[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

fanmu123456

Xe hơi
BĐ VN công nhận thối nát thật, hồi bé nghe nói trận nào cũng mua bán độ mà em ko tin vẫn hồn nhiên cổ vũ :))
Cho đến 1 ngày LXT cà cuống vì nhận độ mà thả cho đối phương mãi ko ghi đc bàn bèn phải quay lưng tự đá vào lưới nhà để kịp đủ tỷ số đã nhận của trùm cá độ thì em mới ngã ngửa /:) mà lúc LXT dad về ông gôn TT còn giả vờ bay người sang phía ngược lại để diễn mới hài =))
Vì đá cho đội CA nên không khởi tố để khỏi mất uy tín ngành

Nếu đá cho đội dân sự, thì 2 thằng ấy đi tù vì tội đánh bạc rồi

Sứa.

Xe điện
Vì đá cho đội CA nên không khởi tố để khỏi mất uy tín ngành

Nếu đá cho đội dân sự, thì 2 thằng ấy đi tù vì tội đánh bạc rồi
LXT sau về CAQ Đ.Đ đá phong trào, em ngồi 100 quân với hắn mấy lần ở nhà thằng bạn :D

thằng nhà quê

Xe điện
Cụ mới có mỗi sáng thứ 7 :D
Em đây quãng 2008-2010 dưới miền Tây đặc biệt đợt ở Gành Hào, Bạc Liêu thì 1 tháng cứ trừ 10 ngày để hồi tỉnh thì 20 ngày còn lại cứ 5h chiều đến 3h sáng hôm sau. Có hôm chủ quán chạy ra cảng mua tôm mực về ăn sáng luôn rồi làm việc tiếp :))
Hết quán này lại sang quán khác, chốt hạ cuối thường là karaoke.
Có điều các lão trong đó uống đá lạnh từ bé nên răng lợi kém lắm, tầm 70 đã rụng răng rồi.
Giờ nghĩ lại vẫn hãi. Nhưng được cái suốt ngày nhậu xong chiều chiều bơi, tắm biển nên người rắn chắc như cua gạch.
cụ thi công về giao thông à?

t_t_7love

Xe tải
Thời kỳ đó tôi thấy các em tiếp viên hay gắp viên đá sắp tan vứt ra thay bằng viên đá mới,hỏi sao làm vậy (không để nó tan hết),tới bây giờ vẫn chưa có ai giải thích. Các bác có biết lý do không ạ
Em ở Đà Nẵng giờ tiếp viên vẫn vậy cụ à. Đơn giản thì khi viên đá gần tan hết thì khi rót bia mới vào sẽ k đủ độ lạnh, còn để nguyên viên cũ thêm viên mới vào thì đầy luôn cốc rồi ( đặc điểm trong này thường uống ly nhỏ, chứ ít khi uống ly 330 như ngoài Bắc ).

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ thật kinh nghiệm, cty em có thằng cu em mới ra trường, mới có bạn gái ở vs nhau mấy tháng, mà thằng em ngày nào đi làm cũng hốc hác bơ phờ, anh em cứ chêu ngày nào cũng thụ phấn à, nó bảo có hôm 2 điếu anh à.
anh em bảo bái phục tuổi 20
Tuổi 20 vậy là kém rồi 💪

Hoàng tử đỏ

Xe container
BĐ VN công nhận thối nát thật, hồi bé nghe nói trận nào cũng mua bán độ mà em ko tin vẫn hồn nhiên cổ vũ :))
Cho đến 1 ngày LXT cà cuống vì nhận độ mà thả cho đối phương mãi ko ghi đc bàn bèn phải quay lưng tự đá vào lưới nhà để kịp đủ tỷ số đã nhận của trùm cá độ thì em mới ngã ngửa /:) mà lúc LXT dad về ông gôn TT còn giả vờ bay người sang phía ngược lại để diễn mới hài =))
K phải đối phương mãi k ghi được bàn mà vì đối phương cũng nhận độ thua 2 trái cụ ạ.
Trận đó CAHN thắng 4/3.

matizvan2009

Xe ba gác
Dạ nhiều cụ hỏi ảnh của thời đàn bia ôm. May quá hôm nay em tìm thấy một ảnh chụp năm 1994 trong nhà hàng Nam Mỹ, xin pót lên hầu các cụ ạ. Trong ảnh là anh bạn chí thân D " lớn " đang đàn cho em hát.
Quần xếp ly (càng nhiều càng tốt) của thời đầu 9x đây.
Khi tụi em còn là hs thời 8x giữa thì mọi người chê quần xếp ly là quần "tập kết" vì các cụ tập kết về hay mặc nhưng cuối 8x thì thành mode.
Thời 8x còn có cái vụ dép 2 quai nữa. Giờ gg không thấy ảnh

