[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

maple_leaf

Xe điện
Góp vui cùng các cụ 1 chút, e cũng lứa 7x đời đầu và có chơi bóng đá phong trào 1 chút đây. Thời đó cầu thủ nào của CA TP HCM cũng hay, Từ Nam Định về có Bùi Sỹ Thành, từ CA HP về có Chu Văn Mùi ( Mùi tàu ) và trung vệ Nguyễn Thiện Quang, Nguyễn Phan Hoài Linh cộng thêm trẻ hơn chút là Trần Minh Chiến , Lê Huỳnh Đức, Nguyễn Chí Bảo, Nguyễn Liêm Thanh. Đội Hải quan có Trương Văn Dưỡng gánh team, Lưu Tấn Liêm, trẻ hơn chút là Đỗ Văn Khải. Cảng Sài gòn có Đặng Trần Chỉnh gánh team nhưng hồi đó nhân sự đội tuyển VN hầu hết là cầu thủ của CLB Quân đội ( sau đổi về Thể công ) nên cầu thủ các đội khác ên tuyển chỉ đóng vai phụ, có cầu thủ lên tập trung tuyển chán quá bỏ về( nếu nhớ không nhầm là Lưu Tấn Liêm). Mời các cụ chém tiếp !
Cảng SG còn có Hà Vương Ngầu Nại, Hồ Văn Tam. Sau này có thêm Hồ Văn Lợi, Võ Hoàng Bửu, Lư Đình Tuấn. Thủ môn là Nguyễn Hồng Phẩm.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Anh H.H là em của cụ ah ? Em có biết a H, vì là nhà thầu của bên đó nên có ngồi họp mấy lần với a H.
E hóng tiếp chuyện của cụ.
Vâng cụ. Mẹ em là chị ruột mẹ H.H ạ.

thằng nhà quê

Xe điện
Đàn: năm 91 em vào SG học đại học. Có một ông anh lớn hơn tụi em 5 tuổi (thời em năm 2, năm 3 mới đậu đh là bình thường, đỗ năm 1 hiếm), nhà ở Tân Uyên (Sông bé/Bình dương bây giờ) là con tập kết, học bổ túc và thời đấy TU còn chưa có điện nhưng ông ấy chơi đàn guitar rất xịn. Ổng chơi solo được bài Happy Song của BoneyM và cả Gimmy Gimmy cuả ABBA... dù không biết 1 chữ tiếng ANh nào. Ổng vẫn đệm bolero cho các bạn hát nhưng ổng bảo tao déo thích nhạc Việt, thích nhạc ngoại cơ.
Cá nhân anh đấy: ổng viết chữ TV nhưng chậm như tây viết TV, học hành bê trễ, tính lè phè (nghệ sĩ) nên không tốt nghiệp đại học được. Thời đấy bọn em có vụ chuyển giai đoạn sau 2 năm, ổng vì kém TA nên muốn qua thì phải xin thầy điểm. Thời đấy thầy TA víp lắm vì đi dạy trung tâm nhiều tiền hơn cả thầy TS Thẩm Dương sau này. Ổng vì không có tiền (tiền caphe hết rồi) nên không đủ mua 1 bao 555 tới thăm thầy xin điểm nên rớt giai đoạn. Giờ vẫn lông bông.
e TU, SB đây cụ anh,
anh có thể cho em xin thông tin về ông anh này - thks anh

matizvan2009

Xe ba gác
e TU, SB đây cụ anh,
anh có thể cho em xin thông tin về ông anh này - thks anh
Lão ấy tên Master ***. Sinh năm 68. Học đại học Ngân hàng tp Hcm từ năm 1991 đến nay vẫn chưa tốt nghiệp. Cha (có lẽ) gốc Sb đi tập kết về, mẹ Bắc (có lẽ ) quê Bắc Ninh Bắc giang gì đó. Có ace nhưng em nhớ có 1 em gái sn 73 (có chi tiết ổng bảo bằng tuổi mày).
Quê là nông trường Kinh tế mới.
Học bổ túc cấp 3.
Tuy chưa tốt nghiệp đại học nhưng có làm bank 1 thời gian (do bạn học làm sêp cưu mang, nhận vào làm). Năm cỡ 2005 2006 bị tai nạn xe máy khá nặng.
Lần gần đây nhất em gặp cách 6 7 năm. Thời điểm em gặp thì Sống lông bông ở Thủ Đức.
.
.
Ah. Sorry Cụ. Cụ kia quê Bến cát. Lâu quá rồi, 30 năm. Viết comments này xong sực nhớ là BC chứ không phải TU.

