[Funland] Bolero Tây và bolero ta

Asura

Xe tăng
Cái vụ bolero này các cụ vật nhau lên bờ xuống ruộng mãi rồi, chuyên gia chuyên nghiệp tham gia sôi nổi.
Túm lại cái gọi bolero ở VN chả liên quan gì đến bất kể 1 thể loại âm nhạc nào trên thế giới.
Gọi để lách Cơm Sườn cấm thôi.
Tính toán chi li thì đúng thật. Coi như một chiêu lăng xê , ma két tinh ... đỉnh cao của giới thợ hát Việt Nam. Giống như vụ gì đó mà "tiến sỹ cầu lông", nhận bằng rồi thì bỏ 2 chữ "cầu lông" thì sang chảnh sánh vai thế giới rồi.

XSim

Xe container
Vậy là hội nghị OF thống nhất là bolero Việt khác hẳn bolero Cuba được UNESCO vinh danh, các bác tự đặt tên nhạc mình là bolero cho oai thôi :))

nuocnga173018

Xe tải
Ai cũng hiểui Bolera là tên 1 điệu nhảy phổ biến Mỹ latin chứ ko phải là tên gọi của dòng nhạc nào cả.

Cách gọi "nhạc bolero" phổ biến từ 9x-20xx là cách để né từ húy "nhạc vàng/ sến" (vốn chỉ nhánh nhạc trữ tình quê hương/ Nam bộ)... để được công khai lên ngôi trở lại trên VTV từ những năm 2000.
(Trên casset, CD thì bán công khai ngoài chợ giời từ ngay sau 75 rồi)
Cám ơn những kiến thức cụ đã đưa ra.
Em cũng nghĩ, những năm 20xx, dưới một sức ép nào đó nên đã khoác lên mình dòng nhạc vàng- nhạc sến bằng cái tên mỹ miều BOLERO, chứ thực ra cái dòng nhạc vàng ấy nó chỉ có khoảng 20% được viết theo định dạng bolero thôi.
Cũng gần giống như một vài năm qua có những thành phần đòi phải xoá bỏ dang xưng "ngụy quân, ngụy quyền" ấy.

antidau

Xe container
Cái vụ bolero này các cụ vật nhau lên bờ xuống ruộng mãi rồi, chuyên gia chuyên nghiệp tham gia sôi nổi.
Túm lại cái gọi bolero ở VN chả liên quan gì đến bất kể 1 thể loại âm nhạc nào trên thế giới.
Gọi để lách Cơm Sườn cấm thôi.
Bolero ở Việt Nam giống với nhạc Trot ở bên Hàn Quốc, đặc sản riêng của từng nước
Trot bên Hàn đây, nghe như nhạc của những năm 1900

XSim

Xe container
Bolero ở Việt Nam giống với nhạc Trot ở bên Hàn Quốc, đặc sản riêng của từng nước
Trot bên Hàn đây, nghe như nhạc của những năm 1900
Nhạc này kiểu nhạc lễ hội vui nhộn, tông cao có phải tự sự như bolero Việt đâu nhỉ?

antidau

Xe container
Nhạc này kiểu nhạc lễ hội vui nhộn, tông cao có phải tự sự như bolero Việt đâu nhỉ?
Có nhạc Trot buồn, hát chậm và toàn thấy nhạc cụ âm cao âm sáng y hệt các bà cô ở hải ngoại hát

Chỉnh sửa cuối:

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn những kiến thức cụ đã đưa ra.
Em cũng nghĩ, những năm 20xx, dưới một sức ép nào đó nên đã khoác lên mình dòng nhạc vàng- nhạc sến bằng cái tên mỹ miều BOLERO, chứ thực ra cái dòng nhạc vàng ấy nó chỉ có khoảng 20% được viết theo định dạng bolero thôi.
Cũng gần giống như một vài năm qua có những thành phần đòi phải xoá bỏ dang xưng "ngụy quân, ngụy quyền" ấy.
Ai từng sống những năm 8x 9x đều ko thể hình dung có ngày những "Dấu chân kỷ niệm", "Nỗi buồn hoa phượng", "Phố đêm"... lại có ngàyđược hát trên những sân khấu ca nhạc ở VN, chưa nói là "trên TV".
Nên thực ra theo e gọi tên là gì chả quan trọng, quan trọng là dòng nhạc đó vẫn có khán giả riêng, chỗ đứng riêng rất lâu dài qua nhiều thế hệ dù hết bị cấm đoán tới bị chê bai là "nhạc bình dân".
Mà nói "bình dân" nhưng thử hỏi sau 75 ở VN thực sự có mấy ca sĩ dòng nhạc này thoát khỏi bóng những NS pre75 (một số vị đã mất hoặc ko còn hát dc nữa) ?

