[Funland] BDS nơi các cụ ở có giảm giá?

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Nhiều cụ chắc vẫn KHÔNG MUỐN TIN là điều hành kinh tế hiện tại khác 2008, ko muốn tin là NHNN đang bình ổn lãi suất. Cứ phải muốn ls huy động nó lên 18-20% như 2008 mới hả hê cơ. :D

holland

Xe tăng
Cụ nghĩ thế là không chuẩn rồi, quy luật cung cầu thì rõ, nhưng phải làm rõ đây là nhu cầu ở chứ không phải nhu cầu mua. Nhu cầu ở có 2 dạng để thoả mãn là mua để ở hoặc thuê để ở, nhu cầu mua đang giảm mạnh, nhu cầu thuê đang tăng lên, mặt bằng giá thuê chung cư nội đô tăng tới 30% so với năm trước, bản chất do ls tiết kiệm tăng cùng số tiền mua thì đi thuê lợi hơn nhiều đi mua, chưa kể nhu cầu mua giảm mạnh trong ít nhất 2-3 năm tới do ls vay tăng mạnh.
Chung cư có yếu điểm chi mạng lúc này ở quy luật giá trị. Ở đây giá trị chung cư tính bằng đất chung và tiền xây chung cư. Mặt bằng giá đất đang điều chỉnh giảm, khấu hao phần xây thì mỗi năm suy giảm, trong khi dư cung vlxd đang tăng mạnh, khiến giá trị chung cư có xu hướng điều chỉnh giảm.
2 qui luật quan trọng với một thị trường là cung cầu và giá trị đều cho thấy chung cư có xu hướng giảm là chắc chắn, đặc biệt trong 2 năm tới. Phân tích là thế, nhưng chúc mừng cụ đã mua được nhà, đưa ra phân tích chứ không có ý gì. Mua để ở thì cũng ko đắn đo lãi lỗ làm gì, như mua oto thôi
Cụ nói chuẩn ạ.
Thực ra, giá CC giảm là đúng đó, không phải trên TV đâu, mình đi xem nhà nên biết.
Năm sau giảm hay tăng chưa rõ nhưng so với lãi xuất TK vẫn không thể bằng. Còn gặp căn ưng cứ mua, không đắn đo lãi lỗ.

holland

Xe tăng
Em giải thích phía trên rồi cụ. Cái cụ nói phía trên là "nhu cầu", cầu là "nhu cầu có khả năng chi trả". 800k chứ 8 triệu sinh viên tốt nghiệp cũng vô nghĩa không hình thành lực cầu nếu không có khả năng chi trả. Cái thứ hai cụ nói là cung không tăng. Khi giá một sản phẩm vượt mức sẵn sàng chi trả thì nó có khái niệm "cung thay thế" cụ ạ. Nếu giá thịt lợn lên 1 triệu/1kg thì người ta sẽ chuyển sang ăn thịt bò, thịt gà và bỏ không ăn thịt lợn - đấy gọi là cung thay thế. Nên dù lượng cung nhà nội đô không thay đổi mà giá quá cao thì mọi người có cầu (tức là có nhu cầu và có khả năng chi trả) sẽ chuyển sang cung thay thế (thuê nhà, chuyển đến vùng khác sống, mua nhà ở xa, về quê), đơn giản vậy thôi cụ.
Người có hiểu biết giải thích vừa chuẩn, vừa rõ ràng khúc triết. Vote cụ!