Chỉnh sửa cuối:

Apache01

Xe tải
Góp vui cùng các cụ 1 chút, e cũng lứa 7x đời đầu và có chơi bóng đá phong trào 1 chút đây. Thời đó cầu thủ nào của CA TP HCM cũng hay, Từ Nam Định về có Bùi Sỹ Thành, từ CA HP về có Chu Văn Mùi ( Mùi tàu ) và trung vệ Nguyễn Thiện Quang, Nguyễn Phan Hoài Linh cộng thêm trẻ hơn chút là Trần Minh Chiến , Lê Huỳnh Đức, Nguyễn Chí Bảo, Nguyễn Liêm Thanh. Đội Hải quan có Trương Văn Dưỡng gánh team, Lưu Tấn Liêm, trẻ hơn chút là Đỗ Văn Khải. Cảng Sài gòn có Đặng Trần Chỉnh gánh team nhưng hồi đó nhân sự đội tuyển VN hầu hết là cầu thủ của CLB Quân đội ( sau đổi về Thể công ) nên cầu thủ các đội khác ên tuyển chỉ đóng vai phụ, có cầu thủ lên tập trung tuyển chán quá bỏ về( nếu nhớ không nhầm là Lưu Tấn Liêm). Mời các cụ chém tiếp !
Em nhớ hồi những năm 94, 95..., HLV tuyển VN là Weigang còn cố mời Trương Văn Dưỡng - khi ấy đã khá cao tuổi, quay lại đội tuyển để cầm trịch tuyến giữa..., sau đó không lâu cụ Dưỡng bị giang hồ cá độ truy sát vì phá độ gì đó, phải đầu thú CA, sau đó bị đi tù một thời gian...

cuduc

Xe tải
Dạ vâng cụ. Em dốt về sử Mỹ nên mong thủ trưởng đánh cho hai chữ đại xá ạ.
Theo em đọc sách kinh tế thì nó bảo là Washington là Tổng thống lập quốc (kiểu như cụ Hồ) tiền nó in ảnh nhiều ông. Họ để ảnh ông ở đồng 1$ là bé nhất (trong tiền giấy) ý là để người nghèo nhất cũng có được ảnh người kính trọng nhất trong mình cụ ạ.

thằng nhà quê

Xe điện
Lão ấy tên Master ***. Sinh năm 68. Học đại học Ngân hàng tp Hcm từ năm 1991 đến nay vẫn chưa tốt nghiệp. Cha (có lẽ) gốc Sb đi tập kết về, mẹ Bắc (có lẽ ) quê Bắc Ninh Bắc giang gì đó. Có ace nhưng em nhớ có 1 em gái sn 73 (có chi tiết ổng bảo bằng tuổi mày).
Quê là nông trường Kinh tế mới.
Học bổ túc cấp 3.
Tuy chưa tốt nghiệp đại học nhưng có làm bank 1 thời gian (do bạn học làm sêp cưu mang, nhận vào làm). Năm cỡ 2005 2006 bị tai nạn xe máy khá nặng.
Lần gần đây nhất em gặp cách 6 7 năm. Thời điểm em gặp thì Sống lông bông ở Thủ Đức.
.
.
Ah. Sorry Cụ. Cụ kia quê Bến cát. Lâu quá rồi, 30 năm. Viết comments này xong sực nhớ là BC chứ không phải TU.
dạ vâng cụ anh!

KNT195

Xe hơi
E bổ sung thêm lối đá CAHN là rình rập phản công nhiều nên cách đá của MH cũng khác HS. E fan cứng CAHN thời MH, Tuấn Thành..., nhiều quái kiệt.
Lứa này ở CAHN ngoài MH, Tuấn Thành còn 1 cầu thủ rất hay là Bùi Hữu Lợi, 1 cầu thủ bóng đá cực kỳ sáng tạo ở vị trí tiền vệ ( theo quan điểm cá nhân ) nhưng rất tiếc sinh nhầm thời vì khổng thể cạnh tranh được vị trí trên tuyển QG. Đội CLB Quân đội thì khỏi phải bàn rồi, gần như cả đội hình chính lên tuyển. Mời các cụ chém tiếp !

