[Funland] Bắt buộc ghi quê quán trên các loại giấy tờ làm gì?

SVC

[Tịch thu bằng lái]
E thấy gọi tên + tuổi +quê ở phòng chờ bệnh viên là lọc trùng tương đối đấy cụ ah
Đúng đới ợ.
Thêm vô số dữ liệu để lọc.
Nói chung phải là dân làm Toán mới hiểu được :)) :)) :))

Mandalord

Xe điện
Lại cãi cùn
Đọc lại các còm trên đi, không lại nước đổ đầu vịt

"Thế này nhé
Mỗi người chỉ cần khai cha mẹ, vợ chồng, con cái của mình là đủ

Kết nối chéo thông tin thì nó sẽ biết cả gia phả 8 đời của cụ, chứ nó không cần bắt cụ phải khai "Quê quán", 1 thông tin không có tính chất "xác thực"

Đây mới chỉ là "công nghệ" sơ khai thôi đấy cụ
Cụ mới chỉ biết đến 1, còn chả biết đến 2.

Trong các hệ thống mà việc đảm bảo thông tin chuẩn xác là quan trọng, việc lưu trữ THỪA thông tin là rất cần thiết. Các thông tin thừa này được đối chiếu với nhau, nếu như chúng không khớp nhau, thì sẽ là chỉ báo cho thấy có thể thông tin được khai báo sai/nhập sai/lỗi dữ liệu/cố tình gian dối... Càng nhiều thông tin lưu trữ thừa thì sẽ càng tốn kém thời gian và tiền bạc cho việc nhập liệu và bảo quản thông tin, nhưng khả năng kiểm tra lỗi cũng tăng lên.

Nếu như chỉ lưu trữ tối thiểu thông tin, rồi đối chiếu lẫn nhau, thì sẽ không kiểm tra được khi có sai lầm trong dữ liệu.

Cái này là cơ bản của cơ bản trong thiết kế hệ thống thông tin rồi. Người ta sẽ không bao giờ thiết kế một hệ thống thông tin tối thiểu, bao giờ cũng có thông tin thừa có những liên quan đến các thông tin khác trong hệ thống.

MiTa

Xe lăn
Hiện nay Rất nhiều loại giấy tờ của cá nhân có mục ghi quê quán. Em băn khoăn cái mục này có ý nghĩa gì?
Về mặt xác minh lý lịch nó hoàn toàn vô nghĩa. Ví dụ như em ghi quê là thôn X, xã Y, huyện Chí Linh, Hải Dương, nhưng thực tế nhà em chuyển đi từ vài chục năm nay, thân nhân ở quê ko còn ai, về quê em hỏi thì chẳng có ai biết đến nhà em. Hồ sơ giấy tờ cũng chẳng có gì liên quan.
Vậy ghi quê quán làm gì ạ?
Hay chỉ để nhận đồng hương và có lý do mời nhau vài chén trong mỗi cuộc nhậu?
Như Cụ còn biết quê Cụ ở đâu. E có 2 thằng bạn quê ngoài Bắc nhưng Bố nó còn ko biết quê ở đâu, vì Bố nó đi lúc ko biết gì. Thời loạn lạc có ai cho về đâu, bà con cũng ly tán hết.

vuronaldo

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mới chỉ biết đến 1, còn chả biết đến 2.

Trong các hệ thống mà việc đảm bảo thông tin chuẩn xác là quan trọng, việc lưu trữ THỪA thông tin là rất cần thiết. Các thông tin thừa này được đối chiếu với nhau, nếu như chúng không khớp nhau, thì sẽ là chỉ báo cho thấy có thể thông tin được khai báo sai/nhập sai/lỗi dữ liệu/cố tình gian dối... Càng nhiều thông tin lưu trữ thừa thì sẽ càng tốn kém thời gian và tiền bạc cho việc nhập liệu và bảo quản thông tin, nhưng khả năng kiểm tra lỗi cũng tăng lên.

Nếu như chỉ lưu trữ tối thiểu thông tin, rồi đối chiếu lẫn nhau, thì sẽ không kiểm tra được khi có sai lầm trong dữ liệu.