BARCA

Xe tăng
Nhiều cụ chắc vẫn KHÔNG MUỐN TIN là điều hành kinh tế hiện tại khác 2008, ko muốn tin là NHNN đang bình ổn lãi suất. Cứ phải muốn ls huy động nó lên 18-20% như 2008 mới hả hê cơ. :D
Cụ nào đợt vừa rồi chốt được l.suất cao thì cứ đắp chăn chờ độc lập thôi, chỉ sợ chưa đến lúc độc lập lại đảo ngũ thì mất tương đối. Em cũng đã từng phải đảo ngũ rồi nên thấm lắm :)

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cụ nào đợt vừa rồi chốt được l.suất cao thì cứ đắp chăn chờ độc lập thôi, chỉ sợ chưa đến lúc độc lập lại đảo ngũ thì mất tương đối. Em cũng đã từng phải đảo ngũ rồi nên thấm lắm :)
Gió đảo chiều nhanh lắm cụ ơi. Tự dưng có cái chính sách j thay đổi là đảo chiều. Đợt rồi e cũng dự là ls huy động đạt đỉnh vì dân ồ ạt đi gửi tiền, đi đâu cũng câu chuyện ls huy động nào cao. Còn có thể năm sau cao hơn nhưng e nghĩ nếu cao hơn cũng ko cao hơn nhiều. :)

alceste

Xe điện
Đến quản lý tài chính lỏng lẻo như ở mình mà vay được tiền từ ngân hàng còn chảy máu mắt ra, nước phát triển nào mà toàn dùng tiền vay để có từ vài chục căn cho thuê thế cụ ? vay dễ thế lãi suất có 1% rồi đầu tư cho thuê được 3-5% thì dân bản địa bên họ toàn tỷ phú hết, chứ đi làm cong mông tháng kiếm vài ngàn lo ăn làm gì ~o)
Ko cụ ạ, cụ có thể không tin, chứ vay thì ko khó, nhưng phải có 10-20-30% tiền trả lần đầu tiên, (ví dụ cái nhà 800,000 thì phải có 150 - 200,000 đầu tiên để trả), và đó là số tiền lớn với rất nhiều người dân bản địa cụ ạ. Mỹ thì em không biết chứ châu Âu nếu đi làm văn phòng, ko phải buôn bán xập xí xập ngầu thì sau khi trừ thuế, nhận lương về, để saving ra được từng đó là khó đấy ạ, đi làm nhanh cũng phải mất 8-10 năm lương khá và ăn tiêu tiết kiệm. Nên hội có tiền lại mua nhà rồi cho hội ko đủ tiền mua nhà phải đi thuê thôi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ko cụ ạ, cụ có thể không tin, chứ vay thì ko khó, nhưng phải có 10-20-30% tiền trả lần đầu tiên, (ví dụ cái nhà 800,000 thì phải có 150 - 200,000 đầu tiên để trả), và đó là số tiền lớn với rất nhiều người dân bản địa cụ ạ. Mỹ thì em không biết chứ châu Âu nếu đi làm văn phòng, ko phải buôn bán xập xí xập ngầu thì sau khi trừ thuế, nhận lương về, để saving ra được từng đó là khó đấy ạ, đi làm nhanh cũng phải mất 8-10 năm lương khá và ăn tiêu tiết kiệm. Nên hội có tiền lại mua nhà rồi cho hội ko đủ tiền mua nhà phải đi thuê thôi.
Âu hay Mỹ nó kiểm soát cho vay chặt hơn rất nhiều so với mình cụ ah chứ không phải "toàn dùng tiền vay" như cụ trên nói đâu ạ.

- Vay không quá 70% giá trị tài sản đầu tư. Trong khi các công cụ định giá của nó minh bạch và chuẩn chỉ hơn mình nhiều.
- Chứng minh thu nhập để trả nợ: Cái này nó rõ ràng, minh bạch và kiểm soát hơn mình, không có kiểu tho thuê thực tế được 1 thì vẽ ra 2-3 như mình đâu,

Về chính sách và quản lý tài chính thì Việt Nam mình luôn đi theo, học hỏi và vận dụng phương tây, các chính sách và giải pháp tài chính của mình từ đó mà ra hết mà cụ. Ở mình thì chỉ thủ tục nhiêu khê, nhũng nhiễu thôi chứ thực chất quản lý và kiểm soát cực lỏng ~o)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

alceste

Xe điện
Âu hay Mỹ nó kiểm soát cho vay chặt hơn rất nhiều so với mình cụ ah chứ không phải "toàn dùng tiền vay" như cụ trên nói đâu ạ.

