[Funland] BĐS đã hồi phục?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
đây chị ơi

VN mình chắc cũng phải mở cửa khai thông dòng tiền trong nền kinh tế thôi
Cảm ơn e.

LAVIC

Xe buýt
Đọc Vạn Thịnh Phát đi bác, nhiều chục tỷ đô la và định giá bđs gấp nhiều lần gtri thực. Và đó là con đầu đàn, con bị khui ra, tất cả các con khác chưa bị hoặc ở quy mô nhỏ nhưng vẫn đang tiếp diễn và sẽ tới lúc…
Còn bác muốn dẫn chứng thì cứ qua em, inbox e e sẽ trực tiếp cho xem 1 loạt dn e đang làm cho họ và 1 loạt bđs định giá cao gấp nhiều lần gtri thực. Và nhiều cuộc họp hiện tại của các bank để dừng cho vay những khu đó. Loanh quanh e biết cũng phải tầm gần nghìn tỷ rồi. Mà e biết ít so với thực tế lắm.
Tất nhiên 1-2 năm hay 3-5 năm nữa mới vỡ thì e k rõ. Nhưng nó sẽ xảy ra vì k thể cứ vay vống lên thế mãi đc.
Cụ nói ko sai, em cũng nghĩ vụ VTP chỉ là phần nổi của tảng băng, nhiều năm nay các ông bà chủ khác cũng làm như thế này rồi

Xe Bao Hong

Xe tăng
Chuẩn cụ ơi, tầm này mua cũng rén lắm, kinh doanh k thuận. Trươc e chỉ cần có 30% là e xuống tiền mua rồi, 70% e vay bank và thường chỉ vài năm là e trả hết nợ. Giờ thì lãi 0% cũng phải cân nhắc, sau khi hết 0% thì kiếm gì ra để trả nợ ngân hàng, bán thì chắc gì đã lên trong vòng 2-3 năm tới mà sút.
Thế hơn 40 năm găm đc mất cái BT rồi mà vẫn thích BT :D

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Thế hơn 40 năm găm đc mất cái BT rồi mà vẫn thích BT :D
Hì, càng nhiều càng ít cụ ạ. Món này nó gây nghiện thì phải, có 1 lại muốn có 2, có 3, khổ thế chứ. May mà lại k thích phi công (trừ phi mua phi công tặng biệt thự :)))

MrTomCangTo

Xe buýt
Đọc Vạn Thịnh Phát đi bác, nhiều chục tỷ đô la và định giá bđs gấp nhiều lần gtri thực. Và đó là con đầu đàn, con bị khui ra, tất cả các con khác chưa bị hoặc ở quy mô nhỏ nhưng vẫn đang tiếp diễn và sẽ tới lúc…
Còn bác muốn dẫn chứng thì cứ qua em, inbox e e sẽ trực tiếp cho xem 1 loạt dn e đang làm cho họ và 1 loạt bđs định giá cao gấp nhiều lần gtri thực. Và nhiều cuộc họp hiện tại của các bank để dừng cho vay những khu đó. Loanh quanh e biết cũng phải tầm gần nghìn tỷ rồi. Mà e biết ít so với thực tế lắm.
Tất nhiên 1-2 năm hay 3-5 năm nữa mới vỡ thì e k rõ. Nhưng nó sẽ xảy ra vì k thể cứ vay vống lên thế mãi đc.
Cái này ông nào quan tâm đến thị trường tài chính, chứng khoán, bds,.. mà chả biết cụ nhỉ. Chỉ có mấy ông mù thật, hoặc giả mù, hoặc ăn lương đi hô hào, hoặc kẹp bi thì mới đang cố đi tô hồng cho cái thị trường bds méo mó, dị dạng

Quê bầm

Xe điện
Cái này ông nào quan tâm đến thị trường tài chính, chứng khoán, bds,.. mà chả biết cụ nhỉ. Chỉ có mấy ông mù thật, hoặc giả mù, hoặc ăn lương đi hô hào, hoặc kẹp bi thì mới đang cố đi tô hồng cho cái thị trường bds méo mó, dị dạng
Truyền thông có 6 triệu một bài mà mấy hôm nay im lặng lắm chả thấy lên

lakhe0910

Xe tải
So với đầu năm 2023 mà tăng được 5-10% thì cũng không ăn thua lắm, vàng có 8 tháng đã tăng 15% rồi. Còn so với giá đỉnh lúc tháng 9-10/2022 thì có giảm không cụ ?
dịch vụ Lại Yên so với đỉnh thì giảm rồi cụ. So với vàng thì khó ah, cụ nào để vàng đầu 2019 đến nay cũng x2 rồi

nguyenvancuong88

Xe buýt
Hỏi thật cụ, cụ là sale? Với tình hình kinh tế đang xấu thế này ăn còn phải lo nữa là rút tiết kiệm đi mua đất?
à vâng, em xin lỗi cụ ạ, e có tiền tiết kiệm và để ra 2 khoản, 1 khoản mua 1 mảnh đất nhỏ tiền + 1 khoản vẫn gửi tiết kiệm phòng rủi do

