[Funland] Bất động sản có thật sự giảm? Dòng tiền sẽ đi đâu ?

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Mấy năm trước em còn chịu khó mua đi bán lại. Hùng hục trade tính ra cũng chỉ hơn hold có tí mà mệt vãi chưởng. Giờ em cứ đi tìm 1 miếng thật ưng, mua vứt đấy, nước nổi thì bèo nổi. Mà nhỡ bds có vỡ thì....để ở. :D.
Lướt kể cũng mệt thật mà hiệu quả chưa chắc cao cụ ạ. Thuế, phí, hoa hồng cũng chả phải ít. :)

Sungcaghe

Xe hơi
Chỉ có bds Liền Thổ ở Hà Nội và HCM mới là có nhu cầu thực cao nhất.

các tỉnh đất rộng mênh mông, xây thêm dự án thoải mái.

còn HN thì nội đô chật chội, 10 triệu người đang phải chui rúc trong nhà ống ngõ xe máy, hoặc các khu chung cư dưới chuẩn ko đủ chỗ đỗ 1 xe oto/ 1 căn hộ

thời đại oto đến rồi, nhu cầu nhà đất có gara đỗ được oto sẽ tăng khủng khiếp.

nhu cầu có chỗ đỗ xe oto cao hơn nhu cầu du lịch rất nhiều.

người ta có thể nhịn ăn nhịn mặc, và vay mượn để mua bds vùng ven để có chỗ đỗ xe, chứ ko ai nhịn ăn nhịn mặc để đi du lịch biển.
khi nhà nhà đều có oto, mà ai ko có gara đỗ được xe: thì sẽ là nỗi nhục ko thể tả, sẽ bị coi như người thất bại trong cuộc sống.

đấy mới là "nhu cầu thật"
HN có 10 triệu dân sống trong nhà ngõ: còn 1 dự án khủng như Vin Hưng Yên chỉ có 12000 căn: coi như nhét được 8-10 người vào 1 căn liền kề: thì mới chỉ đáp ứng được 1% nhu cầu nhé.

Khi HN cấm xe máy thì với nhu cầu cần mua nhà có gara oto để ở thì những người ở nhà ngõ xe máy sẽ bán nhà hoặc vay thêm tiền để bằng mọi giá mua loại đất xây được nhà có gara.
Nhà Liền Kề , nhà Biệt thự cũng sẽ tăng giá: vì đây là lựa chọn tốt nhất cho những người thu nhập cao
Nếu đầu tư BĐS tỉnh thì cũng có đầy chỗ đỗ oto, nhưng lại thiếu 2 yếu tố quan trọng nhất là: "nhu cầu dịch chuyển dân số" và "Việc Làm"
tiêu chí 60 phút vào trung tâm là tiêu chuẩn của cả thế giới áp dụng chứ ko chỉ VN:

(nếu thời gian di chuyển >60phut thì khách hàng sẽ sẽ thuê nhà hoặc mua chung cư nội đô chứ ko mua đất)

kinh nghiệm ở 50 thành phố lớn nhất trên thế giới đều đã chứng minh như vậy.

60 phút là thời gian vàng để cấp cứu khi bị đột quỵ : nếu cách xa bệnh viện thì tạch.

2- theo nghiên cứu của thế giới thì thời gian từ nhà đến nơi làm việc , trường học trẻ con, bệnh viện phải <= 60 phút thì mới đảm bảo được nhu cầu cơ bản của con người.

mỗi ngày trừ 12 tiếng ăn ngủ ị : còn 12 tiếng để hoạt động.

nếu thời gian di chuyển đi làm, đi học (2 lần ngày)> 2 tiếng thì con người sẽ ko hạnh phúc, ảnh hưởng đến tâm sinh lý và tuổi thọ.
bds muốn tăng giá thì phải được dùng vào mục đích ở : đối với những người làm việc trong nội đô: hằng ngày đi xe oto vào thành phố. Đây mới là thị trường lớn nhất, có hàng chục triệu khách hàng sẵn sàng mua bằng mọi giá (kể cả việc bán tháo các bds ở chỗ khác hoặc vay nợ để mua)
khi mua bất cứ bds nào ở HN thì các bạn phải tự trả lời câu hỏi: sau này những người đi làm ở nội thành có về đó ở hay ko? Đây mới là khách hàng cuối cùng có thể trả giá cao để mua bds.
* Giai đoạn 2022 -2024 vẫn là giai đoạn Bơm Tiền:

giá trị của bds VN sẽ vẫn tăng nhanh: vì tiền bơm ra ko vào đất thì vào đâu.

