[Funland] Bảo vệ Vin có quyền xử phạt người đỗ xe không đúng quy định?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
No way, còn muốn làm kiều luật rừng thì làm thôi.
Cách duy nhất là yêu cầu CA đến giải quyết hoặc xử phạt, không thì thả cho nó đi.
Khu nhà tớ phải mất 2 năm đấu tranh với chính quyền: qua bao cuộc họp chi bộ, đảng bộ, nghị quyết nọ kia mới cắm đc mấy cải biển, giờ thì khoẻ, cứ gọi phường là tới ngay vì mấy chú công an khoái xử phạt lắm.
Khu nhà cụ tên gì thế, em bảo BQT bên em sang học tập

EPL

Xe tăng
Cụ biết chính xác Vin bàn giao hay chưa (cụ thể khu Metropolis này)? Nội dung bàn giao là gì, các chi phí và công việc liên quan đến chỉnh trang hạ tầng, cảnh quan thuộc khu vực đã bàn giao do bên nào thực hiện?
Em chỉ nói nguyên tắc chung theo quy định luật là vậy, còn cụ thể Vin thế nào em không biết

Kiên Khùng

Xe điện
Là dân mà vị thế như vị thần gọi là quyền thần nhé ,có sao không
gọi là...thần dân chứ!
Quyền thần là chỉ hạng làm quan to, quyền lấn cả vua.
Ví dụ như đc XXX thủ tướng mà phớt cả TBT là kiểu quyền thần đấy.
Nên cụ kia vẫn còn thắc mắc, là phải.

PenII

Xe buýt
gọi là...thần dân chứ!
Quyền thần là chỉ hạng làm quan to, quyền lấn cả vua.
Ví dụ như đc XXX thủ tướng mà phớt cả TBT là kiểu quyền thần đấy.
Nên cụ kia vẫn còn thắc mắc, là phải.
Em không định giải thích tiếng việt với cụ , ngược lại cũng không cần giải thích ý tưởng của cụ với em . Người làm công đối xử trên đất công cộng như thiên lôi không là quyền thần thì là gì tiếng việt nhé

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Em không định giải thích tiếng việt với cụ , ngược lại cũng không cần giải thích ý tưởng của cụ với em . Người làm công đối xử trên đất công cộng như thiên lôi không là quyền thần thì là gì tiếng việt nhé
Trên đây họ còn ngang nhiên xỉ vả mình cụ ơi.

tamock

Xe buýt
No way, còn muốn làm kiều luật rừng thì làm thôi.
Cách duy nhất là yêu cầu CA đến giải quyết hoặc xử phạt, không thì thả cho nó đi.
Khu nhà tớ phải mất 2 năm đấu tranh với chính quyền: qua bao cuộc họp chi bộ, đảng bộ, nghị quyết nọ kia mới cắm đc mấy cải biển, giờ thì khoẻ, cứ gọi phường là tới ngay vì mấy chú công an khoái xử phạt lắm.
Gọi CA giải quyết theo luật gì ạ, theo quy định nội bộ, tức là làm hộ công viêc của bảo vệ?

Nếu ko có biển cấm dừng xe của GTCC thì CA ko thể giải quyết phải ko nhỉ. Còn nếu là đường nội bộ chưa bàn giao thì GTCC cũng ko thể cắm biển?

Dacia90

Xe điện
BV ở đâu có thể lái ô tô đến chặn, BV nào có thể bê cục bê tông để chặn? Cụ thương BV thì nghĩ cho hết
Xe lu khi nào lái tới thì BV sẽ nghĩ tiếp, nghĩ ra thì mai lại có ofer bảo nếu trực thăng bay đến đỗ thì sao, cụ nhỉ >:)
BV thực thi theo cách Vin đề ra, ở đây là khoá bánh xe ô tô. Cho là Vin đúng đi, sao không chụp ảnh, quay clip xe vi phạm gửi cơ quan chức năng. Bộ phận “Pháp chế” của Vin ra văn bản đề nghị cơ quan chức năng thu tiền phạt nguội, rồi số tiền đó chuyển lại cho Vin? Hay ngại bị thất thoát nên tự xử theo cách của mình, BV thiệt thân?

