[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skoda_Favorit

Xe container
Mời các cụ tách Yirgacheffe G2 pha trên con GBT huyền thoại!

uman

Xe tăng
Cà phê chồn Mê Trang rang sẵn mua siêu thị.
Rổ đôi nén nhẹ vừa đến khấc tamper, lúc chưa nén cà ngang bằng miệng rổ. Thời gian chiết xuất 31 s. Mức xay 1 trên máy Eureka Mignon Manuale. Bánh cà sau khi pha ướt đều theo chiều sâu (xem cross-section). Ảnh 1

Rổ đơn không đáy lấy hơi đầy hơn nên nén xuống vẫn còn 0,5-0,6 mm mới đến khấc. Thời gian chiết xuất 36 s, đắng nghẹt :D, dù sau 3 phút vẫn còn lớp crema mỏng như trong ảnh 2
. Xay trên máy xay Isomac, chỉnh các đĩa răng sát nhau rồi nới ra đến khi không còn nghe chúng sát vào nhau - coi như mức xay mịn nhất. Xem cross-section thấy rõ hiện tượng channeling, dù bánh cà không bị dính lên mặt shower.

Rổ đơn không đáy, dàn đều ngang miệng rổ, nén đến khấc tamper, dòng chảy bằng đuôi chuột, 40 s, xay bằng Eureka (ảnh 4). Tỷ lệ 1:2. Bánh cà xem qua cross-section ướt đều. Nhưng cà pha ra rất đặc.

Chỉnh sửa cuối:

kenshire

Xe tăng
Cà phê chồn Mê Trang rang sẵn mua siêu thị.
Rổ đôi nén nhẹ vừa đến khấc tamper, lúc chưa nén cà ngang bằng miệng rổ. Thời gian chiết xuất 31 s. Mức xay 1 trên máy Eureka Mignon Manuale. Bánh cà sau khi pha ướt đều theo chiều sâu (xem cross-section). Ảnh 1

Rổ đơn không đáy lấy hơi đầy hơn nên nén xuống vẫn còn 0,5-0,6 mm mới đến khấc. Thời gian chiết xuất 36 s, đắng nghẹt :D, dù sau 3 phút vẫn còn lớp crema mỏng như trong ảnh 2
. Xay trên máy xay Isomac, chỉnh các đĩa răng sát nhau rồi nới ra đến khi không còn nghe chúng sát vào nhau - coi như mức xay mịn nhất. Xem cross-section thấy rõ hiện tượng channeling, dù bánh cà không bị dính lên mặt shower.

Rổ đơn không đáy, dàn đều ngang miệng rổ, nén đến khấc tamper, dòng chảy bằng đuôi chuột, 40 s, xay bằng Eureka (ảnh 4). Tỷ lệ 1:2. Bánh cà xem qua cross-section ướt đều. Nhưng cà pha ra rất đặc.
Em xem nhiều post của cụ, chủ yếu thấy cụ dùng cà mua sẵn siêu thị. Cụ đang phí thời gian đấy! Ở thớt này có nhiều post công khai về nơi mua cà, cụ có thể tham khảo và mua về tự rang, cụ sẽ thấy khác biệt rất lớn đấy.

uman

Xe tăng
Em xem nhiều post của cụ, chủ yếu thấy cụ dùng cà mua sẵn siêu thị. Cụ đang phí thời gian đấy! Ở thớt này có nhiều post công khai về nơi mua cà, cụ có thể tham khảo và mua về tự rang, cụ sẽ thấy khác biệt rất lớn đấy.
Em đang chờ SR, cụ ạ.:) Em có mua chung vài ký cà rồi. Nhưng rang trên bếp hồng ngoại, lò nướng không ổn nên em để dành, chờ SR540 cho nó đúng bài. :D Ở chung cư, em không muốn quay lại bếp ga, dù cỡ nhỏ.
Cà kém mà ra được cốc nhìn tạm mới có hy vọng có cốc cà xịn pha đạt yêu cầu, nên em cứ phải luyện tay đã, mấy ký cà xô không quan trọng. :) Cho nên, xin các cụ đã có trình cao, cà xịn thì cố nhẫn nại tí chút với newbies để chơi cho cùng vui vẻ. :D
Pha được, cà xịn, em mới dám nhờ một số cụ thẩm giúp trực tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

kenshire

Xe tăng
Em đang chờ SR, cụ ạ.:) Em có mua chung vài ký cà rồi. Nhưng rang trên bếp hồng ngoại, lò nướng không ổn nên em để dành, chờ SR540 cho nó đúng bài. :D Ở chung cư, em không muốn quay lại bếp ga, dù cỡ nhỏ.
Cà kém mà ra được cốc nhìn tạm mới có hy vọng có cốc cà xịn pha đạt yêu cầu, nên em cứ phải luyện tay đã, mấy ký cà xô không quan trọng. :) Cho nên, xin các cụ đã có trình cao, cà xịn thì cố nhẫn nại tí chút với newbies để chơi cho cùng vui vẻ. :D
Pha được, cà xịn, em mới dám nhờ một số cụ thẩm giúp trực tiếp.
Không sao mà cụ, chỉ vì em thấy cụ đã lặn lội lên đây, em ko muốn cụ dùng nhiều cà rang sẵn, ko tốt cho thực hành rang mà thôi

DrGiang

Xe buýt
Báo cáo các cụ haolq , Skoda_Favorit, Studer và các cụ khác.

