[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Hoàng tử đỏ

Xe container
Đến em người Bắc ăn quán Bắc ở Thủ đô còn nhìn mặt tính tiền đây.

Sáng hôm trước đi họp sớm ở 1 tòa nhà khá to, tạt vào hàng phở trước cửa gọi 1 bát. Ăn xong tính tiền, cô chủ quán nhìn cũng khá xinh xắn, lại có vẻ cũng khá thật thà, nhìn mình từ đầu đến chân rồi hô của anh 60! Nghĩ bụng cmn bát này mà 60.

Ngay lúc đó ông vừa ngồi đối diện bàn, ăn bát ko khác gì mình, đi ra rút tờ 50 trả, cô chủ trả lại 10.

Đúng là quán này bán quen cho người làm trong tòa nhà đó rồi, khách vãng lai đến là chém luôn.
Bây giờ hầu như các quán đều niêm yết giá, cụ đen đủi rồi ạ.

Kiên Khùng

Xe điện
Thảo nào. Em thấy hỏi cc còn trẻ người bắc tại bắc ,10 cụ thì tới 5 6 cụ nói đã từng vào chơi hoặc lv ở phía nam ..
Vào qua ĐN thôi hỏi thì 10 cụ tới quãng 6 7 cụ chưa bao giờ ra HN , ra bắc. Càng vào sâu tới các tỉnh cuối đất nc tỷ lệ này càng cao. Như miền tây thì em đoán khéo 8 9 /10 chưa ra HN hay miền bắc bao giờ . Nhưng THái Lan, Sing, Cam, Nhật vv..thì đi rồi..
Ngay tại Huế - cách có già 600 km ng ta cũng rất ngại ra HN.
2011 em ở 1 tuần tại 1 ks mini trên đường Trần Phú NTrang.. Chủ là 1 tn có mẹ quê NĐinh..ấy mà cậu đó còn nói mới ra bắc 1 lần . Cậu nói ra HN sợ lỡ va xe thôi ng ta cũng chửi . Tp bụi và nhìn chung cậu cảm giác con người dữ dằn.
Vài người trong phía nam cũng hỏi em đại loại : ở HN họ dữ tợn lắm hả..nghe nói đi vô tình chạm vô xe là dễ uýnh nhau phải không ?
Ăn ngoài đó mà ko quen bị chém lắm hả .
Tỉnh T..là HN không? Tui có bạn , hắn vô tui tốt . Tui ra hắn né..
Khi khuyên họ nên ra HN chơi 1 chuyến thì họ đều ngượng gạo tỏ vẻ không muốn.

Đó là cái thực tế và hơi buồn .
Mình có kinh nghiệm hơi khác tẹo.
Mình có khách hàng trăm miền. Khách Miền Bắc làm mình rén từ đầu, ngầu vãi mút.
Thế mà thanh toán cho mình rất đàng hoàng. Thậm chí như sợ người ae miền Nam nghĩ sai đi.
Có lần xuyên Việt chạy xe từ Nam ra Bắc, hôm ấy đường kẹt xe cứng ngắc dọc mạn Lotte, chà lật gương chiếu hậu, rớt cái ốp gương của chiếc Camry bên cạnh. Tưởng căng. Mà hạ kính xuống chào và xin lỗi phát người ae bên kia cười toe. Vẫy tay bảo thôi đi đi.
Chắc mình hên chăng?

BigC

Xe tăng
Cháu chưa trải nghiệm món kara gác tay bao giờ :((
Cứ nghĩ uống phê pha, gặp đóm lửa nhỏ...
Cụ là của hiếm :D
Món đấy dễ gây nghiện lắm! Gớm cứ thơm như mít, mịn như nhung, nói năng thỏ thẻ, hàng hoá trưng bày đẹp và có nhiều em xinh, rất xinh luôn...cụ cứ thử đi cho vui :D
Đi món đấy thì đừng tiếc tiền, cứ chỗ đắt, đẹp mà vào cho bõ công :))

