[Funland] BDS nơi các cụ ở có giảm giá?

kaku223223

Xe tăng
Nhầm cụ ơi. 1-2 tuần nay e đi tìm hộ ô bác ở quê căn chung cư khu Mỹ Đình đây. Chung cư cũ 7-8 năm r giá vẫn 38-40tr/m, đồ nội thất tương đối đủ. Ngân sách hơn 2 tỏi. Có khuyên cụ bác ở quê nhưng vẫn quyết mua 1 căn chung cư HN cụ nhé. Lý do mua của cụ bác: gửi tiết kiệm mất giá + thư thoảng lên HN chơi có chỗ nghỉ. Chấm hết.
E háo hức vác hơn 2 tỏi đi tìm hộ với hy vọng ép giá cận Tết mà ko ăn thua. :))

Chính vì cụ tìm 2 tỏi mà 40tr/m2 > CC 50m2 thì mới khó. chứ cụ tìm lên 70-80m2 ~ 2.8 >3.2 tỷ xem. Có mà đầy .
Đỉnh điểm cách đây 1 tháng bạn em bán được 1 căn tập thể trên ngõ đường Vũ Trọng Phụng đã hơn 20 năm tuổi, S 35m2 cơi nới lên 55, giá gần 2 tỏi, ~ gần 60tr/m2. trong khi cc cao cấp quanh đấy còn chưa đến 60tr/m2.

>> giá bds tăng, ng mua càng ít tiền, thì càng cạnh tranh nhiều . càng phải mua đắt.

tuyenmthn

Xe buýt
HN có khoảng 800k Sinh viên đang theo học, em cho là hàng năm chỉ khoảng 150k tốt nghiệp và ít nhất 1/2 số SV đó bám trụ lại HN + thêm 5 năm 1 nhiệm kỳ là các bác lũ lượt kéo về HN. Nguồn cung ko có, cầu vẫn tăng mà các cụ bảo giá ko đc tăng em thấy hơi lạ.
Trước đỉnh sóng năm nay thì cc HN gần như ko tăng giá trong 5-6 năm, đến tầm đỉnh thìc giá cc mới tăng so với thời điểm năm 2017 tầm 40-50% (con số em ko dám khẳng định)
Vật liệu xây dựng nhất là cát đang rất khan hiếm + giá thành nhân công và các vật tư khác đang tăng.
Tỷ giả và ls ngân hàng thời điểm này đang khá ổn định.
Tổng hợp các lý do trên em chưa thấy 1 lý do nào có thể làm giá cc, nhà nội đô giảm đc. Do kinh tế khó khăn em thì em chỉ thấy cùng lắm nó đi ngang thôi, chứ mong tụt như 10 năm trc chắc ko có cửa
Nhiều Cụ cứ kêu giá vật liệu xây dựng giảm, nhưng thực tế đơn giá xây hoàn thiện mỗi m2 vẫn đang rất cao. Mặc dù thép giảm, nhưng các vật liệu khác như: Cát tăng do hạn chế khai thác; gạch xây tăng do vừa phá dỡ một loạt lò gạch thủ công, và đặc biệt là công thợ hiện đang rất cao. Các vật tư hoàn thiện như sơn, đồ gỗ giá cũng cao chót vót so với trước Covid. Thêm tiền sử dụng đất được tính toán chặt chẽ nữa.
Các yếu tố trên cho thấy giá chung cư chỉ có thể đi ngang hoặc giảm nhẹ chứ không có chuyện giảm sâu.

Trongxanh2022

Xe buýt
Cầu giai đoạn trước còn bị ảnh hưởng bởi kỳ vọng tăng tương lai và lớp đầu cơ mà cụ. Trong thị trường uptrend mọi người có xu hướng phản ứng thái quá về việc mua, trong thị trường downtrend mọi người có xu hướng phản ứng thái quá về việc bán. Lúc này lớp đầu cơ xả hàng và tâm lý thận trọng dự phòng suy thoái cũng ảnh hưởng lớn đền cầu.
Em có nhìn nhận theo cá nhân thì lớp đầu cơ sẽ có khoảng phần lớn là dùng đòn bẩy cao, lớp này sẽ đi trước, ngoài ra các chủ đầu tư cũng sẽ phải đạp xuống để thanh lý tài sản. Nên năm sau khả năng down mạnh.

