[Funland] Bực mình với chiêu trò bẩn của tài xế grap

luudancay

Xe tải
Có khi chỉ cần đi bộ qua tới xe là được rồi, cụ câu giờ giữ chuyến với anh tài xế cũng để làm gì đâu. Em nghĩ anh tài xế cũng chẳng muốn lấy 10k theo cách như vậy.
Grab cũng phải giữ quyền lợi của cả tài xế nữa. Cuối năm thông cảm cho nhau đôi bên vui vẻ có phải tốt hơn không.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ chém, hôm rồi em đi nhậu 6km, đi mất 2 lít, về mất 2 lít mà rẻ ở đâu ạ?
Bình thường e chạy 1 tiếng thu về 200k, sáng nay 2 cuốc 2 tiếng 30ph đc 220k nên e về chẳng chạy nữa. Chạy thế có ăn cháo cụ ợ. Đường quá đông và ùn.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Có khi chỉ cần đi bộ qua tới xe là được rồi, cụ câu giờ giữ chuyến với anh tài xế cũng để làm gì đâu. Em nghĩ anh tài xế cũng chẳng muốn lấy 10k theo cách như vậy.
Grab cũng phải giữ quyền lợi của cả tài xế nữa. Cuối năm thông cảm cho nhau đôi bên vui vẻ có phải tốt hơn không.
Vừng, tx ca này họ chỉ đơn giản là hủy chuyến đi thôi chứ có chiêu trò j như chủ thớt gán cho đâu.

Thậm chí họ bảo khách hủy thì khách chọn tx ko đến hay hủy theo yêu cầu tx là xong. Còn đây ăn thua đủ đến khi mất 10k mới lồng lên.

luudancay

Xe tải
Vừng, tx ca này họ chỉ đơn giản là hủy chuyến đi thôi chứ có chiêu trò j như chủ thớt gán cho đâu.

Thậm chí họ bảo khách hủy thì khách chọn tx ko đến hay hủy theo yêu cầu tx là xong. Còn đây ăn thua đủ đến khi mất 10k mới lồng lên.
Ai cũng có cái khó của nhau. Nên hiểu và thông cảm cho nhau là được ạ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nay e bị tắc ở Đào Tấn và Bưởi, 1 xe máy do mợ đẹp định lách qua khe giữa 2 xe, nào ngờ con morning quyết ko cho mà cứ nhấn lên mấy lần như định kẹp mợ kia. Mợ kia ko vừa đặt luôn 1 chân lên đầu xe con mo. Rồi con mo cũng lùi. E bật chửi thằng lái mo khốn nạn.
Rồi khi ngang con mo nhìn sang hóa ra cũng 1 mợ. Ôi đà bà :(.

E thường chủ động nhường đỗ có khoảng cách khi tắc cho xm qua, nhường tuyệt đối pn+trẻ e+ ng già, nhường khi có hơn 3xm muốn sang đường hay thấy xe đợi lâu chỗ quay đầu. Sau đó mình cũng vẫn kịp bám xe trc chứ ko chậm chút nào. Cc cứ thử xem, ra đường nhường nhau chút đừng sân si quá sẽ thấy mọi thứ tốt hơn.

lạc lối

Xe điện
1. Khi cụ chưa có căn cứ thì đừng võ đoán như vậy. Trước khi có cuộc gọi của em cụ căn cứ đâu để nói tài xế vẫn giữ ý định đón bọn em? Trong khi tài xế không xi-nhan sang đường được lại đi thẳng mà không báo lại cho bọn em, để khách phải đợi lâu và alo lại cho thì tài xế mới báo huỷ chuyến và đẩy cho khách phải huỷ. Còn bảo nguồn cơn của huỷ chuyến là khả năng do cuộc gọi của bọn em câu từ lồi lõm, thì cụ quả là giỏi đánh võng để lấp liếm cái sự thiếu văn hoá của lái xe đấy. Em nghĩ cụ không nên chụp mũ cho em một cách thiếu căn cứ như vậy.

2. Cụ lại nói em sáng tác một cách thiếu căn cứ nữa. Cái căn cứ chính xác nhất là cuộc alo giữa bọn em và tài xế thì ai mà lường trước được để ghi âm. Còn những gì em kể về đặt xe, xe đến gặp bọn em, xi-nhan, cho đến khi lái xe huỷ chuyến vì lý do bọn em ra muộn đều trên phần mềm grap. Hôm nay em đã khiếu nại với Trung tâm của họ trên phần mềm và kết quả sẽ cập nhật ở đây. Khi chưa có căn cứ thì cụ lại chụp mũ cho người khác là sáng tác. Em không muốn tiếp tục tranh luận với những quy chụp này của cụ nữa nhé.

