[Funland] BDS nơi các cụ ở có giảm giá?

j23

Xe container
người ta đang nói mặt bằng chung, không nói đến những trường hợp trúng xổ số nhé. Cụ có thể khoe cụ mua được nhà giảm 50% cũng ko ai bắt bẻ nhưng đừng có động đến cái từ "mặt bằng chung" ;))
Dễ mà, cụ tìm xem các mối quen làm Sales BĐS và check thử xem giờ số lượng anh chị em họ còn bám nghề bao nhiêu phần trăm, nó cũng phản ánh 1 phần cái gọi là "mặt bằng chung" ;)
Anh em làm BĐS hiểu cả thôi cụ ơi, em cũng nên stop thôi vì nói lăng nhăng nhiều quá rồi ảnh hưởng người khác :)
Em cũng chẳng có gì ngoài các tút để "khoe" đâu, dính đòn nặng lắm cụ ạ :D

sieunhancutchan

Xe tăng
Đi mua thời điểm này giá cao quá, cũng có ý định thuê. Vửa bàn hay đi thuê bên thông gia đã đề nghị về nhà họ cho con gái trc ở rồi. Bà chị e ko muốn lép vế nên đành phải quyết mua thôi.
Nếu bà chị cho đc 6 7t và có thể cho thêm, thông gia cũng khoẻ thì sao 2 bên ko góp cùng nhau làm quả nhà đất 14 15 tỷ gì đó cho ra tấm ra món mà 2 vc sau này cũng sướng vì mua đc căn nhà cũng dạng ngon làmh so với đi ở chung cư. Thời điểm bây h mua để ở cầm từng đó đi chọn trong vđ3 mấy khu đô thị hoặc nhà ngõ to thì cũng phải kiếm đc cái nhà tầm 70 80m2 oto đỗ cửa ngày đêm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

sieunhancutchan

Xe tăng
Lãi cao ntn thì có tiền tươi gửi bank là ngon nhất rồi, lúc nào lãi oẳng về quanh 7% thì lại vác tiền ra quất bds sau cụ ạ :))))
Ai cũng khôn vậy thì em sợ cái lúc lãi suất về 7% ko còn nhà đẹp cho chọn với lựa nữa đâu, có thằng khôn hơn nó rút tiền ra mua từ lúc lãi suất còn 8 9% rồi ý chứ =)) lúc đấy đi tìm lại còn toàn mấy thể loại view nghĩa địa với nhà đường đâm =))

sieunhancutchan

Xe tăng
Dương nội ko phải dạng phèn đâu cụ. Đố cụ chỉ ra dự án nào gần hơn mà đẹp hơn Dương nội đấy. Đành rằng cách bờ hồ 16km ko phải gần nhưng gần hơn chắc có mỗi starlake với Vin mễ trì, giá toàn 300tr 1m. Dương nội hoàn thiện ngoại thất, có sổ đàng hoàng, hạ tầng xịn, dự án đc như thế ko nhiều đâu.
Dương nội sau này lê quang đạo kéo dài nó thông thì các bác lại tiếc sao lúc trước nó giảm thì ko mua vào =)) ngta chỉ biết nó là cơ hội và tiếc nuối khi nó đã đi qua mất rồi thôi.
Và ngoài ra ở 1 kđt cũng có dãy đẹp dãy xấu, dãy gần trục chính đường to dãy trục nhỏ đường bé… thường thì nhà ở các dãy đẹp nó sẽ giảm ít hơn nhiều so với các dãy còn lại vì nó có giá trị cao và nhiều ưu điểm hơn. Dương nội nhà cửa bạt ngàn, gọi là đẹp và tiềm năng tăng cao cũng chỉ có 1 số dãy nhất định thôi vậy nên nhà ở những dãy xấu hơn có giảm nhiều cũng ko phải cái gì quá lạ. Nói chung để xuống tiền đầu tư thì quan trọng là vị trí đã, còn nhăm nhăm vào chỉ chọn căn rẻ nhất trong các loại thì sẽ chỉ kiếm đc căn xấu với nhiều lỗi thôi.

BloodOwl87

Xe điện
Ai cũng khôn vậy thì em sợ cái lúc lãi suất về 7% ko còn nhà đẹp cho chọn với lựa nữa đâu, có thằng khôn hơn nó rút tiền ra mua từ lúc lãi suất còn 8 9% rồi ý chứ =)) lúc đấy đi tìm lại còn toàn mấy thể loại view nghĩa địa với nhà đường đâm =))
Thật ra ai có tỷ trọng cash cao vẫn là lợi thế vì số ít ng như thế thôi cụ. Phần lớn là kẹp đất, có người vay và ko vay.

