[Funland] Bất mãn với tòa án tại huyện Tam Nông tỉnh Phú Thọ

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Ở một số vùng họ công chứng ở xã bác ạ, ở trên này chuyển nhượng đất đai ra xã để lấy dấu chứ ko được chuyên nghiệp như phòng công chứng. Giờ đất lên nó có cần bán đâu bác, ở đây ko phải cò đất nào nói cả mà em gặp những vụ việc này để thi hành án lấy cọc đủ được cũng chi mất 1/2 tiền và đi lại nhiều đấy cụ.
À, chỉ cần đâm đơn ra toà thôi. Biến mảnh đất đó thành đất tranh chấp thì có tăng giá gấp 10 thì chủ cũng không bán được. Đó là cách khiến chủ đất không khóc cũng hoá khóc. Sau này nó có sang lạy người mua đất bị lừa để tìm cách bán

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
D

đó là đồng chí nghĩ thế thôi.. Chứ tôi và thằng chủ đất kia vẫn bán được bình thường nhé..chả có gì là kg thể cả. Đồng chí cứ việc ngồi đó mà mơ
Cách nào để bán một mảnh đất tranh chấp thế! Phố tôi cũng có căn nhà mặt phố diện đất tranh chấp mà không bán nổi!

Trần Tuệ Quang

[Tịch thu bằng lái]
Website
kenhtaichinh.com.vn
Cách nào để bán một mảnh đất tranh chấp thế! Phố tôi cũng có căn nhà mặt phố diện đất tranh chấp mà không bán nổi!
Có hai vấn đề nếu muốn dừng giao dịch
- Thứ nhất: Cấu thành yếu tố hình sự bên CA thụ lý(đập phá tài sản trên 2 triệu, bán đất cho nhiều người, vi phạm thừa kế, giả chữ ký con dấu....v.v..)
- Thứ hai: Người nhà có tác động từ trên xuống, đưa đơn thư kiện lên để ra thông báo. Khi đó
Phải trên tòa án gửi thông báo xuống phòng tài nguyên và sở tư pháp, lưu trong hệ thống thì mới vào hệ dừng giao dịch cụ ạ, mà muốn tòa án ra thông báo thì như tôi đã nói ở trên: Nhất quan hệ nhì tiền tệ !

vocuc_trongrong

Xe tăng
Vâng cụ, em mua ở Vạn Xuân. Đất ở đấy 2 năm nay lên nhiều vì khu công nghiệp mới, quê cụ em đầu tư cũng nhiều đa số người tốt. Chỉ có 1,2 cá thể nham nhở thôi. Em bực là pháp luật thực thi yếu kém, cụ Tổng đốt lò xem ra hãy còn chưa thấm
Này thì đốt:))

Trần Tuệ Quang

[Tịch thu bằng lái]
Website
kenhtaichinh.com.vn
À, chỉ cần đâm đơn ra toà thôi. Biến mảnh đất đó thành đất tranh chấp thì có tăng giá gấp 10 thì chủ cũng không bán được. Đó là cách khiến chủ đất không khóc cũng hoá khóc. Sau này nó có sang lạy người mua đất bị lừa để tìm cách bán
Đâm đơn ra tòa ko mà khi tòa ko có phán quyết nó sai hay thông báo về cấp cơ sở thì nó bán bình thường cụ ạ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Từ lúc cụ đặt cọc đến lúc cụ thanh toán mà đất lên gấp 3 cơ á??? Hay thời hạn thanh toán cụ để cho người ta tận 3 năm?
Làm gì có mảnh đất nào trên cái lãnh thổ Việt Nam này mà từ lúc cọc đến lúc thanh toán tăng gấp 3 lần. Em không đọc hết còm của cụ chủ cũng như thông tin bổ sung, nhưng đoán sự việc xảy ra lâu rồi, tính bằng năm hay vài năm vì còn gặp gỡ đi lại, nhờ các mối quan hệ giải quyết, rồi mới đơn từ cũng cấp chứng cứ, bổ sung các kiểu, rồi sơ thẩm phúc thẩm. Gấp 3 là từ lúc cọc đến khi cụ thớt kể lại chuyện này bây giờ chứ lúc đó (tại thời điểm làm thủ tục chuyển nhượng và thanh toán) có thể chỉ rẻ chút hay tăng nhẹ thôi ~o)

Trần Tuệ Quang

[Tịch thu bằng lái]
Website
kenhtaichinh.com.vn
Làm gì có mảnh đất nào trên cái lãnh thổ Việt Nam này mà từ lúc cọc đến lúc thanh toán tăng gấp 3 lần. Em không đọc hết còm của cụ chủ cũng như thông tin bổ sung, nhưng đoán sự việc xảy ra lâu rồi, tính bằng năm hay vài năm vì còn gặp gỡ đi lại, nhờ các mối quan hệ giải quyết, rồi mới đơn từ cũng cấp chứng cứ, bổ sung các kiểu, rồi sơ thẩm phúc thẩm. Gấp 3 là từ lúc cọc đến khi cụ thớt kể lại chuyện này bây giờ chứ lúc đó (tại thời điểm làm thủ tục chuyển nhượng và thanh toán) có thể chỉ rẻ chút hay tăng nhẹ thôi ~o)
Có trường hợp như vậy đó cụ, tất nhiên do yếu tố may mắn nhiều.
Năm kia em mua 1 lô đất 2 nghìn mét vuông ở Vạn Xuân giá 1 tỷ, mua xong em cho công chứng chờ luôn(dạng trả hết tiền để công chứng treo) 1 tháng sau thì em bán 2,25 tỷ. Đến bây giờ thì lô đó tụi nó mua 18 tỷ.
Cơ bản lúc em mua vì em biết lô đó ra mặt đường quy hoạch nối 3 khu công nghiệp, mua xong thì huyện ra tin đền bù làm đường và giờ nó khởi công thì giá lên chóng mặt.
Bên Cty Tự Lập làm đường, em cũng biết thông tin nhưng ko nắm được tiến độ chính xác, sợ chờ lâu, giá lên nhanh quá nên bán mất. Như lô này so sánh vị trí tương đồng đang hiện hữu, nếu để làm đường xong tầm 2 năm nữa thì ko có giá dưới 30 tỷ

f1_hn

Xe container
Năm kia em mua 1 lô đất 2 nghìn mét vuông ở Vạn Xuân giá 1 tỷ, mua xong em cho công chứng chờ luôn(dạng trả hết tiền để công chứng treo) 1 tháng sau thì em bán 2,25 tỷ. Đến bây giờ thì lô đó tụi nó mua 18 tỷ.
Cơ bản lúc em mua vì em biết lô đó ra mặt đường quy hoạch nối 3 khu công nghiệp, mua xong thì huyện ra tin đền bù làm đường và giờ nó khởi công thì giá lên chóng mặt.
Bên Cty Tự Lập làm đường, em cũng biết thông tin nhưng ko nắm được tiến độ chính xác, sợ chờ lâu, giá lên nhanh quá nên bán mất. Như lô này so sánh vị trí tương đồng đang hiện hữu, nếu để làm đường xong tầm 2 năm nữa thì ko có giá dưới 30 tỷ
X gớm thật :(

huutrinh6688

Xe điện
Mấy vụ như này mà cọc có công chứng thì thằng bán đất chắc ko dám dở trò.

buihai

Xe buýt
Nói chung là cọc chỉ mang tính ràng buộc tạm thời, lần sau cụ chốt mua thì cọc cao vào thôi. Còn đã không muốn bán mà sốt đất thì cùng lắm nó đền cọc x2 hoặc x mấy là do giấy tờ cọc ghi ...

Em vẫn nhớ thằng cò đất hay làm giấy tờ cho em, nó làm giấy đặt cọc bao giờ cũng là: Bên mua mà không mua thì mất cọc, bên bán không bán thì mất 5 lần tiền cọc, vì chẳng có ông bán nào lại lật kèo nếu không phải có kèo thơm hơn cả.

Thành ra ký xong thì đa phần là phải chấp hành...

Có lần có thằng vào mua đất của em, nó cọc hẳn 500 triệu. Khỏi chạy

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ buôn BĐS thì biết rõ nguyên tắc của cọc và thanh toán rồi. Có trăm loại cọc từ cọc tre đến cọc nhồi, từ thanh toán nhanh hay thanh toán chậm. Gặp lô đất hời hoặc chủ nhà cần gấp tiền bán rẻ thì phải cọc nhồi chống quay xe, thời hạn thanh toán nhanh như tên lửa cho hoàn tất thương vụ. Đây là nguyên tắc sơ khai của dân đầu tư, nên em với cụ không bàn về cái ngoại lệ không thể có của dân đầu tư khi biết thông tin trước!

Demchinhhang.net

Xe container
Nếu đến công chứng không đủ người mà quá hạn công chứng. Cụ có thể yêu cầu công chứng ghi lại bằng chứng, trích dẫn camera. Như em chỉ cần cuộc ghi âm điện thoại từ chối bán hay lý do không đủ người đi ký là xử được. Xem cả HD đặt cọc có quy định chặt k nữa. Cụ theo kiện đến cùng, yêu cầu phong toả tài sản đi. Cò đất nói thế k đúng. Chưa thì hành án xong thì tài sản bị phòng toả cũng k bán được.
Em cũng k hiểu sao họ xin được chứng thực vợ có đến công chứng. Nếu xin chứng thực phải xin từ phòng công chứng chứ.
Đất như cụ chủ xa xôi chứ như cụ nào nói ở Ocean Park thì treo biển đất tranh chấp, lừa đảo ngay và luôn. Nói chung khi giao dịch phải tìm hiểu và phải cứng nhay từ đầu.

Trần Tuệ Quang

[Tịch thu bằng lái]
Website
kenhtaichinh.com.vn
Nói chung là cọc chỉ mang tính ràng buộc tạm thời, lần sau cụ chốt mua thì cọc cao vào thôi. Còn đã không muốn bán mà sốt đất thì cùng lắm nó đền cọc x2 hoặc x mấy là do giấy tờ cọc ghi ...

Em vẫn nhớ thằng cò đất hay làm giấy tờ cho em, nó làm giấy đặt cọc bao giờ cũng là: Bên mua mà không mua thì mất cọc, bên bán không bán thì mất 5 lần tiền cọc, vì chẳng có ông bán nào lại lật kèo nếu không phải có kèo thơm hơn cả.
Thành ra ký xong thì đa phần là phải chấp hành...
Có lần có thằng vào mua đất của em, nó cọc hẳn 500 triệu. Khỏi chạy
HĐ bên em soạn riêng rất chặt chẽ khoản phạt rồi cụ, ở đây nó ko những ko đền cọc mà quỵt luôn tiền mình đặt ấy cụ.
HĐ dân sự ra tòa nó nhiêu khê lắm, hầu bọn nó là chính thôi cụ

vieteuro

Xe container
kiện tụng như này đất nó có bán được cho ai nữa đâu
cụ chủ thì là dân buôn rồi
chốt là đen phải chịu thôi chứ tin gì thi hành án ở mình =))

Mũi tên bạc

Xe container
Đêm muộn em thức xem bóng đá mới đọc chuyện của cụ. Cụ kinh doanh BĐS nhiều thì đôi khi vấp phải những chuyện nhỏ ntn là hết sức bình thường như cân đường, hộp sữa. Hãy coi như đi không cẩn thận (mà nhiều khi cũng chả tránh được) đá phải viên gạch hay dẫm phải vũng nước bẩn chứ suy nghĩ làm gì cho nặng đầu (đấy là còn do lỗi hoàn toàn của bên bán nhé, chứ vụ này em đồ ít nhiều bên cụ cũng có tý sơ xểnh hay lưỡng lự không quyết đoán trong quá trình giao dịch). Cho mấy thằng nhân viên nó giải quyết, được thì được không được (kể cả mất cọc) thì các em nó có tý va vấp, kinh nghiệm.