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ vốn anti Vin trên mọi chủ đề nên em chả lạ với kiểu nói A để chứng minh B đúng, cụ đừng lạc đề nữa, quay lại cơ sở pháp lý của việc thu phí bồi hoàn của BV đi. Lại còn đại ngôn "doanh nghiệp huy động được cơ quan công quyền" nữa cơ chứ, cụ định vu khống hoặc DN hoặc chính quyền đấy ư :)>-
Chủ đề này là vinh phạt đúng hay sai, lạc đề ở chỗ nào?
Chẳng ai bảo 1 khu dân cư có được phép phạt 1 cái xe chắn đường họ đi, dù đất cái ngõ ấy được cắt từ đất của khu ra để làm.
Vậy đường được sử dụng công cộng còn là đất của Nhà nước (không phải đường thuộc đất đang được đóng thuế, trong những nơi được chắn ba ri e), dù có giao cho CĐT khu đô thị quản lý cũng không khác.
Ngay các cơ quan hành pháp của nhà nước cũng không thể phạt người vi phạm ngoài lĩnh vực họ quản lý, thì các CĐT lại càng không được phép giao cho bảo vệ của họ đi phạt. Giống như mấy ông trật tự phường thôi, thấy người vi phạm được phép nhắc nhở, nếu thấy họ cần bị phạt thì gọi xxx GT, những người có chức năng này đến mà phạt. Tự ý làm thì như có người nói trên kia là cậy thế lộng hành "vô pháp. vô thiên".
Nhưng vụ việc đáng tiếc xảy ra, mất cả mạng người là hậu quả của những việc làm không được phép này!

coolpix8700

Xe ngựa
BV thực thi theo cách Vin đề ra, ở đây là khoá bánh xe ô tô. Cho là Vin đúng đi, sao không chụp ảnh, quay clip xe vi phạm gửi cơ quan chức năng. Bộ phận “Pháp chế” của Vin ra văn bản đề nghị cơ quan chức năng thu tiền phạt nguội, rồi số tiền đó chuyển lại cho Vin? Hay ngại bị thất thoát nên tự xử theo cách của mình, BV thiệt thân?
Cái bộ phận pháp chế ấy cũng chỉ dám theo thói quen lộng hành của CĐT thôi. Dù đã bớt đi rất nhiều, nhưng vẫn còn không nhỏ!

Kiên Khùng

Xe điện
Gọi là gì thì cứ gọi, nhưng tiếng Việt cụ xài chưa đúng thì mình nhắc.
Như ai đó đỗ xe không đúng chỗ đã vậy còn bỏ xe đi thì bị khoá bánh. Chưa có ai chỉ dừng xe mà bị khoá bânh cả. Bất quá tới bảo rời đi.
Thế thôi.

Mr.Alo

Xe lăn
Em thấy cụ (và 1 số cụ khác) cứ cố tình rêu rao cái lý do bạn bv phi xe lên chặn đầu xe ô tô. Trong clip thì em thấy cái xe máy đi chậm, còn ô tô lao rất nhanh nên ko thể nào có chuyện xe máy lao lên chặn đầu. Chưa kể xe máy còn đang đi gần bên phải đường chứ ko phải bên trái đường mà nói là chặn đầu. Phiền cụ phân tích giúp em các tình tiết trong clip để ủng hộ cho lý lẽ của cụ.
Đuổi nhau ép nó khi nó đang phi chả bị đâm , đuổi hay bắt ép không phải nhiệm vụ của bv , nó làm nguy hiểm cho chính ông bv và người khác
Vậy là cụ đọc chưa hết nội dung bài báo rồi.
BV khóa bánh xe, tài xế taxi đến thì BV mở khóa bánh xe, và yêu cầu nộp phạt (đỗ sai quy định). Tài xế chống đối, và lên xe bỏ chạy,....
Quy trình của báo viết thế là rất đẹp ... Nhưng có vẻ không giống với thực tế rồi , làm gì có chuyện chưa phạt đã tháo khoá :)
Báo cũng đăng là cậu ấy còn nhảy ra khỏi xe dùng dao đâm vài nhát nữa!
ảo nhỉ cụ

Chỉnh sửa cuối:
Cứ như nhiều cụ nói ở topic này thì khu đô thị nó kiểu là khu tự trị rồi, thích ban hành luật gì thì vào đó phải theo thế thì căng phết, bảo sao thằng cháu bảo vệ nó cũng đuổi thằng taxi đỗ láo như đuổi tội phạm.

