[Funland] Bolero Tây và bolero ta

Bang lang

Xe điện
Thời xưa trước khi Tây vào thì VN đã có âm nhạc với đủ ca từ, giai điệu lẫn múa hát đi kèm rồi mà cụ bảo không có là sao?
Đúng đấy! Em thấy nhiều cụ ở đây phủ nhận văn hoá dân gian Vn nhưng lại đi tâng bốc mấy bài gọi là tân nhạc vay mượn. Em thấy Tây nó có sang Việt Nam! Thì cũng hát Người ơi người ở đừng về hay bèo dạt mây trôi chư chả ai hát mấy bài Đêm đông cả. Ca từ và giai điệu đều hay. Nếu so với thế giới thì những khúc hát ru của Việt Nam! Ko kém đâu.

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Dân ca quan họ, ca trù, ví dặm, điệu hò, nhạc cung đình qua các triều đại, ... nó là cái gì?
Những cái cụ nói trên là điệu nhảy gì vậy, tên gọi, tiết tấu điệu nhảy đó ra sao mời cụ nêu!

XSim

Xe container
Những cái cụ nói trên là điệu nhảy gì vậy, tên gọi, tiết tấu điệu nhảy đó ra sao mời cụ nêu!
VN có đầy điều múa dân gian và cung đình nhé. Múa bao giờ chả kèm nhạc, nó là gì thì em không tìm hiểu nên không rành nhé nhưng đừng bảo em là không có.

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Đúng đấy! Em thấy nhiều cụ ở đây phủ nhận văn hoá dân gian Vn nhưng lại đi tâng bốc mấy bài gọi là tân nhạc vay mượn. Em thấy Tây nó có sang Việt Nam! Thì cũng hát Người ơi người ở đừng về hay bèo dạt mây trôi chư chả ai hát mấy bài Đêm đông cả. Ca từ và giai điệu đều hay. Nếu so với thế giới thì những khúc hát ru của Việt Nam! Ko kém đâu.
Lại nhét chữ à, ai "phủ nhận văn hóa dân gian VN"?
Đang nói VN ko có tiết tấu điệu nhảy dân tộc đặc trưng sao lại lôi ca hát (ca trù, hát quan họ) vào đây, cái nào ra cái đó chứ.
Cái gì ko có thì phải thừa nhận ko có, Lào có điệu lăm vông, dân tộc Thái có múa sạp, Âu/ Mỹ latin có bolero, waltz, tango,v.v... người Việt (Kinh) có điệu nhảy gì?

mostka

[Tịch thu bằng lái]
VN có đầy điều múa dân gian và cung đình nhé. Múa bao giờ chả kèm nhạc, nó là gì thì em không tìm hiểu nên không rành nhé nhưng đừng bảo em là không có.
Cụ khẳng định có thì mời nêu tên gọi, dẫn chứng cụ thể, ko nói khơi khơi thế được, nhé.

Điệu nhảy người Việt mà có thì mỗi người dân Việt đều phải biết như dân Lào ai cũng biết điệu lăm vông, dân Pháp (kể cả dân VN) ai cũng biết điệu Waltz chứ, chả lẽ điệu nhảy của người Việt nó là thứ bác học thâm cung bí sử đến nỗi 1 người Việt đủ tuổi trưởng thành như cụ cũng ko nêu nổi tên gọi, ko tìm được chữ nào trên GG về "nó" à? 😂

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Cụ khẳng định có thì mời nêu tên gọi, dẫn chừng cụ thể, chứ ko nới khơi khơi thế được, nhé.

