[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng
:D do bác pha không đúng thì nó chua loét thôi :D chứ esp pha đúng thì nó vẫn dịu dàng bình thường mà :D
he...he....
Nhắc đến, thiệt là đao khổ mờ!
Đến giờ, pha còn quên trước quên sau, ko tắt máy, ko biết xem đồng hồ
May mà cái máy, nó biết tự chảy ra, chứ không, cũng chịu....kkkkkkkkk.........

Nhưng có cái lon cà phê, lang thang với bạn bè trong rừng, cũng phê lắm á!

Đà Lạt, lâu rồi

Cảm ơn bác haolq , đã cất công, sang tận nhà để cho em cà phê
Thiệt là cảm ơn bác rất nhiều nghen!

Em pha, nhưng có vẻ nhấn hơi chặt
Hoặc bột cà hơi nhuyễn, nên em đã làm 18gr, theo hướng dẫn của bác H, mà vẫn hơn 1p mới xong

Bị chát là điều ko tránh khỏi

Cảm nhận khi uống, loại này êm hơn, vị chua giảm rõ rệt, không khó chịu như cái em đang uống

Để tối nay em mần nhẹ tay, tránh lâu như hồi nãy

Chào ngày mới, tuy muộn, còn hơn không, các bác nhuỷ

GG nó sửa ảnh hơi ảo xíu

Studer

Xe tăng
Morning các cụ,

Ngại quá, sau bao nhiêu kg cà luyện tập, em dập tắt lời nguyền Gaggia không săn được hổ.:x.
Chúc các cụ niceday!
View attachment 5549756 View attachment 5549757
Chúc mừng cụ có bộ lông hổ ... :D Đặc biệt cụ lại pha trê Gaggia nhưng chưa rõ pha trên Dose hay Twin và cả 2 máy này đều có can thiệp chút ít nếu em nhớ không nhầm ;;)
Theo em biết có 2 loại lông hổ , loại hịn nhìn cũng đẹp , uống ngon hay gặp trên các dòng máy đòn bẩy pitong , E61 , hiếm gặp trên các máy khác
Loại thui rơm , đây là biểu hiện của chiết xuất quá mức , cà bị ép " cháy " uống đắng . Dễ nhận biết là ngay khi pha xong trên nền lớp crema sậm màu có đốm trắng , loại giống lông hổ này uống không ngon

Bá cáo

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Chúc mừng cụ có bộ lông hổ ... :D Đặc biệt cụ lại pha trê Gaggia nhưng chưa rõ pha trên Dose hay Twin và cả 2 máy này đều có can thiệp chút ít nếu em nhớ không nhầm ;;)
Theo em biết có 2 loại lông hổ , loại hịn nhìn cũng đẹp , uống ngon hay gặp trên các dòng máy đòn bẩy pitong , E61 , hiếm gặp trên các máy khác
Loại thui rơm , đây là biểu hiện của chiết xuất quá mức , cà bị ép " cháy " uống đắng . Dễ nhận biết là ngay khi pha xong trên nền lớp crema sậm màu có đốm trắng , loại giống lông hổ này uống không ngon
Bá cáo
E cũng mới chát với cụ ấy nói ý hệt Cụ! Cứ ép để săn được Hổ nhưng lại là "hổ ốm" sẽ bị khét nồng và đắng át hết hương của cốc cà pha ra!

Bemagauvn

Xe điện
Bá cáo
Chuẩn không cần chỉnh ạ.
Máy baby dose đã được bác studer chỉnh sửa em rất happy. Em cũng cám ơn cụ Skoda_Favorit đã nhắc trước và Studer nhắc nhở còm trên, để em chỉnh lại vụ lông hổ.

haolq

Xe tăng
Cảm ơn bác haolq , đã cất công, sang tận nhà để cho em cà phê
Thiệt là cảm ơn bác rất nhiều nghen!

Em pha, nhưng có vẻ nhấn hơi chặt
Hoặc bột cà hơi nhuyễn, nên em đã làm 18gr, theo hướng dẫn của bác H, mà vẫn hơn 1p mới xong

