[Funland] Bất động sản có thật sự giảm? Dòng tiền sẽ đi đâu ?

tuanvuespn

Xe tải
Thế đấy cụ ạ. Đất tỉnh bây h khéo đắt hơn đất HN.
Thế nên mà đất từ Vd4 Hn hất đổ vào phân lô oto tránh có vỉa hè thì khó vỡ lắm. Vd cao nhất ven vd4 đăt như hoài đức hà đông cũng loanh quanh 7 80tr/m2, vị chi lô 70 75m tầm 5 6 tỉ, chỗ rẻ như thường tín thanh oai hay mê tinh tầm 3 40tr/m2 lô 7 80m tầm 2.5-3 tỉ. tháy quá bt so vs đất tỉnh lẻ luôn

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng, nhiều cái mất lòng và ngược quan điểm với các ae quen biết nên e không tiện.
Em không quan trọng bao lâu hoàn thành, bởi vì với tầm nhìn của e vđ4 cũng chỉ là 1 trong những phần đô thị hoá thủ đô, chứ không phải vì có vđ4 mà các khu xung quanh mới phát triển được. Nó nằm ở quy hoạch định hình đô thị nội đô của chính phủ đối với Hà Nội tầm nhìn 2050. Nhưng nếu để đoán thì e đoán 2035 sẽ hoàn thành 100% cả vd3.5 và vd4
Trong đầu tư BĐS khi mình không tiên lượng được cái đó thì việc quan tâm, hướng đồng tiền của mình vào đó là vô nghĩa và phí logic cụ ah. Có thể việc tiên lượng của mình không đúng, nhưng có tiên lượng mới xác định được mục tiêu và niềm tin để xuống tiền!

Phamquangdang

Xe máy
Trong đầu tư BĐS khi mình không tiên lượng được cái đó thì việc quan tâm, hướng đồng tiền của mình vào đó là vô nghĩa và phí logic cụ ah!
Có những thứ mưu tính mình giữ trong đầu thì tốt hơn, người thông minh không bao giờ để cho người khác biết mình thông minh, đấy mới là đỉnh cao của thông minh cụ ạ

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Thế nên mà đất từ Vd4 Hn hất đổ vào phân lô oto tránh có vỉa hè thì khó vỡ lắm. Vd cao nhất ven vd4 đăt như hoài đức hà đông cũng loanh quanh 7 80tr/m2, vị chi lô 70 75m tầm 5 6 tỉ, chỗ rẻ như thường tín thanh oai hay mê tinh tầm 3 40tr/m2 lô 7 80m tầm 2.5-3 tỉ. tháy quá bt so vs đất tỉnh lẻ luôn
E thì e thấy bt. Nhiều cụ trên này làm toáng lên như kiểu giá đất HN giật gân, sốc tận óc ấy. Đất tỉnh lẻ phân lô đã 15-20tr/m r. Đấy là đất kiểu hoang vu, cò bay thẳnng cánh. Còn đất xịn tí kiểu như Vsip bắc ninh cũng 4-6x/m. Bắc giang, vĩnh phúc.... tương tự.