XSim

Xe container
Mà nói "bình dân" nhưng thử hỏi sau 75 ở VN thực sự có mấy ca sĩ dòng nhạc này thoát khỏi bóng những NS pre75 (một số vị đã mất hoặc ko còn hát dc nữa) ?
Có đầy cụ nhé, đầu tiên là Lệ Quyên, sau đó các ca sĩ nhạc đỏ gộc cũng bắt đầu bolero như Lan Anh, Trọng Tấn, Anh Thơ, ... không khác gì đem Cửu dương thần công vào sân khấu múa :))

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Rồi sẽ đến lúc ạ.
Mấy bố UNESCO năm nào chả phai phong cả trăm di sản.
Vòng một lượt quanh thế giới suốt thế.

Mà càng đội đang phát triển đăng ký và được phong càng nhiều ạ

Nhắc Cái vụ phi vật thể này tôi trăn trở mãi. Số là tôi nhiều lần ra phường đề nghị phường nàm đơn gửi unessco
công nhận phố trần duy hưng là con đường văn hóa của nhân loại. Cơ mà lần nào cô chủ tịch cũng gọi dân phòng đuổi tôi về . Chả để tôi nói hết nhời. Quan liêu thế đấy.

camry2025

Xe tải
Sở dĩ có sự thắc mắc hay tranh cãi là do cách dùng từ ẩu , dễ dãi của một số cụ ngày xưa. Cái bolero miền Nam hay nhạc vàng e thấy nó mang nhiều âm hưởng của dân ca, nhất là dân ca miền nam, cái này dễ hiểu. Theo cách dễ dãi đó, mấy a hai hay dùng từ Honda thay cho xe máy trong nam, sau này các cháu lại phải thắc mắc: sao cái xe Honda ( xe máy) này nó lại mang nhãn hiệu Yamaha hả bố ơi, mẹ ơi.

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Có đầy cụ nhé, đầu tiên là Lệ Quyên, sau đó các ca sĩ nhạc đỏ gộc cũng bắt đầu bolero như Lan Anh, Trọng Tấn, Anh Thơ, ... không khác gì đem Cửu dương thần công vào sân khấu múa :))
Đi xe nào mở mấy mợ hồng nụ đơ đớ loại hàng này là e đề nghị tắt ngay lập tức hoặc chuyển kênh luôn, may e ít khi đi xe người khác. :))

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Sở dĩ có sự thắc mắc hay tranh cãi là do cách dùng từ ẩu , dễ dãi của một số cụ ngày xưa. Cái bolero miền Nam hay nhạc vàng e thấy nó mang nhiều âm hưởng của dân ca, nhất là dân ca miền nam, cái này dễ hiểu. Theo cách dễ dãi đó, mấy a hai hay dùng từ Honda thay cho xe máy trong nam, sau này các cháu lại phải thắc mắc: sao cái xe Honda ( xe máy) này nó lại mang nhãn hiệu Yamaha hả bố ơi, mẹ ơi.
Cụ chuẩn. Có điều cái tên blr này nó chẳng phải "cụ xưa" nào mà là mấy cụ trẻ thời 200x đặt đại cho nó để dc lên sóng VTV thay vì "ca khúc âm hưởng dân ca Nam bộ sử dụng tiết tấu latin" nghe nói hơi dài nên các cụ trẻ gọi blr cho gọn :D
Ko lẽ gọi nhạc Bolero Mambo Chacha Bossa Tango.... hay xe "Hông đa ya ma ha su zu ki" :))

Asura

Xe tăng
Ai từng sống những năm 8x 9x đều ko thể hình dung có ngày những "Dấu chân kỷ niệm", "Nỗi buồn hoa phượng", "Phố đêm"... lại có ngàyđược hát trên những sân khấu ca nhạc ở VN, chưa nói là "trên TV".
Nên thực ra theo e gọi tên là gì chả quan trọng, quan trọng là dòng nhạc đó vẫn có khán giả riêng, chỗ đứng riêng rất lâu dài qua nhiều thế hệ dù hết bị cấm đoán tới bị chê bai là "nhạc bình dân".
Em ko theo dõi dòng nhạc này nên ko rành lắm nhưng ông bà già em mê nên em vẫn phải update thường xuyên để phục vụ nhu cầu của các cụ. Những tác phẩm như cụ kê trên thì ko tình là bình dân rồi. Bình dân, sến...là mấy nhạc sĩ kiểu Vinh Sử sau này chứ những bài kia toàn hát trong phòng trà, mà ngày đó đi phòng trà nghe hát đâu phải dạng vừa trong xã hội.

