[Funland] Bí kíp lấy Quốc Tịch Mỹ - Canada cho con

chichbong08

Xe buýt
Nếu không bàn khía cạnh đạo đức về con đường, nói chung có điều kiện và tạo thêm lựa chọn cho trẻ nhỏ sau này thì cũng là cách đầu tư cho chúng. Bản thân em từng làm việc ở châu Âu gần chục năm rồi về. Nhưng em cũng đang tạo điều kiện và ủng hộ F1 sang học và định cư nếu chúng muốn. Nói gì thì nói, số sang đó một thời gian yêu thích cuộc sống ở bển luôn áp đảo. Như nhà em, mấy anh chị ruột khác đã gần hết tuổi lao động, về xây nhà rồi bàn chuyện không quay lại bển nữa, vậy mà rốt cuộc cũng chỉ là dự định.

Batman

Xe container
Em thì muốn mình vẫn giữ quốc tịch Việt Nam mà dân Can vs Us vẫn nể trọng còn hơn.

Tuongtien1977

Xe điện
Cũng hên xui lắm. Con bé con bạn em đây, F1 sinh ra ở Mẽo, học tiểu học trở về trước thì cực dễ thương và ngoan, éo hiểu lên High school phát, bố mẹ lo kiếm ăn ko có thời gian dạy bảo (mà có dạy cũng chẳng biết dạy kiểu gì với cái đám F1 sống giữa 2 môi trường văn hóa hoàn toàn trái ngược nhau), cộng với giao du với tụi xấu ở trường, thế éo nào giờ nó gần như cầm đầu 1 băng Mỹ đen tụi choai choai ở High school quậy phá, làm căng với nó 1 phát là bỏ nhà đi bụi luôn. Giờ thì chịu ko thể thay đổi được, nó thích sống kiểu gì kệ nó. Có lẽ đường vào khám với con bé chắc cũng ko xa.
thế cũng tốt mà cụ, ở mẽo nhiều đứa còn bé nổi loạn là những đứa cá tính sau này vẫn có cơ hội thành công

namnabonbon

Xe tải
Cháu hôm qua vô tình xem video anh ca sỹ kasim nào đó bị hỏng xương quai hàm, thấy bảo chi phí bệnh viện đắt quá phải bán hết tài sản nọ kia, sang đấy ốm không dám nghỉ vì đống hóa đơn hàng tháng. Vào viện phải chờ sắp xếp lịch mổ :-o

Sang mẽo cũng chỉ sống loanh quanh mấy khu cộng đồng người việt

Ôi, sống thế thì cháu thà ở Việt, ốm vào viện khám ngay, có gia đình bạn bè

Chả đâu chân ái hơn Việt Nam ta đâu
Toàn là nghe nói k!!!! Coi mà học hỏi:
Tôi thay khớp gối, là 1 công nhân quèn, dùng bảo hiểm của hãng.
Coi bill là sẽ biết.
Nói tiếp : năm 2021 tôi phẫu thuật não . Bill ~~$400k . Đóng k tới $2000( 1 tháng lương).

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe container
Toàn là nghe nói k!!!! Coi mà học hỏi:
Tôi thay khớp gối, là 1 công nhân quèn, dùng bảo hiểm của hãng.
Coi bill là sẽ biết.
Ô hay, cụ lại bảo cháu thế ^^
Cụ được chứ chắc gì anh ca sỹ nào đó được 🤣

Không cứ cụ được là toàn hộ dân việt sang đó được cụ nhé

namnabonbon

Xe tải
Em rể em ở bển từ năm học lớp 9 ~15 tuổi tới giờ, học xong cao học, đi làm, mua nhà cửa đầy đủ, lấy thường trú nhân mấy năm rồi mà vợ con vẫn ở vn, vợ con sang chơi vẫn là khách du lịch 2 tháng chứ chưa được đoàn tụ, thời ông Trump thắt chặt vụ quốc tịch lắm, không đơn giản đâu.
K tin. Chồng bảo lãnh vợ , con chỉ vài năm thối. Đằng sau lưng còn j nữa !!!!

thunm

Xe buýt
cho con sang đấy học sớm là sẽ coi như mất con nhưng số người có quyền, có tiền thì lại ko nghĩ vậy.
E làm ở 1 cquan lớn ở thủ đô thấy, các ac lãnh đạo đều có ít nhất 1 đứa học bên đó từ lớp 10 và đều xác định sẽ ổn định bên đó.
Em trai e làm phó phòng ở 1 công ty con của vịt teo cũng chuẩn bị cho con đi học Đh ở Úc, các sếp của thằng e em toàn là đại tá trở lên cũng đều có con học và có quốc tịch nước ngoài hết cả.
Nên mấy cụ ở đây ko có tiền thì đừng chê người giàu cách sống và cách tiêu tiền

vanhai493

Xe điện
Nếu các Cụ Việt mà ở VN lao động nghiêm túc, cường độ lao động như sang bên Mỹ, thì đảm bảo làm ở VN thu nhập và số tích cóp đc còn cao hơn Mỹ nhiều, sao phải đi Mỹ, ko hiểu bao nhiêu % người Việt qua Mỹ lao động mà tích cóp đc 100.000 USD.

