[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

nhanchauchau

Xe tăng
Nhưng có thể là ngoài Bắc thấy người nơi khác đến thì chặt chém hơn trong Nam phải không các cụ. Em nhớ Tết năm 2011 cho vợ ra HN chơi. Hai vợ chồng ghé quán bún riêu cóc ở lề đường Hoàng Hoa Thám gần bia hơi HN ăn. Em đã cố nói giọng Bắc, nhưng vợ em lại trả lời bằng tiếng Nam, thấ là lộ tẩy, bị chặt 35k/tô ( bằng khoảng 70k bây giờ ). Em ở SG gần 50 năm em biết, các hàng quán trong này, dù gặp các cụ nói tiếng Bắc rặc đi chăng nữa, họ cũng tính tiền bình thường ngang giá khách người Nam ạ.
Mong các cụ đừng ném đá.
Đúng rồi cụ.
Tư duy làm dv ngoài bắc kém.
Khách vãng lai giọng khác là chém.

cptu176

Xe điện
Nhưng có thể là ngoài Bắc thấy người nơi khác đến thì chặt chém hơn trong Nam phải không các cụ. Em nhớ Tết năm 2011 cho vợ ra HN chơi. Hai vợ chồng ghé quán bún riêu cóc ở lề đường Hoàng Hoa Thám gần bia hơi HN ăn. Em đã cố nói giọng Bắc, nhưng vợ em lại trả lời bằng tiếng Nam, thấ là lộ tẩy, bị chặt 35k/tô ( bằng khoảng 70k bây giờ ). Em ở SG gần 50 năm em biết, các hàng quán trong này, dù gặp các cụ nói tiếng Bắc rặc đi chăng nữa, họ cũng tính tiền bình thường ngang giá khách người Nam ạ.
Mong các cụ đừng ném đá.
Ngày trước thôi, tầm 5 năm về đây hầu như không còn hiện tượng đó nữa cụ ạ. Giá cả giờ niêm yết hết, bây giờ dịp tết thì đúng vẫn như cụ nói, hầu như mở hàng bán đợt Tết là tăng giá hơn so ngày thường...

matizvan2009

Xe ba gác
Cô bạn V của cụ mà lấy đc ck kể cũng giỏi. Ng gì mà 45 50 rồi mà thiếu kỹ năng vậy. Hy vọng là mợ ấy giỏi chuyên môn.
Bạn em làm khoa cấp cứu bv cấp tỉnh. Chắc là kha khá giỏi, vì ở cấp cứu nên chả ai khen ai chê.
Thời đầu 9x đậu đại học y ngay năm 1 là cực giỏi dù là y Huế (không đỉnh bằng SG HN), các bạn em sau cũng bs nhiều nhưng phải năm 2 năm 3 mới đậu. Cá biệt có đứa năm thứ 5, em tốt nghiệp đh thì nó mới vào trường y, mấy lần hỏi thăm bạn đấy học gì thì bọn kia bảo "nó đang học y thôn"

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Mong các cụ đừng ném đá.
Mới đây, thằng con mình ra Hà Nội thi chung kết một cuộc thi dành cho sinh viên. Nó với 1 thằng bạn người Phú Yên đi ăn mỗi thằng 1 phần bún chả + 1 đĩa 3 cái chả giò (ở HN gọi là Nem).
Ăn xong thằng PY kêu “Tính tiền chị ei” chủ quán nói “Hai trăm rưỡi”
Thằng con mình nháy thằng kia ngồi im.
Lúc bé phục vụ đi qua, con mình kêu “Thanh toán em ơi” bé phục vụ tính “Hai bún chả 80, hai nem 60 là một trăm tư”

El Jefe 2

Xe tăng
Mới đây, thằng con mình ra Hà Nội thi chung kết một cuộc thi dành cho sinh viên. Nó với 1 thằng bạn người Phú Yên đi ăn mỗi thằng 1 phần bún chả + 1 đĩa 3 cái chả giò (ở HN gọi là Nem).
Lúc bé phục vụ đi qua, con mình kêu “Thanh toán em ơi” bé phục vụ tính “Hai bún chả 80, hai nem 60 là một trăm tư”
Đến em người Bắc ăn quán Bắc ở Thủ đô còn nhìn mặt tính tiền đây.

