[Funland] BDS nơi các cụ ở có giảm giá?

Maner Bolsol

Xe tăng
Cái đó thì như khi uptrend chủ nhà hay nói là "theo giá thị trường" cụ ạ. Có nơi sẽ giữ giá thậm chí còn tăng, có nơi sẽ đi ngang, có nơi sẽ giảm nhiều. Nhưng theo e đợt tới cầu mua nhà sẽ giảm và cung nhà sẽ tăng. Mà như, thế theo quy luật thì giá nhà sẽ giảm cụ ạ.
Vỡ mồm là giảm giá hết vì toàn giá láo nháo, giá ngoài ngõ, giá trên mạng, giá nghe nói, giá mồm sale, giá lùa vịt...

Trongxanh2022

Xe buýt
Vỡ mồm là giảm giá hết vì toàn giá láo nháo, giá ngoài ngõ, giá trên mạng, giá nghe nói, giá mồm sale, giá lùa vịt...
Sale hay có trò gọi đến những người trong khu có nhà muốn bán, hỏi có khách trả từng này từng kia, rồi rao cao lên, chủ nhà tưởng vẫn hot lắm nên cũng đu theo. Nếu không vay mượn thì cứ rao được giá thì bán không thì thôi.

Maner Bolsol

Xe tăng
Sale hay có trò gọi đến những người trong khu có nhà muốn bán, hỏi có khách trả từng này từng kia, rồi rao cao lên, chủ nhà tưởng vẫn hot lắm nên cũng đu theo. Nếu không vay mượn thì cứ rao được giá thì bán không thì thôi.
Chỗ e nó còn trả tiền cho chủ và khách sau khi mua bán xong nói vống lên nhằm đẩy giá giao dịch lên cụ ạ. Mấy trò mất dạy của mấy thằng mất dạy thì đúng chỉ lùa gà vịt, nghe xong chỉ muốn phì cười😆

j23

Xe container
Sales BĐS chuyển việc ngày càng nhiều, mọi yếu tố đều chứng minh vào hiện tượng đó, thanh khoản thấp lắm rồi, thế nên mới có chuyện nhiều chủ nhà thực sự cần bán, giờ đang như ngồi trên đống lửa..

TorienT

Xe container
Sales BĐS chuyển việc ngày càng nhiều, mọi yếu tố đều chứng minh vào hiện tượng đó, thanh khoản thấp lắm rồi, thế nên mới có chuyện nhiều chủ nhà thực sự cần bán, giờ đang như ngồi trên đống lửa..
Quy luật em nghĩ là vậy. Sau một giai đoạn sốt nóng thì sẽ đến giai đoạn đi ngang, thăm dò từ cả hai bên rồi đóng băng và suy giảm. Bây giờ em nghĩ vẫn là giai đoạn đi ngang và thăm dò thôi.
P/s: Em lại rất có cảm tình với các bạn Sale hay môi giới. Ai làm việc nấy thôi mà.

N.M.H.09

Xe hơi
Có đến cả chục loại BĐS mà cứ nói một câu giảm rất chung chung là rất không thuyết phục. Đầy ông chủ nhà có BĐS rất đẹp trong phố, đắt bán rẻ để đấy, họ có chịu sức ép gì đâu.
Nhà trong phố nếu có giảm là giảm chỗ mấy người đi vay đầu tư xây sửa bán, mà họ giảm chủ yếu là giảm lãi, không có chuyện giảm vao thịt đâu.
Vâng toàn giảm lãi cắt lãi thôi cụ nhỉ

Được gửi từ iPhone 20 PRM - Otofun

TorienT

Xe container
Khó quay lại mốc 2018 lắm. Chỉ cần nó quay lại 2020 đã là vui đối với ngừoi có nhu cầu mua nhà để ở rồi. Còn hiện h chủ nhà vẫn cứng lắm. Quyết ko giảm giá.
Bạn sale vừa báo lại giá cho em giá chưa đàm phán chỉ còn nhỉnh hơn giá 2020 chút xíu cụ ạ. Mà bây giờ mới đầu con dốc.

