[Funland] Bí kíp lấy Quốc Tịch Mỹ - Canada cho con

phamhungbs

Xe điện
Cháu đồng ý ạ. Cháu cũng quen vài người như vậy, cử đi học xong ở lại luôn, cháu cũng xem nó không FAIR. Còn tất nhiên nếu họ tự xem họ là tinh hoa đất nước này không xứng đáng ở thì kệ thôi ạ.
Cháu từng thích Mỹ vô cùng và từng có những năm cháu nghĩ phải sang Mỹ hoặc Anh, Đức thì mới là lối thoát cuộc đời, nhưng sau khi trưởng thành khôn lớn cháu lại có suy nghĩ khác rất nhiều.
Chuẩn Mợ ạ. Bối cảnh và điều kiện hiện tại ở đất nước, nếu mình học hành, nghề nghiệp khá đến giỏi thì hầu như không nơi nào sướng hơn khi làm việc tại Việt Nam, dĩ nhiều nhiều phần trăm sẽ nghĩ khác. Em rút ra kết luận như vậy vì hàng năm người nhà và bạn nối khố em đều có về Việt Nam và những gì họ trao đổi lại thì thấy không như phần đông nghĩ đâu ah. Ngoài ra, em cũng có vài đứa bạn đã được cử đi học và ở lại luôn.

ubisapro

Xe trâu
Sang đẻ để có quốc tịch rồi về VN? Thế ở đó luôn cho nó nhanh. Còn ko thì cứ đẻ ở VN, đủ khả năng sau này quốc tịch nó tự đến nếu muốn. Ko đủ khả năng, nó sang đấy cũng dật dẹo thôi.

TwinSpeed

Xe tải
Kính chào các cụ,
Em có hai thằng ku, một đứa e qua Mỹ đẻ, 1 đứa e qua Canada đẻ.
Có cụ nào muốn con quốc tịch Mỹ hay Canada cần kinh nghiệm thì nhắn em, em chia sẻ cho bí kíp nhé.
Ưu điểm là đẻ hai nước này xong có quốc tịch luôn cho con,
Sau này cho muốn qua Mỹ hay Canada học thì học phí cũng rẻ hơn là nếu không có quốc tịch ạ.
Do em tính là sau này cũng cho đi du học để học hỏi thêm nên em qua sinh lấy quốc tịch luôn cho tiết kiệm học phí ạ.
^_^
Chúc mừng cụ, có 2 quốc tịch sau này đi đâu cũng được, đỡ rất nhiều đấy cụ. Ai mà có cơ hội + kiến thức thì nên làm, tạo cơ hội lựa chọn cho con cái, 2 cơ hội bày sẵn sẽ hơn hẳn chỉ có 1 chứ, phải không nào.

dao_hiep

Xe buýt
Tây Lông bọn ích kỉ , vô cảm. Ham hố gì.

Colexanh

Xe tải
Mình có 2 đứa con trai đang học và làm việc ở bên bển (25 và 21 tuổi). Chúng nó đang chiến đấu cật lực để có quốc tịch, bằng chính năng lực của chúng.
Ngày chúng xin đi du học, hứa với bố mẹ chúng con chỉ xin bố mẹ chu cấp 2 năm đầu, những năm sau tụi con tự lo.
Nói thật, tầm 15-20 năm nữa quốc tịch Mỹ cũng chẳng hơn VN bao nhiêu đâu.
Nghe có vẻ có lí, tuy nhiên có vẫn hơn :D

Diep1979

Xe container
ảnh không có qt chính thức hoặc mới sang chưa đủ đk để có các "thụ hưởng bảo hiểm" theo luật của họ nên khó hơn dân bản địa. Có qt từ bé thì hưởng đủ các quyền lợi của công dân.
Chắc chỉ có thẻ xanh :))))

Opel Astra

Xe điện
Chuẩn Mợ ạ. Bối cảnh và điều kiện hiện tại ở đất nước, nếu mình học hành, nghề nghiệp khá đến giỏi thì hầu như không nơi nào sướng hơn khi làm việc tại Việt Nam, dĩ nhiều nhiều phần trăm sẽ nghĩ khác. Em rút ra kết luận như vậy vì hàng năm người nhà và bạn nối khố em đều có về Việt Nam và những gì họ trao đổi lại thì thấy không như phần đông nghĩ đâu ah. Ngoài ra, em cũng có vài đứa bạn đã được cử đi học và ở lại luôn.
Bác kèm điều kiện "nếu mình học hành, nghề nghiệp khá đến giỏi" thì khoai rồi.
Vậy, những bạn không đạt "học hành, nghề nghiệp khá đến giỏi", thì ở đâu hơn à bác??

Tất nhiên, khoảng cách bây giờ nó không ghê rợn như cách nay mươi năm, nhưng với những gì ta đang nhìn thấy, thì rõ ràng ở bển vẫn có sức hút mạnh hơn nhiều.

