[Funland] Biên giới Tây Nam, hình ảnh và những mẩu chuyện

pain

Xe ba gác
Vào đến đơn vị, người chúng tôi chạm mặt đầu tiên là... thủ trưởng Mười Do. Ông đang chăm chút cho mấy cây đậu bắp đang xanh um trổ hoa kết trái. Nhìn thấy chúng tôi khoác ba lô vào cổng, ông cười nửa miệng, khuôn mặt to béo đầy rỗ hoa gần như ... méo lại:
- Ừ… hừ... Mầy mà cũng đi phép hả Thọ?
Tôi cười… cũng như mếu:
- Vâng! Mời thủ trưởng tối sang ban em uống chút trà bắc quê hương.
Tôi lẩm bẩm sao mình xui thế, vừa vào đã chạm mặt lão già này rồi. Anh em trong đơn vị thấy chúng tôi vào ùa đến hỏi han, chuyện trò vui vẻ. Thuốc sợi Lạng Sơn vàng ươm thơm ngào ngạt, trà Thái Nguyên được mở ra. Anh em từ quan đến lính quây quần bên ấm trà chuyện nổ như ngô rang. Nào chuyện nhà chuyện cửa, chuyện phố phường, chuyện quê hương. Trong thời gian hai tháng tôi cũng đã cố đi đến nhiều nhà bạn bè trong đơn vị nên cũng có nhiều chuyện để kể, mang quà của gia đình cho chúng nó... Các câu chuyện cứ kéo dài mãi đến nửa đêm.

pain

Xe ba gác
Sáng hôm sau, anh Bảy Việt bảo tôi và Thanh:
- Tao thấy chúng mày gầy đi nhiều đấy, chắc miền Bắc đói ăn nên chúng mày vào sớm chứ gì? Nghỉ thêm một hai hôm nữa, hai đứa chúng mày áp tải mấy bè cá đi Phnompenh bán nhé.
Mấy hôm sau, chúng tôi ra thị xã xuống bè đi Phnompenh. Ở đơn vị, thằng nào được đi Phnompenh áp tải cá thì sướng như vua con. Sáng dậy có trà, cà phê ( loại cafe tan của Mỹ ) uống, ăn sáng thì bánh bao, xôi dừa. Trưa, tối đến thì có cá đầy bè muốn ăn con nào thì ăn, chán cá thì có thịt heo, thịt vịt, rau xanh ê hề... Tối thay nhau đi bát phố vì tiền tiêu cũng rủng rỉnh. Cơm nước có người nấu phục vụ. Công việc là ghi chép xem hàng ngày bán được bao nhiêu tấn cá, bảo vệ không cho dân bán cá trộm qua mặt mình. Công việc chỉ có vậy. Thời gian kéo dài chừng một tháng đến một tháng rưỡi. Hết cá, chúng tôi lại quay trở về căn cứ sư đoàn ở sân bay.

pain

Xe ba gác
Cuối năm 1981, sư đoàn 9 nhận lệnh lật cánh sang lộ 6 - Stung, Siêm riệp. Tất cả các phòng ban của cơ quan sư đoàn bộ đều lục tục xuống tàu tại cảng Kampongchhnang. Mỗi đơn vị để lại một ít lính tráng để trông coi cứ đợi bàn giao cho đơn vị bạn. Riêng các chốt của phòng hậu cần vẫn ở lại bảo vệ dân đánh cá để có cái mà cải thiện cho sư đoàn. Thằng Thanh trố ở lại tại sân bay trông "cứ" để đợi bàn giao. Ban ngày nằm nghêu ngao vớ vẩn cùng một thằng nữa tôi quên mất tên. Ban đêm, hai cu cậu ra dân mượn xe bò đánh vào doanh trại gỡ ngói ( ngói lợp vẫn còn mới lắm ), gỡ vì kèo, xà gồ... mang ra bán cho dân K lấy tiền. Gì chứ những mánh kiếm tiền thì Thanh trố thuộc loại cáo già. Sau này hắn kể với tôi là hắn gỡ hết bốn dãy nhà của phòng 3, rồi ăn sang cả khu phòng 2 thì bọn lính đơn vị khác mới đến nhận địa bàn.