Còn đấy là dự đoán cá nhân, các cụ khác cũng có dự đoán của mình thôi.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cụ bác mà chuyển nhu cầu mua LK thì cụ giới thiệu căn của em nhé. Phải gặp được đúng khách đang có nhu cầu thực như này thì em mới dễ làm việc còn đội săn mồi khó làm việc lắm :)
Bác e có hơn 2 tỏi thôi. Gọi là mua trc, năm sau thằng con lên học ĐH cụ ạ. :)

muabenem123

Xe lăn
Chính vì cụ tìm 2 tỏi mà 40tr/m2 > CC 50m2 thì mới khó. chứ cụ tìm lên 70-80m2 ~ 2.8 >3.2 tỷ xem. Có mà đầy .
Đỉnh điểm cách đây 1 tháng bạn em bán được 1 căn tập thể trên ngõ đường Vũ Trọng Phụng đã hơn 20 năm tuổi, S 35m2 cơi nới lên 55, giá gần 2 tỏi, ~ gần 60tr/m2. trong khi cc cao cấp quanh đấy còn chưa đến 60tr/m2.

>> giá bds tăng, ng mua càng ít tiền, thì càng cạnh tranh nhiều . càng phải mua đắt.
Đắt thì lại ko có xèng cụ ạ. Các cụ ở quê thì lại ko thích vay mượn. Vấn đề là ở chỗ đó.

muabenem123

Xe lăn
Em phân tích ở góc độ chung của thị trường thôi, còn một ông bác cụ thể nào đó luôn luôn có.
Ko phải ông bác ông chú , mà 1 góc chung thị trg như cụ nói ko chuẩn đâu. Vì ng ta đã mua Ở thì giá cao ng ta vẫn mua, nó xác định là nơi an cư, nơi đi về, sinh hoạt cho cả gia đình. Còn đầu tư thì mới quan tâm mua giá cao hay ko?

TorienT

Xe container
Ko phải ông bác ông chú , mà 1 góc chung thị trg như cụ nói ko chuẩn đâu. Vì ng ta đã mua Ở thì giá cao ng ta vẫn mua, nó xác định là nơi an cư, nơi đi về, sinh hoạt cho cả gia đình. Còn đầu tư thì mới quan tâm mua giá cao hay ko?
Cụ vui tính, mua cái nhà mà lại không quan tâm giá cao hay giá thấp dù nhu cầu là ở, đầu tư hay tích lũy tài sản. Em chưa đến 70 tuổi nhưng em cũng chưa thấy bao giờ.

TorienT

Xe container
Em có nhìn nhận theo cá nhân thì lớp đầu cơ sẽ có khoảng phần lớn là dùng đòn bẩy cao, lớp này sẽ đi trước, ngoài ra các chủ đầu tư cũng sẽ phải đạp xuống để thanh lý tài sản. Nên năm sau khả năng down mạnh.

Còn đấy là dự đoán cá nhân, các cụ khác cũng có dự đoán của mình thôi.
Vâng cụ, cá nhân em thấy thị trường BĐS của Việt Nam lớp đầu tư có ảnh hưởng rất cao (vì niềm tin là đất không bao giờ xuống và tỉ lệ lợi nhuận nó mang lại). Giai đoạn trước tiền rẻ tràn ngập thị trường và các ngành khác đình đốn vì covid nên dòng vốn hướng mạnh sang BĐS và Ck. Giờ tiền đắt và khan cùng với sự hồi phục dần của các ngành khác và chính phủ cũng thắt chặt chính sách BĐS nên dòng vốn vào BĐS bị co lại nhiều. Tương lai kinh tế cũng khá bất ổn nên tâm lý phòng thủ cao cũng ảnh hưởng nữa. Nên về giá cả BĐS trong ngắn hạn tới e cũng có suy nghĩ giống cụ là từ đóng bămg, đi ngang đến suy giảm.