Điệu nhảy người Việt mà có thì mỗi người dân Việt đều phải biết như dân Lào ai cũng biết điệu lăm vông, dân Pháp (kể cả dân VN) ai cũng biết điệu Waltz chứ, chả lẽ điệu nhảy của người Việt nó là thứ bác học thâm cung bí sử đến nỗi 1 người Việt đủ tuổi trưởng thành như cụ cũng ko nêu nổi tên gọi, ko tìm được chữ nào trên GG về "nó" 😂
Em gọi là múa chứ có bảo nhảy đâu, nhảy với múa thì khác quái gì nhau về mặt nghệ thuật :)) Em chỉ nói là VN có múa dân gian, múa cung đình, cụ không tin thì thôi, không biết VN có múa thì là do kiến thức cụ kém mà to mồm thôi :))

Người Việt chắc học theo văn hóa TQ nên không thích nhảy thì phải, chỉ có múa biểu diễn. Thường có vẻ các dân tộc sống hoang dã, chưa được "văn minh" mới thích nhảy múa... À em suy diễn cách người TQ ngày xưa suy nghĩ thôi nhé, không phải bây giờ vì bọn Tây nó thích nhảy, không thể bảo bọn nó mọi rợ được.

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Em gọi là múa chứ có bảo nhảy đâu, nhảy với múa thì khác quái gì nhau về mặt nghệ thuật :)) Em chỉ nói là VN có múa dân gian, múa cung đình, cụ không tin thì thôi, không biết VN có múa thì là do kiến thức cụ kém mà to mồm thôi :))

Người Việt chắc học theo văn hóa TQ nên không thích nhảy thì phải, chỉ có múa biểu diễn. Thường có vẻ các dân tộc sống hoang dã, chưa được "văn minh" mới thích nhảy múa... À em suy diễn cách người TQ ngày xưa suy nghĩ thôi nhé, không phải bây giờ vì bọn Tây nó thích nhảy, không thể bảo bọn nó mọi rợ được.
Cụ muốn gọi là nhảy hay múa đều được cả, mời cụ nêu tên điệu múa/ điệu nhảy đặc trưng của người Việt ra đây kèm dẫn chứng! 😂

XSim

Xe container
Cụ muốn gọi là nhảy hay múa đều được cả, mời cụ nêu tên điệu múa/ điệu nhảy đặc trưng của người Việt ra đây kèm dẫn chứng! 😂
Cụ như nào em biết rồi, tại sao em phải mất công chứng minh với cụ nhở :))

Truns176

Xe tải
Em biết có điệu múa "con đĩ đánh bồng" ở làng Triều Khúc nhà em. Còn chỗ khác em không biết.

Bang lang

Xe điện
Lại nhét chữ à, ai "phủ nhận văn hóa dân gian VN"?
Đang nói VN ko có tiết tấu điệu nhảy dân tộc đặc trưng sao lại lôi ca hát (ca trù, hát quan họ) vào đây, cái nào ra cái đó chứ.
Cái gì ko có thì phải thừa nhận ko có, Lào có điệu lăm vông, dân tộc Thái có múa sạp, Âu/ Mỹ latin có bolero, waltz, tango,v.v... người Việt (Kinh) có điệu nhảy gì?
Người Việt có bao nhiêu dân tộc mà cụ gọi mỗi Kinh ra vậy. Cụ ko biết thì google đầy ra đấy chứ từng có bảo người khác nhét chữ vào mồm, em ko rảnh và ko hứng thú với kiểu còm như cụ. Gúc xong thì biết mình sai hay đúng chứ chưa gúc thì đừng có gào lên. Đáng ra em định copy paste đấy nhưng nghĩ lại phí công. Stop here.l