nhưng sẽ không đồng đều:

những chỗ ko có nhu cầu thật : đã tăng ảo rồi thì sẽ giảm,

còn những chỗ như VĐ4 hà nội thì sẽ tăng phi mã:

tiền bơm ra thì bds vẫn tăng cho đến khi Lãi Suất > Critical Point nhé

đất quê đất tỉnh giảm 10-30% nhưng đất HN , HCM tăng 50-100% , những chỗ như VĐ4 tăng x2 x3 thì tính tổng lại thì giá trị BĐS trong "Tổng Tài Sản Quốc Dân" vẫn tăng
* BĐS trong giai đoạn 2022-2024 vẫn sẽ tăng nhưng ở một số nơi đã tăng ảo,

Tuy rằng những chỗ đã Tăng Ảo vẫn có thể Tiếp tục Tăng Thêm nhưng sẽ KHÔNG bền vững: mọi người nên cẩn thận.

Còn các loại bds giá trị thì sẽ tăng giá nhanh, tăng giá rất cao, càng ngày càng tăng và không bao giờ mất giá được: vì nó gắn với nhu cầu thật của xã hội.

từ giờ đến 2024 sẽ ko tăng cao lãi suất vượt quá Critical Point đâu.

Bài 21:

1- Vì Sao nên Đầu Tư BĐS càng sớm càng tốt.

2- Vì sao GIÁ BĐS so với THU NHẬP ở VN sẽ còn tiếp tục TĂNG ít nhất 30 năm nữa ?

3- Giai Đoạn 2022-2024 Này có Nên TIẾP TỤC Đầu Tư BĐS hay không?

NÊN MUA BĐS Ở ĐÂU Trong Giai đoạn 2022-2024?

Rất tâm huyết, xin hóng thêm từ cụ

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Lão Tuấn Anh ra bài nào thì cái nick không sợ gì bắt đầu đi tuyên truyền mị dân bài đấy. Xong tiếp theo cho nick Sungcaghe vào để tung hứng tâm huyết, khen lấy khen để.
Nâng bi, bợ đ... kinh quá.

BMW X5

Xe buýt
Lướt kể cũng mệt thật mà hiệu quả chưa chắc cao cụ ạ. Thuế, phí, hoa hồng cũng chả phải ít. :)
Vầng, gọi là thỏa cái thú vui sốp ping thôi. Mình bán chênh đc mấy giá, mua sang miếng khác nó cũng tăng. Em phú quý giật lùi, từ An Khánh, sang, An Thọ, Phú Vinh, rồi về Lại Yên. Giờ em nhọc quá nằm im ở Lại Yên rồi:)).

Phamquangdang

Xe máy
Vầng, gọi là thỏa cái thú vui sốp ping thôi. Mình bán chênh đc mấy giá, mua sang miếng khác nó cũng tăng. Em phú quý giật lùi, từ An Khánh, sang, An Thọ, Phú Vinh, rồi về Lại Yên. Giờ em nhọc quá nằm im ở Lại Yên rồi:)).
Nhắc đến An Khánh, nhà em còn hơn 500m đất dv % đợi bốc số, suốt từ 2006 tới giờ chưa thấy nhưng mà kệ đợi ăn ngọn không lướt. Để cho các cụ thấy e dạng holder kì cựu đầu tư toàn tầm nhìn 10-20 năm :D