Chỉnh sửa cuối:

ManPlus

Xe tải
Có 1 thực tế hôm trước em về quê mới phát hiện ra, là ở quê giờ giáo viên, tiểu thương... ai ai cũng là chủ doanh nghiệp hết rồi các cụ ạ? Họi tại sao, thì hóa ra là để lách vay NH đầu tư đất :))

Các Bank ko đc cho vay mua BĐS thì chính NV Bank tư vấn mở doanh nghiệp, vẽ dự án để vay vốn.

Hóa ra con số thống kê của NHNN khoảng 20% tín dụng vào BĐS có khả năng sai toét.
Cũng hóa ra dự kiến BĐS toang cũng sai, vì lãi suất cho vay vào SXKD lại đang đc giảm, lại gồng tốt :))

Chỉnh sửa cuối:

Tuan129

Xe tải
Mình ở Vin, thấy giá BĐS nhìn chung giảm hơn trước khoảng 10-15% thôi đó là ở khu mình, nhưng lượng người bán ít lắm. Tại khu này mua ở nhiều chứ mua đi bán lại gì giờ này.

BloodOwl87

Xe điện
Lãi suất tăng là chất xúc tác mạnh, gây sức ép lên những người vay bank đầu cơ bđs. Ko trả lãi nổi thì phải bán tháo thôi, Vin hy là ví dụ điển hình. Sắp tới là Nova phan thiết.
sẽ có nhiều ông bán bằng mọi giá, ko bán đc thì dính nợ xấu chứ ko chỉ là lỗ là xong đâu. Lỗ vài tỷ là bt.

muabenem123

Xe lăn
Cụ vui tính, mua cái nhà mà lại không quan tâm giá cao hay giá thấp dù nhu cầu là ở, đầu tư hay tích lũy tài sản. Em chưa đến 70 tuổi nhưng em cũng chưa thấy bao giờ.
Do nhu cầu thôi cụ. Ai cũng biết là mua chung cư giai đoạn này thì giá rất cao. Kể cả cc cũ 10 năm.hơn 10 năm, kể cả cc thương mại lẫn tái định cư cũng tăng chục giá hơn chục giá. Ai cũng nghĩ là tương lai cc sẽ xuống giá nhưng vẫn mua đó thôi cụ. Giống như mua xe phục vụ cả gia đình mưa nắng gió rét, đi an toàn, giá trị tinh thần thì người ta đâu có nghĩ tới cái xe nó là tiêu sản, giảm dần theo thời gian. :)

Tuan129

Xe tải
muốn 50m2 mà khu vực Mỹ Đình thì giờ 2,3 2,4 tỷ mua còn khó. 2 tỷ thì cụ tìm làm sao được.
- như tòa An Bình Plaza căn 55m2 sổ hồng lâu dài - hồi hè 2,3 tỷ giờ đã lên 2,4 2,45 tỷ rồi mà còn không có người bán.
- cụ nào muốn mua rẻ hay ép giá gì đó các cụ chỉ có lên tivi lên báo mà mua. hoặc 1 số căn hộ quá to tiền thì đúng là có thể giảm.
Gì chứ riêng phân khúc 2 ~ 2,5 tỷ trung tâm nội thành thì hàng luôn rất khan; thì lấy đâu ra mà đòi giá giảm được.
Cụ nói chính xác, trong group cư dân nhà tôi cái tầm 2,5-2,7 tỷ ko thấy ai bán cả, thỉnh thoảng có căn nhưng là nội thất xấu hoặc hướng xấu hoặc ko có nội thất gì. Còn tầm 3ty5-4ty5 mới có. Căn bản giờ người ta ở ổn định rồi tự nhiên bán đi làm gì.