Xưa thì chênh lệch giàu nghèo, mức sống ở Việt thấp, hàng hóa ko có, còn giờ hàng hóa thông thương toàn cầu, thích mua gì cũng có. Nên qua Mỹ nó ko còn như xưa, hay người "Bển" về nó ko hoành và chênh lệch với Việt như xưa. Đảm bảo mấy ông Mỹ về Việt gặp bạn bè Việt, mà ở Việt có 2 BĐS thôi, thì chắc mấy ông Việt Mỹ lác mắt, bởi lao động quần quật bên Mỹ chắc gì có nổi Tk 100.000 USD
100k là 2 tỏi 5
cái nhà e bán dc là 3toi9 thu về rồi kaka
nhưng mà bán đi thì chắc mua ở hh linh đàm quá :D

em 3 xọi tuổi

UWBothell

Xe tải
Cẩm nang của dân Mexico nhập cư lậu là đi khám thai bs tư nhân, đau đẻ thì ôm bụng vô phòng cấp cứu gần nhất, đẻ xong ôm con về, bill bệnh viện tự xử, chẳng phải trả đồng nào. Không biết mợ chủ có biết trò này không.

namnabonbon

Xe tải
Ô hay, cụ lại bảo cháu thế ^^
Cụ được chứ chắc gì anh ca sỹ nào đó được 🤣

Không cứ cụ được là toàn hộ dân việt sang đó được cụ nhé
Nghèo mà ở Cali thì có bh giá rẻ, medical , obamacare gì đó. Tôi k rành vì k xài . Bên này tất cả loại bh đều có vụ out of pocket ( số tiền tối đa phải trả trong 1 năm). Vd: oop của tôi chỉ $2500. Trong năm đóng tới đó là free hết.

thanhtinh

Xe tải
Báu gì đâu, có hộ chiếu xong sao nữa cc. Ngồi chơi hưởng phúc lợi? Không làm gì cũng đủ sống?

dheIa

Xe điện
100k là 2 tỏi 5
cái nhà e bán dc là 3toi9 thu về rồi kaka
nhưng mà bán đi thì chắc mua ở hh linh đàm quá :D

em 3 xọi tuổi
Đấy! Các bác thấy em nói đúng ko!
Có cái gì đọ đc với người ta ngoài mấy miếng đất đâu ^^

vanhai493

Xe điện
Nghèo mà ở Cali thì có bh giá rẻ, medical , obamacare gì đó. Tôi k rành vì k xài . Bên này tất cả loại bh đều có vụ out of pocket ( số tiền tối đa phải trả trong 1 năm). Vd: oop của tôi chỉ $2500. Trong năm đóng tới đó là free hết.
bác chủ qua đó lâu chưa vậy ạ?
có quốc tịch chưa ạ?
và bác có thể làm 1 thớt chia sẻ cs bên đó cũng như công việc để mọi ng biết thêm về nơi bác sống ở mẽo ko ?

leua

Xe tăng
Toàn Cáo chê nho xanh thoi bác ạ ^^
Có vênh váo đc với họ cái gì đâu ngoài miếng đất đang ôm. Tuyền tự kỷ ám thị là thành thạo ^^

Anw, em cũng phản đối cái trò đẻ chui. Nghe như kiểu của chuột bọ :D

Hoàn toàn đồng ý với mợ👍

namnabonbon

Xe tải
Lấy chồng US cái là có quốc tịch luôn mà ?