Cũng vì khán giả "tầm cỡ" nên chất lượng ca sỹ cũng không làng nhàng được. Ca sỹ vào nghề đều theo học nhạc sỹ và đc kèm sát chứ ko phải tự học nhau qua show truyền hình như bây giờ mặc dù về lý thuyết, dân số hiện tại đông hơn thì phải có nhiều ca sĩ tốt hơn. Chất lượng khán giả quyết định chất lượng ca sỹ nhiều lắm.

Nhạc Vàng (chuẩn của cụ) tuy cấu trúc nhạc lý đơn giản, chỉ quanh quẩn sử dụng Quãng tám số 4, nhưng nó cũng có yêu cầu của riêng nó. Vì đơn giản, ko cần kỹ thuật thành nhạc nhiều nên càng bị soi kỹ những phần cơ bản nhất như hát tròn tiếng, ngắt câu chuẩn... Các ca sỹ thính phòng đủ tầm thì ko hát vì sẽ bị hỏng giọng (biến dạng thanh quản), chưa đủ chuẩn thì lại chưa chịu đầu tư nhiều tâm sức vào nên đa phần hát hỏng nặng nhất ở tròn tiếng (xì xẹt liên tục ở phụ âm s,x,th,gì,ch,tr..) và ngắt câu nhạc sai làm lệch mạch cảm xúc. Cho nên, họ chỉ hát được một số bài nhưng đã hát được thì rất hay như Lan Anh với Thương nhau ngày mưa, gần đây có Yêu em giữa đời quên lãng hay Phạm Thu Hà có Nỗi đau muộn màng...

Có thể em bị ảnh hưởng quá nặng của nhạc thính phòng nên vụ này chắc phải hỏi ông bô em. Mỗi tháng em vẫn đều đều sưu tập hơn chục album ca sĩ mới cho cụ thẩm. Gần đây cụ rất thích Phương Yến Linh với album Thành phố mưa bay, cứ bắt em tìm thêm mãi. Các cụ thử thẩm xem...

XSim

Xe container
Em ko theo dõi dòng nhạc này nên ko rành lắm nhưng ông bà già em mê nên em vẫn phải update thường xuyên để phục vụ nhu cầu của các cụ. Những tác phẩm như cụ kê trên thì ko tình là bình dân rồi. Bình dân, sến...là mấy nhạc sĩ kiểu Vinh Sử sau này chứ những bài kia toàn hát trong phòng trà, mà ngày đó đi phòng trà nghe hát đâu phải dạng vừa trong xã hội.

Cũng vì khán giả "tầm cỡ" nên chất lượng ca sỹ cũng không làng nhàng được. Ca sỹ vào nghề đều theo học nhạc sỹ và đc kèm sát chứ ko phải tự học nhau qua show truyền hình như bây giờ mặc dù về lý thuyết, dân số hiện tại đông hơn thì phải có nhiều ca sĩ tốt hơn. Chất lượng khán giả quyết định chất lượng ca sỹ nhiều lắm.

Nhạc Vàng (chuẩn của cụ) tuy cấu trúc nhạc lý đơn giản, chỉ quanh quẩn sử dụng Quãng tám số 4, nhưng nó cũng có yêu cầu của riêng nó. Vì đơn giản, ko cần kỹ thuật thành nhạc nhiều nên càng bị soi kỹ những phần cơ bản nhất như hát tròn tiếng, ngắt câu chuẩn... Các ca sỹ thính phòng đủ tầm thì ko hát vì sẽ bị hỏng giọng (biến dạng thanh quản), chưa đủ chuẩn thì lại chưa chịu đầu tư nhiều tâm sức vào nên đa phần hát hỏng nặng nhất ở tròn tiếng (xì xẹt liên tục ở phụ âm s,x,th,gì,ch,tr..) và ngắt câu nhạc sai làm lệch mạch cảm xúc. Cho nên, họ chỉ hát được một số bài nhưng đã hát được thì rất hay như Lan Anh với Thương nhau ngày mưa, gần đây có Yêu em giữa đời quên lãng hay Phạm Thu Hà có Nỗi đau muộn màng...