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt có bao nhiêu dân tộc mà cụ gọi mỗi Kinh ra vậy. Cụ ko biết thì google đầy ra đấy chứ từng có bảo người khác nhét chữ vào mồm, em ko rảnh và ko hứng thú với kiểu còm như cụ. Gúc xong thì biết mình sai hay đúng chứ chưa gúc thì đừng có gào lên. Đáng ra em định copy paste đấy nhưng nghĩ lại phí công. Stop here.l
Đang nói về điệu nhảy đặc trưng của người Việt (Kinh) nhé, ko được phép à? 😂
Bí thì ngồi im mà hóng cũng dc, ko chơi trò bỏ bóng đá người nhe bạn 😂

hd-vt

Xe container
Tôi tạm đồng ý với ông trên về việc người Kinh không có văn hóa nhảy nhót ông nhá =))! Có lẽ phải nhờ các giáo sư giải đáp. Giáo sư thì có lẽ không vào đây, vì giáo sư thì không cãi nhau.>:)
Mợ cứ lăn lộn nằm ngửa suốt thế, thai ợ đấy. :D

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Tôi tạm đồng ý với ông trên về việc người Kinh không có văn hóa nhảy nhót ông nhá =))! Có lẽ phải nhờ các giáo sư giải đáp. Giáo sư thì có lẽ không vào đây, vì giáo sư thì không cãi nhau.>:)
Người Việt ko có điệu nhảy đặc trưng, đó là thực tế mà cụ và e hay bất kỳ người nào cũng thấy, mấy ông GS cũng cố tìm lắm nhưng ko có thì phải chịu chứ sao giờ. 😂

Đời có cái gì là hoàn mỹ đâu, người Việt ko có ký tự/chữ viết riêng cũng là thực tế.
Trong cái dở cũng có cái may, chữ quốc ngữ do mấy ông Tây chế ra từ ký tự latin cũng dễ học, dễ đọc, dễ phổ biến hơn mấy loại chữ con giun của thằng béo hàng xóm rất nhiều.

XSim

Xe container
Có lẽ người Kinh là 1 giống người ủy mị u sầu nhưng lại bè phái và nông nổi, nên không có triết học, không ưa nhảy nhót (vì coi là lố lăng động cỡn), không tạo ra được cái gì lớn, chỉ thứ gì nho nhỏ xực được ngay, than phiền buồn bã thì làm được, nhưng cũng éo có khả năng suy tư nghĩ sâu nên éo có lập được hệ thống triết học gì. Nhảy thì không có, văn chương cũng bé nhỏ, nhạc nhẽo thì cũng chỉ đến thế mà thôi dù rằng nghe cũng thê lương hay hay =)).
Thêm cái bệnh hiểu biết hạn chế nhưng thích khái quát hóa, hay còn gọi là to mồm giống cụ và vài cụ ở đây :))

Quay lại âm nhạc cho khỏi lạc đề, đúng là cái bolero vào tay người Việt nó cũng khác biệt, nghe bolero Tây nó không đến mức ủy mị não nề như bolero Việt.

Cũng là cái buồn nhưng buồn trong Thơ mới hay các bài hát tiền chiến của Văn Cao, Đặng Thế Phong, Nguyễn Văn Thương, ... nó vẫn khác biệt với cái buồn lê thê, não nề của mấy ông vàng sau này, chưa kể còn thêm dâm dật, tục tĩu như ông Phạm Duy nữa chứ. Thế nên Việt cũng có Việt this Việt that, thế kỷ trước thì Việt hát nhạc đỏ đá đít Việt bolero, đấy mới là đại diện Việt nhé.

hoanganhhn83

Xe tải
Bolero ở Việt Nam giống với nhạc Trot ở bên Hàn Quốc, đặc sản riêng của từng nước
Trot bên Hàn đây, nghe như nhạc của những năm 1900
Mà nhạc này lại là thời Nhật chiếm Hàn sau cũng năm 1990 thì T'urotu thịnh hành ở HQ
Mà gốc nhạc Trot này là fox-Trot ở Tây thì cũng không liên quan.
Theo em gọi là Bô lê rô là chính xác, lôi bolero vào không phải là gốc:)