Còn em không bao giờ tự cho mình cái tư cách được hơn người khác như cụ nói để hành xử cả, đây là quan hệ mua bán hợp đồng bình đẳng giữa 2 bên. Ai làm việc người đấy đúng trách nhiệm của mình, hoàn thành việc mua bán là xong, chả có gì là ăn thua như cụ nói cả.
- trích cụ 1 " Khi cụ chưa có căn cứ thì đừng võ đoán như vậy. Trước khi có cuộc gọi của em cụ căn cứ đâu để nói tài xế vẫn giữ ý định đón bọn em? .." ---- trả lời cụ : tài xế chưa hủy tức là họ vẫn đang muốn đón cụ , không tài xế nào muốn cù nhầy vì họ nếu ko đón cụ họ muốn hủy càng sớm càng tốt để đi cuốc khác .
- trích cụ 2 : " đây là quan hệ mua bán hợp đồng bình đẳng giữa 2 bên. Ai làm việc người đấy đúng trách nhiệm của mình, hoàn thành việc mua bán là xong, chả có gì là ăn thua như cụ nói cả."----- khúc này thì cụ lại mâu thuẫn với chính cụ ở đầu thớt , chẳng phải cụ ko muốn hủy mà cứ để đó cù cưa dù cụ ko muốn đi nữa ?!!! ---

PhiCong

Xe buýt
Cụ có thấy tài xế cư xử một cách thiếu văn hoá không? Em nghĩ huỷ chuyến thì phải báo lại khách để khách có phương án khác chứ, cứ thế bỏ đi để khách đợi, rồi khách alo lại mới nói là huỷ chuyến không đi nữa và nói khách huỷ đi. Đấy là văn hoá tối thiểu trong giao tiếp rồi, không có được thì mong gì người khác phải thông cảm cho.

PhiCong

Xe buýt
- trích cụ 1 " Khi cụ chưa có căn cứ thì đừng võ đoán như vậy. Trước khi có cuộc gọi của em cụ căn cứ đâu để nói tài xế vẫn giữ ý định đón bọn em? .." ---- trả lời cụ : tài xế chưa hủy tức là họ vẫn đang muốn đón cụ , không tài xế nào muốn cù nhầy vì họ nếu ko đón cụ họ muốn hủy càng sớm càng tốt để đi cuốc khác .
- trích cụ 2 : " đây là quan hệ mua bán hợp đồng bình đẳng giữa 2 bên. Ai làm việc người đấy đúng trách nhiệm của mình, hoàn thành việc mua bán là xong, chả có gì là ăn thua như cụ nói cả."----- khúc này thì cụ lại mâu thuẫn với chính cụ ở đầu thớt , chẳng phải cụ ko muốn hủy mà cứ để đó cù cưa dù cụ ko muốn đi nữa ?!!! ---
1. Thế mới nói đó chỉ là suy luận của cụ, còn thực tế cụ vẫn bỏ qua đoạn lái xe lái xe để khách đợi lâu mà không alo lại báo huỷ để đến khi khách gọi lại mới bảo không đi nữa. Thế nêu bọn em không alo lại thì phải đợi đến khi nào? Còn việc lái xe muốn huỷ chuyến đó là ý muốn và trách nhiệm của lái xe, tự mình làm đi, trên phần mềm có nút huỷ đấy, sao lại đẩy việc đó cho khách? Nếu khó khăn quá phải chủ động alo lại cho khách để người giúp cho. Đây không làm được mà còn có hành động bẩn đó là huỷ với lý do khách ra muộn để khách bị phạt.

2. Cụ lại sai, em nói lại nốt lần nữa là em không huỷ chuyến vì việc huỷ chuyến là ý muốn và trách nhiệm của lái xe chứ không phải của bọn em. Nên lái xe hãy tự làm. Đó mới là sự sòng phẳng, không ai cửa trên hơn ai cả.