Tuan129

Xe tải
Lãi suất tăng là chất xúc tác mạnh, gây sức ép lên những người vay bank đầu cơ bđs. Ko trả lãi nổi thì phải bán tháo thôi, Vin hy là ví dụ điển hình. Sắp tới là Nova phan thiết.
sẽ có nhiều ông bán bằng mọi giá, ko bán đc thì dính nợ xấu chứ ko chỉ là lỗ là xong đâu. Lỗ vài tỷ là bt.
Nhưng người có nhu cầu ở thật và làm việc bên HN này ai mua Vin HY làm gì? Tôi cũng chưa thấy ông nào "bán bằng mọi giá", hay bán bằng giá gốc lúc mua cả. Toàn dự báo "ko trả lãi ngân hàng thì bán tháo" nhưng các ông có thấy ông nào mua được giá rẻ ko?

muabenem123

Xe lăn
Có 1 thực tế hôm trước em về quê mới phát hiện ra, là ở quê giờ giáo viên, tiểu thương... ai ai cũng là chủ doanh nghiệp hết rồi các cụ ạ? Họi tại sao, thì hóa ra là để lách vay NH đầu tư đất :))

Các Bank ko đc cho vay mua BĐS thì chính NV Bank tư vấn mở doanh nghiệp, vẽ dự án để vay vốn.

Hóa ra con số thống kê của NHNN khoảng 20% tín dụng vào BĐS có khả năng sai toét.
Cũng hóa ra dự kiến BĐS toang cũng sai, vì lãi suất cho vay vào SXKD lại đang đc giảm, lại gồng tốt :))
Câu đầu cmt của cụ nó là thực tế đấy. Rất nhiều thanh niên lên thành phố học đại học, điều kiện tốt hơn trc rất nhiều. Có đứa khi còn đang đại học, hoặc ra trường đã có nhà thành phố rồi. Sinh viên uống cốc trà sữa 60-70k nhẹ như ko. Ngày trc các cụ vs e ở đây nào đc thế. Ko phải chúng nó làm ra tiền mà bme nó có điều kiện, đặc biệt các cụ ở quê 5 năm vừa rồi kiếm 1 mở KHỦNG từ giá đất quê thổi lên. Đứa nào mà đi làm đủ ăn thì an phận vậy, có cái nhà r. Còn đứa nào có chí làm ăn thì lại càng vững hơn. Bme có lực, con cái cũng đỡ vất vả hơn đấy cụ ạ.

sieunhancutchan

Xe tăng
Em giải thích phía trên rồi cụ. Cái cụ nói phía trên là "nhu cầu", cầu là "nhu cầu có khả năng chi trả". 800k chứ 8 triệu sinh viên tốt nghiệp cũng vô nghĩa không hình thành lực cầu nếu không có khả năng chi trả. Cái thứ hai cụ nói là cung không tăng. Khi giá một sản phẩm vượt mức sẵn sàng chi trả thì nó có khái niệm "cung thay thế" cụ ạ. Nếu giá thịt lợn lên 1 triệu/1kg thì người ta sẽ chuyển sang ăn thịt bò, thịt gà và bỏ không ăn thịt lợn - đấy gọi là cung thay thế. Nên dù lượng cung nhà nội đô không thay đổi mà giá quá cao thì mọi người có cầu (tức là có nhu cầu và có khả năng chi trả) sẽ chuyển sang cung thay thế (thuê nhà, chuyển đến vùng khác sống, mua nhà ở xa, về quê), đơn giản vậy thôi cụ.
Cung thay thế như nhà ở ngoài vành đai, đến vùng khác sinh sống, về quê… là lý thuyết suông theo sách vở, ko áp dụng vào được khu vực trong vđ3 đâu nhé. Lí do là trong vđ3 hiện nay nó rất tiện cho công việc và đi lại của rất nhiều người, vậy nên như bác blah blah nói cầu luôn cao là ko có sai. Trên thị trường luôn có 1 số lượng người chiến đấu để có 1 suất nhà ở trong vđ3. Có 1 số lượng người chọn việc dạt ra ngoài vđ3 hoặc về quê hoặc chọn sp thay thế gì đó thì cũng có 1 số lượng người khác tìm cách nâng cao thu nhập để có thể mua được trong vđ3 thôi. Số lượng nó bù trừ cho nhau liên tục chứ làm gì có chuyện tất cả những người đi mua nhà đều tìm sản phẩm thay thế để từ bỏ việc mua nhà trong vđ3. Nếu mà ai cũng chọn việc ra ngoài vđ3 ở thì nhà nước lại mừng quá, việc gì phải làm mọi cách để giãn dân kéo dân ra ngoài vd3 như hiện nay đang làm nữa =)) về cơ bản thì nhà trong vđ3 vẫn luôn có sức hút đối với người dân.