Vì nó an toàn hơn, thể hiện ở Chính sách xã hội và cả chi phí xã hội mà họ đang có.
Chứ không phải ở việc tài khoản bác có bao nhiêu tiền.

Diep1979

Xe container
Chuyện này đúng mà. Em có nhiều người quen, bạn ở bển lắm
Về nhà
Bác sỹ nó chữa cho khéo chưa đến tỏi
Về nhà
Ăn gà rán tẹt bô khéo chả đến triệu
Về nhà
Nhưng tiếc cái đất Hoa cho ng giầu và lệ cho người nghèo nên cố bám trụ

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cháu hôm qua vô tình xem video anh ca sỹ kasim nào đó bị hỏng xương quai hàm, thấy bảo chi phí bệnh viện đắt quá phải bán hết tài sản nọ kia, sang đấy ốm không dám nghỉ vì đống hóa đơn hàng tháng. Vào viện phải chờ sắp xếp lịch mổ :-o

Sang mẽo cũng chỉ sống loanh quanh mấy khu cộng đồng người việt

Ôi, sống thế thì cháu thà ở Việt, ốm vào viện khám ngay, có gia đình bạn bè

Chả đâu chân ái hơn Việt Nam ta đâu
Ở đâu cũng có mặt tích cực và tiêu cực.
Với cả mỗi người một cuộc sống và hướng đi riêng.
Cái sự định cư nước ngoài thì có nhiều lý do nhưng có một cái e thấy chắc không sai là những người đó muốn hướng đến môi trường sống tốt hơn.
Nếu chỉ vì cái vụ anh ca sỹ Kasim đó hay a ca sỹ Đờm về VN để chữa chân để phê phán cuộc sống bên kia nói chung hay y tế của họ không tốt thì e thấy nó hơi phiến diện.
Nói thật nếu nó không tốt thì chả ai dại gì mà phải bỏ quê hương để đi, giờ để được cái thẻ xanh bên Mỹ diện đầu tư đâu đó cũng phải mất 1,5 tr mỹ kim, một con số không ít.
Còn ở đâu thì khi nhập cư đến đều có sự phân cấp đẳng cấp cả thôi.
Ngay ở mình người ở quê với thành phố đã có sự phân hóa, người hà nội gộc vẫn coi mình đẳng cấp hơn người nhập cư.
Ah em cực lực phản đối cái đám sy nghệ vắn kiếm tiến ở quê hương xong chạy tót sang nước ngoài rồi nói xấu đất nước nhé.

matizvan2009

Xe ba gác
Về nhà
Bác sỹ nó chữa cho khéo chưa đến tỏi
Về nhà
Ăn gà rán tẹt bô khéo chả đến triệu
Về nhà
Nhưng tiếc cái đất Hoa cho ng giầu và lệ cho người nghèo nên cố bám trụ
Không cụ ah. Xã hội bên đấy là xã hội người có tài được thể hiện, được cống hiến và được nhận lại những gì mình cống hiến. Ở bên đấy người chăm chỉ không bao giờ đói khổ. . Ở ta cái đấy đôi khi còn chưa bằng họ.
Ví dụ: người Việt sang đấy không giỏi tiếng, chuyên môn thì làm nail cũng để dành được kha khá tiền. Hoặc nếu ss ở ta với họ cũng như một số cụ bám ở thủ đô, đô thị lớn mà không về quê vì ở đấy mới có cơ hội, còn ở quê thì chả biết đến bao giờ

Hihi cái đo đỏ kia là em học văn của các lãnh đạo đấy ah
.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cụ kể chi tiết đc ko ạ? Tức là sắp đẻ thì qua đó đẻ xong về VN sống, nào con lớn cho nó qua đó học ạ?
khi nào đủ 6 tuổi thì bám đít sang , sẽ được PR theo diện người chăm sóc công dân nhí ở gia nã đại này , mà không phải mất bất cứ tiền cò cho bọn môi giới .

dheIa

Xe điện
Tất nhiên, khoảng cách bây giờ nó không ghê rợn như cách nay mươi năm, nhưng với những gì ta đang nhìn thấy, thì rõ ràng ở bển vẫn có sức hút mạnh hơn nhiều.