BMW X5

Xe buýt
VD4 chỉ thực sự nóng lên từ khi bác Chính lên. Nếu các cụ để ý thì các công trình lớn này còn mang tính chất chính trị cao nữa. VD4 HN, VD3 HCM, sb Long Thành, cao tốc Bắc Nam....
1. Bác Thủ mới lên rất quyết liệt và đổi mới,đặc biệt là xây dựng và pt cơ sở hạ tầng (QN là 1 ví dụ dưới tay bác Thủ)
2. Các dự án trọng điểm là cả 1 dấu ấn của 1 nhiệm kỳ lãnh đạo.
Vd3,vd3.5 là dấu ấn của nhiệm kỳ trc. Vd3.5 chưa xong nhưng cũng tạm tạm r (hơn nữa đây là công trình liên quan nhiều đến HN). Còn Vd4 nó là công trình liên tỉnh, ko nghiễm nhiên mà cả mấy tỉnh liên quan đều đồng thời trình phương án làm với Chính phủ đâu (các có thấy mấy khi các tỉnh đồng lòng, đồng thời điểm vậy ko, chả phải sức nóng từ bác Thủ là j).
E chả cần biết cụ nào gom chỗ nào, gom bao nhiêu nhưng vs e, sau khi theo dõi các sự kiện, tin tức thì e thấy VD4 nó là công trình trọng điểm liên kết vùng, trọng điểm của miền Bắc đến thời điểm hiện tại. :D
Em có chung quan điểm về vành đai 4 với cụ. Vì vậy em chỉ mua đất Hoài Đức, quanh các xã bám theo ĐL Thăng Long kẹp giữa VĐ 3.5, ĐL TL, VĐ4. Múc xong rồi yên chí em lại đi cày, cày xong có tiền em lại múc tiếp:))

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em phân tích trên thặng dư và hạ tầng phát triển vĩ mô chứ không chỉ nhỏ lẻ các yếu tố cụ ạ.
Khi viết nên bài này e cũng biết có rất nhiều cụ có ý kiến trái chiều và e không thể nào nhét cách suy nghĩ của em vào đầu các cụ được. Nên hữu duyên tầm nhìn 3-7 năm tới tức 2025-2030 nếu các cụ còn trên này thì chúng ta cùng quay lại nhìn lại để biết đúng sai. Em cảm ơn tất cả các cụ đã comment đóng góp ý kiến cho topic được đẩy lên.
3-7 năm tới nội đô thì tiếp tục hot vì nhà nước sẽ tập trung cải thiện cơ sở hạ tầng tốt hơn. Du lịch dịch vụ bùng nổ sau đại dịch. Việt Nam tiếp tục tăng trưởng ổn định kéo theo xu hướng phát triển tài chính, bán lẻ, xuất khẩu ... nên nguồn cung về nhà ở nội đô sẽ không đáp ứng được nguồn cầu. Đặc biệt là các nhà nội đô ở khu vực trung tâm nơi vừa có thể kết hợp làm văn phòng nhỏ, vừa kết hợp làm nhà ở.

Dòng người đổ về thành phố và khu vực nội đô để học tập và tìm kiếm việc làm sẽ khiến mặt bằng nội đô nhanh chóng phát triển.

Các vùng ven xa thì giá đã lập đỉnh và quan trọng là nó hoàn toàn là bong bóng thôi, tiềm năng như cụ nói thì nhanh cũng phải 10 năm nữa mới có hy vọng thành hiện thực. Ai có thể ở vùng ven khi mà cơ sở hạ tầng hầu như chưa có gì hả cụ.

BMW X5

Xe buýt
Lại nói đến đất tỉnh thì e cũng đến ạ mấy ô tay to. Thổi như thánh gióng. Đất giữa cánh đồng, các ô phân hàng trăm lô, làm đc vài các đường xung quanh, trồng cây. Hết. Ví dụ luôn là đất Tiền Hải, Thái Bình, quê thằng bạn e. Có mấy cái gọi là KDT mà e thấy chả có cái mie j cả. Hơi thô cơ mà còn ko thấy con bò nào đi ăn cỏ trên đất gọi là KDT ấy cơ. Mà Đất Xanh Miền Bắc về làm dự án đàng hoàng. Đất tỉnh lẻ ko toang đợt này thì hơi phí. :D
Quê em ở Kiến Xương, xã phân lô ra đâu đc 30 thửa đất, người nhà em mua có 100tr/suất ra giữa cánh đồng, em còn dẩu mỏ bảo chả hiểu bác nghĩ gì đi mua 100tr ô đất giữa ruộng, ấy thế mà đc đâu 2 năm vừa rồi bà bác bán 2 ô đc 1,6 tỏi. Đấy, tính toán nhiều cho nát đầu mà làm gì đâu:))