Payroll

Xe điện
Mình có kinh nghiệm hơi khác tẹo.
Mình có khách hàng trăm miền. Khách Miền Bắc làm mình rén từ đầu, ngầu vãi mút.
Thế mà thanh toán cho mình rất đàng hoàng. Thậm chí như sợ người ae miền Nam nghĩ sai đi.
Có lần xuyên Việt chạy xe từ Nam ra Bắc, hôm ấy đường kẹt xe cứng ngắc dọc mạn Lotte, chà lật gương chiếu hậu, rớt cái ốp gương của chiếc Camry bên cạnh. Tưởng căng. Mà hạ kính xuống chào và xin lỗi phát người ae bên kia cười toe. Vẫy tay bảo thôi đi đi.
Chắc mình hên chăng?
Ở đâu cũng có người thế này thế kia thôi. Em đi công tác chi nhánh HCM các bạn ý hỏi ngoài Hà nội nhiều bún mắng cháo chửi lắm à, có lẽ anh em trong đó nhìn ra Bắc hơi lệch lạc 1 chút

Diep1979

Xe container
Món đấy dễ gây nghiện lắm! Gớm cứ thơm như mít, mịn như nhung, nói năng thỏ thẻ, hàng hoá trưng bày đẹp và có nhiều em xinh, rất xinh luôn...cụ cứ thử đi cho vui :D
Sợ lắm cụ. Sợ mỗi phê pha rồi, xong xẩy ra chuyện không chạy nổi 😁

Thời kỳ đó tôi thấy các em tiếp viên hay gắp viên đá sắp tan vứt ra thay bằng viên đá mới,hỏi sao làm vậy (không để nó tan hết),tới bây giờ vẫn chưa có ai giải thích. Các bác có biết lý do không ạ
:D Có gì mà khó hiểu công đoạn đó đâu cụ..việc của các em í là tiếp đc nhiều bia cho khách nhất có thể, chờ cho viên đá tan hết thì đến bao giờ..thì phải gắp đá cũ ra thay cục đá to mới vào ,,bia nó có tràn ra thì có cái khăn bên dưới nó thấm..đẫm quá thì vắt đi hoặc lau mặt cho khách mát rồi lại vắt đi

BigC

Xe tăng
Sợ lắm cụ. Sợ mỗi phê pha rồi, xong xẩy ra chuyện không chạy nổi 😁
Không phải em nào cũng đi đâu ạ! Và có khi các em nói gía là cụ tỉnh rượu luôn :D
Hôm trước ngồi ở Vũng Tàu, cậu em của em ngồi cùng 1 bé phải nói là đẹp, đẹp mịn màng! Xong cu cậu gạ em bé kia đi abcxyz thì cô em hét giá 8 củ/shot, tỉnh cả bia lẫn rượu luôn =))

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ko phải e chê nho xanh đâu nhưng cái món UBO này e thấy chẳng ra làm sao cả. Phí xiền. Chắc e ko hợp vs món đó.
Bọn em đi hát chỉ gọi 1-2 e rót bia, bấm bài, hát giao lưu cùng là thấy vui.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Ko phải e chê nho xanh đâu nhưng cái món UBO này e thấy chẳng ra làm sao cả. Phí xiền. Chắc e ko hợp vs món đó.
Bác Đốc công việc suốt ngày ngắm, khám, sờ, vuốt, ngoáy các chị các mợ chán chê rồi, giờ nghỉ ngơi còn thiết tha gì nữa.

couto_hung

Xe tăng
Em cám ơn cụ về những thông tin rất hay của danh thủ TMC. Chắc trong lòng người hâm mộ bóng đá Việt như cha, chú của em còn ít nhiều tiếc nuối về tài hoa của TMC.
Trong câu chuyện của cụ có nhắc đến cô V.T. Cô VT đúng là hồng nhan hoạ thủy thật, những người đàn ông có yêu đương với cô đều không ai có kết quả tốt đẹp. Em thấy có chú Lý Hùng hồi đó mê cô như điếu đổ, nhưng cô không ưng. Chắc vậy mà chú giờ vẫn còn thành công và giàu có, chỉ tội không có vợ.
ai nói a Hùng yêu chị Trinh?
a Lý hùng pê đê lòi mắt
yêu gì Việt trinh

Xe nội lước

Xe container
Em giống cụ. Chẳng bao giờ có hứng món đấy. Vài lần vì giao lưu cv em cũng đi nhưng chỉ ngồi im . Khi đó còn chẳng muốn hát hò nữa.