Vì nó an toàn hơn, thể hiện ở Chính sách xã hội và cả chi phí xã hội mà họ đang có.
Chứ không phải ở việc tài khoản bác có bao nhiêu tiền.
Toàn Cáo chê nho xanh thoi bác ạ ^^
Có vênh váo đc với họ cái gì đâu ngoài miếng đất đang ôm. Tuyền tự kỷ ám thị là thành thạo ^^

Anw, em cũng phản đối cái trò đẻ chui. Nghe như kiểu của chuột bọ :D

Opel Astra

Xe điện
Toàn Cáo chê nho xanh thoi bác ạ ^^
Có vênh váo đc với họ cái gì đâu ngoài miếng đất đang ôm. Tuyền tự kỷ ám thị là thành thạo ^^

Anw, em cũng phản đối cái trò đẻ chui. Nghe như kiểu của chuột bọ :D
Cũng phải fair với các bên, bác ạ.
Với ai đó, họ bỏ bển mò về, ví dụ anh Vova và nhiều anh khác ở nhiều cấp độ khác. Giờ thì họ cóc thèm sang nữa - có anh được đồn đại là, muốn cũng không sang được thì phải. :D

Với nhiều người - với đại đa số, bao gồm cả cá nhân tôi và gia đình tôi, bên bển vẫn là địa chỉ nhiều hứa hẹn hơn.
Trong đại đa số này, cũng có những anh như anh Đoàn Nguyên Đức, hắn đuổi vợ + con sang sống chui lủi ở Singapore, nghe đồn cũng vất vả lắm ạ. :D

cuong88icm

Xe đạp
Cách đây hơn 20 niên, sang Mẽo rá rổ cỡ hơn 30K Mẽo, hình thức kết hôn giả, rủi ro duy nhất là thằng chồng giả nó đòi làm việc thằng chồng thật thường làm =))
Giờ nghe 1 chị tâm sự muốn sinh con có cuốc tịch Mẽo bằng cách xách bụng bầu qua đó làm mình cười phụt zắm non, ngượng đ éo tả nổi với mấy cháu nhân viên mới ngồi xung quanh, may chưa ra bã chứ ko chắc đ éo dám đi làm. Giờ tụi Mẽo nó khôn zồi, khoai lòi mắt, tất nhiên vẫn có những kẽ hở đủ để thành công, cơ mà đánh đổi những gì thì chưa thấy đề cập :D
Đúng mà, trên giấy tờ thằng US là chồng thì nó đè ra làm nháy phải chịu thôi
Sợ làm xong mà vẫn ko dc quốc tịch ý

dheIa

Xe điện
Cũng phải fair với các bên, bác ạ.
Với ai đó, họ bỏ bển mò về, ví dụ anh Vova và nhiều anh khác ở nhiều cấp độ khác. Giờ thì họ cóc thèm sang nữa - có anh được đồn đại là, muốn cũng không sang được thì phải. :D

Với nhiều người - với đại đa số, bao gồm cả cá nhân tôi và gia đình tôi, bên bển vẫn là địa chỉ nhiều hứa hẹn hơn.
Trong đại đa số này, cũng có những anh như anh Đoàn Nguyên Đức, hắn đuổi vợ + con sang sống chui lủi ở Singapore, nghe đồn cũng vất vả lắm ạ. :D
Vầng, em cũng như bác, dù điều kiện để đi đã dễ hơn so với đi từ nhà nhưng vẫn rất thành thật là "bên bển vẫn là địa chỉ nhiều hứa hẹn", chứ ko dám có kiểu cáo chê nho xanh như mấy ông bà mới nhặt nhạnh đc tí nhờ đất cát mà đã tưởng mình như ông mặt zời ^^

Phận cua đồng trong xô thì so càng to càng nhỏ với nhau đc thôi. Chứ đi so với cua biển làm gì cho nó nực cười :D

botmingoc

Xe tải
Đẻ lấy quốc tịch Mỹ cho con em thấy người Việt cũng vẫn hay có ca vậy. Tốn kém phết đấy, mà phải có họ hàng người quen thân cơ, chứ ko 1 mình vác bụng đi đẻ nghe đã thấy khổ bỏ mẹ rồi. Còn bên này chê bên kia thì of này mấy chục thớt rồi, các cụ ở Mỹ sẽ có người ở Việt sướng hơn các cụ, và ngược lại, so làm sao đc.

botmingoc

Xe tải
Lấy chồng US cái là có quốc tịch luôn mà ?

Rồi bảo lãnh cho con sang dc ko bác?
Lấy vợ, chồng thì nhập tịch rất nhanh, tầm 2 năm thôi.
Bảo lãnh cho con dưới 21 tuổi thì rất nhanh, trên 21 tuổi thì mút mùa phải 7-8 năm cụ nhá. Bảo lãnh bố mẹ, vợ chồng, con cái bé là nhanh ko phải đợi hàng, còn lại các trường hợp khác là phải vào hàng, đơn vị tính cứ phải là từng 5 năm một.

Minor (under age 21) children of U.S. citizens Like spouses and parents of U.S. citizens, there is no limit on the number of green cards that can be given to U.S. citizens’ children who are under 21 years old. Minor children of U.S. citizens can usually get a green card 1-2 years after starting the green card application process.
Unmarried, adult children of U.S. citizens Start-to-finish timeline: 7-8 years; 10+ years for citizens of the Philippines; 20+ years for citizens of Mexico Adult children of U.S. citizens have to wait for a green card to become available after their U.S. citizen parent has filed the I-130 on their behalf. The wait can be substantial, especially for citizens of Mexico.