pain

Xe ba gác
Tôi và một anh em khác như Tàm, Hiển cào cào, Thượng uý Hai Thí... nằm trong danh sách đi Stung. Con tàu đưa chúng tôi sang KongPongThom xuất phát từ sáng ở Kampongchhnang đi dọc theo dòng sông Sen, đến quá chiều thì tới CongPongThom. Mấy thằng chúng tôi đổ bộ vào ngôi chùa lớn ngay sát bờ sông. Nơi ăn chốn nghỉ là hành lang rộng mênh mông, sạch sẽ của ngôi chùa. Sắp xếp xong xuôi, chúng tôi cùng nhau đi ra sông tắm, tiện thể mua ít thức ăn chuẩn bị bữa cơm chiều. Dòng sông không rộng lắm lại nông, chúng tôi bơi qua bên kia sông chơi và để mua thực phẩm. Giá cả đắt hơn ở Kampongchhnang: 8 Riel một kg rau cải, 3.5 - 4.0 Riel một kg cá trắng. Thôi đành ăn cá vậy, chúng tôi chẳng có nhiều tiền để ăn rau. Chúng tôi lang thang đi xem phố xá. Cạnh bờ sông, một chuồng nuôi cá sấu được rào chắc chắn bằng hàng rào sắt xung quanh. Nghe những người dân bảo rằng ngày xưa, dưới thời Pôn pốt lũ cá sấu này toàn được nuôi bằng thịt trẻ em. Thỉnh thoảng, chúng cứ quăng vào chuồng sấu vài đứa trẻ. Thế là xong một bữa.
Chúng tôi trở về " doanh trại " chùa. Mượn nồi niêu của dân, của các vị sư sãi để nấu ăn với lời căn dặn là nấu xong phải rửa thật sạch sẽ, đừng để những mùi " trần tục " bám vào. Các vị sư sãi trong chùa chỉ ăn một bữa vào lúc chính ngọ do đi khất thực mà có. Khi họ ăn xong, nhân dân hay bộ đội nếu đói có thể vào lấy đồ thừa của họ mà dùng ( tất nhiên là vẫn ngon lành, sạch sẽ ). Buổi tối tiếng ê a..... đọc kinh kệ của sư sãi vang lên trong khung cảnh tĩnh mịch, buồn buồn của không gian chùa rộng lớn. Chúng tôi vào chùa xem họ cầu khấn rất thoải mái...

pain

Xe ba gác
Ngày hôm sau, hàng loạt lều bạt dã chiến được dựng lên bên bờ sông Sen ngay cạnh chiếc chuồng nuôi cá sấu. Chúng tôi trở về trú trong những cái lều bạt để đợi ô tô sư đoàn đến đón đưa lên Stung.
Stung, một thị trấn ven lộ 6 rợp bóng xoài. Các phòng ban sư đoàn đều trú tạm trong nhà dân. Mấy thằng chúng tôi được phân về ở trong nhà của đôi vợ chồng dân K tuổi đã tam tứ tuần. Ông chồng suốt ngày đi vắng còn bà vợ ở nhà thỉnh thoảnh lại giã một nồi " cốm " mang tiếp tế cho thằng con chắc là lính Pốt vẫn ở trong rừng. Bà vợ thấy tôi suốt ngày nằm nhà, chẳng hay đi chơi bèn lân la trò chuyện. Có lần bà ta hỏi giọng tỉnh bơ: Bòng Thọ, Chuây Camphuchia Vietnam hao ây? Tôi nhe răng ra cười trừ... mặt đỏ gay mà không biết trả lời ra sao. Tết năm ấy, chúng tôi đón tết Nhâm Tuất tại thị trấn Stung trong cái lạnh ghê người. Năm ấy sao lại lạnh dữ thế. Mỗi đứa chúng tôi chỉ có mong manh một mảnh khăn dù làm chăn, lại phải ngủ ngoài hiên nhà. Gió thổi ù ù, mấy thằng nằm ôm nhau theo kiểu úp thìa mà vẫn không bớt lạnh. Trong nhà, vợ chồng thằng cha chủ nhà dưới chiếu, trên chăn ấm áp nên đâm rửng mỡ rúc rích mèo chuột rung cả ngôi nhà sàn ọp ẹp làm chúng tôi càng thêm khó ngủ. 8-}

Cup 70 cánh én

Xe tải
Hè hè...đến cái đoạn gay cấn thì thằng cha xe điện bày đặt tô màu... :D
Đọc tới đấy tự dưng thấy tưng tức!
=P~

pain

Xe ba gác

Cup 70 cánh én

Xe tải
Oài...Nhà iem chả dại....
Gấu nó ngồi thu lu một cục sau lưng nè!
Chú xúi dại anh, dễ bị tát rách lưng lòi phèo ra lắm! :D

