[Funland] BĐS Sài Gòn Và Miền Nam

xuanhieu7292

Tháo bánh
ví dụ cái con khỉ, cụ e cảm giác k biết gì cũng chả chịu tìm hiểu quy hoạch gì, đơn giản nhất lên google maps mở phần vệ tinh ra mà nhìn xem diện tích đất chưa dc xây nhà ở sài gòn + bình dương + đồng này có phải ít hơn 10 lần so với hn k
Hà nội mở rộng nó to hơn sài gòn nhiều nhé
Xem rồi, và đi rất nhiều rồi. Nói về đất chật người đông HN chấp SG vài bậc. :))

Cụ xem map nào mà nói câu đấy?

lenhaque2

Xe buýt
Xem rồi, và đi rất nhiều rồi. Nói về đất chật người đông HN chấp SG vài bậc. :))

View attachment 8630023
Mở cả phần quy hoạch ra sẽ thấy
Ở hn vẫn còn rất nhiều luc…. tức là loại lúa chưa đc quy hoạch
Còn sài gòn gần như k còn tí gì

Quê bầm

Xe điện

View attachment 8630023
Hn làng cổ ngàn năm cư ngụ siêu đông đúc, nhiều làng ở mật độ cao ko kém phố cổ, vây quanh là đồng lúa canh tác, đâu có sình lầy dừa đước hay đất chỉ để cỏ mọc nhiều như quanh SG phỏng cụ, ngay sang Thủ đức thành phố mà nhiều chỗ em cứ ngỡ như em đang ở miền Tây, đất quanh SG còn quá nhiều Hn đâu có cửa khi so về nguồn đất

lenhaque2

Xe buýt
Hn làng cổ ngàn năm cư ngụ siêu đông đúc, nhiều làng ở mật độ cao ko kém phố cổ, vây quanh là đồng lúa canh tác, đâu có sình lầy dừa đước hay đất chỉ để cỏ mọc nhiều như quanh SG phỏng cụ, ngay sang Thủ đức thành phố mà nhiều chỗ em cứ ngỡ như em đang ở miền Tây, đất quanh SG còn quá nhiều Hn đâu có cửa khi so về nguồn đất
Nhiều nhưng mà nó vẽ ra hết rồi mà k làm khoảng trống dự bị, thế mới nói công tác quy hoạch kém, tệ, để đến giờ muốn làm đường hay làm 1 cái gì khác thay đổi rất khó

Quê bầm

Xe điện
Nhiều nhưng mà nó vẽ ra hết rồi mà k làm khoảng trống dự bị, thế mới nói công tác quy hoạch kém, tệ, để đến giờ muốn làm đường hay làm 1 cái gì khác thay đổi rất khó
Em
Cũng thắc mắc là nhiều chỗ rộng om lâu treo lâu chả làm gì cỏ mọc quá đầu mà ko xử lý được, đường xá bé tẹo mà chả mở được, đi lại vất vả quá, container chạy lông nhông cùng xe máy khắp nơi, nhà máy công ty cũng trui vào ngõ bé xíu

lenhaque2

Xe buýt
Có thể các cụ trong SG ngại va chạm và tính tình ôn hoà nên đôi khi sợ ngại, tiền kiếm ra nhiều mà ko dám khóc to xin giữ lại chi tiêu, như chàng thanh niên vạm vỡ vẫn phải mặc tấm áo từ thời con nít trật ních phỏng cụ
cụ nhầm to rồi
Đây là do tư duy của thằng quy hoạch
Nó vẽ lắm nhưng hiệu quả sử dụng đất lại thấp
Đã thế lại k chừa ra quỹ đất dự trữ
Để đến giờ tp hcm nó đi sau hn rất xa về hạ tầng
Đây k phaie là về vấn đề tiền đầu tue, xây 1 con đường đắt là đắt giải toả thôi, tiền xây thì đáng mấy

xuanhieu7292

Tháo bánh
Em vẫn chờ cụ ấy post cái google map rộng-gấp-10 lần cụ ấy bảo.
nói suông hoài để làm gì nhỉ? :))

