[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

hong7cong

Xe buýt
Cụ haolq và các cụ cho em hỏi chút. Em cân chỉnh lưỡi của Mazzer theo cái video dưới đây. Nhưng trong video, sau khi làm vệ sinh và lắp lại thì sẽ vặn đến khi nghe riếng “drop down” xạch một cái thể hiện hai lưỡi dao “in alightment”. Sao đó mới vặn tiếp tới khi nó rít lên để lấy mốc 0

vấn đề là em vặn đi vặn lại mà chưa bao giờ nghe thấy tiếng “drop down” xạch một cái như trong clip. Hiện toàn phải bỏ qua bước đó để chỉnh mốc 0

không hiểu khi cân chỉnh máy, các cụ có nghe thấy tiếng như vậy ko? Nếu có chỉ cho em với

cám ơn các cụ 😘

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ haolq và các cụ cho em hỏi chút. Em cân chỉnh lưỡi của Mazzer theo cái video dưới đây. Nhưng trong video, sau khi làm vệ sinh và lắp lại thì sẽ vặn đến khi nghe riếng “drop down” xạch một cái thể hiện hai lưỡi dao “in alightment”. Sao đó mới vặn tiếp tới khi nó rít lên để lấy mốc 0

vấn đề là em vặn đi vặn lại mà chưa bao giờ nghe thấy tiếng “drop down” xạch một cái như trong clip. Hiện toàn phải bỏ qua bước đó để chỉnh mốc 0

không hiểu khi cân chỉnh máy, các cụ có nghe thấy tiếng như vậy ko? Nếu có chỉ cho em với

cám ơn các cụ 😘

Em không nghe được nên không rõ cái tiếng "drop dowm" như cụ tả có phải là lúc xoay theo chiều kim đồng hồ rồi mới xoay ngược lại không?
Nếu đúng nó thì đây là cách vặn các đồ có ren bình thường mà - xoay thế để đảm bảo "vào ren", không bị lệch - khi vặn không bị hỏng ren (không phải là hai lưỡi dao khớp với nhau vì lưỡi dao lúc nào cũng bị lò xo đẩy lên rồi).
Với cái máy xay này khi vặn vào các cụ ấn cái cụm đỡ lưỡi xuống một chút thì sẽ không bị căng tay.

haolq

Xe tăng

cám ơn các cụ 😘

Tiếng "cạch" nhỏ ở phút 1,25 là tiếng theo cụ là "drop down" ? Tiếng này là do người xoáy phần ren của khối lưỡi dao trên nó "xập" xuống ren của cái họng gây ra tiếng này, do có 3 cái lò xo nó đẩy khối phía trên nên nếu vặn 1 tay vừa vặn vừa nhấn có thể phát sinh tiếng " cạch" nhỏ này tuỳ tay người vặn, em tay yếu nên khi vặn khối trên vào ren phải lấy 1 tay nhấn cái họng tròn ở giữa (cục nhôm gắn họng của hộc chứa cà phê ) ấn xuống để giảm bớt lực đẩy của 3 cái lò so ngược lên chống việc ấn xuống của khối gắn dao trên, tay kia thì xoay Khối dao trên , làm vậy thì việc lắp dao trên vào rất nhẹ nhành và tình cảm , ko phát sinh tiếp "cạch" nhỏ như Clip cụ đưa !

Chỉnh sửa cuối:

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Tiếng "cạch" nhỏ ở phút 1,25 là tiếng theo cụ là "drop down" ? Tiếng này là do người xoáy phần ren của khối lưỡi dao trên nó "xập" xuống ren của cái họng gây ra tiếng này, do có 3 cái lò xo nó đẩy khối phía trên nên nếu vặn 1 tay vừa vặn vừa nhấn có thể phát sinh tiếng " cạch" nhỏ này tuỳ tay người vặn, em tay yếu nên khi vặn khối trên vào ren phải lấy 1 tay nhấn cái họng tròn ở giữa (cục nhôm gắn họng của hộc chứa cà phê ) ấn xuống để giảm bớt lực đẩy của 3 cái lò so ngược lên chống việc ấn xuống của khối gắn dao trên, tay kia thì xoay dao , làm vậy thì việc lắp dao trên vào rất nhẹ nhành và tình cảm , ko phát sinh tiếp "cạch" nhỏ như Clip cụ đưa !
Cụ mà cắt ngắn bớt 3 cái lò xo đi thì chắc "cạch to" luôn chứ không nhỏ nữa đâu :D