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Thời kỳ của úp bô lên ngôi. Thời kỳ của những chiếc bô.

muabenem123

Xe lăn
Em có chung quan điểm về vành đai 4 với cụ. Vì vậy em chỉ mua đất Hoài Đức, quanh các xã bám theo ĐL Thăng Long kẹp giữa VĐ 3.5, ĐL TL, VĐ4. Múc xong rồi yên chí em lại đi cày, cày xong có tiền em lại múc tiếp:))
Giống e r. E chỉ chơi Di trạch, lai xá, trạm trôi,vân canh. Mấy chỗ này hơn 1 năm cao quá e quay sang ĐA, SS r. Tích tiền gom r vứt đấy thôi, lỡ có đu đỉnh như các cụ trên này bảo thì để cho con cháu. :D

Phamquangdang

Xe máy
3-7 năm tới nội đô thì tiếp tục hot vì nhà nước sẽ tập trung cải thiện cơ sở hạ tầng tốt hơn. Du lịch dịch vụ bùng nổ sau đại dịch. Việt Nam tiếp tục tăng trưởng ổn định kéo theo xu hướng phát triển tài chính, bán lẻ, xuất khẩu ... nên nguồn cung về nhà ở nội đô sẽ không đáp ứng được nguồn cầu. Đặc biệt là các nhà nội đô ở khu vực trung tâm nơi vừa có thể kết hợp làm văn phòng nhỏ, vừa kết hợp làm nhà ở.

Dòng người đổ về thành phố và khu vực nội đô để học tập và tìm kiếm việc làm sẽ khiến mặt bằng nội đô nhanh chóng phát triển.

Các vùng ven xa thì giá đã lập đỉnh và quan trọng là nó hoàn toàn là bong bóng thôi, tiềm năng như cụ nói thì nhanh cũng phải 10 năm nữa mới có hy vọng thành hiện thực. Ai có thể ở vùng ven khi mà cơ sở hạ tầng hầu như chưa có gì hả cụ.
Cụ đang nhầm đoạn vđ3.5-4 là vùng ven, nó được nhà nước quy hoạch 2030 tầm nhìn 2050 chính là nội đô, nếu cụ đi thực địa thì nó nóng từng ngày và phát triển cực nhanh. Cứ nhìn vd3 năm 2005-2010 cụ sẽ hiểu tương lai của nó

muabenem123

Xe lăn
Quê em ở Kiến Xương, xã phân lô ra đâu đc 30 thửa đất, người nhà em mua có 100tr/suất ra giữa cánh đồng, em còn dẩu mỏ bảo chả hiểu bác nghĩ gì đi mua 100tr ô đất giữa ruộng, ấy thế mà đc đâu 2 năm vừa rồi bà bác bán 2 ô đc 1,6 tỏi. Đấy, tính toán nhiều cho nát đầu mà làm gì đâu:))
Vãi lồi. :(

muabenem123

Xe lăn
Thời kỳ của úp bô lên ngôi. Thời kỳ của những chiếc bô.
Nỗi buồn người này là niềm vui người khác. Theo thời gian thì chưa biết là bô hay vương miện đâu cụ ạ. Cụ đi đâu cũng hô toang vs sập, hôm trc cụ bảo có đất 5 huyện sắp lên quận bán mãi ko đc. E cmt bảo cụ inbox cho e để e xem ổn thì e múc mà chả thấy cụ í ới j. Cụ mà cắt lỗ giá hợp lý thì cụ cứ úp bô lên đầu e đây này. Để e hứng. :D

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ đang nhầm đoạn vđ3.5-4 là vùng ven, nó được nhà nước quy hoạch 2030 tầm nhìn 2050 chính là nội đô, nếu cụ đi thực địa thì nó nóng từng ngày và phát triển cực nhanh. Cứ nhìn vd3 năm 2005-2010 cụ sẽ hiểu tương lai của nó
Năm nay là 2022, vậy thì đến tầm 2032 trở ra có hy vọng, em nói thế chuẩn đấy chứ nhỉ. Còn bảo nó nóng từng ngày và phát triển cực nhanh thì đã có cái gì cụ thể ngoài giá đất đâu.