muabenem123

Xe lăn
muốn 50m2 mà khu vực Mỹ Đình thì giờ 2,3 2,4 tỷ mua còn khó. 2 tỷ thì cụ tìm làm sao được.
- như tòa An Bình Plaza căn 55m2 sổ hồng lâu dài - hồi hè 2,3 tỷ giờ đã lên 2,4 2,45 tỷ rồi mà còn không có người bán.
- cụ nào muốn mua rẻ hay ép giá gì đó các cụ chỉ có lên tivi lên báo mà mua. hoặc 1 số căn hộ quá to tiền thì đúng là có thể giảm.
Gì chứ riêng phân khúc 2 ~ 2,5 tỷ trung tâm nội thành thì hàng luôn rất khan; thì lấy đâu ra mà đòi giá giảm được.
Đúng cụ ơi. 2.2-2.3 tỏi khó quá. Mà chỉ đc tầm 60m. Hơi chật. Giá trên web và face môi giới để câu view. E gọi thì mấy đứa bảo a thông cảm, bọn e câu view để khách liên lạc, chứ quanh khu Mỹ Đình bọn e ko có căn nào giá rẻ.

muabenem123

Xe lăn
Mình ở Vin, thấy giá BĐS nhìn chung giảm hơn trước khoảng 10-15% thôi đó là ở khu mình, nhưng lượng người bán ít lắm. Tại khu này mua ở nhiều chứ mua đi bán lại gì giờ này.
Sr cụ trc. E thấy Vin số 1 về tiện ích hạ tầng ở VN. Vui chơi, mua sắm,....nhất luôn. Nhưng về chất lượng xây dựng, hoàn thiện thì kém và giá bán cao ngay từ khi mở bán r. Chưa kể phí dịch vụ chắc x3 x4 các cc khác. Tất nhiên mỗi ng 1 quan điểm nhưng theo e giá Vin giảm chút cũng là hợp lý. :)

sieunhancutchan

Xe tăng

Tức là mấy cái vụ nới room rồi giờ chú trọng cho vay sxkd thì h cái vốn đó lại đổ sang bds tiếp ý hả :o
Nghĩ cũng đúng, bà mẹ đồng nghiệp em ở tỉnh cũng buôn bán hàng hoá mà vẫn thấy đóng tiền trả ngân hàng mua căn nhà khu đô thị dưới đó liên tục, tháng nào lãi ngân hàng cũng mấy chục triệu. Khả năng cao chắc là vay mục đích sxkd nhưng thực tế thì để đầu tư đất rồi

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Nhưng người có nhu cầu ở thật và làm việc bên HN này ai mua Vin HY làm gì? Tôi cũng chưa thấy ông nào "bán bằng mọi giá", hay bán bằng giá gốc lúc mua cả. Toàn dự báo "ko trả lãi ngân hàng thì bán tháo" nhưng các ông có thấy ông nào mua được giá rẻ ko?
Có người bán dưới giá gốc rồi đó. Cụ cứ đùa, giờ còn đòi bán lãi vin hy.