[Funland] Bóng bàn về trận chiến thằng quân Nam Hán trên sông Bạch Đằng năm 938

Lệ Xuân

Xe tăng
Em lại hóng cụ Cúc Cù Cu vụ cọc Bạch Đằng, gớm Mod thính thật, ban ngay cái nick Lexus của em, em nói gì quá đâu nhể?

sangothinhphat

Xe tải
Website
www.sangothinhphat.com
Mới cả thớt dài quá, em chửa đọc được tham luận cụ Cúc Cù Cu, hình như cụ tuyền trích sách?

Kết cục là trận Bạch Đằng này có thật như hồi xưa được học không? Việc đóng hàng ngàn cọc với tốc độ đóng (15 nhân lực + 2 thuyền/ nửa ngày 1 cọc) thế này thì mất bao lâu, bao người?

Em chịu thật.
Em cũng chịu cụ thật cụ lấy cái dẫn chứng của em và coi đó là năng lực và khoa học quân sự của một triều đại sao. Đấy chỉ là dẫn chứng em đưa ra và sẽ thực hiện luôn vì có người cứ 1 2 nói là ko thể đóng cọc đường kính 20cm trên nước mà ko cần dùng máy móc. Cụ commen mà ko cần đọc trước đó ng ta viết gì :) bảo sao số bài viết của cụ nhiều thế.

Lệ Xuân

Xe tăng
Em cũng chịu cụ thật cụ lấy cái dẫn chứng của em và coi đó là năng lực và khoa học quân sự của một triều đại sao. Đấy chỉ là dẫn chứng em đưa ra và sẽ thực hiện luôn vì có người cứ 1 2 nói là ko thể đóng cọc đường kính 20cm trên nước mà ko cần dùng máy móc. Cụ commen mà ko cần đọc trước đó ng ta viết gì :) bảo sao số bài viết của cụ nhiều thế.
Mod xì hơi nick em, hehe mà em còn khối nick.
Em chơi từ 2006, hồi cụ còn quần thủng *** cơ mà, nếu không xóa bớt bài, giờ này em phải 30k bài chứ chả chơi :D

bipboemlaxichlo

Xe điện
Em lại hóng cụ Cúc Cù Cu vụ cọc Bạch Đằng, gớm Mod thính thật, ban ngay cái nick Lexus của em, em nói gì quá đâu nhể?
Mợ chiến đấu với slb như thế mà chả bị bay.
em đã cố gắng khuyên bảo rùi nhưng có nghe em đâu

sangothinhphat

Xe tải
Website
www.sangothinhphat.com
S
Mod xì hơi nick em, hehe mà em còn khối nick.
Em chơi từ 2006, hồi cụ còn quần thủng *** cơ mà, nếu không xóa bớt bài, giờ này em phải 30k bài chứ chả chơi :D
Cụ nói đúng về khoản nhiều bài và reg nick sớm thì em ko bằng cụ,mà sao cụ biết thời 2006 em mặc quần thủng xxx nhỉ. Commen nhiều mà thiếu iot thì ng ta gọi là gì nhỉ :))

Lệ Xuân

Xe tăng
S

Cụ nói đúng về khoản nhiều bài và reg nick sớm thì em ko bằng cụ,mà sao cụ biết thời 2006 em mặc quần thủng xxx nhỉ. Commen nhiều mà thiếu iot thì ng ta gọi là gì nhỉ :))
Vầng, nhà em trên núi, hồi nhà nước còn chưa bán muối trộn iot, nhẽ thiếu thật.
Của nhà cụ tất, chưa gì đã đả kích cá nhân.

sangothinhphat

Xe tải
Website
www.sangothinhphat.com
Thì tại cụ có nhời trước đấy chứ :P

sangothinhphat

Xe tải
Website
www.sangothinhphat.com
Còn mỗi em với cụ chém thớt này ah b-) thôi em thua cho cụ thắng để trả thớt cho mọi ng chém đúng chuyên môn.

Truongsonnam_37

Xe tăng
Nhà em hóng vụ này ạ!

bipboemlaxichlo

Xe điện
thôi đề nghị các cụ GIẢI TÁN TRÁNH TỤ TẬP ĐôNG NGƯỜI
không em lại quy cho cái tội TỤ TẬP LÚC NỬA ĐÊM GIỜ:)):)):))