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Giá đất luôn đi trước hạ tầng rất xa, nếu cụ đợi hi vọng và thấy rồi thì làm gì còn lợi nhuận và giá tốt cho cụ đầu tư. Nếu muốn hạ tầng rồi thì cụ vào vd2-3 mua thì nó rõ ràng rồi , lợi nhuận 5-10%/ năm cho nó chắc
Quy hoạch đến thực tế cũng xa cụ ạ, vậy nên khi đầu tư cũng nên trừ lùi độ trễ của quy hoạch nữa. Quan điểm của em là thế, có thể khác với những người muốn nôn nóng đầu tư ngay. Sóng bđs xa bờ bây giờ hết rồi, từ tầm tháng 6 vùng ven chỉ có đi ngang thôi. 6 tháng cuối năm các nhà đầu tư lướt sóng sẽ bắt đầu sốt ruột và nhả hàng, cộng với áp lực ngân hàng và nhu cầu thay đổi nhắm vào chung cư và nhà nội đô, thị trường bđs vùng ven sẽ ồ ạt xả hàng thôi.

BMW X5

Xe buýt
Nhắc đến An Khánh, nhà em còn hơn 500m đất dv % đợi bốc số, suốt từ 2006 tới giờ chưa thấy nhưng mà kệ đợi ăn ngọn không lướt. Để cho các cụ thấy e dạng holder kì cựu đầu tư toàn tầm nhìn 10-20 năm :D
Chắc cụ ôm đất DV An Thượng ạ? Em lê la suốt nhưng thấy cái món mua đất dv công chứng chuyển quyền nó cứ loằng ngoằng nên em ngại. Hehe. Liều thì ăn nhiều cụ nhỉ.

Phamquangdang

Xe máy
[
Chắc cụ ôm đất DV An Thượng ạ? Em lê la suốt nhưng thấy cái món mua đất dv công chứng chuyển quyền nó cứ loằng ngoằng nên em ngại. Hehe. Liều thì ăn nhiều cụ nhỉ.
Em không mua, đất của nhà cụ ạ. Vứt đấy đợi ăn tận ngọn, vì nhẩm đi nhẩm lại người ta mua liều ăn nhiều còn được, mình chắc trong tay thì sao phải sợ. Đầu tư làm ăn càng rõ ràng càng nhiều người thấy thì lợi nhuận càng thấp. Kết hợp cả tính toán, phân tích và mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên thôi.

Phamquangdang

Xe máy
Em xin bổ sung thêm 1 góc nhìn về vĩ mô phát triển trên toàn thế giới để khẳng định lại dòng tiền vẫn còn ở trong bất động sản chứ chưa hề đi đâu cả. Việt Nam luôn đi sau thế giới, và các quỹ lớn của TG vẫn còn đang vào BĐS. Tuy nhiên ở VN chúng ta phải biết vào chỗ nào an toàn và còn nhiều biên độ phát triển. Muốn không bị lùa gà thì chúng ta cần trang bị kiến thức và tiếp thu kiến thức

Chỉnh sửa cuối:

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Em xin bổ sung thêm 1 góc nhìn về vĩ mô phát triển trên toàn thế giới để khẳng định lại dòng tiền vẫn còn ở trong bất động sản chứ chưa hề đi đâu cả. Việt Nam luôn đi sau thế giới, và các quỹ lớn của TG vẫn còn đang vào BĐS.
Ha ha. Lấy cái thế giới áp cho cái Việt Nam đã sai rồi. Khi nào Việt Nam bằng người ta đi thì hãy so sánh. Cái giọng văn lôi thế giới. Lôi Trung Quốc ra giống giọng văn của lão Tuấn Anh và nick không sợ gì chuyên mị dân thế nhỉ. Chắc lại cùng 1 bang hội chuyên lùa gà của Tuấn Anh. Triều đình muốn lái sang sxkd rồi. Lại còn muốn lái khác triều đình.

Em khẳng định ngược lại là dòng tiền đang dần chui ra khỏi thị trường bđs bằng cách chốt lời hoặc cắt lỗ rồi nhé.

Phamquangdang

Xe máy
Ha ha. Lấy cái thế giới áp cho cái Việt Nam đã sai rồi. Khi nào Việt Nam bằng người ta đi thì hãy so sánh. Cái giọng văn lôi thế giới. Lôi Trung Quốc ra giống giọng văn của lão Tuấn Anh và nick không sợ gì chuyên mị dân thế nhỉ. Chắc lại cùng 1 bang hội chuyên lùa gà của Tuấn Anh. Triều đình muốn lái sang sxkd rồi. Lại còn muốn lái khác triều đình.