ManPlus

Xe tải
Em vẫn không hiểu một số cụ chắc chỉ đọc tít báo hay nghe sales, mà nói rằng "đến anh hàng xóm China còn không dám để BĐS vỡ".
Các cụ nhìn thực tế xem CP China đang làm gì với ngành BĐS, qua ví dụ về Evergrande:
Từng có 42 tỷ USD cách đây 5 năm, ông Hứa hiện chỉ còn số tài sản ròng chưa đầy 1 tỷ USD.
Evergrande sở hữu hơn 1,300 dự án BĐS khắp China, là nhà phát triển BĐS lớn thứ 2 China, hầu hết đang xây dựng dở dang, hiện Evergrande vỡ nợ, chủ tịch bị bắt, thì ai sẽ tiếp tục hoàn thiện các dự án dở dang? Ảnh hưởng khủng khiếp tới cả xh ntn? Người mua nhà China đã từng từ chối đóng tiền theo tiến độ và biểu tình đòi nhà...

Đấy chỉ là 1 vì dụ, còn rất nhiều Evergrande nữa, mà sao vẫn bảo là ko để cho vỡ nhỉ?

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
à vâng, em xin lỗi cụ ạ, e có tiền tiết kiệm và để ra 2 khoản, 1 khoản mua 1 mảnh đất nhỏ tiền + 1 khoản vẫn gửi tiết kiệm phòng rủi do
Vậy cụ lôi nốt ra mà mua đất đi, sao phải hô hào làm gì, ngon thì gọi họ hàng chứ chẳng ai gọi người ngoài.

sieunhancutchan

Xe tăng
Em vẫn không hiểu một số cụ chắc chỉ đọc tít báo hay nghe sales, mà nói rằng "đến anh hàng xóm China còn không dám để BĐS vỡ".
Các cụ nhìn thực tế xem CP China đang làm gì với ngành BĐS, qua ví dụ về Evergrande:
Từng có 42 tỷ USD cách đây 5 năm, ông Hứa hiện chỉ còn số tài sản ròng chưa đầy 1 tỷ USD.
Evergrande sở hữu hơn 1,300 dự án BĐS khắp China, là nhà phát triển BĐS lớn thứ 2 China, hầu hết đang xây dựng dở dang, hiện Evergrande vỡ nợ, chủ tịch bị bắt, thì ai sẽ tiếp tục hoàn thiện các dự án dở dang? Ảnh hưởng khủng khiếp tới cả xh ntn? Người mua nhà China đã từng từ chối đóng tiền theo tiến độ và biểu tình đòi nhà...

Đấy chỉ là 1 vì dụ, còn rất nhiều Evergrande nữa, mà sao vẫn bảo là ko để cho vỡ nhỉ?

Bác cập nhật thêm thông tin mới đi bác ơi, thế giới nó vận động từng ngày mà
Các nhà chức trách hiện đang nỗ lực nhanh chóng hoàn tất danh sách 50 chủ đầu tư bất động sản để hỗ trợ tài chính, trong đó có Country Garden. Trong một tuyên bố hôm 22.11, Ủy ban Thường vụ Quốc hội Trung Quốc đã kêu gọi các ngân hàng tăng cường cấp vốn cho doanh nghiệp bất động sản để giảm rủi ro có thể xảy ra thêm các vụ vỡ nợ, cũng như bảo đảm các dự án được hoàn thiện nhanh chóng để bàn giao nhà cho người mua.

