[Funland] Bẫy thu nhập trung bình! Thái Lan dính bẫy & nổi lo của VN?

VuNgoanMuc

Xe điện
Mỹ âu cấm vận Venezuela gây ra đứt chuỗi cung cấp nhất là lương thực nhu yếu phẩm thiết bị vật tư sản xuất ngay và luôn gây hiệu ứng khủng hoảng giả tạo. Minh chứng là Venezuela có tiền ở trong các tài khoản âu mỹ vàng ở Anh... Bị phong tỏa có tiền cũng không mua được hàng hóa.
Hiện nay khi đã thích nghi và linh hoạt xử lý thì tình hình đã ổn định nhất là về cung cấp lương thực và y tế.
Đừng cố biến đen thành trắng như vậy cụ à2.
Những vấn đề về quản lý kinh tế của Vene bắt đầu bộc lộ kết quả xấu dần từ 2007 - 2008 cụ ạ, cấm vận bắt đầu từ bao giờ cụ có biết không ?
Mà thôi tranh cãi mất thì giờ, tuy nhiên vì cụ bảo em biến đen thành trắng là đang xúc phạm em nên phải trả lời cụ 1 lần này.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ biết cái tên "Vạn thịnh phát" chứ?
Tân Hoàng Minh tố VTP là "nước ngoài" cũng là 1 hình thức cạnh tranh ko lành mạnh bắt là đúng. Làm ăn thì ko chịu làm ăn đàng hoàng, mà đi tố người khác. Đến đầu tư nước ngoài FDI mình còn mời gọi nữa là công dân VN. Chirathivat (Central Group) dù gốc Hoa thì sao, thì cũng góp phần thịnh vượng cho Thái Lan và giúp Thái Lan chiếm thị phần bán lẻ VN thôi.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Những vấn đề về quản lý kinh tế của Vene bắt đầu bộc lộ kết quả xấu dần từ 2007 - 2008 cụ ạ, cấm vận bắt đầu từ bao giờ cụ có biết không ?
Mà thôi tranh cãi mất thì giờ, tuy nhiên vì cụ bảo em biến đen thành trắng là đang xúc phạm em nên phải trả lời cụ 1 lần này.
Quản lý có vấn đề gì hả cụ... Nó bán tài nguyên hỗ trợ người nghèo. Hay nó có vấn đề với mấy anh chùm sò dầu mỏ.
Cụ nói thì đưa số liệu ra đi. Nói mồm thì ai mà chả chém được.
Sợ quá cơ...

Phaodung

Xe tăng
Quản lý có vấn đề gì hả cụ... Nó bán tài nguyên hỗ trợ người nghèo. Hay nó có vấn đề với mấy anh chùm sò dầu mỏ.
Sợ quá cơ...
Gốc rễ của ổn định phát triển là không xung đột, không cưỡng bức.
Thoả thuận luôn được tôn trọng tuyệt đối
Thương lượng luôn được khuyến khích
Dù thoả thuận đạt được có khiến ai đó nhận ra mình bị hớ thì vẫn phải chấp nhận và xin thương lượng lại, không được phải chịu.
Tất cả những thằng như Vene, cu3, 1 răng, 1 rắc, zimbabue... đều vi phạm nguyên tắc trên. Dùng biện pháp cưỡng bức với danh nghĩa vì người nghèo vì công bằng... và ăn đòn tổng hợp từ con người và thiên nhiên ngay trong vòng 1 năm sau đó.
Tất cả những kẻ cướp đều có kết cục không may.

• Vodka
Reactions: UFA

Haiprozzz

Xe buýt
Em google thấy bộ ảnh Kuala Lumpur năm 1980 đây ạ.

Phải công nhận về đô thị họ phát triển trước mình quá xa. Với hiện trạng hạ tầng như Hà Nội và TP. Hồ Chí Minh thì cho dù thu nhập của mình bằng họ thì cũng chưa chắc xây dựng được hạ tầng hoàn chỉnh và đồng bộ như họ.
Hà Nội mình ngày xưa cũng rất đẹp và gọn gàng, thông thoáng. Em nhớ hồi bé phố Thái Phiên nhà em rộng rãi, thoáng đãng và xanh mướt với hàng cây phượng, me từ Lê Đại Hành đến phố Huế. Buổi chiều bọn em thường đá bóng ở vỉa hè hoặc chơi ném lon. Sau đó em đi học gần 10 năm. Đến khoảng năm 2006 quay về thì ôi thôi là lộn xộn, chật chội và bát nháo hàng quán, lấn chiếm vỉa hè. Không thể nhận ra con phố cũ gắn bó với mình từ bé nữa.
Qui hoạch thì phải làm từ 30 năm trước khi dân còn thưa thớt chứ giờ cụ qui hoạch thì tống dân đi đâu. Chúng ta nên phát triển theo hướng khác, là dồn dân tối đa trong diện tích nhỏ, sau này đỡ tốn tiền xây dựng bảo trì cơ sở hạ tầng như nước khác.