Cái này là cơ bản của cơ bản trong thiết kế hệ thống thông tin rồi. Người ta sẽ không bao giờ thiết kế một hệ thống thông tin tối thiểu, bao giờ cũng có thông tin thừa có những liên quan đến các thông tin khác trong hệ thống.
Thế tóm lại thì đây có phải là thông tin thừa và vô bổ không?
Vì không xác định chính xác được thông tin đó, theo nội hay ngoại đều đúng luật

Theo luật "Quê quán" có thể lấy theo ông bà nội hay ngoại, cha hay mẹ, thì cái "thông tin" đó "chuẩn" ở chỗ nào?

Đó có phải là 1 kẽ hở cho cán bộ "vòi vĩnh" hay hành dân không?

trongtuan

Xe tăng
CÁc bác cho em hỏi:cụ tổ nhà em quê ở tỉnh A thì các con em, rồi cháu, chắt, chút, chít.... sau này cũng phải khai quê quán tỉnh A phải không ạ? mặc dù ông nội em sinh ra và lớn lên ở tỉnh B, em lại sinh ra và lớn lên ở C, con em cũng lại khác nữa .
Quê quán là nơi sinh của cha thì phải cụ ạ

edc

Xe lăn
Hiện nay Rất nhiều loại giấy tờ của cá nhân có mục ghi quê quán. Em băn khoăn cái mục này có ý nghĩa gì?
Về mặt xác minh lý lịch nó hoàn toàn vô nghĩa. Ví dụ như em ghi quê là thôn X, xã Y, huyện Chí Linh, Hải Dương, nhưng thực tế nhà em chuyển đi từ vài chục năm nay, thân nhân ở quê ko còn ai, về quê em hỏi thì chẳng có ai biết đến nhà em. Hồ sơ giấy tờ cũng chẳng có gì liên quan.
Vậy ghi quê quán làm gì ạ?
Hay chỉ để nhận đồng hương và có lý do mời nhau vài chén trong mỗi cuộc nhậu?
Tự cụ không muốn nhận quê quán hay nguyên quán thoy.
Muốn truy xuất nguồn gốc bất cứ vấn đề gì. Cũng phải biết nó xuất sứ từ đâu chứ. Người cũng vậy :))

vuronaldo

[Tịch thu bằng lái]
Như Cụ còn biết quê Cụ ở đâu. E có 2 thằng bạn quê ngoài Bắc nhưng Bố nó còn ko biết quê ở đâu, vì Bố nó đi lúc ko biết gì. Thời loạn lạc có ai cho về đâu, bà con cũng ly tán hết.
Cụ nhầm lẫn rồi cụ
Cái vấn đề đó nó thuộc về gia phả hay văn hóa

Chứ cái vấn đề đó không nên nằm trong sự "quản lý nhân khẩu" của NN

Đó là 2 phạm trù khác nhau

Chỉnh sửa cuối:

vuronaldo

[Tịch thu bằng lái]
Quê quán là nơi sinh của cha thì phải cụ ạ
Đúng nhưng mà thiếu nhé cụ

Ngay cả cái "định nghĩa" Quê quán chính xác như thế nào mà cũng còn lông mung thì làm sao coi đó là 1 "thông tin cá nhân" về mặt NN pháp lý được ?

AT76

Xe điện
Tuỳ cụ ơi. Con em sinh ở HN mà dòng quê quán vẫn ở tỉnh, mà em cũng chả sinh ra và lớn lên ở tỉnh đấy cơ.
Nếu mà quê 72/2 thì nhiều công ty họ ko nhận hồ sơ đâu, hức hức.

Thời sự tí là HK 29-33; 43; 50-59 được anh Hàn cấp cho cái visa 5 năm đấy, đỡ khối xèng.

vuronaldo

[Tịch thu bằng lái]
Muốn truy xuất nguồn gốc bất cứ vấn đề gì. Cũng phải biết nó xuất sứ từ đâu chứ. Người cũng vậy :))
Tư bản nó làm thế này cụ coi có thiếu sót gì không:
"Mỗi người chỉ cần khai cha mẹ, vợ chồng, con cái của mình là đủ

Kết nối chéo thông tin thì nó sẽ biết cả gia phả 8 đời của cụ, chứ nó không cần bắt cụ phải khai "Quê quán", 1 thông tin không có tính chất "xác thực"

Mandalord

Xe điện
Thế tóm lại thì đây có phải là thông tin thừa và vô bổ không?
Vì không xác định chính xác được thông tin đó, theo nội hay ngoại đều đúng luật

Đó có phải là 1 kẽ hở cho cán bộ "vòi vĩnh" hay hành dân không?
Nó thừa, nhưng không vô bổ. Cụ lấy đâu ra chữ "vô bổ" vậy.