matizvan2009

Xe ba gác
Đôi nét về anh bạn chí thân D " lớn ".
Anh D trùng tên em, nhưng lớn hơn em 2 tuổi nên gọi là D " lớn " ( còn em là D nhỏ ). Lúc em vào nhà hàng Nam Mỹ, thì anh đang đàn ở đó. Anh em thân nhau rất nhanh chóng ( chỉ mỗi tội là anh không hề biết nhậu, chỉ uống cafe ). Không được học nhạc bài bản như em,anh chỉ mày mò tự học. Đầu tiên anh đàn guitar thùng cho các nhà hàng bia ôm gần nhà anh dọc đường Trần Quang Khải Q.1. Sau thấy đàn organ kiếm ăn khá hơn, anh mượn tiền " góp "( 10 ăn 12 ) mua đàn và quyết tâm tự học. Nhờ thông minh sáng dạ, anh nhanh chóng trở thành tay đàn có tiếng tăm ở SG, đàn hay hơn cả em là thằng được học hành từ nhỏ. Em còn nhớ, đoạn lead Guitar Solo huyền thoại cuối bài " Hotel California ", anh tận tình dạy em cách đánh bằng đàn organ. Và nhiều câu intro của các bài hát của Jimmy Nguyễn, đang rất thịnh hành lúc đó.
Năm 1994 gặp anh, mới 24 tuổi anh đã có một đứa con trai hơn 2 tuổi, gọi là thằng Ngon. Hổ phụ sinh hổ tử, thằng Ngon năm nào bây giờ trở thành nhạc sĩ Trung Ngon, với những bài hát được giới trẻ ưa thích như " Xem như anh chẳng may "gắn với tên tuổi ca sĩ Chu Thuý Quỳnh ( dĩ nhiên là vào tầm tuổi như em và các cụ trên cõi OF khó có thể biết những bài này ).
Khi làm chung trong nhà hàng Nam Mỹ, hai anh em một đứa trực ở Dancing ( chỗ chụp cái ảnh lúc nãy em pót lên đấy ạ ), một đứa chạy các phòng. Không cần biết mỗi đứa làm được bao nhiêu ( như có đêm anh đàn ở Dancing được hơn 600, em chạy ngoài có 1 bàn được 100 ), cứ đêm đêm số tiền đó được cộng lại và chia đôi. Sau này khi anh và em đã rời nhà hàng Nam Mỹ, mỗi đứa làm một nơi, thì tối tối tan " sở làm ", 2 anh em lại hẹn nhau đâu đó, và :
- Hôm nay mày làm được nhiêu, tao được xyz v.v...
Và cộng lại, chia đôi. Như cũ...
Anh D " lớn " hiền lành và đáng kính ơi. Hôm nay anh và em đều đã lớn tuổi. Chúng mình không còn ở cái thời " huy hoàng " ngày trước. Nhiều anh em mình đã giải nghệ, hoặc đi về miền miên viễn. Chỉ anh em mình vẫn còn cặm cụi mang tiếng đàn lời hát mua vui cho mọi người, để đem về bát cơm ngon, manh áo đẹp cho vợ con. Nhưng không sao anh ạ. Tấm chân tình giữa hai anh em mình mới là thứ quý nhất, phải không anh D " lớn "....
Đàn: năm 91 em vào SG học đại học. Có một ông anh lớn hơn tụi em 5 tuổi (thời em năm 2, năm 3 mới đậu đh là bình thường, đỗ năm 1 hiếm), nhà ở Tân Uyên (Sông bé/Bình dương bây giờ) là con tập kết, học bổ túc và thời đấy TU còn chưa có điện nhưng ông ấy chơi đàn guitar rất xịn. Ổng chơi solo được bài Happy Song của BoneyM và cả Gimmy Gimmy cuả ABBA... dù không biết 1 chữ tiếng ANh nào. Ổng vẫn đệm bolero cho các bạn hát nhưng ổng bảo tao déo thích nhạc Việt, thích nhạc ngoại cơ.
Cá nhân anh đấy: ổng viết chữ TV nhưng chậm như tây viết TV, học hành bê trễ, tính lè phè (nghệ sĩ) nên không tốt nghiệp đại học được. Thời đấy bọn em có vụ chuyển giai đoạn sau 2 năm, ổng vì kém TA nên muốn qua thì phải xin thầy điểm. Thời đấy thầy TA víp lắm vì đi dạy trung tâm nhiều tiền hơn cả thầy TS Thẩm Dương sau này. Ổng vì không có tiền (tiền caphe hết rồi) nên không đủ mua 1 bao 555 tới thăm thầy xin điểm nên rớt giai đoạn. Giờ vẫn lông bông.

zinhaicau

Xe điện
Tay thủ môn "Tôn" hình như cũng thành người thiên cổ thì phải. Ăn chơi, phản thể thao quá.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Quần xếp ly (càng nhiều càng tốt) của thời đầu 9x đây.
Khi tụi em còn là hs thời 8x giữa thì mọi người chê quần xếp ly là quần "tập kết" vì các cụ tập kết về hay mặc nhưng cuối 8x thì thành mode.
Thời 8x còn có cái vụ dép 2 quai nữa. Giờ gg không thấy ảnh
Dép hai quai màu trắng hiệu Bela phải không cụ.
Thời em học cấp 2 thì dép Lào ( ngoài Bắc gọi là Tông Thái ) là đỉnh của đỉnh. Quãng năm 1985, ông chú em đi đánh trận bên Cam về phép, mua cho 3 anh em mỗi đứa một đôi dép Lào màu xanh lá cây. Mang vào trường bọn bạn xúm vào mượn.
Đến năm cấp 3 thì đến thời của dép Con Gà và dép Ý.