- Vay không quá 70% giá trị tài sản đầu tư. Trong khi các công cụ định giá của nó minh bạch và chuẩn chỉ hơn mình nhiều.
- Chứng minh thu nhập để trả nợ: Cái này nó rõ ràng, minh bạch và kiểm soát hơn mình, không có kiểu tho thuê thực tế được 1 thì vẽ ra 2-3 như mình đâu,

Về chính sách và quản lý tài chính thì Việt Nam mình luôn đi theo, học hỏi và vận dụng phương tây, tây và từ đó mà ra hết mà cụ ~o)
Vâng, tất nhiên ngân hàng nó làm chặt rồi, nhưng em chỉ giải thích cái ý là tại sao dân ko phải cứ vay mua nhà dễ thế, kể cả hồi em ở Úc 2012, chỉ cần 10% tiền trả trước là đã có thể apply vay của NAB hay Common Wealth rồi (chứ ko phải Nước ngoài lúc nào cũng là 30% đâu, bọn nó cũng có những lúc dễ, sau mấy cú suy thoái thì xiết hơn, xong 1 thời gian thấy ổn lại nới). Khoản vay cũng thế, hồi 20 năm, sau khéo dài lên 30 năm mới clear cũng có.

Nhưng, mua nhà thì cần tiền trả trước (ở mình là 30%) thì ko phải dân NN kể cả muốn là mua được, vì 100,000 - 150,000 EUR/USD saving với chúng nó cũng là nhiều lắm, trừ một số ít lương cao vượt hẳn không nói, ít nhất khoảng 40% dân là không bao h có đủ tiền để saving đủ khoản này ạ. Kể cả thu nhập hợp pháp, có thể cover trả nợ, vì số tiền hàng tháng trả bank chỉ cao hơn ngân hàng 1 chút (có khi 100 - 200 eu).

Đấy là từ những kinh nghiệm và hiểu biết vô cùng hạn hẹp của em thôi cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

j23

Xe container
Cụ nói chuẩn ạ.
Thực ra, giá CC giảm là đúng đó, không phải trên TV đâu, mình đi xem nhà nên biết.
Năm sau giảm hay tăng chưa rõ nhưng so với lãi xuất TK vẫn không thể bằng. Còn gặp căn ưng cứ mua, không đắn đo lãi lỗ.
Chắc chắn ko ai dám khẳng định hiện đã là đáy hay bao giờ mới là đáy :)
Nhưng thực tế hiếm khi người đi Mua được như thời điểm này, đầy quyền lực: được lựa chọn - được mặc cả, được vênh và ép lại người Bán v.v...
Thế nên nếu gặp BĐS phù hợp với nhu cầu và tầm tài chính đã chuẩn bị thì người Mua hoàn toàn nên xuống tiền!

-> thằng bạn em sếp tầm trung bên BĐS vừa cho hay :)

Trongxanh2022

Xe buýt
Chắc chắn ko ai dám khẳng định hiện đã là đáy hay bao giờ mới là đáy :)
Nhưng thực tế hiếm khi người đi Mua được như thời điểm này, đầy quyền lực: được lựa chọn - được mặc cả, được vênh và ép lại người Bán v.v...
Thế nên nếu gặp BĐS phù hợp với nhu cầu và tầm tài chính đã chuẩn bị thì người Mua hoàn toàn nên xuống tiền!

-> thằng bạn em sếp tầm trung bên BĐS vừa cho hay :)
Mua nhanh không lại qua thời điểm được vênh mặt ép giá à cụ. :)
Giá thì trên đỉnh Everest sau 2 năm leo dốc.

PlaStork

Xe buýt
Đến quản lý tài chính lỏng lẻo như ở mình mà vay được tiền từ ngân hàng còn chảy máu mắt ra, nước phát triển nào mà toàn dùng tiền vay để có từ vài chục căn cho thuê thế cụ ? vay dễ thế lãi suất có 1% rồi đầu tư cho thuê được 3-5% thì dân bản địa bên họ toàn tỷ phú hết, chứ đi làm cong mông tháng kiếm vài ngàn lo ăn làm gì ~o)
Lúc lãi suất tăng như hiện nay, ông nào vay nhiều căng lắm. Dễ lúc ổn định thôi.