Sáng hôm trước đi họp sớm ở 1 tòa nhà khá to, tạt vào hàng phở trước cửa gọi 1 bát. Ăn xong tính tiền, cô chủ quán nhìn cũng khá xinh xắn, lại có vẻ cũng khá thật thà, nhìn mình từ đầu đến chân rồi hô của anh 60! Nghĩ bụng cmn bát này mà 60.

Ngay lúc đó ông vừa ngồi đối diện bàn, ăn bát ko khác gì mình, đi ra rút tờ 50 trả, cô chủ trả lại 10.

Đúng là quán này bán quen cho người làm trong tòa nhà đó rồi, khách vãng lai đến là chém luôn.

zotdac

Xe hơi
Gọi đĩa 3 nem cua bể, chỉ tính tiền 2, khuyến mại quá được. Cụ cho xin cái địa chỉ, em đi ăn cho sướng túi.
Em ngờ rằng, ko phải Đắc Kim HM, cũng ko phải Obama LVH. 2 quán này, dù là Đen, Vàng, Trắng ko nói tiếng Việt, vẫn luôn tính đúng.

amylvs

Xe tăng
Nguyên Chương đẹp trai hơn nhiều lão nhá. A Dưỡng nom hom hem như ô lão.
Nhớ pha vô lê từ ngoài vòng cấm của Nguyên Chương vào lưới Singapore, cũng là bàn thắng đem lại HCĐ Sea Games 1997 cho bóng đá VN.
Sút xa chứ vô nê lào!

Hoàng tử đỏ

Xe container
Đến em người Bắc ăn quán Bắc ở Thủ đô còn nhìn mặt tính tiền đây.

Sáng hôm trước đi họp sớm ở 1 tòa nhà khá to, tạt vào hàng phở trước cửa gọi 1 bát. Ăn xong tính tiền, cô chủ quán nhìn cũng khá xinh xắn, lại có vẻ cũng khá thật thà, nhìn mình từ đầu đến chân rồi hô của anh 60! Nghĩ bụng cmn bát này mà 60.

Ngay lúc đó ông vừa ngồi đối diện bàn, ăn bát ko khác gì mình, đi ra rút tờ 50 trả, cô chủ trả lại 10.

Đúng là quán này bán quen cho người làm trong tòa nhà đó rồi, khách vãng lai đến là chém luôn.
2 cụ cho thông tin quán cụ thể, để e bẩu bác New car 2023 cho QLTT đến kiểm tra cái coi.

longphamhoai

Xe tăng
CAHN em thấy có cụ Mai Tiến Dũng lên tuyển được trọng dụng nhất thôi. Các cụ khác hình như thể lực không đủ, hoặc không hợp sao đó. Xem CAHN thấy đá sau phút 60 là rời rạc. Cụ Lợi với cụ gì hậu vệ trái đá hay, sút mạnh nhưng hình như hơi thừa cân.
Lên tuyển đá cặp vs Phạm Như Thuần của Thể Công là cặp trung vệ dập nổi tiếng của VN, cá nhân em vẫn thích cặp này đá nhất từ trước tới giờ (có thể hồi đó hâm mộ quá).

Xe nội lước

Xe container
Mong các cụ đừng ném đá.
Thảo nào. Em thấy hỏi cc còn trẻ người bắc tại bắc ,10 cụ thì tới 7 8 cụ nói đã từng vào chơi hoặc lv ở phía nam ..
Vào qua ĐN thôi hỏi thì 10 cụ tới quãng 7 cụ chưa bao giờ ra HN , ra bắc. Càng vào sâu tới các tỉnh cuối đất nc tỷ lệ này càng cao. Như miền tây thì em đoán khéo 8 9 /10 chưa ra HN hay miền bắc bao giờ . Nhưng THái Lan, Sing, Cam, Nhật vv..thì đi rồi..
Ngay tại Huế - cách có già 600 km ng ta cũng rất ngại ra HN.
2011 em ở 1 tuần tại 1 ks mini trên đường Trần Phú NTrang.. Chủ là 1 tn có mẹ quê NĐinh..ấy mà cậu đó còn nói mới ra bắc 1 lần . Cậu nói ra HN sợ lỡ va xe thôi ng ta cũng chửi . Tp bụi và nhìn chung cậu cảm giác con người dữ dằn.
Vài người trong phía nam cũng hỏi em đại loại : ở HN họ dữ tợn lắm hả..nghe nói đi vô tình chạm vô xe là dễ uýnh nhau phải không ?
Ăn ngoài đó mà ko quen bị chém lắm hả .
Tỉnh T..là HN không? Tui có bạn , hắn vô tui tốt . Tui ra hắn né..
Khi khuyên họ nên ra HN chơi 1 chuyến thì họ đều ngượng gạo tỏ vẻ không muốn.
Đó là cái thực tế và hơi buồn .