belo

Xe điện
Lứa này ở CAHN ngoài MH, Tuấn Thành còn 1 cầu thủ rất hay là Bùi Hữu Lợi, 1 cầu thủ bóng đá cực kỳ sáng tạo ở vị trí tiền vệ ( theo quan điểm cá nhân ) nhưng rất tiếc sinh nhầm thời vì khổng thể cạnh tranh được vị trí trên tuyển QG. Đội CLB Quân đội thì khỏi phải bàn rồi, gần như cả đội hình chính lên tuyển. Mời các cụ chém tiếp !
CAHN em thấy có cụ Mai Tiến Dũng lên tuyển được trọng dụng nhất thôi. Các cụ khác hình như thể lực không đủ, hoặc không hợp sao đó. Xem CAHN thấy đá sau phút 60 là rời rạc. Cụ Lợi với cụ gì hậu vệ trái đá hay, sút mạnh nhưng hình như hơi thừa cân.

fallingwater

Xe tăng
Hồi đấy CAHN có nhiều cầu thủ hay, ngoài các cầu thủ cụ nhắc đến, em còn thấy có Bật Hưng, Hoàng Trung Phong, Mai Tiến Dũng, Lã Xuân Thắng, Thanh Minh, Minh Đức,...

Tiếp chuyện Anh Hai rồi em đi đá bóng các cụ nhé.
Khi đã quen biết,có lần anh Hai kêu em mang ban nhạc về nhà anh chơi tiệc gì đó. Ngôi nhà nhỏ khiêm tốn nằm trong con hẻm đường Trần Quang Diệu Q.3. Chị vợ anh xinh lắm, nghe nói xưa là Hoa khôi Trường Mảrie - Curie.
Năm 1995 em chuyển qua làm ở nhà hàng Lộc Thọ 125 Trần Quốc Thảo Q.3. Em có nhắn mời anh tới chơi ủng hộ. Chỉ vài ngày sau, một buổi trưa anh xuất hiện trước cửa nhà hàng, vẫn bộ đồng phục quần xanh áo trắng. Điều lạ là anh chỉ đi một mình. Vào trong phòng rồi, gọi bia mồi xong ( anh chỉ uống 1 loại Heineken lon thôi ),anh nhẹ nhàng nói :
- D mời hết bạn bè vào đây ca hát và uống với anh cho vui.
Được lời như cởi tấm lòng, em vội kêu hết 4 ông đàn organ ( nhà hàng lúc ấy có 5 ban nhạc. Có anh Phú sau này trở thành chủ 1 Studio nhạc có tiếng trong Showbiz ) mang đàn vào phòng chơi. Kêu thêm anh Hùng lớn, Hùng nhỏ quản lý, các bạn phục vụ : Thanh, Cảnh, Nam, Tường, Đức, Dũng... và 4,5 cô đào vào phòng ăn nhậu hát ca tưng bừng. Khi tàn tiệc, tất cả mọi người trong phòng ( trừ anh ) đều nhận được mỗi người một xấo tiền 50.000. Chả nhớ là bao nhiêu, chỉ nhớ là tối hôm ấy sau giờ làm, cả lũ bồi, đào, nhạc, quản lý hai mươi mấy đứa kéo nhau ra Thi Sách làm một chầu bét nhè tới 3 giờ sáng Và chính nhờ ánh hào quang là nhân vật chính của buổi nhậu,người có công mời anh Hai tới quán, tối hôm ấy em đã ghi được 1 điểm với em Ngọc Bích, vốn là " Vô địch thế giới về bưởi " của Lộc Thọ. Sau trận nhậu Thi Sách tới 3 giờ sáng, em đã nhẹ nhàng " đưa em vào Hạ "....
" Bưởi " là món dễ cảm nhận trước tiên bằng mắt nhất Cụ nhỉ 😍 khi đã cảm nhận thấy ngon thì sẽ muốn chiếm đoạt và thưởng thức nó.. hoặc có thể gọi đó là món khai vị cũng được 👍 đôi khi món khai vị ngon rồi thì món chính hơi dở chút cũng có vẻ ko sao lắm 😄 trong số 200 của cụ thì chắc trên 90% đều là Bưởi ngon..e nghĩ thế 🤣