kaku223223

Xe tăng
Em chờ xuống sâu nữa đi nhặt xác đất thành phố tỉnh, chả mấy khi có lúc thị trường khủng hoảng ntn để đi chợ

N.M.H.09

Xe hơi
Bạn sale vừa báo lại giá cho em giá chưa đàm phán chỉ còn nhỉnh hơn giá 2020 chút xíu cụ ạ. Mà bây giờ mới đầu con dốc.
mong cho nó xuống đáy đi để cháu còn có cơ hội có chỗ cắm dùi.

tieugia

Xe đạp
- Các cụ đọc bài phân tích trên báo dantri dưới đây là hiểu nhé: báo nói cụ thể đến phân khúc chung cư nội thành đấy
Mấy doanh nghiệp bds thì tất nhiên phải nói giá nhà chỉ có tăng, ko có giảm rồi cụ. Thế mà cứ hô hào giải cứu làm gì nhỉ.
Thực ra, sang năm giá chung cư vẫn có thể giảm, cũng có thể tăng. Nhưng rất khó vượt qua được lãi suất ngân hàng (10%). Nên cụ nào có tiền thì cứ thong thả, không có gì phải vội.

j23

Xe container
- chung cư đã vào ở - trong vành đai 3 Hà Nội chỗ nào giảm 8 - 15% thế cụ chỉ đích danh hộ em với?
em vừa tự mua 1 căn 2,3 tỷ đã có sổ đây, giá không có giảm tẹo nào nhé, mà còn bị tăng so với giữa năm.
- cụ nào gần đây đang tìm chung cư nội thành thì tự biết giá chung cư nội thành thực tế đang như thế nào. nó là phân khúc thực ở. chung cư trong vành đai 3 hết quỹ đất lâu rồi, mỗi năm lại phát sinh thêm hàng triệu người có nhu cầu mua chung cư nội thành. 1 thứ hàng hóa thiết yếu mà cầu lớn hơn cung - thì nó không thể giảm giá được. nhất là những chung cư vị trí đẹp và các căn diện tích nhỏ.
- Các cụ đọc bài phân tích trên báo dantri dưới đây là hiểu nhé: báo nói cụ thể đến phân khúc chung cư nội thành đấy
May mắn chỉ dễ tìm đến những người lọ mọ và thực sự am hiểu thị trường mà cụ ;)
Tất nhiên vẫn có người tìm được khúc giảm 8-10% thậm chí hơn chút, chỉ vì cái "duyên" :D

j23

Xe container
nói như cụ em còn thấy hợp lý.
cũng còn tùy chung cư vị trí đẹp ko. mới bàn giao vài năm hay quá cũ rồi, căn nhỏ sẽ hot hơn căn to đùng.
- nhưng em khẳng định nếu các chung cư vị trí đẹp,trung tâm, chưa quá cũ . giá sẽ không thể giảm đặc biệt những căn nhỏ. thậm chí còn tăng
Roy nhìn chung là đang nhịp giảm đấy cụ, giờ thì ngưng giảm rồi, giảm hay ngang giá thì đặc biệt phụ thuộc vào người bán đang gặp vấn đề về kinh tế hay ko nữa, tùy duyên!

BARCA

Xe tăng
Báo chí lên bài kinh quá, lại không có phân biệt các phân khúc, NH tài chính yếu thì tăng l.suất huy động không thì big4 hút hết xèng, khách mua băn khoăn mua bây giờ thì có hớ không. Tóm lại bức tranh BDS bây giờ là thế.