AF-1

Xe buýt
"...Bà vợ thấy tôi suốt ngày nằm nhà, chẳng hay đi chơi bèn lân la trò chuyện. Có lần bà ta hỏi giọng tỉnh bơ: Bòng Thọ, Chuây Camphuchia Vietnam hao ây? Tôi nhe răng ra cười trừ... mặt đỏ gay mà không biết trả lời ra sao..." . Cụ nào dịch hộ em đoạn cái bà người Miên nói cái, em ko hiểu ạ ! Mà cụ Pên phọt tiếp cho em hóng với !

tuvahangtong

Xe tải
"...Bà vợ thấy tôi suốt ngày nằm nhà, chẳng hay đi chơi bèn lân la trò chuyện. Có lần bà ta hỏi giọng tỉnh bơ: Bòng Thọ, Chuây Camphuchia Vietnam hao ây? Tôi nhe răng ra cười trừ... mặt đỏ gay mà không biết trả lời ra sao..." . Cụ nào dịch hộ em đoạn cái bà người Miên nói cái, em ko hiểu ạ ! Mà cụ Pên phọt tiếp cho em hóng với !
Dịch có phải là: Bống Thọ, chuối Kam háo "ấy" chuối Việt Nam hử
Có phải hem cụ

pain

Xe ba gác
=)) Cụ chịu khó luận từ câu này sẽ hiểu: Chuây me a Pốt!=))

pain

Xe ba gác
Oài...Nhà iem chả dại....
Gấu nó ngồi thu lu một cục sau lưng nè!
Chú xúi dại anh, dễ bị tát rách lưng lòi phèo ra lắm! :D
Ấy, em chỉ xin lắng nghe mấy chiêu của các đàn anh đi trước để khi hữu sự, em dùng. Mà em mạnh mẽ yêu cầu bác Tôm tham chiến yểm trợ bọn em cái đê.:))

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Bác Tôm dịch hộ mấy câu trên đi xem nào ! em đoán là : anh Thọ ơi, chia chuôn Cambodia muốn...ăn chuối Kongtop ...phải không ạ ! :D

pain

Xe ba gác

Cup 70 cánh én

Xe tải
Bác Tôm dịch hộ mấy câu trên đi xem nào ! em đoán là : anh Thọ ơi, chia chuôn Cambodia muốn...ăn chuối Kongtop ...phải không ạ ! :D
Hehe...Nhà iem hổng dốm dịch cái câu ý đâu! Nhưng để cho các bác khỏi xôn xao thì em bật mý tý: Cái từ "CHUÂY" theo tiếng K. có nghĩa là...."ấy" đấy, các bác ợ! :D

tuvahangtong

Xe tải
Anh Thọ ơi, Việt nam chén có giống Cam bốt không?=))
Em hem hiểu câu cữa dưng hiểu đại ý ruầy
Túm lại h cụ có đứa tóc xoăn da ngăm nào nó gọi cụ là boi boi hem( em luận boi boi tiếng Khơ me là papa hem biết đún ko)

Cup 70 cánh én

Xe tải
Cũng vì cái "ông nội" CHUÂY đó mà bây giờ có một vài ông bạn của mình ngứa cẳng cứ rủ sang K. hoài! :D

khanhchiii

Xe buýt
Cụ Pain tiếp tục đi chứ.

ocbong

Xe hơi
Nhiều người đang hóng lắm, cụ phọt tiếp đi.

pain

Xe ba gác
Trong thời gian nghỉ phép tôi tranh thủ đi khắp nơi để đến thăm và đưa quà cho các gia đình bè bạn, đồng đội cùng đơn vị. Đến đâu tôi cũng được tiếp đón thân tình, họ coi tôi như con em của họ nay đã trở về vậy. Miền Bắc những tháng năm này đang oằn mình chịu đựng sự thiếu thốn. Thiếu ăn, thiếu mặc, thiếu hàng hóa tiêu dùng. Đi đến đâu tôi cũng chỉ thấy những khuôn mặt gầy gò, xanh xám ốm yếu. Quần áo ít khi nhìn thấy lành lặn.
Thấm thoắt hai tháng đã trôi qua, tôi bắt đầu cảm thấy ... chán ở nhà. Tôi nhớ đơn vị, nhớ đồng đội. Cái cảnh ở nhà cứ hết ra lại vào không có việc gì làm, ăn không ngồi rồi thật vô vị. Tôi bàn với Thanh đi trả phép sớm. Trong tâm trạng cũng như tôi, Thanh nhanh chóng đồng ý. Chúng tôi ra trạm 99 ( đối diện ga Hàng Cỏ ) trình giấy và xin nhập trạm. Hai hôm sau chúng tôi lên đường trở lại đơn vị.