Em đã thử lại và thấy là quả thật cái rổ Lelit có vẻ to thật. Em phải pha tới 19g cho rổ đôi và 11g cho rổ đơn thì tạm thời không thấy bánh cà bị hút dính lên shower nữa.

Tuy nhiên bề mặt bánh cà vẫn ướt, kiểu sũng nước sờ tay vào dính ngay, nhưng đập vẫn ra khuôn chứ không đến nỗi nhão nhoét văng lung tung.. Không biết các cụ pha thì bánh cà khô ở mức độ nào?

Em thấy hơi vô lý khi phải pha lượng nhiều như thế để không bị dính bánh cà lên shower, thế thì tỷ lệ thần thánh 7g shot đơn 14g shot đúp lẽ nào chỉ pha được trên một số loại rổ.

Có vẻ kinh nghiệm của cụ áp dụng chuẩn với máy và rổ của em rồi :(
Cụ bớt lăn tăn với cụ ướt/ không thể khô của bánh cà với Lelit đi. Chơi với em xinh, e đẹp thì phải chấp nhận em ướt nhẹp. Trên nhóm face cũng có cụ phàn nàn cái này rồi.
E chỉ quan tâm có ly cà ngon, chuẩn uống thôi.
PS: nó do cách chế tạo van 3 chiều của Lelit khác với gaggia cụ ah!.

Anita Emi

Xe điện
Cụ bớt lăn tăn với cụ ướt/ không thể khô của bánh cà với Lelit đi. Chơi với em xinh, e đẹp thì phải chấp nhận em ướt nhẹp. Trên nhóm face cũng có cụ phàn nàn cái này rồi.
E chỉ quan tâm có ly cà ngon, chuẩn uống thôi.
PS: nó do cách chế tạo van 3 chiều của Lelit khác với gaggia cụ ah!.
Cảm ơn cụ.

Thường mới học thì hay để ý đến tiểu tiết, chủ yếu là vì chưa tự tin :D

Van hoạt động khỏe phết, kêu ọt ọt rất là sẹc xy =)) Vậy chắc cà ướt là tốt chứ không phải là xấu nữa rồi =))

haolq

Xe tăng
Cảm ơn cụ.

Van hoạt động khỏe phết, kêu ọt ọt rất là sẹc xy =)) Vậy chắc cà ướt là tốt chứ không phải là xấu nữa rồi =))
Cụ tháo cái shower ra vệ sinh chưa ?

Skoda_Favorit

Xe container
Cảm ơn cụ.

Mạnh dạn lên Cụ =D> ! Cứ thêm bớt cà thoải mái đi! 1-2g cà là đếch gì mà phải tiếc! Quan tâm gì ai pha bao nhiêu gram mà phải loay hoay! Cứ Cụ thấy hài lòng về hương vị, mầu sắc của tách cà pha ra là đạt, chả cần ai vỗ tay, vodka vốt kiếc gì cho mệt ra!:P

kenshire

Xe tăng
Mạnh dạn lên Cụ =D> ! Cứ thêm bớt cà thoải mái đi! 1-2g cà là đếch gì mà phải tiếc! Quan tâm gì ai pha bao nhiêu gram mà phải loay hoay! Cứ Cụ thấy hài lòng về hương vị, mầu sắc của tách cà pha ra là đạt, chả cần ai vỗ tay, vodka vốt kiếc gì cho mệt ra!:P
Cụ nói chuẩn quá. Nhưng mới pha thì ai cũng sẽ như vậy, e cũng thế. Giờ thích pha bao nhiêu g thì pha, tỷ lệ như nào thì tùy hứng. Rang cà cũng vậy, lúc rang như này, lúc như kia, tùy mình thích trải nghiệm. Có cái đếch gì huyền bí đâu?
Anw, em mời các cụ cốc cà

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ nói chuẩn quá. Nhưng mới pha thì ai cũng sẽ như vậy, e cũng thế. Giờ thích pha bao nhiêu g thì pha, tỷ lệ như nào thì tùy hứng. Rang cà cũng vậy, lúc rang như này, lúc như kia, tùy mình thích trải nghiệm. Có cái đếch gì huyền bí đâu?
Anw, em mời các cụ cốc cà
Bộ tách trông huyền bí thế chú! =D> Họa tiết kiểu vân đá Marble mộng mị quá!!!

Anita Emi

Xe điện
Em biết câu cuối cụ nói ý gì rồi :))

Cụ tháo cái shower ra vệ sinh chưa ?
Chưa cụ ạ, nó có cái vít hình sao 6 cánh, em chưa có đồ tháo.