DKeyboard

Xe buýt
Tay thủ môn "Tôn" hình như cũng thành người thiên cổ thì phải. Ăn chơi, phản thể thao quá.
TM Đỗ Thành Tôn treo cổ tự tử vì thua cá độ không có khả năng chi trả cụ ạ.

matizvan2009

Xe ba gác
Theo thông lệ, tất cả các hồ sơ đều được " kẹp " thêm những tờ giấy gì đó, khổ nhỏ, có in hình Ông Cụ hoặc TT Mỹ George Washington...Mỗi hồ sơ, các anh giải quyết trong chỉ vài phút, ký và xếp vào, còn những tờ giấy khổ nhỏ kia rơi vào ngăn kéo..." Em đứng đó, như hình một pho tượng ",
hị hị, vướng tí chuyên môn nên đính chính lại cho các cụ thông tin: Chúng ta cứ nghĩ cụ Washington là tt có công với nước Mỹ nên ảnh cụ ấy đương nhiên phải ở tờ phổ biến nhất là tờ 100$ nhưng thực chất ảnh cụ ấy là ở tờ 1$ (cũng có thể vì thời lập quốc thì tờ 1$ cũng to ngất ngưởng).
.
PS: tờ 100 cũng không phải là tổng thống, mà là "100 USD: Chính trị gia Benjamin Franklin " cho nên nói "dân nước x yêu ảnh cách tổng thống Mỹ" là không hoàn toàn chính xác"

angkorwat

Xe container
Người OF
Dép hai quai màu trắng hiệu Bela phải không cụ.
Thời em học cấp 2 thì dép Lào ( ngoài Bắc gọi là Tông Thái ) là đỉnh của đỉnh. Quãng năm 1985, ông chú em đi đánh trận bên Cam về phép, mua cho 3 anh em mỗi đứa một đôi dép Lào màu xanh lá cây. Mang vào trường bọn bạn xúm vào mượn.
Đến năm cấp 3 thì đến thời của dép Con Gà và dép Ý.
Trong nam ít xài dép gan gà. Ngoài Bắc những năm đó thì 10 ông đến 7 ông xài dép gan gà. Mình cũng không khoái đi loại đó. Thường về SG mua săng đan da cài đủ 4 quai đi cho chắc chắn. Không thì vẫn đôi cao su đúc của Tàu được phát từ năm 76. Công nhận đúc Tàu đi bền thật.😀

matizvan2009

Xe ba gác
Có đợt anh ra Hà Nội, vào nhà hàng nhậu cả buổi, rượu uống dở không hết thì ký tên gửi lại, hẹn lần sau uống tiếp. Hồi đó xếp em có bảo anh này là con trai Cụ Đề.
Cụ chủ chắc nhớ thời 9x có vụ "gửi rượu" ở quán. Hồi đấy chắc rượu đắt nên uống không hết chai, để lại lần sau chứ giờ uống không hết thì đếch chịu về nên văn hóa gửi rượu cũng mai một.

nhanchauchau

Xe tăng
hị hị, vướng tí chuyên môn nên đính chính lại cho các cụ thông tin: Chúng ta cứ nghĩ cụ Washington là tt có công với nước Mỹ nên ảnh cụ ấy đương nhiên phải ở tờ phổ biến nhất là tờ 100$ nhưng thực chất ảnh cụ ấy là ở tờ 1$ (cũng có thể vì thời lập quốc thì tờ 1$ cũng to ngất ngưởng).
.
PS: tờ 100 cũng không phải là tổng thống, mà là "100 USD: Chính trị gia Benjamin Franklin " cho nên nói "dân nước x yêu ảnh cách tổng thống Mỹ" là không hoàn toàn chính xác"
Cũng có thể ban đầu tờ 1 $ được phát hành nhiều hơn tờ 100$ ?

DKeyboard

Xe buýt
.
Dạ vâng cụ. Em dốt về sử Mỹ nên mong thủ trưởng đánh cho hai chữ đại xá ạ.

DKeyboard

Xe buýt
Cụ chủ chắc nhớ thời 9x có vụ "gửi rượu" ở quán. Hồi đấy chắc rượu đắt nên uống không hết chai, để lại lần sau chứ giờ uống không hết thì đếch chịu về nên văn hóa gửi rượu cũng mai một.
Dạ vâng em có nhớ ạ. Thời ấy đi nhậu với anh Hùng luôn luôn uống rượu Black Label. Chai này hết thì kêu chai khác. Chai cuối cùng uống dở thì gửi lại mai vào uống tiếp ạ.