Em khẳng định ngược lại là dòng tiền đang dần chui ra khỏi thị trường bđs bằng cách chốt lời hoặc cắt lỗ rồi nhé.
Đầu tiên, em không quen ai là Tuấn Anh và cũng không quan tâm cụ đấy là ai. Việc e bổ sung cái thế giới vào chỉ tăng thêm phần khách quan cho luận điểm chứ không nói rằng vì thế giới thế này nên Việt Nam phải thế nọ.
Khẳng định của cụ cũng chỉ là ý kiến của cụ, cũng giống như khẳng định của em là ý kiến của em, nhưng khác nhau là em lập topic còn cụ thì vào comment. Nếu thực sự fair thì cụ ra ngoài kia tạo topic và khẳng định quan điểm của cụ thì hay hơn là vào topic người khác quy chụp người khác, e thấy rất phản cảm.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Đầu tiên, em không quen ai là Tuấn Anh và cũng không quan tâm cụ đấy là ai. Việc e bổ sung cái thế giới vào chỉ tăng thêm phần khách quan cho luận điểm chứ không nói rằng vì thế giới thế này nên Việt Nam phải thế nọ.
Khẳng định của cụ cũng chỉ là ý kiến của cụ, cũng giống như khẳng định của em là ý kiến của em, nhưng khác nhau là em lập topic còn cụ thì vào comment. Nếu thực sự fair thì cụ ra ngoài kia tạo topic và khẳng định quan điểm của cụ thì hay hơn là vào topic người khác quy chụp người khác, e thấy rất phản cảm.
Đã mở topic thì phải chấp nhận có những ý kiến trái chiều, phản bác. Còn ko muốn nghe những ý kiến trái chiều thì tốt hơn hết là đừng lập.

Cụ kiểu vừa THAM muốn lái thị trường lên, muốn lái thị trường về Hoài Đức. Xong lại còn vừa muốn mọi người vào topic này phải tung hô cụ. KO CÓ ĐÂU Ạ.

Trà đặc

Xe tăng
Đọc các còm của Cụ chủ này, thấy quan điểm cứ phiêu diêu lưỡng cực thế nào ấy.@-)

casauking

Xe tăng
khả năng cụ chủ đã vào hàng đúng đỉnh, nên xoắn cực đại, tâm lý lo sợ bất an...
thị trường đc quyết định bởi tay to thì các cụ trên này có hô lên hay xuống cũng chỉ cho vui chứ k có tác động j đc đến thị trường cả, đó là sự thật
theo em quan sát thì khắp từ HN , Tphcm cho đến các tỉnh tay to đang xả hàng để thu tiền về, các cụ có thể xem những tin rao trên mạng và FB, các lô nhỏ phân lô đồng loạt xả hàng nhưng mức độ quan tâm rất thấp và thanh khoản hầu như k có.
Tay to đã nhìn thấy đc việc chính phủ "đập" một số cá lớn BĐS để ngăn bong bóng, ngân hàng thì siết vốn bđs, thêm quả chính quyền ko cho tách lô và yêu cầu kê khai thuế theo giá thị trường, thì bong bóng xì hơi là tất yếu
Em may mắn thoát đc hàng, ko thì giờ chắc e cũng đi bằng nạng mất, may mắn em đc cô thương
Tay mà to thì đã thoát hết hàng từ cuối năm ngoái rồi bác ạ, làm gì có tay nào to mà giờ mới lóc cóc ra hàng vì thấy chính phủ đập 1 số ông lớn bđs .
Tay to thì từ đợt 2019 2020 đã mua gom nhà khu đô thị từ lúc giá vẫn còn rất hợp lý, cuối năm ngoái là lúc họ ra hàng những chỗ họ thấy ko còn tiềm năng tăng nữa và giữ lại những chỗ họ thấy vẫn có khả năng tăng giá thôi. Khu vẫn còn tiềm năng tăng giá là những khu mà trong vđ3 đổ vào trung tâm, giá tăng trong khoảng 1 năm trở lại đây và vẫn còn dư địa tăng nữa. Các khu đã hết tiềm năng tăng giá đợt này là những khu xa xa như gele hay nam cường đổ ra phía ngoài đó.

