[Funland] Bàn về "chạn vương".

muadem

Xe cút kít
Sướng mà, khổ đâu mà khổ.

...

...

...

Đêm qua em mơ thế :D

tranthanhhaist

Xe tăng
Cái gì cũng có giá của nó mà các cụ nhỉ, dù là cái giá đó thể hiện dưới hình thức nào đi nữa.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Lấy vợ nghèo khổ bỏ mẹ.

Thân làm đàn ông gánh gia đình nhỏ của mình đã còng cả lưng rồi giờ gánh thêm nhà vợ nữa sụn hết lưng. Cụ nào chửi thì chửi chứ nhà vợ có điều kiện cho được mình đồng nào em xin khẩn trương, sĩ diện cái éo gì.

starsn

Xe điện
Lấy vợ nghèo khổ bỏ mẹ.

Thân làm đàn ông gánh gia đình nhỏ của mình đã còng cả lưng rồi giờ gánh thêm nhà vợ nữa sụn hết lưng. Cụ nào chửi thì chửi chứ nhà vợ có điều kiện cho được mình đồng nào em xin khẩn trương, sĩ diện cái éo gì.
Nếu bố mẹ thật sự rộng rãi & biết tôn trọng con cái, biết cư xử thì lấy còn đỡ. Chứ nhiều người có cách nghĩ "mình có tiền là mình có quyền" thì dù là bmv hay bmc cũng không nên cầm tiền của người ta, mệt đầu quá tội.

Cứ lấy vợ biết (khả năng của chính) mình, vui vẻ sống trong khả năng là ổn. Mình là người thế nào lấy người thế ấy thì không có áp lực mấy.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bố mẹ thật sự rộng rãi & biết tôn trọng con cái, biết cư xử thì lấy còn đỡ. Chứ nhiều người có cách nghĩ "mình có tiền là mình có quyền" thì dù là bmv hay bmc cũng không nên cầm tiền của người ta, mệt đầu quá tội.

Cứ lấy vợ biết (khả năng của chính) mình, vui vẻ sống trong khả năng là ổn. Mình là người thế nào lấy người thế ấy thì không có áp lực mấy.
Quan trọng là cách cho và cách nhận như thế nào. Bố mẹ vợ cho tiền chứ không phải bố thí cho con rể, con rể nhận tiền chứ không phải ngửa tay xin kiểu ăn mày. Còn rốt cuộc đồng tiền của bố mẹ vợ cho con rể thì thực chất là cho con gái với các cháu ngoại của mình thôi để cuộc sống đỡ thiếu thốn , đi đâu mà thiệt.

DidiLe

Xe container
Xóm em có nhiều chạn vương phết ạ, chủ yếu dưới 2 dạng : 1 là ở quê ra làm thuê rồi tán tỉnh con nhà người ta rồi rúc vào kiếm chỗ ở luôn, 2 là nhà vợ có tý gọi là đất cát. Dạng 1 thì em thấy còn đỡ vì hoàn cảnh khó khăn, chứ dạng 2 chẳng nhẽ bất tài đến nỗi phải rúc váy mẹ vợ để xơ múi tý tài sản thì nhục phết. Không biết đầu chúng nó nghĩ gì.

Em có ông anh rể lấy bà chị họ em, nhà bà chị họ em đàng hoàng rộng rãi ông ấy nhất định không ở mà đi thuê nhà, 2 vc cũng viên chức cơ bản, thuê cái nhà 2,5 triệu cũng khá chát. Em thấy bình thường với ông này, chứ ông này mà là chạn vương thì nó cứ sao ấy khó nói chuyện.

Các cụ nghĩ sao về các chạn vương.
Cuộc sống cá nhân và là lựa chọn của mỗi cá nhân.