Bây giờ em lại phát hiện ra một vấn đề nữa, đấy là đánh sữa có khi còn khó hơn pha cà phê. Em pha được vài shot ưng ý rồi nhưng chưa một lần nào đánh sữa ra đạt chuẩn cả. Làm Capu không đổ ra cái lá mà ra cái bãi gì ấy =))

haolq

Xe tăng
Em biết câu cuối cụ nói ý gì rồi :))

Chưa cụ ạ, nó có cái vít hình sao 6 cánh, em chưa có đồ tháo.

Bây giờ em lại phát hiện ra một vấn đề nữa, đấy là đánh sữa có khi còn khó hơn pha cà phê. Em pha được vài shot ưng ý rồi nhưng chưa một lần nào đánh sữa ra đạt chuẩn cả. Làm Capu không đổ ra cái lá mà ra cái bãi gì ấy =))
Cái Shower đó có khả năng bẩn rất cao đó , các máy cũ em vác về hầu như cái shower nào cũng như trát bồ hóng vào, ngâm cafiza cả đêm, lấy mũi kim nhọn chọc cả tiếng , vừa chọc vừa ngâm tiếp mới sạch sẽ được . Cụ muốn làm gì thì làm nhưng khâu vệ sinh máy là phải làm đầu tiên khi đem máy về nhà.

haolq

Xe tăng
Có 5 máy Mazzer Major , Có cụ nào tham gia không ? Em chưa dám trả giá vì ko dám quyết có mua hay ko, nhìn thì nhỏ cả dãi, lỡ miệng trả giá nó đồng ý mà mình ko mua cũng căng , thông số khủng , Máy đã qua sử dụng , có 5 cái
Tự động ngắt theo chế độ thời gian.
Điện Năng: 650 Watt
Lưỡi Dao: Phẳng, đường kính 83mm
Tốc độ xay của lưỡi dao: 1400-1600 r.p.m (50-60 Hz)

Mr.star

Xe tải
Có 5 máy Mazzer Major , Có cụ nào tham gia không ? Em chưa dám trả giá vì ko dám quyết có mua hay ko, nhìn thì nhỏ cả dãi, lỡ miệng trả giá nó đồng ý mà mình ko mua cũng căng , thông số khủng , Máy đã qua sử dụng , có 5 cái
Tự động ngắt theo chế độ thời gian.
Điện Năng: 650 Watt
Lưỡi Dao: Phẳng, đường kính 83mm
Tốc độ xay của lưỡi dao: 1400-1600 r.p.m (50-60 Hz)

Họ chào bao nhiêu hả bác haolq ? Nhìn ông lực điền này lại kích thích :D Nói đến lực điền mới nhớ là anh Skoda_Favorit có khó khăn khi chỉnh cỡ xay ông lực điền này, định nhắn anh cách khắc phục nhưng quên, tiện đây em nhắn luôn, cũng để các anh em khác lưu ý. Anh muốn cái vòng chỉnh cỡ xay của mazzer nó nhẹ nhàng khi chỉnh thì phải bôi trơn nó bằng silicon grease (Molykote 111 chẳng hạn) hoặc nhà sẵn tuýp K-Y thì tháo vòng ra bôi vào ren là nhẹ nhàng ngay anh nhé! Về cái bôi trơn này thì các anh có bất cứ chất bôi trơn nào mà không mùi, an toàn thực phẩm đều được hết nhé.

haolq

Xe tăng
Họ chào bao nhiêu hả bác haolq ? Nhìn ông lực điền này lại kích thích :D Nói đến lực điền mới nhớ là anh Skoda_Favorit có khó khăn khi chỉnh cỡ xay ông lực điền này, định nhắn anh cách khắc phục nhưng quên, tiện đây em nhắn luôn, cũng để các anh em khác lưu ý. Anh muốn cái vòng chỉnh cỡ xay của mazzer nó nhẹ nhàng khi chỉnh thì phải bôi trơn nó bằng silicon grease (Molykote 111 chẳng hạn) hoặc nhà sẵn tuýp K-Y thì tháo vòng ra bôi vào ren là nhẹ nhàng ngay anh nhé! Về cái bôi trơn này thì các anh có bất cứ chất bôi trơn nào mà không mùi, an toàn thực phẩm đều được hết nhé.
Hiện cái tương tự mà các shop ở SG nhập về họ bán lẻ là 15-16 tùy tình trạng máy , Em đoán cũng dao động quanh mức đó .

Skoda_Favorit

Xe container
Thanks Cụ!
Cũng định bôi chút mỡ chuyên dụng của máy xay pha hoặc chút dầu Olive nhưng lại ngại kiểu gì bụi cafe nó cũng bám vào nên chưa bôi:((! Nhiều hôm đổi máy pha muốn chỉnh mà toát mồ hôi để xoay #:-s , đôi khi 4 cái chân cao su và khối lượng máy ~ 14-15kg cũng không giúp nó đứng yên mà xoay theo chiều mình xoay!x-(:D

Trạng thái
Thớt đang đóng