tuanvuespn

Xe tải
Các cụ cứ nghĩ xem thời kì 2005-2015 oto đâu bùng nổ như thập kỷ tới đây. mà chỉ 10 năm vành đai 3 kín mít .Còn thập ký tới đây khi mà oto quá phổ thông thì xu hướng đi ra xa chút đất oto vào đc nhà có phải ngon hơn thì mấy cái Vd 3.5 Vd4 chả mấy mà lấp đầy

Juniordriver

Xe hơi
Nhường hết các tay to, em chân to chạy bộ vậy.

Phamquangdang

Xe máy
Năm nay là 2022, vậy thì đến tầm 2032 trở ra có hy vọng, em nói thế chuẩn đấy chứ nhỉ. Còn bảo nó nóng từng ngày và phát triển cực nhanh thì đã có cái gì cụ thể ngoài giá đất đâu.
Giá đất luôn đi trước hạ tầng rất xa, nếu cụ đợi hi vọng và thấy rồi thì làm gì còn lợi nhuận và giá tốt cho cụ đầu tư. Nếu muốn hạ tầng rồi thì cụ vào vd2-3 mua thì nó rõ ràng rồi , lợi nhuận 5-10%/ năm cho nó chắc

không sợ gì

Xe tải
Chỉ có bds Liền Thổ ở Hà Nội và HCM mới là có nhu cầu thực cao nhất.

các tỉnh đất rộng mênh mông, xây thêm dự án thoải mái.

còn HN thì nội đô chật chội, 10 triệu người đang phải chui rúc trong nhà ống ngõ xe máy, hoặc các khu chung cư dưới chuẩn ko đủ chỗ đỗ 1 xe oto/ 1 căn hộ

thời đại oto đến rồi, nhu cầu nhà đất có gara đỗ được oto sẽ tăng khủng khiếp.

nhu cầu có chỗ đỗ xe oto cao hơn nhu cầu du lịch rất nhiều.

người ta có thể nhịn ăn nhịn mặc, và vay mượn để mua bds vùng ven để có chỗ đỗ xe, chứ ko ai nhịn ăn nhịn mặc để đi du lịch biển.
khi nhà nhà đều có oto, mà ai ko có gara đỗ được xe: thì sẽ là nỗi nhục ko thể tả, sẽ bị coi như người thất bại trong cuộc sống.

đấy mới là "nhu cầu thật"
HN có 10 triệu dân sống trong nhà ngõ: còn 1 dự án khủng như Vin Hưng Yên chỉ có 12000 căn: coi như nhét được 8-10 người vào 1 căn liền kề: thì mới chỉ đáp ứng được 1% nhu cầu nhé.

Khi HN cấm xe máy thì với nhu cầu cần mua nhà có gara oto để ở thì những người ở nhà ngõ xe máy sẽ bán nhà hoặc vay thêm tiền để bằng mọi giá mua loại đất xây được nhà có gara.
Nhà Liền Kề , nhà Biệt thự cũng sẽ tăng giá: vì đây là lựa chọn tốt nhất cho những người thu nhập cao
Nếu đầu tư BĐS tỉnh thì cũng có đầy chỗ đỗ oto, nhưng lại thiếu 2 yếu tố quan trọng nhất là: "nhu cầu dịch chuyển dân số" và "Việc Làm"
tiêu chí 60 phút vào trung tâm là tiêu chuẩn của cả thế giới áp dụng chứ ko chỉ VN:

(nếu thời gian di chuyển >60phut thì khách hàng sẽ sẽ thuê nhà hoặc mua chung cư nội đô chứ ko mua đất)

kinh nghiệm ở 50 thành phố lớn nhất trên thế giới đều đã chứng minh như vậy.