A98

Xe container
Dù thoả thuận đạt được có khiến ai đó nhận ra mình bị hớ thì vẫn phải chấp nhận và xin thương lượng lại, không được phải chịu.
Tất cả những thằng như Vene, cu3, 1 răng, 1 rắc, zimbabue... đều vi phạm nguyên tắc trên. Dùng biện pháp cưỡng bức với danh nghĩa vì người nghèo vì công bằng... và ăn đòn tổng hợp từ con người và thiên nhiên ngay trong vòng 1 năm sau đó.
Lập luận, số liệu không có, chỉ có khẩu hiệu.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Sợ quá cơ...
Mấy anh cánh tả Nam Mỹ ko quản lý kinh tế được đâu cụ à. Người giỏi chạy hết khỏi đất nước, tiền chạy khỏi hết đất nước vì người ta thấy kết cục "lấy người giàu chia nguòi nghèo", trộm cướp công khai như rươi.

Nam Mỹ rất giàu tài nguyên nhưng quản lý kiểu nghệ sỹ cánh tả thì ko khá được. ĐNA rất dễ sập bẫy như Nam Mỹ.

Gionam72

Xe lăn
Đến đoạn này thì ông bịa 100 % . Chả bao giờ có chuyện đi 10 chuyến thì delay cả 10 đến 7,8 tiếng cả.

Hoặc 1 trường hợp khác là ông thuộc thành phần chó sọc, chửi đổng bị người ta blacklist nên coi không bằng súc vật, cứ cho delay cho biết !
Thôi cụ kệ tên /// đấy đi. Lúc nào chả dè bỉu. Khiến thức về hàng không thì không có.

A98

Xe container
Ăn cướp tài sản đầu tư dẫn đến đói sau 1 năm và lụn bại hàng chục năm sau là thực tế không cần số liệu.
Thế nào là ăn cướp?
Cụ có biết khái niệm sovereignty không?
Đánh thuế có phải ăn cướp không?
Luật Mỹ có áp dụng được cho quan hệ quốc tế không?
Cụ suy nghĩ kỹ và trả lời cho những câu hỏi đó.

XSim

Xe container

tuan_nguyen261188

Xe điện
Thoả thuận luôn được tôn trọng tuyệt đối, Thương lượng luôn được khuyến khích...chuyện cười à cụ. Cái bài văn vỡ này giờ chả hợp thời nữa rùi, quốc gia thì có Thảo thuận hạt nhận Mỹ và IRan thì Mỹ ký xong rùi thì sé bỏ ném vào sọt rác vậy? Ngay tại Mỹ thì cũng ép huawei, tikto...đó thui.

Cách làm tùy vào tình hình bên trong và ngoài...1 khi đã không thể bằng lời nói thì phải nắm đấm. Mấy anh tư bản nhất là dầu mỏ hiền quá cơ?

Còn tài nguyên và tiền bán tài nguyên của nước người ta thì thích làm gì với nó là quyền của họ anh có quyền gì mà can thiệp? Chính trị nước người ta anh có quyền gì mà can thiệp? Tài sản của người ta anh có quyền gì mà phong tỏa?

tuan_nguyen261188

Xe điện
Mấy anh cánh tả Nam Mỹ ko quản lý kinh tế được đâu cụ à. Người giỏi chạy hết khỏi đất nước, tiền chạy khỏi hết đất nước vì người ta thấy kết cục "lấy người giàu chia nguòi nghèo", trộm cướp công khai như rươi.

Nam Mỹ rất giàu tài nguyên nhưng quản lý kiểu nghệ sỹ cánh tả thì ko khá được. ĐNA rất dễ sập bẫy như Nam Mỹ.
Nam Mỹ dù cánh tả hay không cũng thế...cả nam Mỹ có nước nào không cánh tả mà khá đâu cụ?
Nên nhiều cụ cứ đổ cho cánh tả là sai về mặt tổng thể?