Với tầm nhìn của cá nhân em, nội đô sau này tính từ vđ4 đổ vào. Còn đúng sai cứ chờ tới tương lại cụ ạ
Nếu như cụ nói trong vđ3 thì nó quá an toàn, càng chắc thì lợi nhuận càng ít cụ ạ
Rủi ro cao thì lợi nhuận lớn có điều em đọc được 1 câu thế này, ngẫm ra thì khá là chính xác:
"Muốn ăn nhiều? Hãy làm thế này: Ăn ít thôi. Như thế bạn sẽ sống đủ lâu để ăn nhiều."

Chỉnh sửa cuối:

Trà đặc

Xe tăng
khả năng cụ chủ đã vào hàng đúng đỉnh, nên xoắn cực đại, tâm lý lo sợ bất an...
thị trường đc quyết định bởi tay to thì các cụ trên này có hô lên hay xuống cũng chỉ cho vui chứ k có tác động j đc đến thị trường cả, đó là sự thật
Cụ phán câu này khả năng chuẩn.;;)

Phamquangdang

Xe máy
Đã mở topic thì phải chấp nhận có những ý kiến trái chiều, phản bác. Còn ko muốn nghe những ý kiến trái chiều thì tốt hơn hết là đừng lập.

Cụ kiểu vừa THAM muốn lái thị trường lên, muốn lái thị trường về Hoài Đức. Xong lại còn vừa muốn mọi người vào topic này phải tung hô cụ. KO CÓ ĐÂU Ạ.
Em luôn tôn trọng và lắng nghe ý kiến trái chiều, tuy nhiên từ đoạn giọng quy chụp gán ghép của cụ bảo em là đội của cụ Tuấn Anh nào đấy rồi lái gì đấy thì em phải lên tiếng rằng cụ đang không tôn trọng người khác. Em chẳng việc gì phải lái thị trường về đâu cả, tất cả các thị trường em đưa ra là 5 huyện đợt 1 và 3 huyện đợt 2 lên quận, quá rộng để lái.
Thật tâm em làm topic này để chia sẻ về góc nhìn của mình về thị trường, chưa có 1 từ ngữ gì muốn ai tung hô hay lùa gà. Cho nên em nghĩ các cụ nên biết điều cơ bản trong xã hội này: muốn người khác tôn trọng mình, thì hãy tôn trọng người khác trước.
Em xin dừng trao đổi với cụ tại đây.

Phamquangdang

Xe máy
Rủi ro cao thì lợi nhuận lớn có điều em đọc được 1 câu thế này, ngẫm ra thì khá là chính xác:
"Muốn ăn nhiều? Hãy làm thế này: Ăn ít thôi. Như thế bạn sẽ sống đủ lâu để ăn nhiều."
Cụ phán câu này khả năng chuẩn.;;)
Em rất cảm ơn các comment của các cụ, cụ thể hiện góc nhìn của cụ. Những comment như thế này không lý gì em ghét được. Vì nếu em ghét khác nào em đi lùa gà, chỉ có hô lên, rồi thời gian sẽ trả lời tất cả.
Em chỉ phản cảm với 1 số cụ có thái độ không tôn trọng người khác thôi

Chỉnh sửa cuối:

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Em được cái nói thẳng, nói thật, nói vỗ mặt, nói trúng tim đen nhiều cụ bốc giá bđs bằng mọi cách trên này nên đâm ra bị ghét.... :))
Cuộc đời đẻ ra vị ngọt thì cũng phải sinh ra vị đắng. Cái gì thì cái nhìn nhận thẳng vào vấn đề, vào bức tranh đủ màu sắc rồi cảm nhận theo quan điểm riêng. Rồi mới đưa ra quyết định chính xác được. Chứ ru ngủ nhiều quá bằng bức tranh đẹp rằng bđs sẽ tăng, tăng mãi ko thôi.. Ko tỉnh táo dễ sập bẫy.