Xe_Dù

Xe buýt
theo e thì mỗi người nhường một tí, khách hay tài đều có người thế nọ thế kia. Nhiều chỗ đường đông, tắc mà khách toàn muốn tài chui vào đón hoặc xuống trong ngõ trong khi khách chỉ đi bộ một chút thì đỡ cực cho tài xế bao nhiêu.

lanvietorchids

Xe hơi
Cụ thế còn đỡ. Em còn đã từng bị:
- tài xế cố tình đỗ cách 300m và ĐÃ ĐẾN NƠI
- em gọi điện cố tình ko nghe
Kết quả là em bị trừ 10k :)) con chó đấy ở tít bên Trâu Quỳ, chứ ở nội thành chắc em cũng rình bằng được đấy. Sau Grab nó cũng trả lại em 10k nhưng em thấy đời lắm thằng hèn hạ thật ^:)^
Mình cũng bị y như thế này, chúng rình 10k hủy chuyến. 10k nhỏ nhưng rất điên 1 lần chở bà cụ đi khám bệnh, 1 lần ra sân bay...

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng có cái khó của nhau. Nên hiểu và thông cảm cho nhau là được ạ.
Trc e có thớt ký sự graber mà mm del mất rồi.

Sáng nay e đc 1 cô gái đặt xe từ bv gtvt Chùa Láng để đưa bố cô ấy sang viện Việt Đức. E mất 10ph mới đón đc, bệnh nhân là ông bố và bà mẹ đi kèm. Đường đông quá nên mất đúng 1 tiếng mới sang đc VĐ. Giá cuốc 86k cô gái trả đưa 200k, cô xuống mở cửa cho bố và e trả lại 114k cho bà mẹ xuống sau. Bà mẹ đưa thêm e 14k lẻ. Bố mẹ cô ấy nói giọng Nghệ, già tầm 6x cả rồi và ko phải vẻ ngoài giàu sang. Họ đưa vì thấy e đi mất thời gian lâu do phố xá đông dù e ko kêu than. Họ ko giàu nhưng hiểu biết, hào phóng và thông cảm. Hành động của họ chứng tỏ điều đó dù họ ko nói họ thế nào.
Khách Vn nhiều khách như thế lắm, e còn đámh giá cao hơn tây ở sự hào phóng, đồng cảm, thông cảm và cả đàn ông đàn bà đều vậy.
Tuy nhiên loại củ chuối cũng chẳng ít.
E đón cuốc từ 46 Chương Dương Độ (bến du thuyền ấy) 1 nhóm khách đi về Mễ Trì. 1 cặp vc và 2 đàn bà nữa cùng 5-6 trẻ em cỡ 10-12 tuổi, nói chung quá tải. Lên xe tay đàn ông bảo có rẽ qua Tràng Tiền mua kem đc ko, e ok vì chả lẽ bảo ko dù nhắc họ gr có tính năng book 2 điểm. Đến kem họ vào mua mất 5-7ph và cả hộp đem về cùng mỗi ng 1 que hay cây ốc quế lên xe nhồm nhoàm ăn kem chảy lung tung dính ra xe. E nóng mặt lâm nhưng vẫn hỗ trợ giấy khô+ ướt nhiệt tình. Đến Mễ Trì thì họ chỉ đi thêm 5-700,m mới dừng và tay đàn ông cười bảo: thấy ko đặt xe thế này mới rẻ và tất cả cười vui vẻ. Tiền thì trả đúng đủ từng k ko thêm chút nào. E cũng bỏ qua ko đòi nhưng đó là người trong độ tuổi u40 mà vô văn hóa và xảo thế đấy cc ạ. Nếu mình đòi tiền rẽ vào mua kem và dừng chờ khéo lại có thớt tx gr chiêu trò trên này.
Khách vn xấu tính như vậy ko ít nhưng e vẫn đánh giá rất cao ng Vn đấy. Chúng ta xứng đáng vươn lên để là dân tộc hào hiệp, giàu sang ở châu Á này.
E chạy gr mà có ngày tip lên tới 300-400k từ cả ng Vn và Nn đấy :)

Chỉnh sửa cuối:

lạc lối

Xe điện
1. Thế mới nói đó chỉ là suy luận của cụ, còn thực tế cụ vẫn bỏ qua đoạn lái xe lái xe để khách đợi lâu mà không alo lại báo huỷ để đến khi khách gọi lại mới bảo không đi nữa. Thế nêu bọn em không alo lại thì phải đợi đến khi nào? Còn việc lái xe muốn huỷ chuyến đó là ý muốn và trách nhiệm của lái xe, tự mình làm đi, trên phần mềm có nút huỷ đấy, sao lại đẩy việc đó cho khách? Nếu khó khăn quá phải chủ động alo lại cho khách để người giúp cho. Đây không làm được mà còn có hành động bẩn đó là huỷ với lý do khách ra muộn để khách bị phạt.

