[Funland] Bàn về BHXH

phuongmit

Xe cút kít
- Ơ thế Cụ tưởng công nhân thích làm tăng ca lúc nào thì làm ah? Việc tăng ca gần như là bắt buộc và phải làm theo yêu cầu cty nhé? Thử xem kg tăng ca cty nó đuổi kg?? Làm ca ngày hay ca đêm cũng thế nhé phải luân phiên theo chỉ đạo của cty hết nhé, gần như là đã là công nhân việc tăng ca và làm ca đêm là chuyện hiển nhiên ở khắp các cty ở VN này nhé

- Xin thưa QD thời bình này làm gì ngoài mốt hai mốt, còn Xxx thì tiền lương ngoài đang hưởng ngoài bộ phận hình sự ra bộ phận khác có gì mà nguy hiểm,một đội ngũ rất lơn toàn làm giấy tờ, bắt giao thông (chưa kể thành phần xxx ăn lậu, ăn chặn trên ng dân là rất nhiều và phổ biến chiếm rất nhiều hiện nay), bộ đội, công an thời bình này kg thể khẳng định nặng nhọc vất vả hay nguy hiểm hơn so với công nhân làm trong các nhà máy đâu. CN họ cũng chịu vất vả cực nhọc, độc hại đối mặt với nguy hiểm khi đi làm cả thôi
- Bộ đội, công an càng về sau cv càng nhàn, thậm chí sáng đọc báo, chiều hút thuốc cắp ô về nhưng lương thì cao và kg bị ai đuổi. Nhưng công nhân họ cv thì không hề giảm được chút vất vả nào so với lứa trẻ, thậm chí lúc nào cũng bị rình rập đuổi cho nghỉ việc.
- QĐ, Công an dựa vào đâu coi trình độ hơn công nhân, nhiều thằng kg thi đỗ được trường gì lông bông rồi vào công an và qd hàng năm thì bạt ngàn, đại học thì cứ xem mấy vụ phốt thí sinh Hà Giang, Hòa Bình, Sơn La .... 30 điểm vào đại học toàn QĐ, với Công an mấy năm vừa qua là đủ biết trình độ đến đâu rồi.
- Ông vào KcN xem công nhân trong đó có trình độ đại học, với cao đẳng có nhiều hơn nhóm qd với công an kg, xem trình độ tri thức bên nào hơn bên nào ???

- Nên đội ngũ này đang ăn trên công sức lao động của công nhân nên đừng hỏi tại sao công nhân kcn mấy năm trước biểu tình,??? Đừng hỏi mọi ng đang thi nhau rút một lần nhiều đến như vậy??? Luật có giảm xuống 15 năm hay 10 năm mà có sự đối xử chênh lệch về cách tính lương và tuổi nghỉ hưu của bên QĐ, CA Viên chức nhà nước với NLD bên ngoài nhà nước (đăc biệt là công nhân) thì hiện tượng rút bảo hiểm 1 lần ngày càng tăng mà thôi

- KG AI MUỐN CHẤP NHẬN MỘT BÊN TĂNG CA, LÀM CA LÀM KÍP 10-12 H MỘT NGÀY ĐỂ NUÔI MỘT NHÓM ĐC NGỒI PHÈ PHỠN VỀ HƯU SỚM ĐƯỢC.
Ới cụ ơi, QĐ thời bình chỉ mốt hai mốt thì cụ cần tìm hiểu thêm kẻo lạc hậu và ngô nghê k ổn đâu :)) công an k nguy hiểm thì cụ tìm hiểu thêm, ví dụ nhà có ai công tác bên C47 (cũ) hoặc C04 (mới) xem thế nào

aladanh

Xe tăng
OK, em tiếp cụ luôn.