Skoda_Favorit

Xe container
Với cái máy xay này khi vặn vào các cụ ấn cái cụm đỡ lưỡi xuống một chút thì sẽ không bị căng tay.
Tip này giờ mới biết giời ạ! :(( Thảo nào! >:D<
Bật máy chạy và xoay khi nghe tiếng rin rít kiểu chạm lưỡi nhưng thực ra không phải mà là 3 cái "cánh" đẩy cà ra họng xả chạm phần trên là cái họng nhôm gắn lưỡi tĩnh và 3 cái này cũng có tác dụng như cái cữ để xác định code số 0 đúng không Cụ và các cụ?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Tip này giờ mới biết giời ạ! :(( Thảo nào! >:D<
Bật máy chạy và xoay khi nghe tiếng rin rít kiểu chạm lưỡi nhưng thực ra không phải mà là 3 cái "cánh" đẩy cà ra họng xả chạm phần trên là cái họng nhôm gắn lưỡi tĩnh và 3 cái này cũng có tác dụng như cái cữ để xác định code số 0 đúng không Cụ và các cụ?
Không - cụ hiểu ngược rồi, cái đấy không chạm được đâu :D
Cụ tưởng tượng như cái cối đá ngày xưa các cụ hay dùng xay bột nước làm bánh trôi ý - cũng cái cối đấy muốn dùng để vỡ đỗ thì phải nhấc phần xoay được phía trên lên chêm thêm để hai cái mâm cối nó cách xa nhau ra =))=))=))
Cái máy xay của các cụ thì là úp ngược cái cối đá lại.

haolq

Xe tăng
Cụ mà cắt ngắn bớt 3 cái lò xo đi thì chắc "cạch to" luôn chứ không nhỏ nữa đâu :D
Bật mí với cụ là Mazzer vỗ từ trên xuống đẩy bột dư ra thông qua cái nhún cao su vô tư , nhưng cái HC600 vỗ vậy là bị "Thay đổi cỡ bột xay" -> Em cho là do 3 cái lò so của HC 600 yếu hơn Mazzer ! Tháo HC600 ra thì đúng là lò so của nó mảnh hơn Mazzer Các cụ có Mazzer lưu ý 3 cái lò so "Quý hiếm" của máy original nhé . Món lò xo mà khi hút bụi vệ sinh máy xong ko thấy nó là phải đổ máy hút bụi ra kiếm lại bằng được , ko là xay ra bột ko chuẩn !

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Bật mí với cụ là Mazzer vỗ từ trên xuống đẩy bột dư ra thông qua cái nhún cao su vô tư , nhưng cái HC600 vỗ vậy là bị "Thay đổi cỡ bột xay" -> Em cho là do 3 cái lò so của HC 600 yếu hơn Mazzer ! Tháo HC600 ra thì đúng là lò so của nó mảnh hơn Mazzer Các cụ có Mazzer lưu ý 3 cái lò so "Quý hiếm" của máy original nhé . Món lò xo mà khi hút bụi vệ sinh máy xong ko thấy nó là phải đổ máy hút bụi ra kiếm lại bằng được , ko là xay ra bột ko chuẩn !
Cái này cũng không nghiêm trọng lắm đâu cụ - khi vỗ thì cũng xay xong rồi nên không ảnh hưởng nhiều.
Với lại nó là lực nén/độ cứng của lò xo - dùng cái lò xo cứng hơn/dài hơn tẹo thì lại vô tư thôi mà :D

haolq

Xe tăng
Cái này cũng không nghiêm trọng lắm đâu cụ - khi vỗ thì cũng xay xong rồi nên không ảnh hưởng nhiều.
Với lại nó là lực nén/độ cứng của lò xo - dùng cái lò xo cứng hơn/dài hơn tẹo thì lại vô tư thôi mà :D
Nghiêm trọng cụ ạ, hôm vừa rồi em vỗ với con HC600 thế là lệch cỡ xay ngay lập tức ! Shot kế tiếp quả vỗ đó em thấy pha chảy ra dòng to quá, ktra lại bột nó bị to , phải xiết lại cỡ xay !

