải rời thớt máy vốn dĩ ban đầu rất hữu ích với đại đa số các cụ yêu thích cafe ngon, sạch, rẻ hợp lý cũng như hợp ví và trên hết là văn hóa cộng đồng mà ở đó tất cả đều bình đẳng, tôn trọng nhau, comment chừng mực và tuyệt đối không xúc phạm, coi thường nhau! Những người có tự trọng sẽ nhận ra bản chất của người khác qua cách hành văn, cách dùng những thứ tầm thường để "khống chế" người khác kiểu theo ta thì có ăn, không theo thì đói! Vị "đắng" theo nghĩa bóng của những cốc cà được làm mầu ầm ĩ là chỗ này! Hơn lúc nào hết em thấy câu ngạn ngữ mà phương Tây có, Việt nam ta cũng có thật đúng, đó là:
Ngạn ngữ Anh: "Show me your friends, I’ll tell you who you are"! Nôm na là "Hãy cho tôi biết bạn của anh là ai, tôi sẽ chỉ cho anh biết, anh là người như thế nào". Người Việt thì có rất nhiều câu nói tương tự và dễ nhớ nhất là: "Đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy".
Vì lý do như vậy nên thớt bên kia dần nguội, kiến thức về máy móc rang xay pha, về hương và vị của cốc cà của thớt kia cứ nhạt dần, chả còn gì ngoài việc làm mầu và cạnh khóe người khác không cùng hội cùng thuyền! Bỉ ổi nhất là cách hành văn kiểu chợ búa, hơi hướng dung tục, trẻ không tha già không thương, nhất là phụ nữ cũng bị đem ra biêu riếu mà điển hình là Mợ Girl lai oto - một người mà đại đa số những người có học trên này đều đánh giá là người am hiểu, có học thức, có kinh nghiệm sống! Không chấp nhận văn hóa cafe như vậy nên Thớt này mới ra đời và tồn tại với kiến thức xung quanh máy móc rang xay pha và cốc cà pha ra ngày càng nhiều, phong phú! Thanks Cụ chủ thớt kenshire! Rất dễ hiểu Cụ à chứ hơi đâu, thời gian đâu để "cãi nhau" như Cụ phân vân!!!
BTW thấy Cụ nhắc đến cà ngoại thì nếu Cụ OK thì em xin phép được mời Cụ mấy loại cà ngoại mà bọn em vẫn tếu táo bảo là nghe/đọc tên cứ chóng hết cả mặt như Geisha 2020, Kochoa, Misty Valey, El Burro bọn em tự mua mà chả cần đi đêm đi hôm tung hứng với ai sất dù có thể đắt hơn nhưng với phương châm "Thích là rẻ" và "Độc lập - Tự do miếng nào to/ngon thì gắp"! Tuần này mưa bão nên hẹn Cụ tuần sau! Cụ cho ý kiến là để Cụ tự rang hay bọn em rang trên máy SR và cấp độ rang? Mong Cụ cho thông tin về thời gian/địa điểm! Thanks!
đọc còm của của em sang bên kia có gì không, lâu rồi vào otf chỉ có vào mỗi thớt này, dù lúc mới vào chủ yếu lội qua thớt bên kia

Chào cả nhà buổi sáng tốt lành nghen
Hy vọng hôm nay bão tan khi vào miền Bắc

Hoa từAustralia

Skoda_Favorit

Xe container
Sáng nay pha cà phê, mà quên chỉnh lại máy xay
Nên kết quả là đen thui lớp Crema...he .....he.....

Em đề nghị Cụ khẩn trương mua tách chuẩn espresso ngay :P ! Ngay Quận 2 Cụ này:
Made in Italy và Cụ sẽ không thất vọng đâu!