FujiS5200

Xe điện
Thôi cụ ko cãi đc đừng có giở giọng đạo đức ha ha ha, tổ tiên thì cũng chém gió chứ làm cái mẹ gì mà phải coi trọng?
Em theo quan điểm không đả kích cá nhân, và vụ này em không dám bàn luận vì kiến thức ít ỏi; nhưng nói thực, đọc xong cái comment này tí nữa thì em biu ti phun ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

mr.khoai

Xe buýt
Để cọc nghiêng, nhưng ngược chiều rút chạy của thuyền địch nên cọc đâm xiên vào thuyền. Tất nhiên trước đọ dụ địch đi qua bãi cọc vào sâu trong trận địa mai phục, đợi lúc thuỷ triều rút xuống sau đó quân ta mai phục 2 bên bờ đánh mạnh, quân địch vội vã bỏ chạy ngược lại phía bãi cọc.
Em cũng nghĩ là cọc nghiêng hướng vào phía đất liền khi thủy chiều rút thì sức nước kéo thuyền ra ngoài khơi, lực kéo của nước mạnh + sức nặng của thuyền thì hoàn toàn có thể làm thủng thuyền :) Các cụ đi biển cứ nằm gần bờ biển thì thấy nó kéo ra mạnh lắm.

TieuFu

Xe container
Các cụ chiến dữ quá ! Cứ như là đang chiến với quân nguyên mông !
Em cứ nói ngu như thế này có gì các cụ gạch đá nhẹ thôi !
1. Làm thế nào để quân ta đóng đc cọc gỗ to như vậy, mà đầu bịt sắt nhọn xuống sông, để có thể chắc chắn và đâm thủng thuyền của đich
Coc gỗ cỡ đường kính 20 - 30 cm dài 3m- 4m thì cũng không hẳn là to lắm đâu ạ. Mỗi cọc nặng cỡ 150 - 200Kg khoét mang cá vạt nhọn hai đầu là đóng được. Số lượng cọc không nhất thiết như tài liệu vì chỉ cần đóng ở những chỗ hiểm yếu thuyền đi qua khi nước rút thôi ( Lấy đâu ra niều gỗ trong thời gian ngắn thế ). Đầu cọc có đinh thép lớn đóng vào không nhất thiết phải bọc (bao) sắt nhọn.
2. Một số sách thì nói đóng cọc thẳng đứng, nhưng em nghĩ là đóng chéo thì mới đâm đc thủng thuyền chư
Cos cả cọc đóng chéo về phía thuyền đi đến và cọc đóng thẳng.

3. Trên thuyền của địch chẳng nhẽ không có ai thông tường thiên văn địa lý, không có ai nhìn thấy cọc ở dưới sông khi thủy chiều rút xuống chăng, mà để thuyền thủng hết???
Đầu cọc chìm sâu dưới nước nên không thấy được. Cụ đã thấy thuyền mắc cạn chưa ? nó vẫn nằm dướ nước đấy chứ !

4. Khi một số thuyền đi đầu bị thủng, chẳng nhẽ thuyền đi sau không biết dừng lại mà cứ lao vào đấy cho thủng???
Cái thuyền nó không có phanh cụ ạ ! chủ yếu là tránh mới né thôi. Tỷ như cái xe con nặng 1-2 tấn lốp với đường ma sát tốt như vậy chạy bình thường thì từ lúc phanh tới lúc dừng cũng hết tối thiểu 10m, thì cái thuyền chiến to nó đi xuôi nước ra biển có nhìn thấy trước cả trăm mét cụ cũng không dừng được, chỉ có nước xô vào nhau thôi !
5. Thuyền của địch thuộc loại to, muốn đâm thủng đc theo kiểu đấy chắc tốc độ phải nhanh, hoặc lực mạnh thì mới đâm thủng đc, liệu cọc gỗ của ta bịt đầu sắt nhọn đến mức nào mà có thể làm đc việc ấy
Tốc độ thuyền không lớn nhưng lực va chạm thì cực lớn nên khi đâm vào cọc sẽ thủng hoặc vỡ thôi. Cái vỏ thuyền trông vậy nhưng thực ra nó cũng như cái vỏ trấu để ngửa trong chậu nước thôi. Tàu chở hàng vỏ thép gặp bão mà bị sóng ngang đội giữa thân cũng có thể bị gãy đôi đấy !!

silverlightning

Xe máy
cụ làm em liên tưởng tới bọn rải đinh. không hiểu rải kiểu gì vẫn cắm vào lốp được nhỉ?

thuysinh.tl

Xe container
Nhà cháu đọc comment của cụ ấy thì lại nghĩ : "Khổ thân cho tổ tiên cụ ấy đã sinh ra cụ ấy". Chắc ở nhà thì cụ ấy dạy dỗ tổ tiên roài.

Em theo quan điểm không đả kích cá nhân, và vụ này em không dám bàn luận vì kiến thức ít ỏi; nhưng nói thực, đọc xong cái comment này tí nữa em thì biu ti phun ^:)^