2. Cụ lại sai, em nói lại nốt lần nữa là em không huỷ chuyến vì việc huỷ chuyến là ý muốn và trách nhiệm của lái xe chứ không phải của bọn em. Nên lái xe hãy tự làm. Đó mới là sự sòng phẳng, không ai cửa trên hơn ai cả.
Bạn quá đàn bà , người ta nói bạn hủy đi
tức với hàm ý ko muốn đón bạn nữa , nhưng đây qua lời bạn thì nó lại thành " đẩy việc cho khách " với loằng ngoằng rau muống cái gì trách nhiệm lái xe - mà cuối cùng người ta hủy chứ đâu phải đè bạn ra bắt bạn hủy mà cứ phải rống lên như bò vậy

vietran

Xe ba gác
Cụ cứ chém, hôm rồi em đi nhậu 6km, đi mất 2 lít, về mất 2 lít mà rẻ ở đâu ạ?
Giờ tan tầm đắt hơn nhiều taxi truyền thống. Trước thì xe sạch nới lái xe văn minh, giờ xuống cấp lắm, thái độ lái xe rất lồi lõm, kém xa taxi truyền thống. Em toàn gọi xe thường, chỉ đi với f1 nó gọi grab vì mã thưởng thủng gì đó với lại chúng trẻ để chúng làm, chứ lâu rồi em éo đi cho bực mình tốn tiền, mấy lần gần nhất đều có vấn đề cả

PhiCong

Xe buýt
Bạn quá đàn bà , người ta nói bạn hủy đi
tức với hàm ý ko muốn đón bạn nữa , nhưng đây qua lời bạn thì nó lại thành " đẩy việc cho khách " với loằng ngoằng rau muống cái gì trách nhiệm lái xe - mà cuối cùng người ta hủy chứ đâu phải đè bạn ra bắt bạn hủy mà cứ phải rống lên như bò vậy
Với những lời lẽ vô văn hoá của cụ em mời cụ đi ra khỏi thớt này tránh làm bẩn thớt của em.

kid1234

Xe buýt
e hay đặt grab và lúc nào tài xế alo hỏi địa chỉ e đều hỏi tài xế cần e đứng chỗ nào dễ cho họ nhất. tất nhiên đó là tinh thần tự nguyện của e để mọi việc thuận lợi cho cả 2 bên. họ alo bảo hủy e cũng ok hủy mà ko trách gì, book tiếp xe khác.
nhưng thấy mấy cụ bình luận khách đặt nên đi bộ qua đường, đừng làm khó tài xế, e nghĩ nó chán. thử nghĩ các cụ lái xe trên đường tự nhiên có thằng đi bộ ất ơ băng qua đường ko đúng vạch đi bộ thì các cụ chả chửi cả họ nhà thằng đó lên ấy à. thế nên trừ khi qua đường đúng luật thì khách có thể linh động đi qua, còn tình hình giao thông ko phù hợp thì nhất định ko qua. và 2 bên cả tài xế lẫn khách nên dĩ hòa vi quý. ai muốn hủy chuyến thì phải alo cho bên kia. vậy là đẹp bạc. ông nào cũng muốn ở thế cửa trên thì chịu.

Skoda_Favorit

Xe container
Nhà em bị y hệt mới tối hôm qua! Đặt rõ ràng số nhà ở Nguyễn Khang, lx cũng alo hỏi lại số nhà! Mãi kg thấy sau thấy hủy và trừ 10k như cụ chủ! Điên tiết gọi lại mắng và phản ảnh lên Tổng đài! Lúc sau đc hoàn lại 10K! Nói chung như thèng tài này thì cả đời nó cũng kg khá được với cách làm việc kiểu khôn lỏi này!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Giờ tan tầm đắt hơn nhiều taxi truyền thống. Trước thì xe sạch nới lái xe văn minh, giờ xuống cấp lắm, thái độ lái xe rất lồi lõm, kém xa taxi truyền thống. Em toàn gọi xe thường, chỉ đi với f1 nó gọi grab vì mã thưởng thủng gì đó với lại chúng trẻ để chúng làm, chứ lâu rồi em éo đi cho bực mình tốn tiền, mấy lần gần nhất đều có vấn đề cả
Túm lại là vì rẻ mà đi chứ đâu phải vì chất mà đi đâu.