coolpix8700

Xe ngựa
Cứ như nhiều cụ nói ở topic này thì khu đô thị nó kiểu là khu tự trị rồi, thích ban hành luật gì thì vào đó phải theo thế thì căng phết, bảo sao thằng cháu bảo vệ nó cũng đuổi thằng taxi đỗ láo như đuổi tội phạm.
Thực ra không hiếm lệ làng.
Nhưng lệ làng, khế ước hay quy định,... của các cộng đồng, nhóm, rộng nữa là làng, thôn, bản,... có thể được lập lên với sự đồng thuận của các thành viên trong cộng đồng. Họ có thể đặt ra các quy tắc mà mọi người đã chấp nhận phải tuân theo và các hình thức xử phạt (miễn là đừng có vi phạm pháp luật).
Nhưng những quy tắc này không thể áp dụng cho những người khác ngoài cộng đồng ấy, kể cả việc họ có đi vào nơi cộng đồng ấy sinh hoạt, dù khu vực ấy phải là khu vực riêng tư được pháp luật công nhận của cộng đồng nếu không thoả thuận trước về sự có mặt của họ.
Cũng chẳng có nước nào cho phép ai sử dụng 1 hành động trái pháp luật này để hành xử với hành động trái pháp luật khác cả.
VN minh ít cái biển "khu vực sở hữu riêng", nhưng ở nước ngoài không hiếm. Những khu vực này hoặc của riêng 1 người (hay tổ chức nào đó) hay được thuê lại bởi họ. Những người khác không được phép đi vào nếu không được sự cho phép của chủ. Nhưng chủ cũng chỉ dám đuổi những người cố tình/hay vô ý đi vào, không đuổi được họ chỉ có thể yêu cầu pháp luật bảo vệ cho họ bằng cách gọi xxx.
Ngoại lệ thì chắc chỉ có khu vực quân sự hay được quy định là phạm vi an ninh quốc gia (như sân bay, doanh trại quân đội, xxx,...)!

PenII

Xe buýt
Gọi là gì thì cứ gọi, nhưng tiếng Việt cụ xài chưa đúng thì mình nhắc.
Như ai đó đỗ xe không đúng chỗ đã vậy còn bỏ xe đi thì bị khoá bánh. Chưa có ai chỉ dừng xe mà bị khoá bânh cả. Bất quá tới bảo rời đi.
Thế thôi.
Sai ở đâu ạ

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cái bộ phận pháp chế ấy cũng chỉ dám theo thói quen lộng hành của CĐT thôi. Dù đã bớt đi rất nhiều, nhưng vẫn còn không nhỏ!
Cái ác cảm với Vin làm mờ lý trí của cụ rồi.
BQL của Vin đc lập ra là để bảo vệ quyền lợi cho cư dân và hoạt động của họ là để thực hiện điều đó. Ngược lại xem ? Cư dân để yên chắc.
Luật pháp như ánh sáng, ko phải lúc nào cũng soi sáng được mọi góc của cuộc sống.
Nương theo đó, có những thành phần dựa vào sự thiếu sót đó để trục lợi. Em gọi đó là dạng trí thức lưu manh.
Cuộc sống có cái lý của nó và đc gọi là "Lẽ phải". Nó rộng hơn luật pháp. Khi Lẽ phải không được luật pháp bảo vệ thì nó phải mềm rẻo để tồn tại. Đó chính là cách BQT của Vin đang làm.
Cư dân bỏ tiền ra để xây dựng, sở hữu và vận hành các khu đô thị của Vin xây. Họ có quyền mưu cầu 1 cuộc sống văn minh sạch sẽ và an toàn, miễn ko trái luật. Ở đâu có kiểu bên ngoài vào rồi đòi trà đạp nên quyền lợi của họ nhân danh "không vi phạm luật ". Đó là cướp ngày.
Vào 1 công sở cụ cũng phải làm theo nội quy của họ. Vào 1 cái công viên cũng vậy. Sao ko thắc mắc ?
BQL chưa bao giờ "phạt" người vi phạm. Họ chỉ thu "phí bồi hoàn" nhé cụ. Cụ bảo họ phạt là ngậm máu phun người đấy.
Không thích cách hành xử của BQL Vin các cụ có thể chọn ko vào. Cho chết chúng nó đi :)).