Đọc vài trang nhiều còm của một số cụ chưa va vấp nhiều về BĐS mà cứ nói như đúng rồi, bảo chặt chẽ với thiếu kinh nghiệm rồi pháp luật abc chán kinh. Em mua bán BĐS đơn lẻ, cò con từ Bắc vào Nam đây. Nhiều chỗ em cọc mua bán toàn online, đến khu vực em mua còn 24 năm qua từng đặt chân đến tỉnh đấy chứ đừng nói đến chuyện lô/thửa ra sao; chưa từng biết và gặp mặt môi giới, chưa từng biết và gặp mặt người bán (em ở HN - môi giới miền trung - người bán HCM, quảng nam, Khánh hoà, vũng tầu, … đủ cả) mà vẫn giao dịch ầm ầm. Nhưng các kênh em đánh giá về môi giới nhanh lắm, đa phần hướng dẫn và yêu cầu môi giới làm việc theo ý mình từ đàm phán giá đến các bước thẩm người bán, giấy tờ cọc cạch. Đợt Covid tháng 6 năm ngoái em còn mất 2 phát cọc cơ, vì dịch mình không đi được mà ông bán cứ ép đúng ngày rồi abc, em điện vài cuộc thấy ko ổn điên tiết bảo luôn thôi biếu bác mấy trăm đấy, thế rồi cũng có ông chuyển lại 1/2 cọc.
Người mua ít; bán ít thì sao họ có kinh nghiệm được cụ. Còn mua bán nhiều thì họ quá sành như cụ rồi thì đơn giản hơn. Động đến mua nhà mà chắc ăn thì cọc cũng phải công chứng nhưng hỏi kỹ ra thì mình mất hai lần tiền cho dịch vụ này. 1 là tiền công chứng cọc và 2 là tiền xóa công chứng cọc mà chắc chắn cụ biết. Thỉnh thoảng mới mua nhà tiết kiệm chỗ này thì nhiều khi vướng bận những cái lung tung!
Này thì đốt:))

Thủ tướng nói không sai nhưng phải kiện ra tòa, có văn bản của tòa, ... nó cũng lằng nhằng!

Trần Tuệ Quang

[Tịch thu bằng lái]
Website
kenhtaichinh.com.vn
Mấy vụ như này mà cọc có công chứng thì thằng bán đất chắc ko dám dở trò.
Cọc công chứng có 3 vấn đề:
- Thứ nhất giá cọc bao nhiêu giao dịch bấy nhiêu, ví dụ cọc công chứng ghi 4 tỷ thì nộp thuế 100 triệu. Còn cọc viết tay ghi 4 tỷ nhưng khi đi công chứng sẽ chỉ ghi 1 tỷ và thuế mất 25 triệu.
- Thứ 2: Đất đẹp đón quy hoạch ép được giá rẻ, mình muốn cọc công chứng cho chắc, hẹn công chứng tới đôi khi mất 1,2 ngày. Trong thời gian đó gia đình nó nghĩ lại hoặc đầu môi giới khác nó chọc vào, hàng xóm câu vào câu ra: Sao mà bán rẻ lắm...v.v.. thế là nó hủy giao dịch.
- Thứ 3: Kể cả cọc công chứng, nhưng thủ tục cấp giấy chứng nhận đất trước đây ko có kích thước, hình thù thửa đất nên buộc phải đo đạc lại. Mà để đo được thì phải có địa chính, hộ giáp ranh cái này thằng bán phải hợp tác ra chỉ đất, mời hộ giáp ranh...v.v. mình ko tự làm được. Lúc nó ra chỉ đất nó ko mời hộ giáp ranh thì đo đạc ko xác định được mốc giới chuẩn, địa chính nó ko ký hồ sơ... khi ra tòa để phân xử những trường hợp như vậy khó lắm.
Thường là mặc cả kiếm chác thôi, còn mình thì đi hầu chúng nó cho dù mình là bị hại

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Người mua ít; bán ít thì sao họ có kinh nghiệm được cụ. Còn mua bán nhiều thì họ quá sành như cụ rồi thì đơn giản hơn. Động đến mua nhà mà chắc ăn thì cọc cũng phải công chứng nhưng hỏi kỹ ra thì mình mất hai lần tiền cho dịch vụ này. 1 là tiền công chứng cọc và 2 là tiền xóa công chứng cọc mà chắc chắn cụ biết. Thỉnh thoảng mới mua nhà tiết kiệm chỗ này thì nhiều khi vướng bận những cái lung tung!

Thủ tướng nói không sai nhưng phải kiện ra tòa, có văn bản của tòa, ... nó cũng lằng nhằng!
Vâng, nhưng ở mình cọc thì cơ bản viết tay hoặc làm theo mẫu và điền thông tin cá nhân, thông tin bđs giao dịch và điều khoản phạt rồi các bên ký cùng người làm chứng (môi giới) thôi cụ ah. Về cơ bản em nghĩ 99% là như vậy sau hơn chục năm nghiên cúu về đất và đầu tư từ bắc vào nam cũng đều như vậy!

Ledung68

Xe buýt
Tuyệt vời

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
có đủ bằng chứng cụ cứ làm cái phốt đăng lên các hội nhóm lớn Facebook xem sao.