[Funland] Bàn về "chạn vương".

Trục

Xe ba gác

ubisapro

Xe trâu
Xa thơm, gần thối, chả biết đâu mà lần. :D
Giờ mỗi lần mình về, ít nhiều cũng có tí ngẩng đầu: con đưa vợ và cháu về chơi với ông bà. Chứ giờ ở đó thì lại thành: tao trông và hầu con chúng mày ngay :)).

E về ngoại, chưa bao giờ nhạc phụ bảo e làm gì. Rể quý cứ ngồi chơi. Nhạc mẫu e còn bảo, từ hồi có e nhạc phụ chăm hẳn, biết mò tay vào bếp :))

Trục

Xe ba gác
Giờ mỗi lần mình về, ít nhiều cũng có tí ngẩng đầu: con đưa vợ và cháu về chơi với ông bà. Chứ giờ ở đó thì lại thành: tao trông và hầu con chúng mày ngay :)).

E về ngoại, chưa bao giờ nhạc phụ bảo e làm gì. Rể quý cứ ngồi chơi. Nhạc mẫu e còn bảo, từ hồi có e nhạc phụ chăm hẳn, biết mò tay vào bếp :))
Khà khà, em cũng được hưởng cái không khí chả phải làm gì ở nhà nhạc phụ. Đầu tiên, nhạc mẫu cứ nghĩ em không biết làm việc nhà, em cũng Kệ. :D
Em chỉ làm mỗi việc duy nhất là làm gì để nhạc phụ, nhạc mẫu có cái để đi khoe với xóm giềng... với niềm tự hào rằng con gái, con rể mình (báo hiếu mình) chả kém ai. :))

QMintech

Xe tăng
Nó là do suy nghỉ cả thôi, i em xuất thân nhà quê-> học ĐH lấy vợ thủ đô( Nhà vợ có cả đất-nhà) gạ em ở nhưng em say no. Bảo vợ ok thì cưới, cưới xong ra thuê nhà... 2 năm sau sinh con mua nhà( nợ cả đống :) . bây h em vẫn trêu vợ, anh mà ở rể có khi tan tác lâu rồi. Chả gì bằng tự do và giowf em vẫn cày cuốc để 2 thằng ku sau có chỗ của riêng mình.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Đọc bài nhiều cụ ở đây em càng trân trọng cái đầu óc đơn giản của chồng em, may mắn vì mình lấy người phù hợp.

Hồi em sắp cưới bmc có căn nhà chung cư nhỡ đem cho cháu mới cưới mượn, định là 1 năm. Mới cho mượn được 1-2 tháng con trai về bảo con định 3 tháng nữa cưới. Ông bà không muốn đòi nhà (vì xấu hổ), mà cũng không muốn con trai cưới xong đi thuê nhà (cũng xấu hổ) nên không đồng ý cưới =)) Mẹ em bảo chồng em, thế thì cưới xong về đây ở, mẹ nhường 1 phòng cho, chồng em đồng ý luôn chẳng ngại ngần gì cả :x Để thoải mái tâm lý trong những tình huống ai cũng e dè như thế đòi hỏi cả sự hiểu biết lẫn tính khiêm nhường, chín chắn :)

Hồi đấy ngây thơ, mấy chuyện đấy mình chả quan tâm mà cứ ầm ĩ, làm như mình không ở nhà ob thì trời sập ấy :) Những hiện tượng này giờ em gọi tắt là "mấy ob già lẩm cẩm". Đến giờ em vẫn không quan tâm như cũ, có điều ông bà không điều khiển mình được nữa :))

TUCSON9389

Xe điện
Cụ nói chuẩn này, chẳng riêng các ông chồng áp lực mà các bà vợ cũng áp lực khi lấy chồng giàu hơn hay có vẻ giàu hơn lắm :). Ngày xưa, lúc mới cưới về mẹ chồng cháu đã từng giáo huấn cháu rằng "nhà mình tuy không bằng ai, nhưng trong vùng này cũng ko ai so được với nhà mình" và còn bảo "ông bà ngoại (tức bố mẹ cháu) tuy nghèo nhưng sống tình cảm" mà thưc tế thì tiền mua đất và xây nhà, bố mẹ cháu cho 90%, bố mẹ chồng cho 10%, lương của cháu gấp 2 lần chồng và cháu thì tốt nghiệp đại học còn chồng cháu chỉ học trung cấp :). Mỗi lần cháu và bà chị dâu về quê là được các bác chồng ở quê bảo 2 chị em lấy được 2 cục vàng nhà các bà,. nghe cũng áp lực phết :). Cũng may, chồng cháu là người rất hiểu chuyện, sống tình cảm và cũng ko phân biệt nội hay ngoại nên đến giờ cũng vẫn ok, còn mẹ chồng thì sau này cũng biết mình bé cái nhầm khi mà 2 chị em dâu cháu liên thủ, người nọ tiết lộ thu nhập của người kia so với thu nhập của 2 anh chồng cho mẹ chồng cháu biết nên mới giảm bớt được cái sự may mắn của 2 chị em trong mắt các bà :)
các bà mẹ có kiểu quan điểm con của mình là nhất, hơn đứt đối tác ấy mà