Thừa là cần thiết, nhằm giúp nâng cao tính chính xác của thông tin, trong nhiều trường hợp còn giúp database có khả năng tự sửa lỗi.

truongsa1210

Xe buýt
Cụ suy nghĩ hàm hồ hay có vấn đề về đọc hiểu vậy ạ? Em nói ko muốn nhận quê ở chỗ nào?
Khía cạnh đang bàn ở đây là vấn đề thủ tục hành chính chứ ko bàn đạo đức, tâm lý nhé.

Meovang007

Xe buýt
Người có tổ tông, có nơi chôn rau cắt rốn, dù nơi đấy có nghèo hèn cũng nên nhớ về, theo em biết tây lông nó cũng rất tự hào về vùng đất quê hương của nó thế thì tại sao lại phải thay đổi chỉ vì tính lười nhác khi khai lý lịch.

Gửi từ SM-N920C của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

edc

Xe lăn
Cụ suy nghĩ hàm hồ hay có vấn đề về đọc hiểu vậy ạ? Em nói ko muốn nhận quê ở chỗ nào?
Khía cạnh đang bàn ở đây là vấn đề thủ tục hành chính chứ ko bàn đạo đức, tâm lý nhé.
EM đang nói về vấn đề thủ tục HC ah. Cụ không ghi nguyên quán ( nguồn gốc ) khi có việc gì, thì biết tìm cụ ở đâu :D
Cụ vờ không hiểu hay không hiểu thật :P

vuronaldo

[Tịch thu bằng lái]
Nó thừa, nhưng không vô bổ. Cụ lấy đâu ra chữ "vô bổ" vậy.

Thừa là cần thiết, nhằm giúp nâng cao tính chính xác của thông tin, trong nhiều trường hợp còn giúp database có khả năng tự sửa lỗi.
Thừa trong thủ tục hành chính NN nó sẽ sinh ra "hành" dân là "chính"
Tất nhiên là nó "bổ" cho cán bộ NN nhưng không bổ cho dân

Cụ hiểu vấn đề chưa cụ?

truongsa1210

Xe buýt
Người có tổ tông, có nơi chôn rau cắt rốn, dù nơi đấy có nghèo hèn cũng nên nhớ về, theo em biết tây lông nó cũng rất tự hào về vùng đất quê hương của nó thế thì tại sao lại phải thay đổi chỉ vì tính lười nhác khi khai lý lịch.

Gửi từ SM-N920C của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Lại thêm một thánh dạy đạo đức.
Đời em nhiều cái để tự hào lắm cơ ạ. Thế mỗi lần kê khai giấy tờ em phải kê hết những thứ tự hào ấy ra ạ?
Lại phải note lại với các cụ là đây là vấn ddeed thủ tục hành chính và kỹ thuật quản lý chứ ko bàn khía cạnh đạo đức, văn hóa.

truongsa1210

Xe buýt
EM đang nói về vấn đề thủ tục HC ah. Cụ không ghi nguyên quán ( nguồn gốc ) khi có việc gì, thì biết tìm cụ ở đâu :D
Cụ vờ không hiểu hay không hiểu thật :P
Lưỡi cụ lươn quá ạ nên em ko hiểu. Cụ có biết "ko muốn nhận quê" như cụ nói là nghĩa gì ko ạ?

muadem

Xe cút kít
Em còn thấy cách ghi cũng rất linh tinh: ông bàn nội em ở huyện A tỉnh H, bố em đkhk ở
Cái mục quê quán này cũng phức tạp. Trước 2 đứa đầu e khai quê quán là quê của con e cũng là nơi ông bà ở và e sinh ra. Đến đưa thứ 3 thì quê là quê của bố mẹ. Thế là giờ có 3 đứa thì 2 quê khác nhau.
Của cụ giống của em, đến phiền khi phải giải thích với chúng nó :P