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng tử đỏ

Xe container
Thảo nào. Em thấy hỏi cc còn trẻ người bắc tại bắc ,10 cụ thì tới 7 8 cụ nói đã từng vào chơi hoặc lv ở phía nam ..
Vào qua ĐN thôi hỏi thì 10 cụ tới quãng 7 cụ chưa bao giờ ra HN , ra bắc. Càng vào sâu tới các tỉnh cuối đất nc tỷ lệ này càng cao. Như miền tây thì em đoán khéo 8 9 /10 chưa ra HN hay miền bắc bao giờ . Nhưng THái Lan, Sing, Cam, Nhật vv..thì đi rồi..
Ngay tại Huế - cách có già 600 km ng ta cũng rất ngại ra HN.
2011 em ở 1 tuần tại 1 ks mini trên đường Trần Phú NTrang.. Chủ là 1 tn có mẹ quê NĐinh..ấy mà cậu đó còn nói mới ra bắc 1 lần . Cậu nói ra HN sợ lỡ va xe thôi ng ta cũng chửi . Tp bụi và nhìn chung cậu cảm giác con người dữ dằn.
Vài người trong phía nam cũng hỏi em đại loại : ở HN họ dữ tợn lắm hả..nghe nói đi vô tình chạm vô xe là dễ uýnh nhau phải không ?
Ăn ngoài đó mà ko quen bị chém lắm hả .
Tỉnh T..là HN không? Tui có bạn , hắn vô tui tốt . Tui ra hắn né..
Khi khuyên họ nên ra HN chơi 1 chuyến thì họ đều ngượng gạo tỏ vẻ không muốn.

Đó là cái thực tế và hơi buồn .
Tại các cụ trong Nam chưa ra, hoặc mới ra đến HN thôi. Lên các tỉnh biên giới xem, a e tiếp cho say sưa quên đường về í ạ.
Mạn biên giới, mạn ngược, hiếu khách lắm ạ.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Kính các cụ.
Sáng giờ em lo đi set up cái dàn âm thanh ánh sáng nho nhỏ cho tiệc ngày mai và làm trận bóng. Giờ về nhà làm tốt nhiệm vụ người cha rồi em biên hầu các cụ về tình hình nhà hàng bia ôm thập niên 90 nhé. ( Mẹ các cháu hôm nay đi trực tối mới về ạ ).

Matxech

Xe container
Tại các cụ trong Nam chưa ra, hoặc mới ra đến HN thôi. Lên các tỉnh biên giới xem, a e tiếp cho say sưa quên đường về í ạ.
Mạn biên giới, mạn ngược, hiếu khách lắm ạ.
Lên vùng cao chưa sáng đã bắt đi ăn sáng , bảo cứ ăn sáng xong bọn anh về
Ăn sáng xong rủ thôi cf tí đã rồi về
Gần trưa bảo e đạt bàn rồi ăn trưa xong rồi về cho đàng hoàng
Ăn trưa xong bảo hát tí cho giải rượu rồi hẵng về
Hát xong thì thôi tối rồi ăn xong rồi về
Và kết quả 11h đêm lên xe về hn

Hoàng tử đỏ

Xe container
Kính các cụ.
Sáng giờ em lo đi set up cái dàn âm thanh ánh sáng nho nhỏ cho tiệc ngày mai và làm trận bóng. Giờ về nhà làm tốt nhiệm vụ người cha rồi em biên hầu các cụ về tình hình nhà hàng bia ôm thập niên 90 nhé. ( Mẹ các cháu hôm nay đi trực tối mới về ạ ).

Nay cụ chủ nhìn hom hem khác mọi hôm thế nhỉ?