60 phút là thời gian vàng để cấp cứu khi bị đột quỵ : nếu cách xa bệnh viện thì tạch.

2- theo nghiên cứu của thế giới thì thời gian từ nhà đến nơi làm việc , trường học trẻ con, bệnh viện phải <= 60 phút thì mới đảm bảo được nhu cầu cơ bản của con người.

mỗi ngày trừ 12 tiếng ăn ngủ ị : còn 12 tiếng để hoạt động.

nếu thời gian di chuyển đi làm, đi học (2 lần ngày)> 2 tiếng thì con người sẽ ko hạnh phúc, ảnh hưởng đến tâm sinh lý và tuổi thọ.
bds muốn tăng giá thì phải được dùng vào mục đích ở : đối với những người làm việc trong nội đô: hằng ngày đi xe oto vào thành phố. Đây mới là thị trường lớn nhất, có hàng chục triệu khách hàng sẵn sàng mua bằng mọi giá (kể cả việc bán tháo các bds ở chỗ khác hoặc vay nợ để mua)
khi mua bất cứ bds nào ở HN thì các bạn phải tự trả lời câu hỏi: sau này những người đi làm ở nội thành có về đó ở hay ko? Đây mới là khách hàng cuối cùng có thể trả giá cao để mua bds.
* Giai đoạn 2022 -2024 vẫn là giai đoạn Bơm Tiền:

giá trị của bds VN sẽ vẫn tăng nhanh: vì tiền bơm ra ko vào đất thì vào đâu.

nhưng sẽ không đồng đều:

những chỗ ko có nhu cầu thật : đã tăng ảo rồi thì sẽ giảm,

còn những chỗ như VĐ4 hà nội thì sẽ tăng phi mã:

tiền bơm ra thì bds vẫn tăng cho đến khi Lãi Suất > Critical Point nhé

đất quê đất tỉnh giảm 10-30% nhưng đất HN , HCM tăng 50-100% , những chỗ như VĐ4 tăng x2 x3 thì tính tổng lại thì giá trị BĐS trong "Tổng Tài Sản Quốc Dân" vẫn tăng
* BĐS trong giai đoạn 2022-2024 vẫn sẽ tăng nhưng ở một số nơi đã tăng ảo,

Tuy rằng những chỗ đã Tăng Ảo vẫn có thể Tiếp tục Tăng Thêm nhưng sẽ KHÔNG bền vững: mọi người nên cẩn thận.

Còn các loại bds giá trị thì sẽ tăng giá nhanh, tăng giá rất cao, càng ngày càng tăng và không bao giờ mất giá được: vì nó gắn với nhu cầu thật của xã hội.

từ giờ đến 2024 sẽ ko tăng cao lãi suất vượt quá Critical Point đâu.

Bài 21:

1- Vì Sao nên Đầu Tư BĐS càng sớm càng tốt.

2- Vì sao GIÁ BĐS so với THU NHẬP ở VN sẽ còn tiếp tục TĂNG ít nhất 30 năm nữa ?

3- Giai Đoạn 2022-2024 Này có Nên TIẾP TỤC Đầu Tư BĐS hay không?

NÊN MUA BĐS Ở ĐÂU Trong Giai đoạn 2022-2024?

BMW X5

Xe buýt
Giống e r. E chỉ chơi Di trạch, lai xá, trạm trôi,vân canh. Mấy chỗ này hơn 1 năm cao quá e quay sang ĐA, SS r. Tích tiền gom r vứt đấy thôi, lỡ có đu đỉnh như các cụ trên này bảo thì để cho con cháu. :D
Mấy năm trước em còn chịu khó mua đi bán lại. Hùng hục trade tính ra cũng chỉ hơn hold có tí mà mệt vãi chưởng. Giờ em cứ đi tìm 1 miếng thật ưng, mua vứt đấy, nước nổi thì bèo nổi. Mà nhỡ bds có vỡ thì....để ở. :D.