Em rất xin lỗi cụ chủ vì em tính nói thẳng, nói thật của em.

Longtime No See

Xe tải
Chào các cụ, đây là nick phụ của e, khi e viết ra những điều này sẽ ảnh hưởng tới quyền lợi của cơ số tay to nên không biết bài này có sống được lâu không.
Em chia sẻ thật lòng những gì em thấy ở giai đoạn này.
Sau khi các tỉnh và vùng xa ( thành phố vệ tinh ) của HN và HCM lên đỉnh thì các tay to đã chốt lời, nhưng tiền đấy các tay to chưa cất vào túi, vào bank đâu vì tương lai nguồn cung tiền 3 năm tới vẫn còn đẩy ra đầu tư công và tới dân rất nhiều. Suy ra dòng tiền chốt lời lại quay ngược vào từ vđ4 đổ vào và 1 số Huyện sắp lên Quận như Thanh Trì, Đông Anh, Hoài Đức, Gia Lâm và 1 số vị trí tại 3 Huyện Mê Linh , Thanh Oai , Thường Tín ( vđ4 hất vào ) ... để mua đón sóng lên quận. Nếu các cụ có bản CAD Quy hoạch HN 2030 tầm nhìn 2050 và nghiên cứu thật kỹ sẽ thấy rất rõ rằng từ vành đai 4 đổ vào sẽ quy hoạch đô thị ở như vành đai 3 của 20 năm trước. Và đây là quy hoạch cuối cùng của lõi đô thị Hà Nội, ngoài vđ4 sau này sẽ là ven thành phố vĩnh viễn. Vì vậy làm VD4 không phải là lý do khiến đất lên, mà nó chỉ là 1 trong các điều kiện kết nối hạ tầng và tương lai sẽ như ở trên e nói.
Vậy bđs có hạ không ? Có, ở các vị trí xa lõi quy hoạch Đô Thị Hà Nội tầm nhìn 2050. Tuy nhiên các vị trí tiềm năng nằm trong đoạn vđ3.5-4 sẽ tiếp tục đi ngang và tăng, không hạ ! Vì sao lại vậy ?
Quay lại vấn đề Dòng tiền vẫn ở trong bds chứ chưa hề đi đâu cả. Các tay to và tay nhỡ sau khi chốt lời các nơi xa lại không muốn mua cao nên đang tung tin và ép cho các đất vàng ( các đất vẫn có tiềm năng tăng giá trong tương lai và có nhu cầu thực ) hạ xuống để vào tiền.
Khả năng không quá 2025 thì sẽ có huyện lên Quận, và dần dần tới 2030 sẽ lên hết, khoảng cách giá sẽ kéo sát vào nhau và cùng tăng lên tạo mặt bằng giá mới cho tất cả các vùng vd3.5-vd4 mà các cụ sẽ không tưởng tượng được, lúc ý sẽ giá như.
Tại sao e lại nói ra những điều này, bởi vì e đã thanh khoản xong hết ngoài vđ4 giá lãi x2-5 lần trong 3 năm ôm và e cũng đã mua đủ hết tái chính các vị trí đẹp được qh đoạn vd3,5-4. Phần việc của em giờ là chờ đòn bảy thời gian, rảnh rỗi chia sẻ kn cho các cụ hữu duyên đọc được bài này.
Cho nên, thương trường là chiến trường ,một nửa của sự thật không phải là sự thật. Các cụ có kn và trình độ có lẽ không cần nghe e nói ra những lời này nhưng e rảnh hơi vẫn cứ nói. Muôn đời nay mua mua bán bán, nhưng bán chỗ nào thời điểm nào, mua chỗ nào lúc nào chính là key làm giàu và không ai dạy các cụ tay mơ hết.1 thị trường thì chỉ 5-10% là người chiến thắng, tay mơ và xu hướng đám đông sẽ đều chết vì sự bầy đàn của mình.
Nói rất hay, chỉ tiếc là cụ lại làm theo bầy đàn ;))