Chứ nó ngược với những gì em và cụ thấy :D

QD092000

Xì hơi lốp
Cụ fun ae Hanoi r. Hạ tầng Saigon lại ngon nghẻ gấp Hanoi bao nhiêu, có kém chỉ kém tàu điện (sắp có) và bị ngập thôi. Dân Saigon cũng nhiều tiền, dễ kiếm hơn. Có chăng h dính NVL & VTP với anh mình không xây khu nào lớn nên không ai thổi + trong ý cung đất nền/căn hộ nhiều. Vì thế Saigon giá h hợp ví hơn Hanoi r nhiều. Mua cho con đi học trong Sg hơn 3 củ là chung cư rất rất ổn để ở trong khi Hanoi h là đỏ mắt đấy cụ. Cái nhà liền kề hoàn thiện 75m2 đất trong khu compound Q9 có hơn 7 củ. Về Nhà bé có khi không đến. Hanoi khu đóng k nhiều nên thổi căng quá. Thị trường h mua chủ yếu đầu cơ để đấy thôi cụ, kể cả chung cư ạ.
Tầm này vẫn hạ tầng sg ngon hơn thì là cụ chưa đc ra hn thôi, hoặc ra mà chỉ đc ngồi bó gối chỗ nào đó mà ko đc đi lại ngắm tp.

Quê bầm

Xe điện
cụ nhầm to rồi
Đây là do tư duy của thằng quy hoạch
Nó vẽ lắm nhưng hiệu quả sử dụng đất lại thấp
Đã thế lại k chừa ra quỹ đất dự trữ
Để đến giờ tp hcm nó đi sau hn rất xa về hạ tầng
Đây k phaie là về vấn đề tiền đầu tue, xây 1 con đường đắt là đắt giải toả thôi, tiền xây thì đáng mấy
Ông vẽ ổng hạ cánh lâu rồi, giờ cổ vũ các cụ làm mạnh làm nhanh để có đường xá đi cho đỡ vất vả thôi cụ

FC Juventus

Xe buýt
Tầm này vẫn hạ tầng sg ngon hơn thì là cụ chưa đc ra hn thôi, hoặc ra mà chỉ đc ngồi bó gối chỗ nào đó mà ko đc đi lại ngắm tp.
Theo cụ Hanoi hơn Saigon những điểm gì về hạ tầng ạ. Em thì em thấy Hanoi nó ngõ nhỏ phố nhỏ, đường xá thì cong cong, tắc đường đợt này khó khăn dân về tỉnh bớt đi chứ trước tết âm thì cũng tắc kinh khủng khiếp cụ ạ. Mà h mưa là auto tắc cụ nhé.

Quê bầm

Xe điện
Theo cụ Hanoi hơn Saigon những điểm gì về hạ tầng ạ. Em thì em thấy Hanoi nó ngõ nhỏ phố nhỏ, đường xá thì cong cong, tắc đường đợt này khó khăn dân về tỉnh bớt đi chứ trước tết âm thì cũng tắc kinh khủng khiếp cụ ạ. Mà h mưa là auto tắc cụ nhé.
Hơn hệ thống cao tốc thôi cụ

lenhaque2

Xe buýt
Em vẫn chờ cụ ấy post cái google map rộng-gấp-10 lần cụ ấy bảo.
nói suông hoài để làm gì nhỉ? :))

Chứ nó ngược với những gì em và cụ thấy :D

cụ vao đây

rồi làm theo hướng dẫn ở đây
Mở cả phần quy hoạch ra sẽ thấy
Ở hn vẫn còn rất nhiều luc…. tức là loại lúa chưa đc quy hoạch
Còn sài gòn gần như k còn tí gì
chụp nó k bao quát bằng tự xem thực tế trên quy hoạch

lenhaque2

Xe buýt
sg làm gì có đường trên cao tốc độ 80km / giờ ngay trong nội đô ?
đây HN vành đai 2 với 3 đều 1 phần đi trên cao rồi

vành đai 1 với vành đai 2 của sài gòn cũng không phải là 1 đường tròn bao nội đô thành phố như "cái tên của nó",
nói thật e chả hiểu sao trong sài gòn lại gọi là đường vành đai 1 với 2 trong khi nó gần như đường xuyên tâm, ý nghĩa của đường vành đai sinh ra là để có cao tốc kết nối bo tròn các quận nội thành với nhau ( đường trong phố thường đông dân cư k phóng nhanh đc nên người ta mới sinh ra đường vành đai )

Screenshot 2024-07-14 at 10.35.07 AM.png

FC Juventus

Xe buýt
sg làm gì có đường trên cao tốc độ 80km / giờ ngay trong nội đô ?
đây HN vành đai 2 với 3 đều 1 phần đi trên cao rồi

vành đai 1 với vành đai 2 của sài gòn cũng không phải là 1 đường tròn bao nội đô thành phố như "cái tên của nó",
nói thật e chả hiểu sao trong sài gòn lại gọi là đường vành đai 1 với 2 trong khi nó gần như đường xuyên tâm, ý nghĩa của đường vành đai sinh ra là để có cao tốc kết nối bo tròn các quận nội thành với nhau ( đường trong phố thường đông dân cư k phóng nhanh đc nên người ta mới sinh ra đường vành đai )

View attachment 8630371
Ý cụ là Hanoi hơn cái đoạn Times nối với Roy đúng không ạ. Đi từ hướng Sân bay/sóc sơn vào nội đô nhanh hơn ạ.