duongphong

Xe container
Ủa mà ko hiểu lái xe taxi lại uống rượu tới mức kịch khung. Ko sợ bị thổi nồng độ cồn à? Rồi hôm sau cũng định nghỉ làm luôn chăng?
Ông taxi kia vi phạm dừng đỗ, uống rượu, dùng dao đâm, đâm vào xe máy BV..toàn do báo và mấy cụ ofer nói cả. Chính quyền đã kết luận đâu cụ :))

coolpix8700

Xe ngựa
BQL của Vin đc lập ra là để bảo vệ quyền lợi cho cư dân và hoạt động của họ là để thực hiện điều đó. Ngược lại xem ? Cư dân để yên chắc.
...
BQL chưa bao giờ "phạt" người vi phạm. Họ chỉ thu "phí bồi hoàn" nhé cụ. Cụ bảo họ phạt là ngậm máu phun người đấy.
Cách đây cũng chưa lâu lắm báo chí có đăng mấy cái vụ ô tô đỗ chỗ biển cấm bị mấy ông đầu gấu đến thu tiền. Tụi đầu gấu cũng có lý do là mấy cái xe kia vi phạm pháp luật, chỗ biển cấm là để bảo vệ sự thông thoáng cho giao thông, bảo vệ quyền được đi lại dễ dàng cho những người tham gia giao thông ở khu vực ấy.
Động tác thu tiền này nói như pháp luật bây giờ là cưỡng đoạt, còn ngôn ngữ dân gian thì họ chỉ bảo là trấn lột!

jazzzzz

Xe lăn
Luật pháp như ánh sáng, ko phải lúc nào cũng soi sáng được mọi góc của cuộc sống.
Nương theo đó, có những thành phần dựa vào sự thiếu sót đó để trục lợi. Em gọi đó là dạng trí thức lưu manh.
Cuộc sống có cái lý của nó và đc gọi là "Lẽ phải". Nó rộng hơn luật pháp. Khi Lẽ phải không được luật pháp bảo vệ thì nó phải mềm rẻo để tồn tại. Đó chính là cách BQT của Vin đang làm.
Cư dân bỏ tiền ra để xây dựng, sở hữu và vận hành các khu đô thị của Vin xây. Họ có quyền mưu cầu 1 cuộc sống văn minh sạch sẽ và an toàn, miễn ko trái luật. Ở đâu có kiểu bên ngoài vào rồi đòi trà đạp nên quyền lợi của họ nhân danh "không vi phạm luật ". Đó là cướp ngày.
Vào 1 công sở cụ cũng phải làm theo nội quy của họ. Vào 1 cái công viên cũng vậy. Sao ko thắc mắc ?
Không thích cách hành xử của BQL Vin các cụ có thể chọn ko vào. Cho chết chúng nó đi :)).
Đội pháp chế, truyền thông và xử lý khủng hoảng của Vin cực kỳ thiếu chuyêb nghiệp, họ làm việc luôn ở thế kẻ cả (nguyên nhân chính là sức ép từ trên: tôi không quan tâm các ông làm cách gì, miễn là giải quyết được vấn đề). Ngay cái khái niệm phí bồi hoàn đã mập nờ rồi, cơ sở xây dựng mức thu là gì, bồi hoàn cho cái gì.

Việc bảo vệ cư dân là hoàn toàn chính đáng nhưng phải dựa trên các quy định của pháp luật chứ k phải luật rừng. Nếu pháp luật chưa hợp lý sao họ không phối hợp với các đơn vị khác kiến nghị lên bộ chủ quản để xây dựng cơ chế phù hợp.

Tụi Âu, Mỹ ở ta họ làm việc này rất tốt, thông qua 2 tổ chức là Armcham (Mỹ) và Eurocham (Âu) để tác động, vận động thậm chí là tạo áp lực để cơ quan chức năng có cơ chế phù hợp. Họ hoạt động dựa trên cơ sở tôn trọng pháp luật với nguyên tắc Win-Win.
Bên này thì có hiệp hội BĐS, to vật nhưng chỉ chăm chăm đến phân lô, bán nền và giải cứu chứ chả mấy khi quan tâm đến quyền lợi cư dân trong các khu đô thị.

Chỉnh sửa cuối: