[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Hoàng tử đỏ

Xe container
Cảng SG còn có Hà Vương Ngầu Nại, Hồ Văn Tam. Sau này có thêm Hồ Văn Lợi, Võ Hoàng Bửu, Lư Đình Tuấn. Thủ môn là Nguyễn Hồng Phẩm.
Các thế hệ CSG còn có một số cầu thủ nổi danh nữa là thủ môn Nguyễn Văn Phụng, tiền đạo Đặng Trần Chỉnh, Huỳnh Hồng Sơn, Nguyễn Ngọc Thanh, Dương Minh Cường, hậu vệ Hà Vương Bửu (a của Hà Vương Ngầu Nại), Lương Trung Tuấn, tiền vệ Trần Quan Huy, Trương Tấn Hải, Nguyễn Minh Phương,...

zotdac

Xe hơi
Ko hiểu sao, đọc 1 lúc là em quên luôn đoạn trước nói gì.
Nhưng em cười sằng sặc khi đọc mấy dòng dưới
Bác sĩ M.
..............
Sáng hôm sau em cầm 2 tấm hình lên phòng anh. Anh cầm đi đâu đó. Và chỉ 15 phút sau,anh đưa em 1 tấm thẻ BS ghi rõ :
Bệnh viện Phụ sản QT SG
Bác sĩ N.H.D
Khoa Giải Phẫu Bệnh
Tất nhiên là có đầy đủ hình ảmh và con dấu đàng hoàng.
..............
Và nhớ toàn bộ chuyện về bác sĩ Minh này, 1 câu chuyện đầy ắp cảm xúc.

Vn-Index

Xe tải
Chuyện chủ thớt thì ít mà nghe các cụ kể lể thì nhiều...em hóng chủ thớt kể thêm chuyện chứ chưa thấy có nhiều hấp dẫn

Diep1979

Xe container
Cháu chưa trải nghiệm món kara gác tay bao giờ :((
Cứ nghĩ uống phê pha, gặp đóm lửa nhỏ...

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
" Bưởi " là món dễ cảm nhận trước tiên bằng mắt nhất Cụ nhỉ 😍 khi đã cảm nhận thấy ngon thì sẽ muốn chiếm đoạt và thưởng thức nó.. hoặc có thể gọi đó là món khai vị cũng được 👍 đôi khi món khai vị ngon rồi thì món chính hơi dở chút cũng có vẻ ko sao lắm 😄 trong số 200 của cụ thì chắc trên 90% đều là Bưởi ngon..e nghĩ thế 🤣
Dạ đâu ra lắm thế cụ. Tầm khoảng 30% thôi cụ. Của ngon là của hiếm mà. Còn lại là cam, quýt, thậm chí cò vài quả mướp nữa ạ.

DKeyboard

Xe buýt
Tiếp chuyện KoK, nhà hàng như đúng chủ đề đi cụ thớt, đang chuyện hát hò mỏi tay lại xoay qua bóng banh, hix
Vâng, tập trung vào chuyên môn cụ nhỉ. Tý nữa rảnh em sẽ viết về các băng khách mặc đồng phục đi bia ôm, và vấn đề " chạy sô " của các em tiếp viên cụ nhé.

DKeyboard

Xe buýt
Ko hiểu sao, đọc 1 lúc là em quên luôn đoạn trước nói gì.
Nhưng em cười sằng sặc khi đọc mấy dòng dưới

Và nhớ toàn bộ chuyện về bác sĩ Minh này, 1 câu chuyện đầy ắp cảm xúc.
Vâng, một câu chuyện buồn ạ. Không biết anh ấy có đủ bản lĩnh để làm lại từ đầu từ lứa tuổi ngót nghét 60 hay không...

Sứa.

Xe điện
Dạ đâu ra lắm thế cụ. Tầm khoảng 30% thôi cụ. Của ngon là của hiếm mà. Còn lại là cam, quýt, thậm chí cò vài quả mướp nữa ạ.
Gặp đc mướp hương nấu rau đay, mồng tơi ăn với cà pháo muối giòn tan thì còn gì bằng :))

DKeyboard

Xe buýt
Những băng khách mặc đồng phục.

Lâu lâu các cụ thấy trong các nhà hàng quán nhậu , ăn uống thuần tuý có một nhóm khách mặc đồ giống nhau cùng ngồi cụng ly vui vẻ. Điều đó rất bình thường, nhưng ở các nhà hàng bia ôm thập niên 90, điều này khá hiếm. Đặc biệt các em đào không thích ngồi bàn của những vị khách này, thường tìm cách " né " bàn hay kiếm chuyện gì đó với khách để khách đổi đào. Lý do là vì các bàn khách mặc đồng phục này thường ngồi dai, bo thì ít mà " quậy " thì nhiều. ( Tất nhiên cũng có một vài ngoại lệ, như băng anh Hai sân bay luôn luôn đồng phục quần xanh áo trắng, băng này rất hiền mà bo thì rất sộp như em đã kể ).

Vậy những người mặc đồng phục vào nhà hàng bia ôm nhậu là ai. Xin thưa có các loại sau :

1/ Điện lực ( quần áo xanh dương đậm )

Băng này luôn đi khá đông, lúc nào cũng tầm 7,8 người trở lên,thường kêu bia 333 ( là thứ bia rẻ nhất trong nhà hàng bia ôm và uống khá nặng ). Các em đào rất sợ khi phải vào những bàn uống bia này. Băng này không bao giờ kêu " ban nhạc " vào chơi. Thường các em đào thích có ban nhạc trong phòng, vì vừa được ca hát, vừa khách đỡ " quậy " khi có nhạc công. Nhất là các em thường hay ép nhạc công uống giùm cho đỡ say xỉn, dù lúc nào khi vào chơi nhạc, em luôn phải có một ly và một lon riêng, lên bia đều với khách. ( nhiều khách khá là không thích chuyện " ly riêng lon riêng " này, vì bia trong nhà hàng thường giá gấp đôi ở ngoài quán ).

2/ Thuế vụ.

Lúc em làm ở nhà hàng Thái Sơn, có một băng chuyên mặc đồng phục nhân viên thuế vào nhà hàng ăn nhậu. Các em đào sợ băng này như sợ cọp, vì chơi rất " dơ " ( cụ nào trong ngành thuế đọc bài này xin bỏ quá cho ).

3/ Quần vợt ( Tennis ).

Đây là loại " đồng phục " được khá nhiều băng khách mặc khi vào uống bia ôm. Thường là quần short trắng, áo Polo trắng, mang giày Adidas. Lúc đó chưa có môn Golf, nên tennis là môn thể thao sang trọng quý phái bậc nhất. Chơi tennis phải là dân thượng lưu có tiền. Chắc đó là lý do nhiều ông khi đánh tennis xong, để nguyên bộ quần áo đầy mồ hôi bước vào nhà hàng.

( Còn tiếp...)

thằng nhà quê

Xe điện
ặc ặc, chào ngày mới các cụ!

- E nhỏ hơn cụ chủ nên nhậu thì từ thời cuối 199x và biết bia ôm từ đầu 2000:
thời đó 1 khách + 1 đào, nghĩa là 2 người nhưng uống chung 1 ly, thường có chuyện đào sẽ uống đỡ cho khách.
- đầu những năm 2000 em UBO trên Long Khánh với chú 3 Hùng (đại gia thời đó), ổng mới nói trong bàn: anh em sao cũng đc nhưng tui thì mỗi người 1 ly và đó cũng là khởi đầu của nhiều chuyện xxx, yyy trong giới UBO.

dutoan

Xe buýt
À, cũng không liên quan lắm, nhưng đọc topic em lại nhớ những năm 2K ở Hà Nội có phố Nguyễn Văn Cừ ngay đầu cầu Chương Dương có món KROK kiểu này.... Hôm ấy tự nhiên có ông bạn cùng phòng KTX cũ alo rủ đi uống rượu xong rồi bắt cả nhóm 5 thằng sang đó uống bia hát tiếp, 5 đào vào phòng, toàn em đồng phục váy trắng áo thủy thủ mặt trăng, ca múa được thêm khoảng 1 két bia thì đến màn rực rỡ, đào bưởi chén luôn tại chỗ... xong lại có quả đổi đào ăn thử tiếp, kiệt sức.... đó là lần đầu tiên em bị đưa vào quán không biết hát chỉ biết múa :P

matizvan2009

Xe ba gác
Tiện đây em kể chuyện em bị làm đào bất đắc dĩ.
Hôm đó đi làm về thấy thằng làm trên tổng công ty nó quanh quẩn ở chỗ nhà em thuê. Em làm cty con đóng nhờ trụ sở tổng công ty nó làm việc. Vì nó chơi với mấy cậu trong cty em nên em sỗ sàng hỏi nó Sao, đến đây có việc gì đấy ? Nó vò đầu bứt tóc bảo Tối nay có khách Campuchia sang mà ông C- sếp bên cậu không muốn đi tiếp nên nhờ mình đi thay. Chú C lấy vợ năm 60 tuổi, tầm đó vợ chú đang quyết liệt vào để mong dính bầu. Tối tối cô làm cho chú 2 quả trứng sống quậy với bia bắt chú uống tại trận. Em bảo nó thì đi cũng được giúp chú ấy tý.
Nó kêu nhưng không phải nhậu đâu, tăng 2 tăng 3 nữa là phải đi hát KROK đó. Mà bọn đó hay kêu tụi con gái vào hát cùng rồi ngồi khuya lắm đó. Em bảo nó thế đến đây làm gì, tiếp khách thì tôi giúp thế nào được. Nó bảo hay là đến tăng 2 hát hò tôi về đây chở bạn đến nhé, tôi đi cùng bạn thì khỏi phải gọi đào vì tôi không thích. Em bảo Ơ, lạ vậy nhưng tôi chỉ đến hát thôi nhé vì tối nay tôi không có việc gì làm.
Thế là tầm gần 9h nó qua chở em đến chỗ hát KROK, lại giới thiệu mọi người em là bạn gái nó nữa. Cậu khách người Cam hỏi bọn em quen nhau ở đâu, em nói dối là học cùng cấp 3 Chu Văn An ngoài HN. Nó bảo gái HN xinh thật, em bảo ông Sihanuk nhà anh sang đây học cũng mê tít gái HN đấy thôi. :))
Hát hò chán chê thì cậu ấy bo cho mỗi em hình như mấy tờ 50k, cũng quay ra đưa em luôn nữa cơ. Thằng bạn em sợ quá vội đẩy ra bảo đừng làm thế, bạn tao giận tao đấy. Thế là đành phải trả lại mấy tờ xanh, leo lên xe nó đưa về. =((
Em kể chuyện bo cho bạn:
Em có đám bạn học chung cấp 2 rất thân. Có cái V làm bác sĩ, học cực giỏi nhưng kỹ năng sống như gà công nghiệp. Nó học bs ở Huế, tốt nghiệp xong vào Sg chơi, gặp đám bạn học cũ cùng đi uống bia. Có thằng H học xây dựng ra, đi làm 2 3 năm lên chức chỉ huy công trường nên kha khá tiền (so với đám chúng em mới tốt nghiệp), thằng H này tính láu táu, hay đùa. Khi thanh toán tiền thì thằng H rút tập tiền 50k (cỡ 1998 thì tờ 50k là mệnh giá cao nhất) cho các em phục vụ 1 2 tờ rồi rút 2 tờ đưa cho cái V bảo 'tao bo cho mày' cái V tức và shock khóc luôn. Sau này nó bảo 'tao học bs vất vả, ra trường lương có 300k, nó thì cầm cả xấp thế, bằng lương tao 1 năm, nó lại xem tao như mấy con bé kia'.
Chuyện khác: cái V học giỏi nhưng tồ. Cách đây 5 6 năm nó 45 tuổi mới lần đầu tiên đi công tác Hn (tụi em ở miền trung, nó chủ yếu đi vào sg thăm chơi với người thân, bạn bè. Không liên quan đến phía Bắc). Ra đấy nó đi taxi bị lx thấy nói giọng lạ nó bắt chẹt, đi 2 or 3 km nó bắt trả hơn 400k, nó dọa 'chị không trả tiền tôi không cho chị xuống ' sợ quá trả đủ tiền. Nó đi ra Nội bài, xe thả xuống ga VNA mà vé nó là VJ, nó không biết đường tìm, hỏi thăm không ai chỉ (có thể do giọng nói, cách diễn đạt không tốt) nên loay hoay cả tiếng đồng hồ mới đi được đến ga Vj. Nó bảo 'giờ tao không bao giờ đi ra Bắc của mày nữa' (em gốc Bắc, vào trung từ nhỏ).

