[Funland] Bolero Tây và bolero ta

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Các nhà phê bình, nếu gọi đúng công việc thì chỉ phê bình tác phẩm (của tác giả sáng tác) thôi chứ đâu có phê bình người thưởng thức? Nên ông sao phải lo họ dạy dỗ công chúng? Nếu thằng phê bình nào lại đi phê bình hướng dẫn công chúng, thì đó là nó đá lộn sân. Công chúng thì không thể phê bình được vì công chúng là 1 đám đông vô danh, có chính kiến nào đâu mà phê bình? Việc đó dành cho nghề giáo dục thẩm mỹ, nếu có 1 nghề như thế.
Cụ mới đúng 1 phần, ở phần lớn nước khác là như cụ nói.
Nhưng ở ta ngoài các nhà phê bình tp âm nhạc chuyên nghiệp (số lượng rất ít) thì còn có cq T.giáo có vai trò giám sát, định hướng, dẫn dắt cả người sáng tác lẫn khán giả đi "đúng hướng" với chức năng xây dựng văn hóa mới, con người mới xhcn được ghi trong văn kiện quan trọng hẳn hoi hé.

cunglatruong

Xe container
Em nghĩ ở đây, về nhạc cụ ở tầm cao cao bên cửa sổ, đương nhiên. Cụ có quyền chê người ở dưới. Nhưng họ cũng có quyền hỏi cụ khi cụ khen hoặc chê.
Vậy cụ thấy thế nào khi những tác phẩm nghệ thuật, hay cụ thể là những bản nhạc từ cổ điển tới bài hát dân dã của bọn tailon mát dượi được số đông đón nhận. 8->
Em từng thấy từ tp đến vùng quê nghèo. Thanh niên dù chảnh chọe bảnh bao tp, đến thanh niên xa xôi đi đôi dép rách quẩy tung bụi đất cùng một vài bản nhạc, loại nhạc của tailon.
Vậy mn bình thường cùng thẩm được một món ăn vh tinh thần đó. Còn cc cùng là giới nghệ sỹ, cc làm được gì như bọn nghệ sỹ tailon ạ.
Cụ đừng lấy lý do này nhé: trình độ người nghe thẩm mỹ người nghe quá thấp cũng ảnh hưởng đến giới sáng tác.
Fun thôi, không thích cụ cứ nếch em đi nhé. :D
Có gì trọng đâu mà next :).:) tôi là người nho nhã chân thành hòa đồng thân thiện nên rất lắng nghe. vụ thẩm mỹ ng nghe đâu phải tôi nói mà mấy ô ns sáng tác thời chống mẽo nói nhé. Còn tôi bốc bài chị tôi để quote @ banglang là hình như lúc đó tôi tâm đắc với còm của mợ ấy về nhịp ( từ hôm qua nen ko nhớ:) ) . TT viết ca khúc 1 đoạn nhạc duy nhất giai điệu ko q 8 nhét 6 lời vào :( lại đặt nhịp 3/4 vào :) như vậy quá tàn nhẫn với thính giả. Sau này Bằng Kiều với đồng cảm tuyệt vời thể hiện với nhịp 6/8 bài hát đã đi theo hướng khác hẳn .:) trữ tình hơn cảm thông hơn. TT phổ bài này toát nên niềm khâm phục nhưng với Bk thì lại thể hiện sự cảm thông và đó mới đúng tinh thần bài thơ .TT đã cảm nhận ko đủ bài thơ nên đặt bài này ở 3/4 .t sao TT ko đủ cảm thông thì lại là 1 phân tích sâu hơn :) lại phải bốc vài bài nữa nàm vd :)

hd-vt

Xe container
Có gì trọng đâu mà next :).:) tôi là người nho nhã chân thành hòa đồng thân thiện nên rất lắng nghe. vụ thẩm mỹ ng nghe đâu phải tôi nói mà mấy ô ns sáng tác thời chống mẽo nói nhé. Còn tôi bốc bài chị tôi để quote @ banglang là hình như lúc đó tôi tâm đắc với còm của mợ ấy về nhịp ( từ hôm qua nen ko nhớ:) ) . TT viết ca khúc 1 đoạn nhạc duy nhất giai điệu ko q 8 nhét 6 lời vào :( lại đặt nhịp 3/4 vào :) như vậy quá tàn nhẫn với thính giả. Sau này Bằng Kiều với đồng cảm tuyệt vời thể hiện với nhịp 6/8 bài hát đã đi theo hướng khác hẳn .:) trữ tình hơn cảm thông hơn. TT phổ bài này toát nên niềm khâm phục nhưng với Bk thì lại thể hiện sự cảm thông và đó mới đúng tinh thần bài thơ .TT đã cảm nhận ko đủ bài thơ nên đặt bài này ở 3/4 .t sao TT ko đủ cảm thông thì lại là 1 phân tích sâu hơn :) lại phải bốc vài bài nữa nàm vd :)
Hay là được cụ, bh cũng chỉ là âm thanh được sắp xếp sao cho nghe thấy lọt lỗ tai là được.
Vd bài bôdêdô đầu thớt mợ Xim pót ý, chỉ một đoạn, vài nốt bọ, chơi đi chơi lại, rất nổi tiếng, giàn giao hưởng tử tế nhé.
Bài này, ban đầu bị chê, nằm vứt xó ở ngăn kéo bao năm đấy ạ. Chắc tại những nhà phê bình âm nhạc :P khó tính... cung la quá. :D
Sau chắc các nhà làm nhạc ân hận :D, thì được bốc cho lên đỉnh.
Bài này với em hay ở chỗ là một đoạn âm thanh dễ chịu và được xem từng nhạc cụ chơi lần lượt một đoạn y nhau, thấy được sắc thái từng nhạc cụ.
Bản này người đẹp, đầy đủ hài hước hơn bài mợ Xim pót, xem tay có râu to nbư con hà mã cầm cây kèn bán kem ngồi rảnh nhìn trộm thấy thương tay bên cạnh kkk.

Chỉnh sửa cuối: