[Funland] Bất động sản có thật sự giảm? Dòng tiền sẽ đi đâu ?

cadan

Xe container
riêng đối với đất lại khác cụ ạ:

ở việt nam 90% dân số đầu tư bất động sản (tức là có nhà có đất) chỉ có 10 không mua bds : và kết quả là 90 % này càng ngày càng giầu lên nhờ đất tăng giá.
còn 10% không đầu tư đất thì 90% của số này đều bị bần cùng hoá.

Thầy A7 đã nói : "tiền bơm ầm ầm, đất không tăng hàng trăm lần có mà điên"

Ngày xưa ai chốt lãi bất động sản : bán căn nhà gửi tiết kiệm: sau vài chục năm rút ra mua được 3 bát phở.

Bán đất lấy 100tr đi học đai học, ra trường lương 10 triệu : đất tăng lên 20 ty

Việt Nam là thiên đường của đầu tư Bất Động Sản duy nhất còn sót lại trên thế giới vì 3 lý do:
1- không có luật sở hữu 70 năm như TQ hoặc 99 năm như Singapore
2- không đánh thuế sở hữu BĐS cao như Âu Mỹ
3- không đánh thuế thừa kế cao như Tư bản

nguồn:

Ha ha

Lùa gà cũng phải khéo khéo kín kín tinh tế một tí chứ cụ. Cái bài báo sổ tiết kiệm mua phở đó cũ mèm, giờ ng khôn như chấy, làm gì có ai như thế

Hẳn là cụ còn trẻ, chưa trải qua những luc đât đóng băng như 2000-2001 hay 2011-2015

Cũng chưa gặp những ng mua vài chụctr /met rồi phải bán giá 1 nửa

Truoc hêt cụ phải phân biệt thế nào là đầu tư (bỏ tiền ra tìm kiếm lợi nhuận và chịu lỗ) và mua tài sản để dùng (với bđs là ở)

Tiêp theo, thế nào là 90% dân

Cụ tính cả cac em bé ẵm ngửa và những ng chưa đi làm vào dân số đầu tư bđs chăng?

Chỉnh sửa cuối:

Phamquangdang

Xe máy
Em cũng không đồng ý quan điểm của cụ không sợ gì, đầu tư đất chung chung mà không có tầm nhìn thì không bao giờ có kết quả được.
Khi cánh cửa này khép lại thì cánh cửa khác sẽ mở ra, khi thị trường chững lại là lúc mua những bđs đẹp mà khi sốt chủ ngáo thổi giá trên trời hoặc không bán.
Nhận định của em, thị trường lúc này lúc khác nhưng chỉ cần mua được đất đẹp hiếm và có tầm nhìn, chắc chắn không bao giờ thua lỗ.

prado2012

Xe điện
Đâu có đi buôn bđs đâu cụ. Là cho vay mua bđs. Ví dụ như 1 dự án bđs nào mở bán thì luôn có 1 bank đứng sau hỗ trợ người mua, cho người mua vay tới tối đa 70% giá trị tài sản đảm bảo là chính ngôi nhà, căn hộ mua đấy.

- Bank nào nhận thấy bđs đấy tiềm năng tăng giá. Ko lỗ. Thì ôm tệp khách về. Nếu chẳng may khách ko trả đc nợ thì lấy tài sản đảm bảo đấy rao bán phát mãi đi. Cũng ko lo lỗ. Còn chủ đầu tư bán xong thu tiền về thì cũng coi như xong. Giá cả tăng giảm sao thì con dân, cò vạc ở dưới tự mua bán với nhau. Có người thì cắt lỗ, có người lãi. Tùy dự án.

- Mà lịch sử, hệ sinh thái ra sao các cụ lên google gõ là ra. Cập nhật mối quan hệ, tình anh em liệu có thắm thiết bền lâu hay không thì tham gia vào các group chứng khoán là biết.
Vẫn nhớ tech xả hàng riverside ông V phải đỡ cứu giá thưở nào.

robeo1958

Xe điện
Cụ thớt đang xoắn quẩy, đu đỉnh đất dịch vụ An Thượng và loanh quanh khu Di Trạch. Các cụ cứ ngồi im giúp em vài tháng tới 1 năm cho bóng nó nổ bụp phát ae mình lại vào tiền thôi ạ.

Phamquangdang

Xe máy
Cụ thớt đang xoắn quẩy, đu đỉnh đất dịch vụ An Thượng và loanh quanh khu Di Trạch. Các cụ cứ ngồi im giúp em vài tháng tới 1 năm cho bóng nó nổ bụp phát ae mình lại vào tiền thôi ạ.
Khả năng tưởng tượng của cụ cao siêu quá em không nhịn được ... cười :D đất dịch vụ của gia đình em có mua đâu mà đu đỉnh. Lại còn Di Trạch nữa em còn chưa bao giờ đến khu đấy :D
Em cũng đang mong ở tỉnh với vùng hẻo lánh quanh HN nổ bớt cho ae rút về nội thành Hà Nội đây.

zangzang80

Xe buýt
Em đàn bà chân đất ngồi bệt nên cảm nghĩ cũng chưa qua khỏi ngọn cỏ, có gì cụ chủ đừng chấp nhé. Nếu các cụ cứ để yên có khi em chả nghĩ gì đâu nhưng em thấy cứ hô hào kiểu này em lại thấy e ngại nếu mua SS hay VĐ 4. Hô hào từ zalo cho đến F và cả trên này thành ra em có chút sờ sợ làm sao ý.

vietdang89

Xe tải
Các cụ toàn mổ xẻ linh tinh
Đất chững và giảm 1-2 giá là đáy rồi, chuẩn bị vào chu kì tăng mới
Đấy là có cái cụ nào bảo với em chu kì bds năm có vài sóng nói thế đấy =))

Phamquangdang

Xe máy
Em đàn bà chân đất ngồi bệt nên cảm nghĩ cũng chưa qua khỏi ngọn cỏ, có gì cụ chủ đừng chấp nhé. Nếu các cụ cứ để yên có khi em chả nghĩ gì đâu nhưng em thấy cứ hô hào kiểu này em lại thấy e ngại nếu mua SS hay VĐ 4. Hô hào từ zalo cho đến F và cả trên này thành ra em có chút sờ sợ làm sao ý.
Sóc Sơn ai hô hào chứ các cụ các mợ đọc topic này sẽ thấy em chỉ nhắc tới 8 huyện sắp lên quận. Và ngoài VĐ4 và VĐ4 hất vào là 2 khái niệm khác hẳn nhau. Nếu các cụ các mợ bỏ thời gian ra đọc sẽ thấy định hướng của em ngược lại với mấy bài lùa gà mà cụ mợ thấy.

không sợ gì

Xe tải
Ha ha

Lùa gà cũng phải khéo khéo kín kín tinh tế một tí chứ cụ. Cái bài báo sổ tiết kiệm mua phở đó cũ mèm, giờ ng khôn như chấy, làm gì có ai như thế

Hẳn là cụ còn trẻ, chưa trải qua những luc đât đóng băng như 2000-2001 hay 2011-2015

Cũng chưa gặp những ng mua vài chụctr /met rồi phải bán giá 1 nửa

Truoc hêt cụ phải phân biệt thế nào là đầu tư (bỏ tiền ra tìm kiếm lợi nhuận và chịu lỗ) và mua tài sản để dùng (với bđs là ở)

Tiêp theo, thế nào là 90% dân

Cụ tính cả cac em bé ẵm ngửa và những ng chưa đi làm vào dân số đầu tư bđs chăng?
96 % hộ gia đình ở VN đều có bds : thì bao nhiêu người bảo bất động sản giảm giá? bao nhiêu người nghèo đi vì mua bds? hay 90 % đều giầu lên nhờ bds tăng nhé

nếu so sánh thì phải dựa trên số đông chứ. 10 người có đất thì 9 người tăng giá tài sản, chỉ có ai bán đất đi mới thua thiệt thôi

cadan

Xe container
96 % hộ gia đình ở VN đều có bds : thì bao nhiêu người bảo bất động sản giảm giá? bao nhiêu người nghèo đi vì mua bds? hay 90 % đều giầu lên nhờ bds tăng nhé

nếu so sánh thì phải dựa trên số đông chứ. 10 người có đất thì 9 người tăng giá tài sản, chỉ có ai bán đất đi mới thua thiệt thôi

cụ không phân biệt đuọc đâu là dân số
Đâu là hộ gia đình 🤣

chichbong08

Xe buýt
Chạy ngang dọc mấy tuần nay em thấy chủ thớt không phải không có lý. Tuy nhiên, em cho rằng dòng tiền vào bất cứ lĩnh vực nào cũng luôn đa hướng: phản xạ, khúc xạ, hấp thụ và tán xạ.
1. Đám đầu cơ chuyên nghiệp vay ngân hàng để vào hàng vài năm trước (2019, 2020, 2021) đã chốt lời một phần để trả nợ và lấy tiền ăn chơi, phần khác tái cấu trúc danh mục đất.
2. F0 và một số hội nhóm đánh sóng vẫn xuống tiền, dù tốc độ đã chậm lại nhiều. Đây cũng là nhóm liên tục vào ra, làm nhiều loạn nhiều chiến địa địa phương.
3. Nhiều F0 khác đã oải với tình trạng thanh khoản kém, sẵn sàng cắt lỗ để giải tỏa tâm lý. Nhóm này sẽ rất lâu hoặc không bao giờ chơi đất cát nữa.
4. Doanh nghiệp tư nhân có đất từ trước hoặc tay ngang buôn đất 2 năm qua bây giờ cũng tính chuyện rút ra một phần đáng kể.
5. Các vị đang lúc thu hồi vốn và lãi vẫn tuồn cho vợ con ôm thêm; chỉ chốt lời khi nhìn thấy ghế mới trống hoặc con cái du học.
6. Một số bác kiếm bẫm rồi xoay sang tính chuyện lâu dài, xây cất kinh doanh kiếm dòng tiền.
Vài cảm nhận cá nhân sau khi em lượn vài chuyến ở ngoại thành chờ lên quận và bay vào SG đi loăng quăng 2 ngày. Em không kết luận được hiện nay tính đại cục thì vector tổng đang hướng vào hay hướng ra khỏi trường BĐS, vì không có đủ số liệu để ước đoán và dự báo.

Phamquangdang

Xe máy
Chạy ngang dọc mấy tuần nay em thấy chủ thớt không phải không có lý. Tuy nhiên, em cho rằng dòng tiền vào bất cứ lĩnh vực nào cũng luôn đa hướng: phản xạ, khúc xạ, hấp thụ và tán xạ.
1. Đám đầu cơ chuyên nghiệp vay ngân hàng để vào hàng vài năm trước (2019, 2020, 2021) đã chốt lời một phần để trả nợ và lấy tiền ăn chơi, phần khác tái cấu trúc danh mục đất.
2. F0 và một số hội nhóm đánh sóng vẫn xuống tiền, dù tốc độ đã chậm lại nhiều. Đây cũng là nhóm liên tục vào ra, làm nhiều loạn nhiều chiến địa địa phương.
3. Nhiều F0 khác đã oải với tình trạng thanh khoản kém, sẵn sàng cắt lỗ để giải tỏa tâm lý. Nhóm này sẽ rất lâu hoặc không bao giờ chơi đất cát nữa.
4. Doanh nghiệp tư nhân có đất từ trước hoặc tay ngang buôn đất 2 năm qua bây giờ cũng tính chuyện rút ra một phần đáng kể.
5. Các vị đang lúc thu hồi vốn và lãi vẫn tuồn cho vợ con ôm thêm; chỉ chốt lời khi nhìn thấy ghế mới trống hoặc con cái du học.
6. Một số bác kiếm bẫm rồi xoay sang tính chuyện lâu dài, xây cất kinh doanh kiếm dòng tiền.
Vài cảm nhận cá nhân sau khi em lượn vài chuyến ở ngoại thành chờ lên quận và bay vào SG đi loăng quăng 2 ngày. Em không kết luận được hiện nay tính đại cục thì vector tổng đang hướng vào hay hướng ra khỏi trường BĐS, vì không có đủ số liệu để ước đoán và dự báo.
Tất cả các nhận định của cụ đều đúng, nhưng cụ chưa tính đến dòng tiền bơm ra hàng năm qua đầu tư công và in tiền hàng năm, như 2019 tầm 10 triệu tỉ in mới, 2020 là 12 triệu tỉ, 2021 là gần 14 triệu tỉ. Em nghĩ kết thúc năm con số có thể lên tới 18 triệu tỉ in ra thị trường trong năm 2022. Và sẽ luôn tăng trong các năm sau nữa.
Có nhiều cái chúng ta nên ngầm hiểu với nhau và không nên huých toẹt ra, đa phần dòng tiền in mới sẽ được phân chia cho đầu tư công, ngoại trừ những đầu tư công bao năm nay nhà nước vẫn làm để phát triển đất nước thì luôn có thất thoát đi đâu đó ... và các cụ cũng hiểu 1 cơ số tiền Nào Đó cần được có chỗ ...
Đó cũng là lý do tự nhiên sau này có 1 số tầng lớp nào đó càng giàu, và 1 số đã nghèo sẽ lại càng nghèo dù thu nhập của họ không hề giảm. Có trách là do những người kia có cách để giàu quá nhanh mà thôi. Điều em muốn nói rằng Chúng ta không có cách nào làm được như họ thì phải tìm cách bảo vệ tài sản của chúng ta và cố gắng đi theo đúng cách mà họ làm để sau này không bị tụt lại phía sau quá xa như những người không biết.
Thời điểm này, bất động sản em ôm vào ( đã chia sẻ ở các post trên ) đều rất đẹp, tiềm năng và hiếm, là mục tiêu của những người có dư thừa tài chính ( chẳng ông nào vài trăm vài ngàn tỉ đi ôm nhà ngõ ba gác hay xe máy ) . Nên em luôn tự tin nói rằng những sản phẩm như này chỉ có chiến thắng.

Chỉnh sửa cuối:

Phamquangdang

Xe máy
Các cụ nào ngược chiều suy nghĩ của em , em chỉ khuyên 1 câu thật lòng, không đầu tư gì hết mình cố gắng mua 1 mảnh để ở thật to thật đẹp xác định để ở, mua hết tiền nhàn rỗi cũng được xác định tâm lý để ở. Sẽ không còn sợ sóng nữa, sau này may may nó đúng như em nói thì em cũng mừng cho các cụ hữu duyên.

chichbong08

Xe buýt
Em còn quên một vector nữa, đó là những người xác định mua để dành (không vay). Hiện em đang rơi vào diện này, và cũng gặp khá nhiều đồng bọn không quen biết trong các chuyến đi soi mấy huyện nhấp nhổm lên quận và Mê Linh, Quốc Oai, cùng Hóc Môn, Bình Chánh. Số này luôn tuy không khuấy đảo được thị trường, và đang rón rén ỏng eo trước khi xuống tiền, nhưng khi đã vào hàng thì thường chắc tay ôm hàng bất chấp dâu bể.