Em thì thấy đi từ Q9 sang Q7 nó thênh thang hơn nhiều ạ.

lenhaque2

Xe buýt
Ý cụ là Hanoi hơn cái đoạn Times nối với Roy đúng không ạ. Đi từ hướng Sân bay/sóc sơn vào nội đô nhanh hơn ạ.

quận 9 sang quận 7 là đi đường vành đai 2 ở sài gòn, nó là đường không phải trên cao, đường đó về mặt chính thức chỉ ngang đường vành đai 3 ở HN, vành đai 3 ở HN trong nội đô 100% trên cao, nó có 2 tầng hẳn hoi, làm sao mà so đc ?

lenhaque2

Xe buýt

cái đường Times nối với Roy mà cụ đi là vành đai 2, nó phải được so với vành đai 1 ở trong sài gòn cụ ạ ( xe tải k đc phép đi vào )

lenhaque2

Xe buýt
ngõ nhỏ là vì HN ở đó là các làng xưa cũ, ngày xưa vài nghìn năm trước họ đã ở đấy rồi, các cụ ngày xưa chỉ đi bộ nên ngõ xe máy tránh nhau đã là ghê lắm rồi, sài gòn là vùng đất mới 2-3 trăm nay thôi, lẽ ra quy hoạch phải ngon hơn nhưng mà hóa ra lại còn kém hơn cụ à .

chỉ duy nhất 2 điểm mà e nói đã làm sài gòn tụt hậu
1) hiệu quả sử dụng đất kém ( diện tích mỗi lô quá lớn trong khicấp phép xây ít tầng ( trung bình ở HN 30-50m2 đất xây lên cũng đc 2-4 trăm m2 là đủ 1 gia đình ở, còn sài gòn bét nhát 100m2 mới xây đc cái nhà đủ diện tích sinh hoạt )
2) không có vùng đất dự trữ

Quê bầm

Xe điện
ngõ nhỏ là vì HN ở đó là các làng xưa cũ, ngày xưa vài nghìn năm trước họ đã ở đấy rồi, các cụ ngày xưa chỉ đi bộ nên ngõ xe máy tránh nhau đã là ghê lắm rồi, sài gòn là vùng đất mới 2-3 trăm nay thôi, lẽ ra quy hoạch phải ngon hơn nhưng mà hóa ra lại còn kém hơn cụ à .

1) hiệu quả sử dụng đất kém ( diện tích mỗi lô quá lớn trong khicấp phép xây ít tầng ( trung bình ở HN 30-50m2 đất xây lên cũng đc 2-4 trăm m2 là đủ 1 gia đình ở, còn sài gòn bét nhát 100m2 mới xây đc cái nhà đủ diện tích sinh hoạt )
Một chín một mười thôi cụ ơi, cụ bẩu tụt hậu sao tụi Tây vào mình nó bao giờ cũng đặt chân xuống SG đầu tiên, các trụ sở văn phòng chính họ toàn nhằm SG thôi. Hệ thống cảng và sông SG chạy vòng quanh là lợi thế khó có nơi nảo có được, giảm thời gian và chi phí Logistic. Đường bay thì SG cũng là trung tâm ĐNA rồi

xuanhieu7292

Tháo bánh

Cụ nói chuyện như trên mây ấy. :))

Sài gòn ai cũng thấy đầy nhà 30-50m2, nhà ống, nhà ngõ, người ta vẫn sinh hoạt ầm ầm.

thế mà vẫn phát biểu "sài gòn bét nhát 100m2 mới xây đc'.

Cụ vào lần nào chưa đấy? =))

lenhaque2

Xe buýt
Cụ nói chuyện như trên mây ấy. :))

Sài gòn ai cũng thấy đầy nhà 30-50m2, nhà ống, nhà ngõ, người ta vẫn sinh hoạt ầm ầm.

thế mà vẫn phát biểu "sài gòn bét nhát 100m2 mới xây đc'.

Cụ vào lần nào chưa đấy? =))
e chán chả muốn nói chuyện với cụ nữa, đợi ông nào có tầm hiểu biết hơn phản biện thì e trả lời nhé !