XSim

Xe container
Ăn cướp tài sản đầu tư dẫn đến đói sau 1 năm và lụn bại hàng chục năm sau là thực tế không cần số liệu.
Thế bọn thực dân ăn cướp thuộc địa sao nó vẫn thịnh vượng?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nam Mỹ dù cánh tả hay không cũng thế...cả nam Mỹ có nước nào không cánh tả mà khá đâu cụ?
Nên nhiều cụ cứ đổ cho cánh tả là sai về mặt tổng thể?
Dù sao thì Venez cũng nghèo và loạn nhất Nam Mỹ nên mọi lời giải thích cho Venez đều khó có cơ sở.

KeanuR

Xe tăng
Thằng tướng cướp số 1 toàn cầu là Mỹ Anh Pháp và Nga TQ vv sao nó lại giàu thế hả cụ
Nó giàu thế hoá ra thế giới này bị kẻ cướp thống lĩnh ah?

mời cụ nhìn qua sơ khởi bức tranh https://vnexpress.net/nguoi-thai-dang-chi-phoi-nhung-linh-vuc-nao-tai-viet-nam-4238918.html
thì sẽ thấy tương quan thái việt ở đâu.
nhìn thấy yếu kém để mà khắc phục mới sợ chứ tự mãn trong khi thực lực yếu mềm thì thường thôi. Thức ăn chăn nuôi và nhựa thì Vietnam đang thua toàn tập trước thái rồi ko cần phải chiếm đến 50% làm gì.
Tỷ lệ xe oto mới lăn bánh hàng năm giữa Vietnam và Thái Lan sẽ cho biết thái ở đâu và Vietnam ở đâu.
cháu chả ưa mẹ gì thằng thái lan nhưng vẫn phải thừa nhận mình phải học nó một số cái.
về thực tập sinh thái gửi người đi Nhật toàn bộ được đào tạo kỹ càng từ ngoại ngữ cho đến chuyên môn, đúng nghĩa thực tập sinh. Sau thời gian thực nghiệp tại Nhật thì thực tập sinh thái quay lại quê nhà làm rất tốt công việc của mình.
nhà mình thì xuất khẩu tràn lan sang lao động chân tay ráo mồ hôi hết tiền. Khía cạnh này mình cũng phải học thái. Lao động Vietnam có tay nghề đúng nghĩa luôn bị kêu gào thiếu trầm trọng. giải pháp có nhiều nhưng ai thực hiện?
Lao động Thái chết như rạ ở Hàn này cụ ơi: https://amp.laodong.vn/the-gioi/tham-kich-hang-tram-lao-dong-thai-lan-chet-o-han-quoc-864477.ldo

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại phán cảm tính quá thể... Em nói thật. Cụ đưa số liệu lên thử coi.
Sao lại cảm tính, số liệu IMF hẳn hoi. Mà nếu cụ có người quen đi Venez thì nghe còn thảm hơn nhièu. Cụ để ý qua kỳ covid nhiều nước Nam Mỹ ko những tăng mà còn tụt. Tức là cứ loanh quanh trong bẫy thu nhập trung bình ko những ko giàu lên mà còn có thể nghèo đi. Chúng ta vẫn đang thời kỳ vui vẻ, nhưng chỉ cần gặp 1-2 khủng hoảng tài chính ko gượng được hoặc 1 đại dịch như covid là sẽ nghèo đi trông thấy như Nam Mỹ.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Sao lại cảm tính, số liệu IMF hẳn hoi. Mà nếu cụ có người quen đi Venez thì nghe còn thảm hơn nhièu. Cụ để ý qua kỳ covid nhiều nước Nam Mỹ ko những tăng mà còn tụt. Tức là cứ loanh quanh trong bẫy thu nhập trung bình ko những ko giàu lên mà còn có thể nghèo đi. Chúng ta vẫn đang thời kỳ vui vẻ, nhưng chỉ cần gặp 1-2 khủng hoảng tài chính ko gượng được hoặc 1 đại dịch như covid là sẽ nghèo đi trông thấy như Nam Mỹ.

Số liệu tính GDP theo USD của các IMF thì có khác gì kiểu tính GDP của Nga đâu cụ. Mà tổ chức này cũng là của Mỹ Phương Tây nên số liệu về venezuela khó xác thực lắm.