Hanoiman2022

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả các nhận định của cụ đều đúng, nhưng cụ chưa tính đến dòng tiền bơm ra hàng năm qua đầu tư công và in tiền hàng năm, như 2019 tầm 10 triệu tỉ in mới, 2020 là 12 triệu tỉ, 2021 là gần 14 triệu tỉ. Em nghĩ kết thúc năm con số có thể lên tới 18 triệu tỉ in ra thị trường trong năm 2022. Và sẽ luôn tăng trong các năm sau nữa.
Có nhiều cái chúng ta nên ngầm hiểu với nhau và không nên huých toẹt ra, đa phần dòng tiền in mới sẽ được phân chia cho đầu tư công, ngoại trừ những đầu tư công bao năm nay nhà nước vẫn làm để phát triển đất nước thì luôn có thất thoát đi đâu đó ... và các cụ cũng hiểu 1 cơ số tiền Nào Đó cần được có chỗ ...
Đó cũng là lý do tự nhiên sau này có 1 số tầng lớp nào đó càng giàu, và 1 số đã nghèo sẽ lại càng nghèo dù thu nhập của họ không hề giảm. Có trách là do những người kia có cách để giàu quá nhanh mà thôi. Điều em muốn nói rằng Chúng ta không có cách nào làm được như họ thì phải tìm cách bảo vệ tài sản của chúng ta và cố gắng đi theo đúng cách mà họ làm để sau này không bị tụt lại phía sau quá xa như những người không biết.
Thời điểm này, bất động sản em ôm vào ( đã chia sẻ ở các post trên ) đều rất đẹp, tiềm năng và hiếm, là mục tiêu của những người có dư thừa tài chính ( chẳng ông nào vài trăm vài ngàn tỉ đi ôm nhà ngõ ba gác hay xe máy ) . Nên em luôn tự tin nói rằng những sản phẩm như này chỉ có chiến thắng.
Có một số nick trên này cụ ko cần tranh luận bởi họ ko phải dân đầu tư. Họ đơn giản là nghèo, chả có tiền nên mọi thứ liên quan đến bds tăng là nỗi đau ko thể chấp nhận :))

Thực sự em chỉ mong muốn có những topic chỉ có các nhà đầu tư bđs thực sự vào chém thì thông tin mới bổ ích, nhưng điều này là bất khả thi vì những người nghèo họ sẽ vào ném đá, dìm hàng phá rối. Rất khổ.

gunners

Xe tải
Em cùng suy nghĩ cụ chủ, và e còn nghĩ thời điểm này là thời điểm tốt để vào hàng, khi dòng tiền sắp bị hút về Vin HY, khi có 1 số tâm lý bị dao động có khả năng sẽ bán rẻ tài sản :D Mua đc rẻ = tiền thịt, ôm đc lâu, nơi sắp có hạ tầng dự án lớn đc đầu tư, thì em ko sợ bố con thằng nào hết :D

không sợ gì

Xe tải
cụ không phân biệt đuọc đâu là dân số
Đâu là hộ gia đình 🤣

dân số ko phải là hộ gia đình à?
ty lệ 90 % hộ gia đình có nhà tức là 90 % dân số có nhà.
mảnh đất em mua được cũng là của con vợ em và đứa con em

không sợ gì

Xe tải
Có một số nick trên này cụ ko cần tranh luận bởi họ ko phải dân đầu tư. Họ đơn giản là nghèo, chả có tiền nên mọi thứ liên quan đến bds tăng là nỗi đau ko thể chấp nhận :))

Thực sự em chỉ mong muốn có những topic chỉ có các nhà đầu tư bđs thực sự vào chém thì thông tin mới bổ ích, nhưng điều này là bất khả thi vì những người nghèo họ sẽ vào ném đá, dìm hàng phá rối. Rất khổ.
cơ quan em có ông năm ngoái chốt lời bds thu về chục tỷ gửi tiết kiệm: chờ bds sập để mua vào: ai ngờ giá đất tăng gấp 2 : thế nên đâm ra phẫn chí: ngày nào cũng chửi bds, ai nói bds tăng giá thì cụ ấy nhảy dựng lên phản đối. tội nghiệp lắm ấy