Bị chát là điều ko tránh khỏi

Cụ thao tác máy E61 theo trình tự như sau :
- Bật máy, chờ máy sôi và áp suất đồng hồ Boiler đủ áp, khi đó kim đồng hồ boiler dao động quanh 1-1.2bar
- Xả nước qua group chiết xuất cà phê bằng cách gat cần dứt khoát như khi nhấn pha để nước sôi làm nóng đầu Group nếu muốn pha nhanh, nếu ko xả nước làm nóng giai đoạn đầu thì đợi khoảng 4-5 phút là đủ nhiệt pha được.
- Xay, nén cà phê vào rổ lọc, trước khi gải tay cầm vào group để chiết xuất cà phê bác phải xả nước , chờ nước chảy ra khoảng 2-3s rồi gạt gần xuống vị trí thấp nhất . Động tác này có mấy tác dụng: rửa sạch group, làm mát group, thay nước mới đủ nóng và sạch vào ngăn chứa nước dùng preinfusion
- Lắp tay cầm có cà phê vào group và gạt ngay cái cần gạt lên góc khoảng 35o là dừng, động tác này sẽ có chức năng preinfusion cà phê trong rổ lọc . ( Sau khi xả nước bác phải lắp tay cầm có cà phê và thực hiện gạt cần gạt ngay nhé, preinfusion nó sẽ tưới nước có sẵn trong Group vào bột cà phê, bác không lắp tay cầm vào ngay thì cái group nó nóng lên >95oC đến khi bác lắp tay cầm vào bột cà phê bị “cháy” dẫn đến cà pha ra dắng gắt, crem bị váng đen ... )
- Đợi khoảng 5-7s thì gạt cái cần gạt lên hết cỡ để công tắc đóng và máy bơm làm việc để chiết xuất cà phê .
- Tỉ lệ nước cà chiết xuất ra bác có thể để cái tách lên trên mặt cái cân , nước cà phê chiết xuất ra chảy vào đấy bác sẽ biết được trọng lượng cần lấy ! Thông thường bác uống đặc theo chuẩn Espresso thì lấy 1:2,5 -1:3 là dễ uống nhất , ví dụ 18g cà bác lấy khoảng 45-54g nước cà chiết xuất ra là vừa, bác chú ý quan sát cái cữ trên tách pha để lần sau áng chừng đến đó là dừng , ko phải sử dụng cân để kiểm nữa . Thời gian chiết xuất 1 shot ko phụ thuộc vào lượng cà trong rổ từ 22-30s , đây là cơ sở ban đầu để bác luyện tập xay - pha, sau này quen dần bác có thể tăng giảm liều lượng, thời gian chiết xuất

Chỉnh sửa cuối:
Cụ thao tác máy E61 theo trình tự như sau :
- Bật máy, chờ máy sôi và áp suất đồng hồ Boiler đủ áp, khi đó kim đồng hồ boiler dao động quanh 1-1.2bar
- Xả nước qua group chiết xuất cà phê bằng cách gat cần dứt khoát như khi nhấn pha để nước sôi làm nóng đầu Group nếu muốn pha nhanh, nếu ko xả nước làm nóng giai đoạn đầu thì đợi khoảng 4-5 phút là đủ nhiệt pha được.
- Xay, nén cà phê vào rổ lọc, trước khi gải tay cầm vào group để chiết xuất cà phê bác phải xả nước , chờ nước chảy ra khoảng 2-3s rồi gạt gần xuống vị trí thấp nhất . Động tác này có mấy tác dụng: rửa sạch group, làm mát group, thay nước mới đủ nóng và sạch vào ngăn chứa nước dùng preinfusion
- Lắp tay cầm có cà phê vào group và gạt ngay cái cần gạt lên góc khoảng 35o là dừng, động tác này sẽ có chức năng preinfusion cà phê trong rổ lọc . ( Sau khi xả nước bác phải lắp tay cầm có cà phê và thực hiện gạt cần gạt ngay nhé, preinfusion nó sẽ tưới nước có sẵn trong Group vào bột cà phê, bác không lắp tay cầm vào ngay thì cái group nó nóng lên >95oC đến khi bác lắp tay cầm vào bột cà phê bị “cháy” dẫn đến cà pha ra dắng gắt, crem bị váng đen ... )
- Đợi khoảng 5-7s thì gạt cái cần gạt lên hết cỡ để công tắc đóng và máy bơm làm việc để chiết xuất cà phê .
- Tỉ lệ nước cà chiết xuất ra bác có thể để cái tách lên trên mặt cái cân , nước cà phê chiết xuất ra chảy vào đấy bác sẽ biết được trọng lượng cần lấy ! Thông thường bác uống đặc theo chuẩn Espresso thì lấy 1:2,5 -1:3 là dễ uống nhất , ví dụ 18g cà bác lấy khoảng 45-54g nước cà chiết xuất ra là vừa, bác chú ý quan sát cái cữ trên tách pha để lần sau áng chừng đến đó là dừng , ko phải sử dụng cân để kiểm nữa .
Cảm ơn bác nhiều!
Do cứ nghĩ nước phải thật nóng, nên em luôn ở trong tình trạng quá lửa, cà phê luôn bị cháy, em chưa biết cách nhìn đồng hồ, thấy 2 cái nó chạy như nhau..he..he..