vụ đầu tiên em dính nhé, lần đầu tiên em thất nghiệp. nghe đồn là có lĩnh BHTN nên em mò ra kiếm ăn (vì đói mà), Ra đến nơi, nộp đủ các loại hồ sơ, đợi đủ ngày đủ tháng thì họ trả về là kết quả của em không được chấp nhận ... rồi gì gì đó nợ bảo hiểm đại khái không rõ ràng và không giải đáp thêm. Em phải mò ra tận BHXH Quận, xông lên tận phòng quản lý (lừa bảo vệ mới lên được đấy), nói chuyện đủ kiểu thì mới hiểu được là cơ quan em nợ đóng BH của AE 1 tháng, trong đó có em. Cho nên em ko đủ điều kiện hưởng. Thì em trả lời luôn là để em đóng phần của em cho. Nhưng họ không cho, họ hướng dẫn em phải về cơ quan cũ khiếu kiện gay sức ep này nọ để cơ quan đấy đóng. Về đến cơ quan cũ, làm um lên thì mới được chị trưởng phòng HCNS báo là nếu đóng thì phải đóng cho cả cơ quan chứ ko phải mình em, mà như vậy thì ko có tiền.

thế là em lại phải nghĩ đủ các loại mưu kế, dọa kiện dọa viết báo các thể loại chỉ để họ đóng 1 tháng bảo hiểm. Mà thật họ ko có tiền thật. Rồi họ cũng đóng, nhưng đến lúc họ đóng thì hết thời gian nộp hồ sơ quy định để hưởng thất nghiệp.

em nói chuyện với bạn em bên BHXH thì họ bảo cái này ko trách BHXH được, phải trách cơ quan là người nợ bảo hiểm.

OK, em ko tranh luận thêm, em hiểu em chỉ là con tin và là kẻ bị lợi dụng.

sau em đọc tin 1 bác vì cơ quan nợ BHXH 3 tháng mà ko đủ điều kiện nhận lương hưu, sống vất vưởng trogn dịch covid 19. em thấy đau lòng
Em quý cụ vì tính thật thà.

Hự.

Xe điện
Chuyện BHXH thay đổi quy định và áp dụng "hồi tố" có cảm giác ko coi nlđ là 1 bên trong 1 hđ mà BHXH đang làm chức năng cơ quan quản lý nhà nước. Mà kể cả cqqlnn thì ra 1 văn bản quy phạm pháp luật hiệu lực áp dụng hồi tố thì việc này cũng được quy định lĩnh vực, điều kiện,... trong Luật ban hành văn bản qppl chứ ko tuỳ tiện áp dụng. Nhất là đây lại là vấn đề cơm áo gạo tiền sát sườn của nlđ.

Còn đã là quan hệ hợp đồng, 1 bên tự tiện thay đổi điều khoản, bắt bên kia phải theo, áp dụng hồi tố, và nói là làm thế vì muốn tốt cho bên kia thì chỉ là sự chống chế.

Các cụ, tạm gọi là ở phía ủng hộ cách làm của BHXH là đúng, thông não cho em riêng điểm áp dụng hồi tố này đúng sai thế nào với.

Kurumasuki

Xe container
Chuyện BHXH thay đổi quy định và áp dụng "hồi tố" có cảm giác ko coi nlđ là 1 bên trong 1 hđ mà BHXH đang làm chức năng cơ quan quản lý nhà nước. Mà kể cả cqqlnn thì ra 1 văn bản quy phạm pháp luật hiệu lực áp dụng hồi tố thì việc này cũng được quy định lĩnh vực, điều kiện,... trong Luật ban hành văn bản qppl chứ ko tuỳ tiện áp dụng. Nhất là đây lại là vấn đề cơm áo gạo tiền sát sườn của nlđ.

Còn đã là quan hệ hợp đồng, 1 bên tự tiện thay đổi điều khoản, bắt bên kia phải theo, áp dụng hồi tố, và nói là làm thế vì muốn tốt cho bên kia thì chỉ là sự chống chế.