Marda49

Xe buýt
Có lẽ người Kinh là 1 giống người ủy mị u sầu nhưng lại bè phái và nông nổi, nên không có triết học, không ưa nhảy nhót (vì coi là lố lăng động cỡn), không tạo ra được cái gì lớn, chỉ thứ gì nho nhỏ xực được ngay, than phiền buồn bã thì làm được, nhưng cũng éo có khả năng suy tư nghĩ sâu nên éo có lập được hệ thống triết học gì. Nhảy thì không có, văn chương cũng bé nhỏ, nhạc nhẽo thì cũng chỉ đến thế mà thôi dù rằng nghe cũng thê lương hay hay =)).
Đó là bình thường, nó càng chứng tỏ dân tộc Việt( Kinh) là 1 dân tộc được hình thành muộn( so với các dân tộc lớn xung quanh) trên xuất phát điểm 1 nền văn minh thấp( ít phát kiến các khái niệm tự nhiên). Nên ngôn ngữ, triết học, đến văn hóa nghệ thuật đặc trưng hầu như rất ít. Vốn đã ít lại có các dân tộc lớn với các nền văn minh vượt trội xung quanh( Ấn, Tàu) nên lại càng ít hơn.

XSim

Xe container
Đó là bình thường, nó càng chứng tỏ dân tộc Việt( Kinh) là 1 dân tộc được hình thành muộn( so với các dân tộc lớn xung quanh) trên xuất phát điểm 1 nền văn minh thấp( ít phát kiến các khái niệm tự nhiên). Nên ngôn ngữ, triết học, đến văn hóa nghệ thuật đặc trưng hầu như rất ít. Vốn đã ít lại có các dân tộc lớn với các nền văn minh vượt trội xung quanh( Ấn, Tàu) nên lại càng ít hơn.
Nhìn cái nền ẩm thực, ca hát có bản sắc riêng của Việt Nam không giống Ấn hay Trung thì thấy khả năng sáng tạo nghệ thuật của người Việt không kém đâu cụ. Các cụ thấy người Việt kém là do hiểu biết hạn chế (khách quan lẫn chủ quan) và do định kiến cá nhân thôi (tự nhục).

Ví dụ bảo VN cả lịch sử không chịu xây cái công trình nào tử tế, thế mà mấy năm nay nhà nước lẫn tư nhân đều đòi xây toàn công trình nhất thế giới cả, thì lại bị khối ông bảo lấy tiền mà đi cứu giúp dân nghèo :)) Chẳng lẽ Việt ngày nay khác Việt lịch sử :))

Marda49

Xe buýt
Nhìn cái nền ẩm thực, ca hát có bản sắc riêng của Việt Nam không giống Ấn hay Trung thì thấy khả năng sáng tạo nghệ thuật của người Việt không kém đâu cụ. Các cụ thấy người Việt kém là do hiểu biết hạn chế (khách quan lẫn chủ quan) và do định kiến cá nhân thôi (tự nhục).

Ví dụ bảo VN cả lịch sử không chịu xây cái công trình nào tử tế, thế mà mấy năm nay nhà nước lẫn tư nhân đều đòi xây toàn công trình nhất thế giới cả, thì lại bị khối ông bảo lấy tiền mà đi cứu giúp dân nghèo :)) Chẳng lẽ Việt ngày nay khác Việt lịch sử :))
Đâu có ai bảo người Việt không sáng tạo đâu cụ?? Nhưng mà đa số truy tận cùng nguồn gốc thì đều mượn( bắt chước) từ các dân tộc lớn khác. Tức là phát triển sáng tạo trên cái nền của người khác. Và có lẽ không cần phải tuân theo các quy luật khắt khe của bản gốc nên sự sáng tạo của ngừoi Việt là tuyệt vời. Dù cụ có gọi là tự nhục đi nữa thì cũng phải thấy rằng dân tộc ta xuất phát điểm vốn không có 1 nền tảng triết học của riêng mình. Mà cũng hay ở chỗ đó là không có cái nền tảng riêng nên chúng ta dung nạp hết, kiểu "nhạc gì cũng nhảy được"