Đừng bới móc,

bspvietnam

Xe tăng
Người xưa đã đúc kết: "môn đăng, hộ đối" là tốt nhất, tránh được các xung đột. Còn đã lệch thì kiểu gì cũng có chuyện.
Khi đã nhận giúp đỡ của bất kỳ ai, thì ít nhất phải dành sự tôn trọng, biết ơn với họ cả cuộc đời, đó là đạo lý chung. Với nhà vợ, thì việc đó còn bị đẩy lên một tầm cao khác.
Ngay cả khi mới lấy nhau, còn nghèo khó, mà nhận được trợ giúp dù nhỏ, sau này vươn lên được, thì cái "danh hiệu" nhờ nhà vợ mới được thế nó vẫn đeo bâm cả đời, cho dù thành công là do mình 99,99%.
Một người bạn, một người xa lạ có thể giúp ta thay đổi một cuộc đời, và họ chả bao giờ nhắc lại chuyện đó. Nhưng (đa số) bên vợ, thì chuyện đó được nhắc lại có khi đến đời sau.
Vậy, nếu cái tôi mà lớn đến mức không vượt qua được, thì tốt nhất đừng lựa chọn sự chênh lệch.
Tất nhiên khi khó khăn, mình không nên cực đoan, để lại bị mang tiếng là phụ lòng tốt của nhà vợ, nhưng phải biết CÁCH NHẬN sự giúp đỡ từ nhà vợ.
Vd: chỉ nhận những gì sử dụng cho vợ con (tiền học, quần áo, đồ dùng....) còn nếu là nhà, đất, oto.. thì để vợ đứng tên là tài sản cá nhân của vợ.

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

Xe container
Lấy vợ nghèo khổ bỏ mẹ.

Có gì đó sai ngay từ câu đầu. Câu sau k bàn nữa. :D
Nghèo có ngẩng cao đầu đc ko các cụ?
Tiến hóa loài người bao nhiêu triêu năm để được đi thẳng. Sao lại chọn cách đi khom lưng, cúi đầu. Vậy nên ngẩng cao hay khúm núm là lựa chọn của cụ. :D

SaoPhaiVoi

Xe buýt
Những người đó thường có sức chịu đựng cao, tiến hành công việc bài bản, và đánh cờ thường tính trước được mấy nước, họ là tinh hoa đó cuj

Xakhơi.

Xe hơi
Nhà bố mẹ vợ giàu có thì tốt quá, cho đất hay tài sản khác thì khởi đầu cs vk ck trẻ càng nhẹ gánh, nhưng mà dứt khoát là ko ở cùng nhà, cho đất ở riêng kể cả đất đó tên nhà vợ hay cho mình vk cũng ko vấn đề.
Còn ở cùng gđ bố mẹ vk thì e từ chối ngay từ đầu vì e cho rằng bản thân thấy tù túng ko chịu dc, thà ra ngoài khó đôi chút nhưng tinh thần thoải mái, vk sẽ ý thức đc từ việc chăm lo gđ nhỏ.

Mũi tên bạc

Xe container
Nhiều cụ phong kiến vãi, suy nghĩ thoáng tí đi các cụ. Em thấy ở rể chả vấn đề gì, miễn thằng rể phải sống nó chuẩn mực; tôn trọng gia đình vợ, chia sẻ công việc cùng mọi người; thái độ ngon lành với bố mẹ vợ, ... thì ở cũng chả sao. Còn các cụ khẳng định được mình, kiếm tiền mua được nhà, ... thì quá tốt!

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ phong kiến vãi, suy nghĩ thoáng tí đi các cụ. Em thấy ở rể chả vấn đề gì, miễn thằng rể phải sống nó chuẩn mực; tôn trọng gia đình vợ, chia sẻ công việc cùng mọi người; thái độ ngon lành với bố mẹ vợ, ... thì ở cũng chả sao. Còn các cụ khẳng định được mình, kiếm tiền mua được nhà, ... thì quá tốt!
E suy nghĩ cũng cực thoáng. Cưới xong ở rể 6th cho bà ngoại đỡ buồn vì ông mất. E ko khách sáo, ko nề hà chuyện j, coi như nhà m. Nhưng dù thế nào vẫn có cảm giác j đó ko ổn lắm.
Đời e chứng kiến duy nhất 1 trường hợp hàng xóm cũ. Nhà 2 con gái thì kéo dc cả 2 chàng rể về ở cùng. Hay cái 2 ông con rể đều gia cảnh hoành tráng & cũng rất thành đạt. 1 ông còn là con 1 mới vãi. Ngừoi ngoài nhìn vào tưởng con trai chứ ko phải rể. Phân công thay nhau làm việc nhà mọi thứ hết chứ ko ngồi chơi bố mẹ vk phục vụ=))