tieudaovnt

Xe tăng
- chung cư đã vào ở - trong vành đai 3 Hà Nội chỗ nào giảm 8 - 15% thế cụ chỉ đích danh hộ em với?
em vừa tự mua 1 căn 2,3 tỷ đã có sổ đây, giá không có giảm tẹo nào nhé, mà còn bị tăng so với giữa năm.
- cụ nào gần đây đang tìm chung cư nội thành thì tự biết giá chung cư nội thành thực tế đang như thế nào. nó là phân khúc thực ở. chung cư trong vành đai 3 hết quỹ đất lâu rồi, mỗi năm lại phát sinh thêm hàng triệu người có nhu cầu mua chung cư nội thành. 1 thứ hàng hóa thiết yếu mà cầu lớn hơn cung - thì nó không thể giảm giá được. nhất là những chung cư vị trí đẹp và các căn diện tích nhỏ.
Cụ nghĩ thế là không chuẩn rồi, quy luật cung cầu thì rõ, nhưng phải làm rõ đây là nhu cầu ở chứ không phải nhu cầu mua. Nhu cầu ở có 2 dạng để thoả mãn là mua để ở hoặc thuê để ở, nhu cầu mua đang giảm mạnh, nhu cầu thuê đang tăng lên, mặt bằng giá thuê chung cư nội đô tăng tới 30% so với năm trước, bản chất do ls tiết kiệm tăng cùng số tiền mua thì đi thuê lợi hơn nhiều đi mua, chưa kể nhu cầu mua giảm mạnh trong ít nhất 2-3 năm tới do ls vay tăng mạnh.
Chung cư có yếu điểm chi mạng lúc này ở quy luật giá trị. Ở đây giá trị chung cư tính bằng đất chung và tiền xây chung cư. Mặt bằng giá đất đang điều chỉnh giảm, khấu hao phần xây thì mỗi năm suy giảm, trong khi dư cung vlxd đang tăng mạnh, khiến giá trị chung cư có xu hướng điều chỉnh giảm.
2 qui luật quan trọng với một thị trường là cung cầu và giá trị đều cho thấy chung cư có xu hướng giảm là chắc chắn, đặc biệt trong 2 năm tới. Phân tích là thế, nhưng chúc mừng cụ đã mua được nhà, đưa ra phân tích chứ không có ý gì. Mua để ở thì cũng ko đắn đo lãi lỗ làm gì, như mua oto thôi

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Mặt bằng giá CC trong vành đai 3 giảm 8-15% so với đỉnh rồi cụ. Yên tâm ra tết Q1 Q2 còn giảm nữa. Vì lúc đó lớp người có động lực mua CC để ở trước tết giảm hẳn.

Ông nào mà đến giờ chưa bán được thì xác định là 3-4 tháng tới nằm đơ, khó thanh khoản, nếu không giảm giá sâu, hoặc trời độ gặp khách cần mua.
Trong vanhd đai 3 giảm khu nào thế cụ. Bá cáo vs cụ cách nhau 1 con vành đai thôi mà giá trong vd3 cao hơn hẳn bên ngoài. Cụ chỉ cho e mặt bằng giảm 8-15% ở đâu với???

freakingprime

Xe buýt
May mắn chỉ dễ tìm đến những người lọ mọ và thực sự am hiểu thị trường mà cụ ;)
Tất nhiên vẫn có người tìm được khúc giảm 8-10% thậm chí hơn chút, chỉ vì cái "duyên" :D
người ta đang nói mặt bằng chung, không nói đến những trường hợp trúng xổ số nhé. Cụ có thể khoe cụ mua được nhà giảm 50% cũng ko ai bắt bẻ nhưng đừng có động đến cái từ "mặt bằng chung" ;))

thanglk

Xe hơi
Giá chung cư ở HN nhất là trong vđ3 đang vẫn khá cao, tầm này nhà nào có vừa vừa tiền mà có nhu cầu ở chung cư thì thuê là phương án hợp lý nhất. Ví như đang có sẵn 3-4 tỏi để mua chung cư thì gửi bank lãi nhẹ 10-12%/năm coi như tháng 30-40 củ tiền lãi. Vác đi thuê cái 1 căn tầm 5 tỷ (3 ngủ) 20tr/tháng vẫn còn thừa 10-20 trả phí dịch vụ gửi xe ăn tiêu nhoè :)
Nhu cầu ở luôn cao nhưng ở thời điểm lãi suất cao (mà vẫn còn khả năng tăng tiếp) thì nhu cầu mua giảm hẳn.