Nhưng có thể là ngoài Bắc thấy người nơi khác đến thì chặt chém hơn trong Nam phải không các cụ. Em nhớ Tết năm 2011 cho vợ ra HN chơi. Hai vợ chồng ghé quán bún riêu cóc ở lề đường Hoàng Hoa Thám gần bia hơi HN ăn. Em đã cố nói giọng Bắc, nhưng vợ em lại trả lời bằng tiếng Nam, thấ là lộ tẩy, bị chặt 35k/tô ( bằng khoảng 70k bây giờ ). Em ở SG gần 50 năm em biết, các hàng quán trong này, dù gặp các cụ nói tiếng Bắc rặc đi chăng nữa, họ cũng tính tiền bình thường ngang giá khách người Nam ạ.
Mong các cụ đừng ném đá.
Ko phải như Cụ nghĩ như vậy đâu mà tình trạng đó chỉ có ở một số rất ít cá nhân riêng lẻ mà thôi...Bún ốc ở HN ngày thường là có giá của ngày thường, chưa kể ốc nhỏ hay ốc to thì có giá riêng khác nhau, và nếu cho thêm vào đó thịt bò hoặc cái Giò thì giá cũng khác nhau nữa..còn riêng ngày Tết giá khác hẳn ngày thường và người HN vẫn chấp nhận giá đắt đó vì giá phục vụ ngày Tết mọi cái đều cao hơn bt, cho nên là ko bát nào giá như bát nào cả Cụ ah! Hiện tại ngày thường 1 bát Bún ốc bt ko thêm gì (chỉ ốc to) cũng có giá 50-60k rồi nên e nghĩ thời điểm đó Cụ ko bị chặt chém mà chỉ là giá của ngày Tết thôi...

Xe nội lước

Xe container
Thời gian đầu tiên em đi làm ( 1992 ), khách và tiếp viên uống chung 1 ly, tất nhiên là " xuống lon " đều. Có nhiều ông khách uống mạnh, gánh cho đào thì các em rất mừng vì đỡ phải uống, dành sức để tiếp bàn khác. Nhưng cũng có một vài khách có dụng ý xấu, thường ép đào uống nhiều để mau xỉn, họ dễ " quậy ". Em đã từng chứng kiến một trường hợp đào bị ép uống gục tại bàn, mặc cho ông khách kia " muốn làm gì thì làm " trên thân thể mình. Bẩt nhẫn quá, em lên tiếng can thiệp và kết quả là một trận ẩu đả giữa em và vị khách kia nổ ra. May mà bên họ có vài người biết tiết chế nên cũng không có gì nghiêm trọng xảy ra.

Thời gian em làm ở Thượng Uyển, không có tình trạng lâu lâu, đào lại tự ý cầm ly bia lên " mời " nhạc công uống 100% ( thực chất là ép mình uống giùm ). Nhưng khi qua nhứng nhà hàng khác thì tình trạng này thường xuyên xảy ra. Mặc dù khi mình vừa vào phòng đang lui hui cắm đàn, thì các em đào đã ngang nhiên không cần hỏi ý khách,tự động khui 1 lon và 1 ly mang lên cho đàn, và từ lúc đó trở đi, mình cũng phải " lên lon, xuống lon " đều với khách. Dễ hiểu là các em đào muốn tiêu thụ càng nhiều bia càng tốt để đạt chỉ tiêu ( đa số các nhà hàng quy định, cứ 2 khách thì phải hết tối thiểu 1 thùng bia, cứ thế nhân lên, nếu không đạt thì đào sẽ bị phạt ). Thế nên đã có lần, em đàn xong 1 bàn đã " bê sa mê " lắm rồi, khi vào đàn bàn thứ hai, uống tiếp mấy lon nữa thì chịu không nổi, phải chạy ra ngoài kiếm một phòng trống chưa có khách nằm vật ra, " bỏ bàn "( từ thường dùng của nhà hàng ) luôn. Tố hôm đó khoảng 1,2 giờ sáng mới hồi tỉnh. Tất nhiên là bị " xù bo " ( đã đàn bao nhiêu đâu mà đòi tiền bo ), đầu nhức như búa bổ. Nhưng ngày hôm sau vẫn cứ phải đàn tiếp. Và uống tiếp ...