Có thể em bị ảnh hưởng quá nặng của nhạc thính phòng nên vụ này chắc phải hỏi ông bô em. Mỗi tháng em vẫn đều đều sưu tập hơn chục album ca sĩ mới cho cụ thẩm. Gần đây cụ rất thích Phương Yến Linh với album Thành phố mưa bay, cứ bắt em tìm thêm mãi. Các cụ thử thẩm xem...
Giờ em mở Youtube ra thấy đập vào mắt rất nhiều ca sĩ mới (hiểu nôm na là ca sĩ mạng), em chả biết là ai, mở ra toàn thấy bolero. Em không thich bolero lắm nên không nghe mấy nhưng cơ bản đều thấy giọng mượt lắm, không biết do mấy bạn đấy hát được hay do phòng thu nó có phần mềm chỉnh sửa giọng mượt hơn.

Tuy vậy cơ bản em cũng tin là tài năng bolero ở VN thì đầy, hát thính phòng opera mới khó chứ hát bolero dễ hát hơn nhiều. Tất nhiên không phải ai hát thính phòng được thì cũng hát bolero hay.

Ngoải ra, bolero với nhạc đỏ đều bị ảnh hưởng bởi nhạc dân gian (quan họ, trù, ví dặm, cải lương, ...) nên ca sĩ hát nhạc đỏ cũng phần nào quen với giai điệu quê hương của bolero rồi, ngược lại ca sĩ bolero cũng có khả năng hát tương đối tốt nhiều bài nhạc đỏ.

Em dạo này rất hay nghe bài Người về thăm quê (Thuận Yến) của Thu Hường trên Youtube, mở kênh của nàng ca sĩ này thì hóa ra chuyên hát bolero :)) Riêng bài Người về thăm quê em cho rằng Thu Hường hát hay nhất, hơn tất cả các ca sĩ nhạc đỏ gạo cội mà em từng nghe. À mà bản thân bài hát này, nếu không phải hát về Bác thì có khi cũng thuộc dòng bolero :))

Chỉnh sửa cuối:

mostka

[Tịch thu bằng lái]

Cụ ko nên hiểu nặng nề về chữ "bình dân".
Nhạc đỏ, nhạc vàng, nhạc sến, dân ca VN hay các ca khúc popular nước ngoài mà mn vẫn nghe cũng đều thuộc dòng bình dân/ đại chúng cả đấy thây :D
Trong lĩnh vực ca khúc bình dân/ đại chúng lại có nhiều nhánh nhỏ: có nhánh phù hợp tầng lớp thị dân, tiểu tư sản, có nhánh phù hợp đối tượng nông dân, có nhánh phù hợp nhà binh (hành khúc, nhạc đỏ), còn nhánh cho thanh thiếu niên, v.v.... Mỗi nhánh đều có cả bài hay lẫn bài dở, chứ ko có đóng đinh sang/hèn hoặc có cả sự pha trộn giữa các nhánh (mấy bài cụ nói "ko tính là bình dân/ sến" là ví dụ).
Một người vẫn có thể thích nghe nhiều nhánh, nhiều lĩnh vực, như e nhạc gì nghe cũng enjoy (miễn là bài hay), từ giao hưởng, opera đến nhạc xanh đỏ tím vàng sến táu, ca trù, cải lương (trừ tuồng), tây tàu pop rock jazz.... miễn thấy hay là e nghe hết :))

Mấy ca sĩ thính phòng, đỏ đen gì đó cụ nêu e thấy chả liên quan gì đến nhạc Vàng cả, nên nâu còm men :D

1 ví dụ về bài "bolero sến" Nga :D

Nhạc sến quốc tế :D

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Cụ ko nên hiểu nặng nề về chữ "bình dân".
Nhạc đỏ, nhạc vàng, nhạc sến, dân ca VN hay các ca khúc popular nước ngoài mà mn vẫn nghe cũng đều thuộc dòng bình dân/ đại chúng cả đấy thây :D
Trong lĩnh vực ca khúc bình dân/ đại chúng lại có nhiều nhánh nhỏ: có nhánh phù hợp tầng lớp thị dân, tiểu tư sản, có nhánh phù hợp đối tượng nông dân, có nhánh phù hợp nhà binh (hành khúc, nhạc đỏ), còn nhánh cho thanh thiếu niên, v.v.... Mỗi nhánh đều có cả bài hay lẫn bài dở, chứ ko có đóng đinh sang/hèn hoặc có cả sự pha trộn giữa các nhánh (mấy bài cụ nói "ko tính là bình dân/ sến" là ví dụ).
Một người vẫn có thể thích nghe nhiều nhánh, nhiều lĩnh vực, như e nhạc gì nghe cũng enjoy (miễn là bài hay), từ giao hưởng, opera đến nhạc xanh đỏ tím vàng sến táu, ca trù, cải lương (trừ tuồng), tây tàu pop rock jazz.... miễn thấy hay là e nghe hết :))