BloodOwl87

Xe điện
Dương nội sau này lê quang đạo kéo dài nó thông thì các bác lại tiếc sao lúc trước nó giảm thì ko mua vào =)) ngta chỉ biết nó là cơ hội và tiếc nuối khi nó đã đi qua mất rồi thôi.
Và ngoài ra ở 1 kđt cũng có dãy đẹp dãy xấu, dãy gần trục chính đường to dãy trục nhỏ đường bé… thường thì nhà ở các dãy đẹp nó sẽ giảm ít hơn nhiều so với các dãy còn lại vì nó có giá trị cao và nhiều ưu điểm hơn. Dương nội nhà cửa bạt ngàn, gọi là đẹp và tiềm năng tăng cao cũng chỉ có 1 số dãy nhất định thôi vậy nên nhà ở những dãy xấu hơn có giảm nhiều cũng ko phải cái gì quá lạ. Nói chung để xuống tiền đầu tư thì quan trọng là vị trí đã, còn nhăm nhăm vào chỉ chọn căn rẻ nhất trong các loại thì sẽ chỉ kiếm đc căn xấu với nhiều lỗi thôi.
Dương Nội giờ giá đâu có rẻ cụ? Toàn tiền chục hết.
Nói thật em cũng khoái Dương Nội nhưng xa so với khẩu vị của em, gần hơn 5-7 km thì cũng cố bán nhà chỗ khác đi múc.

sieunhancutchan

Xe tăng
Dương Nội giờ giá đâu có rẻ cụ? Toàn tiền chục hết.
Nói thật em cũng khoái Dương Nội nhưng xa so với khẩu vị của em, gần hơn 5-7 km thì cũng cố bán nhà chỗ khác đi múc.
Dương nội nhà nó S to nên to tiền thôi chứ như giờ tầm 120 130 mà kêu gần hơn 5-7km thì làm gì có, gần hơn từng đó thì nó phải khoảng 200tr/m2 rồi.
hôm trước căn mợ toét ra 25t nhưng nó là gần 200m2 chứ ko phải căn nhỏ.
Nhà cửa nó có từng thời kì giá, vài năm trước dương nội 50tr/m2 mà ko mua thì giờ nó lên đỉnh cỡ 130 roof giảm về tầm 100 là có thể nó đi ngang rồi lại lên chứ bảo h nó phải về tầm 50 60 như cách đây vài năm thì khó lắm. Cơ sở hạ tầng đường xá càng ngày càng phát triển thì ko thể đồ giá nhà nó cứ dậm chân tại chỗ mãi được.

Chỉnh sửa cuối:

trinhhunghb

Xe lăn
6-7 đồng gửi bank 1 năm tháng đc 60tr bỏ ra 30-40tr thuê mẹ căn giá 10 tỏi ở hẳn 1 năm ở cho sướng ưng thì mua sau cụ ạ vội gì :)))
Gửi thế mấy năm sau 6 hay 7 đồng khéo còn 3 đồng cụ ạ ( trượt giá )

thanglk

Xe hơi
Gửi thế mấy năm sau 6 hay 7 đồng khéo còn 3 đồng cụ ạ ( trượt giá )
Em đang so sánh mua chung cư lúc này với gửi bank rồi đi thuê thôi, vài 3 năm mà gửi 6-7 đồng còn 3 đồng thế thì muốn không trượt giá căn 6-7 đồng phải thành 18-20 đồng mới không trượt. :))))

trunganh13

Xe đạp
Giảm là cái chắc cụ chủ ạ. Giờ mà đất ngon phải hạ giá 15 20% so với giá đỉnh mới bán được. Vẫn gọi là cắt lãi

BloodOwl87

Xe điện
Dương nội nhà nó S to nên to tiền thôi chứ như giờ tầm 120 130 mà kêu gần hơn 5-7km thì làm gì có, gần hơn từng đó thì nó phải khoảng 200tr/m2 rồi.
hôm trước căn mợ toét ra 25t nhưng nó là gần 200m2 chứ ko phải căn nhỏ.
Nhà cửa nó có từng thời kì giá, vài năm trước dương nội 50tr/m2 mà ko mua thì giờ nó lên đỉnh cỡ 130 roof giảm về tầm 100 là có thể nó đi ngang rồi lại lên chứ bảo h nó phải về tầm 50 60 như cách đây vài năm thì khó lắm. Cơ sở hạ tầng đường xá càng ngày càng phát triển thì ko thể đồ giá nhà nó cứ dậm chân tại chỗ mãi được.
Hạ tầng thì hạ tầng chứ cung cầu mới quan trọng. Dương nội h hơn 100 chuẩn r, khả năng giảm về 8x em nghĩ là có.