Kyson1

Xe điện
Em kể chuyện bo cho bạn:
Em có đám bạn học chung cấp 2 rất thân. Có cái V làm bác sĩ, học cực giỏi nhưng kỹ năng sống như gà công nghiệp. Nó học bs ở Huế, tốt nghiệp xong vào Sg chơi, gặp đám bạn học cũ cùng đi uống bia. Có thằng H học xây dựng ra, đi làm 2 3 năm lên chức chỉ huy công trường nên kha khá tiền (so với đám chúng em mới tốt nghiệp), thằng H này tính láu táu, hay đùa. Khi thanh toán tiền thì thằng H rút tập tiền 50k (cỡ 1998 thì tờ 50k là mệnh giá cao nhất) cho các em phục vụ 1 2 tờ rồi rút 2 tờ đưa cho cái V bảo 'tao bo cho mày' cái V tức và shock khóc luôn. Sau này nó bảo 'tao học bs vất vả, ra trường lương có 300k, nó thì cầm cả xấp thế, bằng lương tao 1 năm, nó lại xem tao như mấy con bé kia'.
Chuyện khác: cái V học giỏi nhưng tồ. Cách đây 5 6 năm nó 45 tuổi mới lần đầu tiên đi công tác Hn (tụi em ở miền trung, nó chủ yếu đi vào sg thăm chơi với người thân, bạn bè. Không liên quan đến phía Bắc). Ra đấy nó đi taxi bị lx thấy nói giọng lạ nó bắt chẹt, đi 2 or 3 km nó bắt trả hơn 400k, nó dọa 'chị không trả tiền tôi không cho chị xuống ' sợ quá trả đủ tiền. Nó đi ra Nội bài, xe thả xuống ga VNA mà vé nó là VJ, nó không biết đường tìm, hỏi thăm không ai chỉ (có thể do giọng nói, cách diễn đạt không tốt) nên loay hoay cả tiếng đồng hồ mới đi được đến ga Vj. Nó bảo 'giờ tao không bao giờ đi ra Bắc của mày nữa' (em gốc Bắc, vào trung từ nhỏ).
Cô bạn V của cụ mà lấy đc ck kể cũng giỏi. Ng gì mà 45 50 rồi mà thiếu kỹ năng vậy. Hy vọng là mợ ấy giỏi chuyên môn.

Sứa.

Xe điện
Cô bạn V của cụ mà lấy đc ck kể cũng giỏi. Ng gì mà 45 50 rồi mà thiếu kỹ năng vậy. Hy vọng là mợ ấy giỏi chuyên môn.
Thế lại yêu ít or ko, cụ nào lĩnh đc lại vớ bở :D

DKeyboard

Xe buýt
Nhưng có thể là ngoài Bắc thấy người nơi khác đến thì chặt chém hơn trong Nam phải không các cụ. Em nhớ Tết năm 2011 cho vợ ra HN chơi. Hai vợ chồng ghé quán bún riêu cóc ở lề đường Hoàng Hoa Thám gần bia hơi HN ăn. Em đã cố nói giọng Bắc, nhưng vợ em lại trả lời bằng tiếng Nam, thấ là lộ tẩy, bị chặt 35k/tô ( bằng khoảng 70k bây giờ ). Em ở SG gần 50 năm em biết, các hàng quán trong này, dù gặp các cụ nói tiếng Bắc rặc đi chăng nữa, họ cũng tính tiền bình thường ngang giá khách người Nam ạ.
Mong các cụ đừng ném đá.