Mấy ca sĩ thính phòng, đỏ đen gì đó cụ nêu e thấy chả liên quan gì đến nhạc Vàng cả, nên nâu còm men :D

1 ví dụ về bài "bolero sến" Nga :D

Nhạc sến quốc tế :D
Hai bài trong ví dụ của cụ đều gào thét mãnh liệt cả, đâu có phải bolero :))

Có mấy bài hát Nga mà nhiều người Việt thích như Đôi bờ, Chiều Mátx cơ va, Triệu bông hồng em nghĩ thuộc dòng bolero.

Nhạc đỏ Việt còn gọi là nhạc trữ tình - cách mạng, trong đó mảng trữ tình có nhiều bài rất bolero như Câu hò bên bến Hiền Lương, Hoa cau vườn trầu, ...

Nhạc sĩ Hoàng Việt là một trong những tượng đài của nhạc đỏ với Tình ca, Nhạc rừng, Lên ngàn, ... còn có một bài đáng lẽ sẽ thuộc thể loại nhạc đỏ trữ tình nữa là Tiếng còi trong sương đêm, một bài hát rất trữ tình về người lính. Tuy nhiên nhạc sĩ đã bị chính đồng đội Việt Minh của mình bỏ tù vì bài này. Sau này bài hát lại chủ yếu được phía VNCH hay hải ngoại hát chứ không phải phe mình (nhạc đỏ).

Chỉnh sửa cuối:

VuNgoanMuc

Xe điện
bô lê rô Vn thì là nhạc vàng ngày xưa, ngày trước cấm giờ mở nên thay tên đổi họ cho đỡ lằng nhằng

Asura

Xe tăng
Hai bài trong ví dụ của cụ đều gào thét mãnh liệt cả, đâu có phải bolero :))

Có mấy bài hát Nga mà nhiều người Việt thích như Đôi bờ, Chiều Mátx cơ va, Triệu bông hồng em nghĩ thuộc dòng bolero.

Nhạc đỏ Việt còn gọi là nhạc trữ tình - cách mạng, trong đó mảng trữ tình có nhiều bài rất bolero như Câu hò bên bến Hiền Lương, Hoa cau vườn trầu, ...

Nhạc sĩ Hoàng Việt là một trong những tượng đài của nhạc đỏ với Tình ca, Nhạc rừng, Lên ngàn, ... còn có một bài đáng lẽ sẽ thuộc thể loại nhạc đỏ trữ tình nữa là Tiếng còi trong sương đêm, một bài hát rất trữ tình về người lính. Tuy nhiên chính nhạc sĩ đã bị chính đồng đội Việt Minh của mình bỏ tù vì bài này. Sau này bài hát lại chủ yếu được phía VNCH hay hải ngoại hát chứ không phải phe mình (nhạc đỏ).
Thú vị đấy ! Để em gạ ông bà bô em nghe và hát karaoke bài này >:)

Túm cái váy lại, bolero Cuba (hay Rhumba) là cấu trúc nhạc theo nhịp 4/4 (đôi khi dùng 2/4) với tiết tấu mạnh-nhẹ-nhẹ-nhẹ. Tốc độ (tempo) tương đồng với adagio (60-80 nhịp/phút), cá biệt có thể hơn (với các bài vui vẻ sôi động) nhưng không quá 100 nhịp/phút. Cấu trúc tự do chứ ko có trùm 3/liên 3 ở 3 phách cuối như Bolero Tây Ban Nha. Ca khúc thể loại này có tính tự sự (ballad), chỉ có phiên khúc mà không có điệp khúc.

Còn những bài "sến" kia thuộc loại mới, chưa đc định nghĩa vì chưa có chuẩn nào. Các nhà sản xuất gọi chung là Pop, ballad (khác ballade) hay World music. Ca khúc thể loại này cũng không có chỉ định tiết tấu gì cả, nhạc sỹ thường đề chung chung là slow-ballad nên ca sĩ muốn hát kiểu gì cũng đc. Ngoài ra, nó lai căn giữa classical và Bolero Cuba ở chỗ có thể có điệp khúc nhưng không rõ ràng mà chỉ là một đoạn có tone cao hơn khoảng 1 quãng 8.