Studer

Xe tăng
Hôm rồi , em nhận một chiếc máy rang SR540 mới tinh , theo đề nghị của khổ chủ là "tiêm vacxin " phòng bệnh cho em nó , một thuật ngữ dùng để phòng tránh lỗi long cánh quạt gây mất gió ở dòng máy này vì như cccm đã biết đời này nó làm cánh bằng nhựa
Thế nhưng khi tháo ra , em rất ngạc nhiên khi nhà sx đã sửa lỗi này , chắc là họ đã lắng nghe phản hồi từ cccm , hình ảnh em chụp là cánh quạt đã được nhà sản xuất cải tiến
Máy này khá mới , em chụp thêm tem dán dưới đáy máy để cccm thông thạo xác định xem lô này bắt đầu sx từ khi nào

Biết rồi , khổ lắm ... nói mãi :D

dayaolang

Xe buýt
Hôm rồi , em nhận một chiếc máy rang SR540 mới tinh , theo đề nghị của khổ chủ là "tiêm vacxin " phòng bệnh cho em nó , một thuật ngữ dùng để phòng tránh lỗi long cánh quạt gây mất gió ở dòng máy này vì như cccm đã biết đời này nó làm cánh bằng nhựa
Thế nhưng khi tháo ra , em rất ngạc nhiên khi nhà sx đã sửa lỗi này , chắc là họ đã lắng nghe phản hồi từ cccm , hình ảnh em chụp là cánh quạt đã được nhà sản xuất cải tiến
Máy này khá mới , em chụp thêm tem dán dưới đáy máy để cccm thông thạo xác định xem lô này bắt đầu sx từ khi nào

Vậy là em may mắn rồi ạ. Cụ thật là tận tình, nào là tiêm vắc xin, nào là sửa chữa, gắn PID, đặc biệt là ra tay Phù thuỷ, tinh chỉnh máy khiến cái máy còi của em đạt được cái ngưỡng hương và vị vô cùng khác biệt. Em cảm ơn Cụ nhiều. Em vốn gà mờ về máy móc, chỉ biết dùng bao giờ nó lăn đùng ra thì thôi. Nay em đã biết dùng hơn qua những tư vấn của cụ.

haolq

Xe tăng
Vậy là em may mắn rồi ạ. Cụ thật là tận tình, nào là tiêm vắc xin, nào là sửa chữa, gắn PID, đặc biệt là ra tay Phù thuỷ, tinh chỉnh máy khiến cái máy còi của em đạt được cái ngưỡng hương và vị vô cùng khác biệt. Em cảm ơn Cụ nhiều. Em vốn gà mờ về máy móc, chỉ biết dùng bao giờ nó lăn đùng ra thì thôi. Nay em đã biết dùng hơn qua những tư vấn của cụ.
Em có được thưởng thức hương vị cà Ro em rang ra từ máy pha Gaggia Babay Dose đã được cụ Studet tỉnh chỉnh ! Sau khi pha test Máy 11g Robusta , uống vào làm em tưởng pha lộn cà ngoại ! Mở ngăn đá xem có đúng mình lộn không ? Không lộn thật, đúng là em pha Ro 100%, nhưng để cẩn thận hơn , em lấy gói cà Ro đó ra pha lại shot 11g nữa xem mình có sai không (Vì em cũng có tí tuổi ... nên cẩn thận vẫn hơn) , ohhh ... đúng là ngon thật các cụ ạ ! Chiếc máy này khi “sướng chủ” đến lấy về xài cũng “choáng” với hương vị Espresso nó pha ra bằng Ro của em ! Trong khi đó bác này toàn pha Coldbrew để bán cho khách ! Bác này hoán toàn ko tin là Ro của Việt Nam pha ra được như vậy, em lấy thêm 1 shot 11g Sidamo G4 để pha đối chứng giữa Arabica và Robusta thì bác này mới tin . Khâm phục tay nghề cân chỉnh của cụ Studer đối với dòng máy Gaggia nhỏ này !

