[Funland] Bắt buộc ghi quê quán trên các loại giấy tờ làm gì?

otootooto

Xe tăng
Về quản lý dữ liệu thì thêm tý cho các cụ đánh giá:
60% dân việt họ Nguyễn. Một ngày sơ sơ có 10.000 chú ra đời.
25% mang tên Hương, Hường, Hưởng, Hướng, Hưng, Hùng...
99% tên đệm là Văn hoặc Thị
Khai POB không thì 1 ngày trùng vài trăm em.
Thế nhé 90% ofer chưa bao giờ quản lý quá 1 hộ gia đình + tên không quá 3 chữ + hay thắc mắc chửi đời
Êm dính mỗi cái POB của cụ thôi. Mấy cái trên êm ếu sợ :))

tuanzs

Xe container
Tuỳ cụ ơi. Con em sinh ở HN mà dòng quê quán vẫn ở tỉnh, mà em cũng chả sinh ra và lớn lên ở tỉnh đấy cơ.
Theo khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014 thì:

“Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh”.

Điểm e mục 1 Phần II Thông tư 01/2008/TT-BTP quy định về cách ghi quê quán trong giấy khai sinh như sau:

“e) Xác định họ và quê quán

Khi đăng ký khai sinh, họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người cha hoặc họ và quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha, mẹ.
F1 nhà em nó còn chưa được về quê lần nào (em sinh ra ở đó nhưng học hành và lớn lên ở nơi khác).
Thủ tục ở nhà mình thì lằng nhằng rồi, khai sai hoặc ko khớp thì có lúc khốn khổ vì giấy tờ.
Tại sao lại thế này mà không thế kia thì mấy ông đẻ ra cái Luật với TT có khi còn cãi nhau chán, xứ mình nó thế. Chung sống thôi cụ ơi.

mazda3_pro

Xe lăn
Sao phải khộ thế nhệ. Gấu và f1 êm cho nhập khẩu HN rồi nhưng êm thì kệ cứ để hộ khẩu HP đới. Mấy lần định nhập rồi lại thôi =))
Có khộ gì đâu cụ, bình thường mờ :D

Hieubeomr

Xe buýt
Nó bắt viết thế để cụ nhớ quê gốc, còn có gốc hay không đó là việc của cụ

Dở người

Xe điện
Tuỳ cụ ơi. Con em sinh ở HN mà dòng quê quán vẫn ở tỉnh, mà em cũng chả sinh ra và lớn lên ở tỉnh đấy cơ.
Ăn thua giề cụ.
Con em ghi nguyên quán ở Huế. Mà đến cụ cháu còn chả sinh ra và lớn lên ở đấy cơ cụ ạ.
Khai lí lịch, cái địa danh quê cũ mà cụ nhà em nói hoàn toàn không còn tồn tại và chả biết nó bây giờ là chỗ nào. Vì các cụ di cư vào Nam cả làng từ thời đầu thế kỷ trước, cả trăm năm, trải qua mấy chế độ rồi. Giờ con em mà vào Đảng, đố ai đi thẩm tra lí lịch cho nó được.
Thế nên cũng lắm cái rắc rối nảy sinh từ chuyện nguyên quán.

Vnhnhn

Xe hơi
Website
kasati.com.vn
Bọn vỡ nợ nó hay trốn ở quê nên khai cái gì cũng phải có quê để tiện quản lý và truy theo mối quan hệ

Racehorse206

Xe tăng
Hiện nay Rất nhiều loại giấy tờ của cá nhân có mục ghi quê quán. Em băn khoăn cái mục này có ý nghĩa gì?
Về mặt xác minh lý lịch nó hoàn toàn vô nghĩa. Ví dụ như em ghi quê là thôn X, xã Y, huyện Chí Linh, Hải Dương, nhưng thực tế nhà em chuyển đi từ vài chục năm nay, thân nhân ở quê ko còn ai, về quê em hỏi thì chẳng có ai biết đến nhà em. Hồ sơ giấy tờ cũng chẳng có gì liên quan.
Vậy ghi quê quán làm gì ạ?
Hay chỉ để nhận đồng hương và có lý do mời nhau vài chén trong mỗi cuộc nhậu?
Quê quán để truy nguyên nguồn gốc:)

ubisapro

Xe trâu
Với kiểu bây giờ, có 100 đời nữa còn e cũng chẳng có mác quê Hà lội :))

202

Xe container
Em còn thấy cách ghi cũng rất linh tinh: ông bàn nội em ở huyện A tỉnh H, bố em đkhk ở

Của cụ giống của em, đến phiền khi phải giải thích với chúng nó :P
Cái kiểu định nghĩa là quê quán là quê của quê thật buồn cười. Chắc Phú thọ hết

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Vấn đề gì đâu.
Em 197x, giờ con em khai lý lịch vẫn có mục "Trước cách mạng tháng 8" em làm gì cơ mà.
Tôi vừa khai lý lịch, vẫn có mục "Thành phần gia đình". Không biết khai thế nào, vì ông bà nội tôi trong CCRĐ là bần nông. Bố tôi khi đó 10 tuổi, ở với ông bà nội. Bố tôi lớn lên là giáo viên. Tôi không biết thành phần gia đình.

blackskin

Xe tải
Hiện nay Rất nhiều loại giấy tờ của cá nhân có mục ghi quê quán. Em băn khoăn cái mục này có ý nghĩa gì?
Về mặt xác minh lý lịch nó hoàn toàn vô nghĩa. Ví dụ như em ghi quê là thôn X, xã Y, huyện Chí Linh, Hải Dương, nhưng thực tế nhà em chuyển đi từ vài chục năm nay, thân nhân ở quê ko còn ai, về quê em hỏi thì chẳng có ai biết đến nhà em. Hồ sơ giấy tờ cũng chẳng có gì liên quan.
Vậy ghi quê quán làm gì ạ?
Hay chỉ để nhận đồng hương và có lý do mời nhau vài chén trong mỗi cuộc nhậu?
Để giết thời gian cho công chức, ngắn quá không có việc để làm

Meovang007

Xe buýt
Sao phải khộ thế nhệ. Gấu và f1 êm cho nhập khẩu HN rồi nhưng êm thì kệ cứ để hộ khẩu HP đới. Mấy lần định nhập rồi lại thôi =))
Cụ ko hiểu hết ý định nói của ang chàng phải bán xứ đi kiếm ăn kia nói rồi

Gửi từ SM-N920C của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Meovang007

Xe buýt
Ghi vậy để vùng miền dễ nhận ra nhau, tạo bè phái hay kỳ thị thằng tỉnh khác cụ ạ.

Ngày trước có ông Cục trảng người Nghệ An, từ bảo vệ trở đi đều người ở trỏng. Cụ không nói Nghệ ngữ từ ngoài cổng , đe/o thằng nào nó tiếp..\m/
KLQ nhưng mừ nó không bè phái, vùng miền thì cũng khó sống mí mấy anh hà nội gộc nói nhanh cho nó vuông.

Gửi từ SM-N920C của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Toilatoi242

Xe tăng
Cháu thì đủ bộ luôn: nguyên quán 3x, nơi sinh 8y, lớn lên 3z, giờ hk 29.

Hai_75

Xe điện
Quê hương là chùm khế ngọt.
Không ghi lâu ngày thành... Quên!
Không có lẽ quê cụ là chùm khế đắng?