Rồi bảo lãnh cho con sang dc ko bác?
Lấy chồng qt ú mà con
có quốc tịch chưa ạ?
và bác có thể làm 1 thớt chia sẻ cs bên đó cũng như công việc để mọi ng biết thêm về nơi bác sống ở mẽo ko ?
Bajn chịu khó sreach lại các post cũ của tui. Tôi có xen vô ở thớt của cụ leua, với trả lời cho 1 thớt hỏi về có nên đi Mỹ khi tuổi chừng 40 gì đó. Sorry, hơi làm biếng, dù đang ở mhaf dưỡng bịnh. Hihi
Trả lời thư riêng cho Bạn đó:(2021)
Ô B mình nói “ ngẩng lên k = ai mà cúi xuống k ai -= mình”. Sống bên này k cân sợ ai hết. Vô hãng làm cứ hết giờ về, supervisor hay director gì kệ cha mày . Tao làm tốt cv của tao là xong. Sup tôi kêu làm overtime, nói 1 câu làm nó sửng sờ: i don’t like.
Đi đi, lương SJ chừng 17-18$/giờ là sống đc rồi. K sống xa hoa nhưng đầy đủ cho mình vô cùng. Mua đc căn Mobilehome chừng 250k trả cash là khoẻ re.
Thu nhập 2 vc tôi sau thuế chừng 4500$. Trả tiền thuê đất, điện nước cho nhà là 1200. Bh xe, nhà chừng 300. / tháng ( vì mới qua nên bh xe cao). Ăn uống cỡ 1000$/ tháng là thoải mái các thứ( hihi vì qua đây gần 3 năm mà chưa bị đau bụng lần nào). Còn dư 2000, thif để dành1000, còn 1000 di chơi chỗ này chỗ nọ hay ăn uống quám Mỹ, Ý cho biết với ng ta. Con tôi học đhbkSài gòn đc 3.5 năm , qua đâyhọc lại từ đầu. Cháu cực giỏiAv ( năng khiếu thôi, ở Vn chưa hề học bất kì tt ngoại ngữ nào trừ luỵen thì các cấp) , vừa qya là apply vô làm teller cho Bank of America liên
Nó chọn đường 2 năm college, 2 năm đh cho đỡ tiền . Năm nay mới đc UC Berkeley nhận. Mỹ trao cơ hội cho tất cả mọi ngf chịu phấn đấu.
Mới tìm ra:

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
Báu gì đâu, có hộ chiếu xong sao nữa cc. Ngồi chơi hưởng phúc lợi? Không làm gì cũng đủ sống?
Cánh cửa khó khăn nhất đã đc mở cho rồi thì phải tranh thủ tìm đường mà đi chứ!
Ngồi thu lu đợi người ta bưng bát bón cho tận mòm nữa hả cụ!? Lười gì mà lười thế...!!!

Lee Saker

Xe điện
cho con sang đấy học sớm là sẽ coi như mất con nhưng số người có quyền, có tiền thì lại ko nghĩ vậy.
E làm ở 1 cquan lớn ở thủ đô thấy, các ac lãnh đạo đều có ít nhất 1 đứa học bên đó từ lớp 10 và đều xác định sẽ ổn định bên đó.
Em trai e làm phó phòng ở 1 công ty con của vịt teo cũng chuẩn bị cho con đi học Đh ở Úc, các sếp của thằng e em toàn là đại tá trở lên cũng đều có con học và có quốc tịch nước ngoài hết cả.
Nên mấy cụ ở đây ko có tiền thì đừng chê người giàu cách sống và cách tiêu tiền
Em chỉ nể các cụ rõ chuyện nhà người khác như chuyện nhà mình chứ quốc tịch nước nào khác thì em không nể.

meodenminh

Xe điện
Cũng hên xui lắm. Con bé con bạn em đây, F1 sinh ra ở Mẽo, học tiểu học trở về trước thì cực dễ thương và ngoan, éo hiểu lên High school phát, bố mẹ lo kiếm ăn ko có thời gian dạy bảo (mà có dạy cũng chẳng biết dạy kiểu gì với cái đám F1 sống giữa 2 môi trường văn hóa hoàn toàn trái ngược nhau), cộng với giao du với tụi xấu ở trường, thế éo nào giờ nó gần như cầm đầu 1 băng Mỹ đen tụi choai choai ở High school quậy phá, làm căng với nó 1 phát là bỏ nhà đi bụi luôn. Giờ thì chịu ko thể thay đổi được, nó thích sống kiểu gì kệ nó. Có lẽ đường vào khám với con bé chắc cũng ko xa.
Cái này thường do gen và môi trường sống thôi.

namnabonbon

Xe tải
có quốc tịch chưa ạ?
[/QUOTE
Mới nhất 10/2024: Vc tui vẫn tà tà vậy, mà mổ gối nên k dfi chơi đc.

Con trai học xong, làm cho Deloitte( lương năm$100k vẫn thuộc nhóm thu nhập thấp của San Jose, California. ) hihi. K cần cocc gì hết, có tài là sống khỏe.