Hoàng tử đỏ

Xe container
Đúng. Cái này em công nhận.
Lên vùng cao chưa sáng đã bắt đi ăn sáng , bảo cứ ăn sáng xong bọn anh về
Ăn sáng xong rủ thôi cf tí đã rồi về
Gần trưa bảo e đạt bàn rồi ăn trưa xong rồi về cho đàng hoàng
Ăn trưa xong bảo hát tí cho giải rượu rồi hẵng về
Hát xong thì thôi tối rồi ăn xong rồi về
Và kết quả 11h đêm lên xe về hn
Trên e, nhiều cụ hưu đi ăn sáng, tờ mờ sáng hôm sau hoặc sớm là đến tối mới về là thường ạ.
Cách đây hơn chục năm, có cụ về nghỉ Tết, đi từ Lạng Sơn ngày 27 Chạp, sáng mùng 2 Tết mới về đến Bắc Giang, gia đình tưởng trực k nghỉ Tết, vợ con lên thăm cơ quan mới biết, tá hỏa điện thoại tìm thì hóa ra cụ í đi đến đâu say sưa đến đấy, quên cả Tết.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Thời gian đầu tiên em đi làm ( 1992 ), khách và tiếp viên uống chung 1 ly, tất nhiên là " xuống lon " đều. Có nhiều ông khách uống mạnh, gánh cho đào thì các em rất mừng vì đỡ phải uống, dành sức để tiếp bàn khác. Nhưng cũng có một vài khách có dụng ý xấu, thường ép đào uống nhiều để mau xỉn, họ dễ " quậy ". Em đã từng chứng kiến một trường hợp đào bị ép uống gục tại bàn, mặc cho ông khách kia " muốn làm gì thì làm " trên thân thể mình. Bẩt nhẫn quá, em lên tiếng can thiệp và kết quả là một trận ẩu đả giữa em và vị khách kia nổ ra. May mà bên họ có vài người biết tiết chế nên cũng không có gì nghiêm trọng xảy ra.

Thời gian em làm ở Thượng Uyển, không có tình trạng lâu lâu, đào lại tự ý cầm ly bia lên " mời " nhạc công uống 100% ( thực chất là ép mình uống giùm ). Nhưng khi qua nhứng nhà hàng khác thì tình trạng này thường xuyên xảy ra. Mặc dù khi mình vừa vào phòng đang lui hui cắm đàn, thì các em đào đã ngang nhiên không cần hỏi ý khách,tự động khui 1 lon và 1 ly mang lên cho đàn, và từ lúc đó trở đi, mình cũng phải " lên lon, xuống lon " đều với khách. Dễ hiểu là các em đào muốn tiêu thụ càng nhiều bia càng tốt để đạt chỉ tiêu ( đa số các nhà hàng quy định, cứ 2 khách thì phải hết tối thiểu 1 thùng bia, cứ thế nhân lên, nếu không đạt thì đào sẽ bị phạt ). Thế nên đã có lần, em đàn xong 1 bàn đã " bê sa mê " lắm rồi, khi vào đàn bàn thứ hai, uống tiếp mấy lon nữa thì chịu không nổi, phải chạy ra ngoài kiếm một phòng trống chưa có khách nằm vật ra, " bỏ bàn "( từ thường dùng của nhà hàng ) luôn. Tố hôm đó khoảng 1,2 giờ sáng mới hồi tỉnh. Tất nhiên là bị " xù bo " ( đã đàn bao nhiêu đâu mà đòi tiền bo ), đầu nhức như búa bổ. Nhưng ngày hôm sau vẫn cứ phải đàn tiếp. Và uống tiếp ...

Càng về sau này thì các em đào càng phải bị uống nhiều hơn. Bây giờ thì không còn cảnh khách và đào uống chung 1 ly nữa, mà khách 1 ly đào 1 ly, " có mặt đặt tên ", tất cả những ai có mặt trong phòng đều phải 1 ly 1 lon riêng, kể cả má mì lâu lâu vô " xà nẹo " lúng liếng cũng phải có phần. Dã có lần, em nghe một vị khách nói thẳng :
- Đ.M, tụi tao bỏ tiền vô đây nhậu chứ đâu phải mua bia cho tụi bây uống rồi đổ đi đâu ! ( " tụi bây ' ở đây tất nhiên là bao gồm cả thằng nhạc công này ạ )...

( Còn tiếp...)

Hoàng tử đỏ

Xe container
Gọi đĩa 3 nem cua bể, chỉ tính tiền 2, khuyến mại quá được. Cụ cho xin cái địa chỉ, em đi ăn cho sướng túi.
Em ngờ rằng, ko phải Đắc Kim HM, cũng ko phải Obama LVH. 2 quán này, dù là Đen, Vàng, Trắng ko nói tiếng Việt, vẫn luôn tính đúng.
E đọc hiểu là mỗi bạn 1 bún chả + 1 đĩa nem cua bể (3 miếng) ạ.
Vậy tính tiền là 2 bún chả + 2 đĩa nem, đúng rồi ạ.