114hangbong

Xe cút kít
Tiện đây em kể chuyện em bị làm đào bất đắc dĩ.
Hôm đó đi làm về thấy thằng làm trên tổng công ty nó quanh quẩn ở chỗ nhà em thuê. Em làm cty con đóng nhờ trụ sở tổng công ty nó làm việc. Vì nó chơi với mấy cậu trong cty em nên em sỗ sàng hỏi nó Sao, đến đây có việc gì đấy ? Nó vò đầu bứt tóc bảo Tối nay có khách Campuchia sang mà ông C- sếp bên cậu không muốn đi tiếp nên nhờ mình đi thay. Chú C lấy vợ năm 60 tuổi, tầm đó vợ chú đang quyết liệt vào để mong dính bầu. Tối tối cô làm cho chú 2 quả trứng sống quậy với bia bắt chú uống tại trận. Em bảo nó thì đi cũng được giúp chú ấy tý.
Nó kêu nhưng không phải nhậu đâu, tăng 2 tăng 3 nữa là phải đi hát KROK đó. Mà bọn đó hay kêu tụi con gái vào hát cùng rồi ngồi khuya lắm đó. Em bảo nó thế đến đây làm gì, tiếp khách thì tôi giúp thế nào được. Nó bảo hay là đến tăng 2 hát hò tôi về đây chở bạn đến nhé, tôi đi cùng bạn thì khỏi phải gọi đào vì tôi không thích. Em bảo Ơ, lạ vậy nhưng tôi chỉ đến hát thôi nhé vì tối nay tôi không có việc gì làm.
Thế là tầm gần 9h nó qua chở em đến chỗ hát KROK, lại giới thiệu mọi người em là bạn gái nó nữa. Cậu khách người Cam hỏi bọn em quen nhau ở đâu, em nói dối là học cùng cấp 3 Chu Văn An ngoài HN. Nó bảo gái HN xinh thật, em bảo ông Sihanuk nhà anh sang đây học cũng mê tít gái HN đấy thôi. :))
Hát hò chán chê thì cậu ấy bo cho mỗi em hình như mấy tờ 50k, cũng quay ra đưa em luôn nữa cơ. Thằng bạn em sợ quá vội đẩy ra bảo đừng làm thế, bạn tao giận tao đấy. Thế là đành phải trả lại mấy tờ xanh, leo lên xe nó đưa về. =((

Hoàng tử đỏ

Xe container
Tiện đây em kể chuyện em bị làm đào bất đắc dĩ.
Hôm đó đi làm về thấy thằng làm trên tổng công ty nó quanh quẩn ở chỗ nhà em thuê. Em làm cty con đóng nhờ trụ sở tổng công ty nó làm việc. Vì nó chơi với mấy cậu trong cty em nên em sỗ sàng hỏi nó Sao, đến đây có việc gì đấy ? Nó vò đầu bứt tóc bảo Tối nay có khách Campuchia sang mà ông C- sếp bên cậu không muốn đi tiếp nên nhờ mình đi thay. Chú C lấy vợ năm 60 tuổi, tầm đó vợ chú đang quyết liệt vào để mong dính bầu. Tối tối cô làm cho chú 2 quả trứng sống quậy với bia bắt chú uống tại trận. Em bảo nó thì đi cũng được giúp chú ấy tý.
Nó kêu nhưng không phải nhậu đâu, tăng 2 tăng 3 nữa là phải đi hát KROK đó. Mà bọn đó hay kêu tụi con gái vào hát cùng rồi ngồi khuya lắm đó. Em bảo nó thế đến đây làm gì, tiếp khách thì tôi giúp thế nào được. Nó bảo hay là đến tăng 2 hát hò tôi về đây chở bạn đến nhé, tôi đi cùng bạn thì khỏi phải gọi đào vì tôi không thích. Em bảo Ơ, lạ vậy nhưng tôi chỉ đến hát thôi nhé vì tối nay tôi không có việc gì làm.
Thế là tầm gần 9h nó qua chở em đến chỗ hát KROK, lại giới thiệu mọi người em là bạn gái nó nữa. Cậu khách người Cam hỏi bọn em quen nhau ở đâu, em nói dối là học cùng cấp 3 Chu Văn An ngoài HN. Nó bảo gái HN xinh thật, em bảo ông Sihanuk nhà anh sang đây học cũng mê tít gái HN đấy thôi. :))
Hát hò chán chê thì cậu ấy bo cho mỗi em hình như mấy tờ 50k, cũng quay ra đưa em luôn nữa cơ. Thằng bạn em sợ quá vội đẩy ra bảo đừng làm thế, bạn tao giận tao đấy. Thế là đành phải trả lại mấy tờ xanh, leo lên xe nó đưa về. =((
May quá, Mợ mà cầm 50k, nghiện đi KROK thì chít.

Lavande

Xe điện
Tiếp chuyện KoK, nhà hàng như đúng chủ đề đi cụ thớt, đang chuyện hát hò mỏi tay lại xoay qua bóng banh, hix

forever_rock

Xe tải
chỉ đi công tác thôi mà mấy khái niệm "..." cụ đưa ra là e cũng biết hết =))