TUCSON9389

Xe điện
Nó là do suy nghỉ cả thôi, i em xuất thân nhà quê-> học ĐH lấy vợ thủ đô( Nhà vợ có cả đất-nhà) gạ em ở nhưng em say no. Bảo vợ ok thì cưới, cưới xong ra thuê nhà... 2 năm sau sinh con mua nhà( nợ cả đống :) . bây h em vẫn trêu vợ, anh mà ở rể có khi tan tác lâu rồi. Chả gì bằng tự do và giowf em vẫn cày cuốc để 2 thằng ku sau có chỗ của riêng mình.
đúng là việc ở bên vợ chỉ nên ở 1 thời gian ngắn, chứ kéo dài quả là có nhiều vấn đề
ví dụ, ô cậu bên nhà vợ em, lấy vợ nhà có 2 cô con gái, mợ dâu em là gái cả. cậu ở nhà vợ từ lúc cưới cho đến giờ. giờ bố mẹ cậu mất bàn thờ ko mang về nhà bên vợ được.
thằng con trai nhà cậu nó lấy vợ, cũng ko ở với cậu nên cậu lập bàn thờ của ô bà chỗ nó ở. lúc nó ở chỗ này, lúc ở chỗ khác. các cụ cứ bị tha lôi theo thằng cháu nội
nói chung chính danh thì nó mới thuận.

Chỉnh sửa cuối:

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Xóm em có nhiều chạn vương phết ạ, chủ yếu dưới 2 dạng : 1 là ở quê ra làm thuê rồi tán tỉnh con nhà người ta rồi rúc vào kiếm chỗ ở luôn, 2 là nhà vợ có tý gọi là đất cát. Dạng 1 thì em thấy còn đỡ vì hoàn cảnh khó khăn, chứ dạng 2 chẳng nhẽ bất tài đến nỗi phải rúc váy mẹ vợ để xơ múi tý tài sản thì nhục phết. Không biết đầu chúng nó nghĩ gì.

Em có ông anh rể lấy bà chị họ em, nhà bà chị họ em đàng hoàng rộng rãi ông ấy nhất định không ở mà đi thuê nhà, 2 vc cũng viên chức cơ bản, thuê cái nhà 2,5 triệu cũng khá chát. Em thấy bình thường với ông này, chứ ông này mà là chạn vương thì nó cứ sao ấy khó nói chuyện.

Các cụ nghĩ sao về các chạn vương.
Dạng 1 hay 2 đều có bản lĩnh hết. Cụ có đủ bản lĩnh chui chạn rồi bàn tiếp.

xe Tầu

Xe buýt
Nhà vợ em có điều kiện, thế mà tháng nào vợ em cũng thu gần hết lương của em, chỉ để lại mấy triệu quà bánh, xăng xe. 😂😂

Cụ nói chuẩn này, chẳng riêng các ông chồng áp lực mà các bà vợ cũng áp lực khi lấy chồng giàu hơn hay có vẻ giàu hơn lắm :). Ngày xưa, lúc mới cưới về mẹ chồng cháu đã từng giáo huấn cháu rằng "nhà mình tuy không bằng ai, nhưng trong vùng này cũng ko ai so được với nhà mình" và còn bảo "ông bà ngoại (tức bố mẹ cháu) tuy nghèo nhưng sống tình cảm" mà thưc tế thì tiền mua đất và xây nhà, bố mẹ cháu cho 90%, bố mẹ chồng cho 10%, lương của cháu gấp 2 lần chồng và cháu thì tốt nghiệp đại học còn chồng cháu chỉ học trung cấp :). Mỗi lần cháu và bà chị dâu về quê là được các bác chồng ở quê bảo 2 chị em lấy được 2 cục vàng nhà các bà,. nghe cũng áp lực phết :). Cũng may, chồng cháu là người rất hiểu chuyện, sống tình cảm và cũng ko phân biệt nội hay ngoại nên đến giờ cũng vẫn ok, còn mẹ chồng thì sau này cũng biết mình bé cái nhầm khi mà 2 chị em dâu cháu liên thủ, người nọ tiết lộ thu nhập của người kia so với thu nhập của 2 anh chồng cho mẹ chồng cháu biết nên mới giảm bớt được cái sự may mắn của 2 chị em trong mắt các bà :)
Mợ kể chuyện vui ghê.
Nói chung các bà mẹ luôn con coi trai mình tài giỏi hơn con dâu. Con trai mình mới là con người. Còn con dâu thì không biết được xếp hạng là còn gì nữa.

QMintech

Xe tăng
đúng là việc ở bên vợ chỉ nên ở 1 thời gian ngắn, chứ kéo dài quả là có nhiều vấn đề
ví dụ, ô cậu bên nhà vợ em, lấy vợ nhà có 2 cô con gái, mợ dâu em là gái cả. cậu ở nhà vợ từ lúc cưới cho đến giờ. giờ bố mẹ cậu mất bàn thờ ko mang về nhà bên vợ được.
thằng con trai nhà cậu nó lấy vợ, cũng ko ở với cậu nên cậu lập bàn thờ của ô bà chỗ nó ở. lúc nó ở chỗ này, lúc ở chỗ khác. các cụ cứ bị tha lôi theo thằng cháu nội
nói chung chính danh thì nó mới thuận.
Đúng là nhiều khía cạnh thật, em thì người nhà Quê ra nhiều, bạn bè cũng hay đến nên cứ phải tự do mới thoải mái. Có vài anh bạn ở rể thì thường tiếp khách bên ngoài.