dayaolang

Xe buýt
Em có được thưởng thức hương vị cà Ro em rang ra từ máy pha Gaggia Babay Dose đã được cụ Studet tỉnh chỉnh ! Sau khi pha test Máy 11g Robusta , uống vào làm em tưởng pha lộn cà ngoại ! Mở ngăn đá xem có đúng mình lộn không ? Không lộn thật, đúng là em pha Ro 100%, nhưng để cẩn thận hơn , em lấy gói cà Ro đó ra pha lại shot 11g nữa xem mình có sai không (Vì em cũng có tí tuổi ... nên cẩn thận vẫn hơn) , ohhh ... đúng là ngon thật các cụ ạ ! Chiếc máy này khi “sướng chủ” đến lấy về xài cũng “choáng” với hương vị Espresso nó pha ra bằng Ro của em ! Trong khi đó bác này toàn pha Coldbrew để bán cho khách ! Bác này hoán toàn ko tin là Ro của Việt Nam pha ra được như vậy, em lấy thêm 1 shot 11g Sidamo G4 để pha đối chứng giữa Arabica và Robusta thì bác này mới tin . Khâm phục tay nghề cân chỉnh của cụ Studer đối với dòng máy Gaggia nhỏ này !
Đúng là em ngỡ ngàng cụ ạ. Cho em test mù thì em nhầm lẫn hết. Không thể tin được là với cà rẻ tiền chưa đến 200k một kí ( Yrr G2, Supremo), máy còi (GG Classic) mà lại có được ly cà thơm đến thế, body dày dặn đến thế! Nó thay đổi quá nhiều so với trước lúc gặp cụ Studer .

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ nói oang oang trên này thì mấy cái "tầu ngầm" vẫn hay chửi bới, tâm địa không sáng hơn cốc Ro pha bởi cà rang cấp độ Full French lại cay cú nghĩ là lừa lọc để bán máy>:)! Họ có được taste hương vị của những con Gaggia như vậy đâu mà tin Cụ nhỉ? Phải "tasting is believing" phỏng Cụ!

kenshire

Xe tăng
Cụ nói oang oang trên này thì mấy cái "tầu ngầm" vẫn hay chửi bới, tâm địa không sáng hơn cốc Ro pha bởi cà rang cấp độ Full French lại cay cú nghĩ là lừa lọc để bán máy>:)! Họ có được taste hương vị của những con Gaggia như vậy đâu mà tin Cụ nhỉ? Phải "tasting is believing" phỏng Cụ!
Cụ nói thế là em ko đồng ý!
Nhiều khi không cảm nhận được hương vị của cà là một điều may mắn. Vì chỉ cần nhìn lớp crema đẹp là cà ngon rồi.

haolq

Xe tăng
Niche Zero vẫn phải cần "Trợ lý" các cụ ạ
Ảnh trên group LaPavoni

Lavabo

Xe máy
Ngày nào em cũng 1 ly

thangpres

Xe buýt

Em oánh dấu phát vì em cũng đang đặt 1 máy SR540 chắc 1-2 ngày tới cũng nhận đc hy vọng cũng trong lô máy mới đc fix lỗi quạt này

DrGiang

Xe buýt
Em biết câu cuối cụ nói ý gì rồi :))

Chưa cụ ạ, nó có cái vít hình sao 6 cánh, em chưa có đồ tháo.

Bây giờ em lại phát hiện ra một vấn đề nữa, đấy là đánh sữa có khi còn khó hơn pha cà phê. Em pha được vài shot ưng ý rồi nhưng chưa một lần nào đánh sữa ra đạt chuẩn cả. Làm Capu không đổ ra cái lá mà ra cái bãi gì ấy =))
Cái vít 6 cánh đó dùng vít 2/ 4 cạnh đều được mà, hoặc cụ ra hàng điện nước, mua bộ dụng cụ vít đa năng là có.
Ah, đánh sữa thì em làm cũng tệ lắm. Nhưng em thấy Breville duo boiler hơi mạnh, đánh sướng nhất. Sau đó Rancilio, là gaggia dở hơn, khó hơn (classic nhỉnh hơn baby twin), tệ nhất lại là em E61 em đang dùng).

Trạng thái
Thớt đang đóng