trinhhunghb

Xe lăn
Em đang so sánh mua chung cư lúc này với gửi bank rồi đi thuê thôi, vài 3 năm mà gửi 6-7 đồng còn 3 đồng thế thì muốn không trượt giá căn 6-7 đồng phải thành 18-20 đồng mới không trượt. :))))
Nói như Cụ là phù hợp vs lúc giá chung cư đang ở đỉnh cụ nhỉ

thanglk

Xe hơi
Nói như Cụ là phù hợp vs lúc giá chung cư đang ở đỉnh cụ nhỉ
Cũng chả biết đỉnh đáy lúc nào cụ ạ, chủ yếu h lãi bank thì cao chót vót, mà giá chung cư thì từ năm ngoài đến h cũng tăng mạnh rồi (trong khi trước đó phần lớn là đi ngang hoặc giảm), phương án cầm tiền h an toàn và có vẻ có lợi hơn thôi :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cũng chả biết đỉnh đáy lúc nào cụ ạ, chủ yếu h lãi bank thì cao chót vót, mà giá chung cư thì từ năm ngoài đến h cũng tăng mạnh rồi (trong khi trước đó phần lớn là đi ngang hoặc giảm), phương án cầm tiền h an toàn và có vẻ có lợi hơn thôi :D
Nếu so chi phí thuê nhà với lãi thu được từ gửi Banks thì lịch sử BĐS của mọi thời kỳ (bất luận hoàng kim hay đổ nát) bao giờ cũng thấp hơn đối với mọi phân khúc BĐS cụ ah chứ không phải chỉ riêng bây giờ và bây giờ mới nhìn thấy điều đó!

Trs2020

Xe buýt
BDS dòng tiền nó chỉ có lý ở các nước phát triển thôi các cụ, chi phí dịch vụ nhà ở ở mức cao, lạm phát thấp, còn ở VN thì chỉ lãi nhờ tăng giá nhà thôi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
BDS dòng tiền nó chỉ có lý ở các nước phát triển thôi các cụ, chi phí dịch vụ nhà ở ở mức cao, lạm phát thấp, còn ở VN thì chỉ lãi nhờ tăng giá nhà thôi.
Đa phần nước nào cũng thua hết lãi suất gửi Banks cụ ah, chỉ là mức độ chênh lệch ntn thôi.

Ở mình, nếu coi việc gửi Banks là một khoản đầu tư thì chỉ cần 6,5-8 năm là hoàn vốn (tuỳ theo mức lãi suất của mỗi giai đoạn), trong khi đó đầu tư BĐS tạo dòng tiền cần đến vài chục năm cụ ah. Nhưng các cụ thử cầm nhiều tiền xem, hỏi vợ là gửi Banks hay mua BĐS nóc nhà nó chỉ đạo thế nào :))

PlaStork

Xe buýt
Đa phần nước nào cũng thua hết lãi suất gửi Banks cụ ah, chỉ là mức độ chênh lệch ntn thôi.

Ở mình, nếu coi việc gửi Banks là một khoản đầu tư thì chỉ cần 6,5-8 năm là hoàn vốn (tuỳ theo mức lãi suất của mỗi giai đoạn), trong khi đó đầu tư BĐS tạo dòng tiền cần đến vài chục năm cụ ah. Nhưng các cụ thử cầm nhiều tiền xem, hỏi vợ là gửi Banks hay mua BĐS nóc nhà nó chỉ đạo thế nào :))
Ở các nước phát triển, đội cho thuê nhà chuyên nghiệp (có từ vài chục căn trở lên) toàn dùng tiền vay. Lãi suất ngân hàng cho DN vay giai đoạn ổn định trước khủng hoảng thường quanh ngưỡng 1%. Tiền cho thuê nhà thường rơi vào 3-5% giá trị căn nhà/năm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ở mình giá nhà đất tại một số các thành phố trung tâm mặc dù giá rất cao so với thu nhập của người dân, nhưng bù lại các khoản thuế liên quan đến BĐS của mình lại rất thấp, chả đáng bao nhiêu với cái mức thuế sử dụng đất phi nông nghiệp hàng năm.

Trước có đợt em máu cho con đi du học và nghiên cứu xem BĐS bên mẽo thế nào. Hỏi một cái nhà ở ngoại ô bang Texas rộng và đẹp thôi rồi giá chỉ có 857.000$, nhưng thuế và phí quái quỉ gì đấy tính ra hết 32.400$/năm (2.700$/tháng) :((

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ở các nước phát triển, đội cho thuê nhà chuyên nghiệp (có từ vài chục căn trở lên) toàn dùng tiền vay. Lãi suất ngân hàng cho DN vay giai đoạn ổn định trước khủng hoảng thường quanh ngưỡng 1%. Tiền cho thuê nhà thường rơi vào 3-5% giá trị căn nhà/năm.
Đến quản lý tài chính lỏng lẻo như ở mình mà vay được tiền từ ngân hàng còn chảy máu mắt ra, nước phát triển nào mà toàn dùng tiền vay để có từ vài chục căn cho thuê thế cụ ? vay dễ thế lãi suất có 1% rồi đầu tư cho thuê được 3-5% thì dân bản địa bên họ toàn tỷ phú hết, chứ đi làm cong mông tháng kiếm vài ngàn lo ăn làm gì ~o)