Do tâm lý đó, em luôn để cái E61 trong tình trạng nóng phỏng tay
Cái máy, em vẫn để công tắc ở: ổ cắm điện On
Công tắc máy Off
Nhưng hình như, nó nóng Hoài, ko nguội, bác ạ

Nên khi em bật máy là nóng ngay 95 độ, em vẫn chờ đợi 30p
Nên......cháy cà..hi..hi..

haolq

Xe tăng
Cảm ơn bác nhiều!
Do cứ nghĩ nước phải thật nóng, nên em luôn ở trong tình trạng quá lửa, cà phê luôn bị cháy, em chưa biết cách nhìn đồng hồ, thấy 2 cái nó chạy như nhau..he..he..

Công tắc máy Off

Cụ mở cuốn hướng dẫn của máy ra mà xem, nó có hướng dẫn khá chi tiết về cách pha , đánh sữa, cấu tạo máy ...

Cụ mở cuốn hướng dẫn của máy ra mà xem, nó có hướng dẫn khá chi tiết về cách pha , đánh sữa, cấu tạo máy ...
Đọc chơi vui, chứ thực tế phải do năng khiếu pha chế, cảm nhận, thời gian.....
Em còn lóng ngóng lắm..lkkkkkkk......
Chủ yếu là pha.....hỏng :)):)):))

largo_kent

Xe tăng

kenshire

Xe tăng

Bá cáo
Ha ha, tí sặc, giờ lại có thêm khái niệm hổ thui rơm :D, anw, nhìn cũng có vằn vện cụ ạ, nhưng ko thuận mắt như vằn vện tự nhiên. Chỗ cụ Studer khoanh chắc là đuôi con hổ :))
Cảm ơn bác nhiều!

Công tắc máy Off

Thường máy E61 sẽ dc quấn bảo ôn quanh boiler để hạn chế nhiệt ra xung quanh, tuy nhiên nó vẫn giữ nhiệt sau khi tắt khá lâu. Em giống như cụ vẫn để công tắc ổ điện ON, nhưng ko như cụ nói. Cụ chụp ảnh con máy post lên cho bọn e ngắm, và tư véo dễ hơn
Quá đỉnh rồi cụ, cụ lâu lâu hẵng post thôi ko nhìn linea của cụ em ko muốn uống cafe em tự pha nữa :(
Quan trọng j đâu cụ, chơi và dùng thoả mãn mình là được. Mong ước thì vô cùng lắm

Ha ha, tí sặc, giờ lại có thêm khái niệm hổ thui rơm :D, anw, nhìn cũng có vằn vện cụ ạ, nhưng ko thuận mắt như vằn vện tự nhiên. Chỗ cụ Studer khoanh chắc là đuôi con hổ :))

Thường máy E61 sẽ dc quấn bảo ôn quanh boiler để hạn chế nhiệt ra xung quanh, tuy nhiên nó vẫn giữ nhiệt sau khi tắt khá lâu. Em giống như cụ vẫn để công tắc ổ điện ON, nhưng ko như cụ nói. Cụ chụp ảnh con máy post lên cho bọn e ngắm, và tư véo dễ hơn

Quan trọng j đâu cụ, chơi và dùng thoả mãn mình là được. Mong ước thì vô cùng lắm
.
Em tắt 2 công tắc, của 2 đèn xanh
Nguồn vẫn nguyên, 5-6h sau, nóng bỏng tay, bác ạ
Chắc nó ở Standby quá

kenshire

Xe tăng
Chắc nó ở Standby quá

[/.[/QUOTE]
QUOTE]
Em ko biết máy của cụ. Để chắc ăn, cụ tắt hẳn công tắc ổ cắm

Chắc nó ở Standby quá

[/.
QUOTE]
Em ko biết máy của cụ. Để chắc ăn, cụ tắt hẳn công tắc ổ cắm
[/QUOTE]
Thì đó, câu chuyện của em là: tắt nguồn điện ổ cắm, thì máy lạnh ngắt sau 3-4h
Còn ko tắt nguồn, máy vẫn nóng

Em vừa pha cà phê của bác haolq cho hồi sáng, em ấn rất nhẹ, cho 18gr, vẫn chiết suất cả Phút cho 50ml
Bớt cháy cà, nhưng vẫn không cách nào ở thời gian 30-40”
Vẫn bị đắng, giảm chua

Trạng thái
Thớt đang đóng