Càng về sau này thì các em đào càng phải bị uống nhiều hơn. Bây giờ thì không còn cảnh khách và đào uống chung 1 ly nữa, mà khách 1 ly đào 1 ly, " có mặt đặt tên ", tất cả những ai có mặt trong phòng đều phải 1 ly 1 lon riêng, kể cả má mì lâu lâu vô " xà nẹo " lúng liếng cũng phải có phần. Dã có lần, em nghe một vị khách nói thẳng :
- Đ.M, tụi tao bỏ tiền vô đây nhậu chứ đâu phải mua bia cho tụi bây uống rồi đổ đi đâu ! ( " tụi bây ' ở đây tất nhiên là bao gồm cả thằng nhạc công này ạ )...

( Còn tiếp...)
Như vậy các cô ấy cũng phải hy sinh sức khỏe để mưu sinh. Nghe cũng quá cực phỏng cụ .

Diep1979

Xe container
Không phải em nào cũng đi đâu ạ! Và có khi các em nói gía là cụ tỉnh rượu luôn :D
Hôm trước ngồi ở Vũng Tàu, cậu em của em ngồi cùng 1 bé phải nói là đẹp, đẹp mịn màng! Xong cu cậu gạ em bé kia đi abcxyz thì cô em hét giá 8 củ/shot, tỉnh cả bia lẫn rượu luôn =))
Cháu sợ cháy 🔥
Bạn bè có người hút thuốc, nhỡ may trong đó châm điếu thuốc cũng lo

Thêm nữa cháu không biết hát, và ở độ tuổi gần 50 thì cũng chả còn ho mon máu vịn nữa rồi 😁

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Ko phải như Cụ nghĩ như vậy đâu mà tình trạng đó chỉ có ở một số rất ít cá nhân riêng lẻ mà thôi...Bún ốc ở HN ngày thường là có giá của ngày thường, chưa kể ốc nhỏ hay ốc to thì có giá riêng khác nhau, và nếu cho thêm vào đó thịt bò hoặc cái Giò thì giá cũng khác nhau nữa..còn riêng ngày Tết giá khác hẳn ngày thường và người HN vẫn chấp nhận giá đắt đó vì giá phục vụ ngày Tết mọi cái đều cao hơn bt, cho nên là ko bát nào giá như bát nào cả Cụ ah! Hiện tại ngày thường 1 bát Bún ốc bt ko thêm gì (chỉ ốc to) cũng có giá 50-60k rồi nên e nghĩ thời điểm đó Cụ ko bị chặt chém mà chỉ là giá của ngày Tết thôi...
Vâng em cám ơn cụ. Nhưng em nhớ đáy chỉ là bát bún riêu rất bình thường không có ốc, bò, chả gì hết. Đó là một quán bình dân ở lề đường. Lúc ấy mọi hàng quán đã buôn bán lại bình thường ( khoảng sau mùng 10 Tết ).

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Bác Đốc công việc suốt ngày ngắm, khám, sờ, vuốt, ngoáy các chị các mợ chán chê rồi, giờ nghỉ ngơi còn thiết tha gì nữa.
Nghề của e nó như nấu ăn, chỉ được xào xáo chứ còn ko được nếm 🙅
Khổ tâm lắm cụ ạ😭

catking113

Xe Cứu Trợ
Nhưng có thể là ngoài Bắc thấy người nơi khác đến thì chặt chém hơn trong Nam phải không các cụ. Em nhớ Tết năm 2011 cho vợ ra HN chơi. Hai vợ chồng ghé quán bún riêu cóc ở lề đường Hoàng Hoa Thám gần bia hơi HN ăn. Em đã cố nói giọng Bắc, nhưng vợ em lại trả lời bằng tiếng Nam, thấ là lộ tẩy, bị chặt 35k/tô ( bằng khoảng 70k bây giờ ). Em ở SG gần 50 năm em biết, các hàng quán trong này, dù gặp các cụ nói tiếng Bắc rặc đi chăng nữa, họ cũng tính tiền bình thường ngang giá khách người Nam ạ.
Mong các cụ đừng ném đá.
Khu vực bến bãi hay gặp bọn chặt chém khách, giờ ít hơn nhưng vẫn còn, vừa rồi e đi ctac về sáng về ga Hàng Cỏ, ra cửa ga gọi xe mà các bố ý còn đòi 200k cho quãng đường 3km, e mới hỏi trông tôi giống ngưòi trời à mà hét giá trên trời thế, sau chốt giá 50k, bts.