Dirtbike01

Xe máy
Mua nhanh không lại qua thời điểm được vênh mặt ép giá à cụ. :)
Giá thì trên đỉnh Everest sau 2 năm leo dốc.
Qua thời điểm vênh mặt ép giá, là thời điểm chẳng cần ép cũng đầy người mời mua, với giá thấp hơn đấy cụ. Kinh nghiệm xương máu của em, có thể lặp lại có thể không. Nhưng bị 1 lần thì em thà mua khi xác nhận đáy và tăng trở lại chứ không bao giờ cố bắt đáy. Điều này em thấy đúng với cả CK lẫn BĐS. kaka

TorienT

Xe container
Nói chung em trải qua đợt khủng hoảng 10 năm trước nên với đợt khủng hoảng này em hơi không lạc quan lắm. Mọi thứ có thể đổ dốc bất thình lình. Tất nhiên nếu vĩ mô có cái gì đó thay đổi ( Kiểu anh Tin quyết định ngừng đấm nhau chẳng hạn) thì mọi thứ cũng có thể tốt lên, hy vọng thế - Chả vui vẻ gì khi BĐS rơi vào tình trạng bán tháo đâu dù e cũng có nhu cầu tái cơ cấu tài sản.

Trà đặc

Xe tăng
Qua thời điểm vênh mặt ép giá, là thời điểm chẳng cần ép cũng đầy người mời mua, với giá thấp hơn đấy cụ. Kinh nghiệm xương máu của em, có thể lặp lại có thể không. Nhưng bị 1 lần thì em thà mua khi xác nhận đáy và tăng trở lại chứ không bao giờ cố bắt đáy. Điều này em thấy đúng với cả CK lẫn BĐS. kaka
Xác nhận với cụ. 2013 e mua để xây ở, ko phải bắt đáy. Ng mua 2 lô sau, cùng chủ bán rẻ hơn.

Trongxanh2022

Xe buýt
Nói chung là cuộc chơi thôi cụ. Thong thả ăn Tết rồi tính tiếp.

Dirtbike01

Xe máy
Xác nhận với cụ. 2013 e mua để xây ở, ko phải bắt đáy. Ng mua 2 lô sau, cùng chủ bán rẻ hơn.
Mua để ở thì có thể đắt hơn chút nhưng trong khả năng của mình, và mình thấy giá vậy ok là mua thôi cụ. Còn mua đầu tư lại khác.

sieunhancutchan

Xe tăng
Vợ chồng em trai em 26 tuổi, ở Úc, làm văn phòng quèn (1 kỹ sư thường, 1 kỹ sư IT) mỗi năm dư 120k, nó mà tiết kiệm chắc em là siêu keo kiệt :)
Dư được vậy chỉ có ng việt làm đc thôi bác, tây tụi nó quen sống có bao nhiêu tiêu bấy nhiêu rồi, ko tiết kiệm đc như người Việt mình sang đâu bác.
Tây rất nhiều đứa đi ở thuê, nếu ko có nhà của obz để lại và nó cứ sống bình thường thì 40 50 tuổi nó vẫn đi thuê nhà là chuyện bình thường.

TorienT

Xe container
26 tuổi lương tích lũy 120.000/2 =60.000/1 năm tiêu thoải mái. Em thấy là khá cao, đấy.

sieunhancutchan

Xe tăng
Em đã nói nó không tiết kiệm mà, mình nhìn nó tiêu tiền im re không dám bình luận gì :)
Vậy thì là 2 vc em bác giỏi nên kiếm đc nhiều tiền thôi chứ có gì đâu =)) dư đc 120k thì mỗi tháng trung bình để ra được 10k saving thì thu nhập phải gấp rưỡi gấp đôi cỡ đó.

Trs2020

Xe buýt
Đô Úc thì em thấy đúng là bth mà.