Em đề nghị Cụ khẩn trương mua tách chuẩn espresso ngay :P ! Ngay Quận 2 Cụ này:
Made in Italy và Cụ sẽ không thất vọng đâu!
Trong nhà, chưa có nổi một cái ly tách nào luôn đó bác
Thiệt lòng, là trước giờ, pha cà phê sữa đá, cho vô cái lon cách nhiệt Con voi, rồi lên xe rong ruổi....
Bởi vậy, không có ly tách, nhà thì không có người, ko tiếp khách bao giờ........
Vô đọc thớt cà phê của các bác xong, mình mới đi mua máy để chơi cho có , ngay cả cà phê, cũng không biết uống luôn :)) :)) :))

Mà lỡ nhìn ly tách của mọi người trên này, Lậm luôn rồi, mấy ly tách ở SG xấu quá.....kakaka......

haolq

Xe tăng

-

Con Leva X và dòng Strada MP của Lamazocco thì em đều sử dụng thử rồi, dòng chảy của của con Leva X chậm rãi và crema mịn hơn , dòng Leva dùng bơm rời thì em chưa rõ model nào, Leva X hiện chỉ có dòng 1GR là có máy bơm, >=2Gr thì tuỳ chọn của bên đặt hàng, theo cấu tạo group của Leva X thì máy bơm chỉ có tác dụng hút nước từ thùng chứa đẩy vào boiler để đun ( áp bơm <1,5bar) bơm chứ ko phải là tuỳ chọn tạo áp (9bar) chiết xuất như dòng Strega của Bezzera .
Với máy Espresso thì bơm dùng để tạo áp chiết xuất cà phê đồng thời cung cấp nước cho boier của máy espresso trong quá trình hoạt động .
Hạt sơ chế kiểu ướt, khô, honey.. và Natural đều là lên men nhưng ở các mức độ khác nhau , lên men về bản chính là sự “Thối rữa” của thịt quả cà phê ! Vì vậy, quá trình này làm này ko chuẩn gây mùi khó chịu , cũng hạt chế biến ướt của Kenya em được cụ oldhand tặng thì rang lên rất thơm và ko có mùi “lên men” , với các hạt cà phê của Việt Nam đến nay em đã dùng , mà có chế biến các kiểu trên em đều thấy bị mùi này, mùi này nó giống mùi nước lạp xưởng luộc lên trước khi cất trữ tủ lạnh để ăn ! tuy nhiên mức độ nhiều / ít tuỳ loại cà . Em không ăn được lạp xưởng cũng như các loại mắm ... nên cứ thoảng mùi này là thấy rất khó chịu ! Cũng cà này ở quán đó họ làm cả Colbbrew thì mùi này vẫn có ... Vì vậy, cà em dùng uống nếu rang thử mà xuất hiện mùi này là em ko dùng .

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Nhân tiện trend mua Geisha thì Cụ langtoilangtoi có đưa mấy links đấu giá loại cà nổi tiếng này mà thấy khiếp về giá won! Kinh nữa là buyers đa số là từ/có liên quan China và Taiwan!

Trong khi đó có mấy batchs của Seller nổi tiếng trên eBay là golforca cũng chỉ 395$/12lbs mà đã thấy sao ngon thế! Thế mới biết trong thế giới cafe thì núi cao còn có núi cao hơn nữa! Phảng phất như thế giới Trà Thái Nguyên! Trà Tân Cương cũng năm cha bẩy mẹ tưởng loại này ngon nhất nhưng nhiều loại còn ngon hơn! Cho nên cứ tìm mà uống sao cho thấy ngon là được, đừng tự sướng mình là nhất và đay nghiến mỉa mai người khác! >:) Khi nào tên của mình xuất hiện trong Top của list đấu giá thì khi đó đánh trống múa rối khoe khoang cũng chưa muộn!;)

Chỉnh sửa cuối:

4x4

Xe tăng
E cũng nghiện cafe, toàn tự mua, tự xay về pha Cold Brew hay Espresso nhưng là pha bằng ép tay...hôm nay mới thấy thớt của các cụ.

E uống đen ko đường từ bé đến giờ hơn 30 năm, đi linh tinh các loại giờ chỉ thích dòng bourbon Arabica Đà lạt tự rang xay.

Chỉnh sửa cuối:

Salem3456

Xe máy
Ban đầu đi uống nước chẳng biết gọi gì toàn làm ly nâu đá :D lâu dần uống thành quen chẳng muốn uống mấy món khác. Giờ thì mỗi ngày phải 1 ly ko uống cứ thấy thiếu thiếu.

Trạng thái
Thớt đang đóng