Link gốc bloomberg đây https://www.bloomberg.com/news/articles/2023-11-23/china-races-to-end-homebuyer-panic-fill-446-billion-fund-gap?embedded-checkout=true

Chỉnh sửa cuối:

ManPlus

Xe tải
Bác cập nhật thêm thông tin mới đi bác ơi, thế giới nó vận động từng ngày mà

Link gốc bloomberg đây https://www.bloomberg.com/news/articles/2023-11-23/china-races-to-end-homebuyer-panic-fill-446-billion-fund-gap?embedded-checkout=true
:))
Đập cho chết 95%, xong cứu bằng 1 chính sách cho phép NHTM vay vốn lưu động không cần thế chấp + 1 lời kêu gọi cấp vốn, đây được gọi là cứu ạ? Cụ xem VN có bao nhiêu lần TT kêu gọi, thậm chí công điện rồi?

sieunhancutchan

Xe tăng
:))
Đập cho chết 95%, xong cứu bằng 1 chính sách cho phép NHTM vay vốn lưu động không cần thế chấp + 1 lời kêu gọi cấp vốn, đây được gọi là cứu ạ? Cụ xem VN có bao nhiêu lần TT kêu gọi, thậm chí công điện rồi?
Giờ nó cho vay vốn ko cần thế chấp để phục vụ nhu cầu vốn lưu động hàng ngày mà bác bảo ko phải cứu thì theo bác cứu là thế nào, hay là nn tự bỏ tiền ra mua lại hết các khoản nợ trái phiếu thì mới là cứu ý hả? muốn cứu thì phải hồi sức từ từ chứ có phải nhét doping vào mồm rồi bật dậy như người khoẻ mạnh được ngay đâu :))
Nó thực hiện nhiều bước để giảm áp lực chứ lấy đâu ra có chuyện nó bỏ tiền ra mua lại mọi khoản nợ ngay lập tức để cứu?

BloodOwl87

Xe điện
Giờ nó cho vay vốn ko cần thế chấp để phục vụ nhu cầu vốn lưu động hàng ngày mà bác bảo ko phải cứu thì theo bác cứu là thế nào, hay là nn tự bỏ tiền ra mua lại hết các khoản nợ trái phiếu thì mới là cứu ý hả? muốn cứu thì phải hồi sức từ từ chứ có phải nhét doping vào mồm rồi bật dậy như người khoẻ mạnh được ngay đâu :))
Nó thực hiện nhiều bước để giảm áp lực chứ lấy đâu ra có chuyện nó bỏ tiền ra mua lại mọi khoản nợ ngay lập tức để cứu?

Cứu này cứu bằng mồm là chính thôi cụ, ko ăn thua.

ManPlus

Xe tải

Chưa là cái gì cụ ơi, vốn lưu động OPEX chỉ có chi phí trả lương nhân viên, thuê nhà thuê cửa, mua sắm nhỏ phục vụ cho doanh nghiệp tồn tại thôi, cái này thì tín chấp là đủ. Chi phí phát triển dự án, trả cho nhà thầu thi công... là CAPEX (cụ nào am hiểu kế toán xây dựng confirm hộ).

Cứu thế này thì chưa gọi là cứu, mới chỉ hô mồm thôi cụ :))

chuvitpanpan

Xe tải
Cụ nói ko sai, em cũng nghĩ vụ VTP chỉ là phần nổi của tảng băng, nhiều năm nay các ông bà chủ khác cũng làm như thế này rồi
E đánh giá đợt vừa rồi bđs mới chỉ nằm im k lên thôi chứ chưa xuống toàn diện. Mặt bằng chung vẫn rất cao rồi. Mình đi sau TQ 1 vài năm nên mình sẽ phải có lúc đập hết đi làm lại từ đầu như TQ. Nhất là thực trạng các DN và bank đang định giá và cho vay như thế này e thấy ngày đó k xa đâu ạ

Quê bầm

Xe điện
E đánh giá đợt vừa rồi bđs mới chỉ nằm im k lên thôi chứ chưa xuống toàn diện. Mặt bằng chung vẫn rất cao rồi. Mình đi sau TQ 1 vài năm nên mình sẽ phải có lúc đập hết đi làm lại từ đầu như TQ. Nhất là thực trạng các DN và bank đang định giá và cho vay như thế này e thấy ngày đó k xa đâu ạ
Giá nội đô các thành phố lớn có giảm đâu, China và Vina là hai hành tinh khác nhau không hề tương đồng nên mang ra so sánh là khập khiễng ko liên quan gì đâu cụ

Gato2009

Xe điện
VTP nó khống chế SCB, nói cách khác SCB làm theo ý chỉ của VTP thì nó mới làm được thế, tấy nhiên cũng có 1 số NH cũng làm kiểu này, nhưng không phải là tất cả. Đối với doanh nghiệp sx thì tài sản của họ phần lớn là máy móc, thiết bị, còn đất đai nhà xưởng ở khu CN thì khai vống lên cũng đâu có dễ.
Với Doanh nghiệp bđs thì em không đề cập ở đây.