Các cụ, tạm gọi là ở phía ủng hộ cách làm của BHXH là đúng, thông não cho em riêng điểm áp dụng hồi tố này đúng sai thế nào với.
Ngay việc áp dụng hệ số trượt giá một cách áp đặt có lợi cho BHXH đã đủ làm các cụ vỡ mặt rồi.
Cho nên việc hồi tố này em đánh giá BHXH quá tham hoặc trình độ quá kém!
À mà có thể do ngạo nghễ thôi :D

BMW R60

Xe tăng

Khác gì lừa trẻ con ăn cứt gà sáp :D :D :D .
Mới đầu bảo mày cứ tham gia BHXH đi. Khi mày đóng được 15 năm và đủ 55 tuổi thì bao cho mày về hưu. Hoặc mày có thể rút 1 lần nếu không thích chờ lãnh lương hưu…Ok hay đấy! Chơi luôn.

Đùng phát thay đổi cmn luôn là phải đóng đủ 20 năm, rồi lại nâng tuổi lên đến tận 62. Rồi đã đủ 20 năm rồi thì không được rút nữa…

Vậy ai mà biết mai mốt các ông lại thay đổi chính sách nữa thì sao? Tin sao được??? Mai mốt các ông lại nâng mẹ lên 65 tuổi mới đc lãnh lương hưu cũng nên.

luot_song

Xe điện
Em thì cay vụ mất BHTN ... chả là chậm báo sau ba ngày có việc thế là 9 tháng thất nghiệp mới lĩnh 4 còn năm tháng ông BH xơi luôn .... coi như bố thí vậy

ca_voi_xanh

Xe buýt
Em thì cay vụ mất BHTN ... chả là chậm báo sau ba ngày có việc thế là 9 tháng thất nghiệp mới lĩnh 4 còn năm tháng ông BH xơi luôn .... coi như bố thí vậy
BHTN bạn ko lấy thì nó còn đó, tích lũy lại lần sau bạn hưởng chứ coa mất đi đâu. BH nào xơi dc của bạn?

Kurumasuki

Xe container
22% đóng cho quỹ hưu trong 20 năm thì được hưởng 45% tức là hơn gấp đôi, vậy chỉ cần sống lĩnh hưu 10 năm là hòa. Theo cụ có lợi không? Có phải là bóc lột không?
(Những cái kia là BH ốm đau thai sản, thất nghiệp, tai nạn, BHYT thì cụ và mọi người đã hưởng khi còn đi làm rồi)
Cụ hay nhắc lại lý luận "nộp 22% hưởng 45%"
Cụ lờ đi tổng nộp là 32% (10% gần như ăn không)
Cụ lờ đi 22% giá trị của tiền thời điểm 30-40 năm trước, còn 45% là giá trị của tiền hiện tại
Cụ lờ đi nộp 20-40 năm nhưng hưởng khoảng 10 năm
Cụ lờ đi chi phí quản lý cực khủng của quỹ

Thế để em cũng bon mồm nhắc lại chân lý:
"BHXH thu trung bình mỗi lao động 1 tỷ, trả lương hưu không bằng lãi ngân hàng của 1 tỷ, và tịch thu 1 tỷ khi người lao động qua đời"

Belat Missan

Xe điện
OK, em tiếp cụ luôn.

vụ đầu tiên em dính nhé, lần đầu tiên em thất nghiệp. nghe đồn là có lĩnh BHTN nên em mò ra kiếm ăn (vì đói mà), Ra đến nơi, nộp đủ các loại hồ sơ, đợi đủ ngày đủ tháng thì họ trả về là kết quả của em không được chấp nhận ... rồi gì gì đó nợ bảo hiểm đại khái không rõ ràng và không giải đáp thêm. Em phải mò ra tận BHXH Quận, xông lên tận phòng quản lý (lừa bảo vệ mới lên được đấy), nói chuyện đủ kiểu thì mới hiểu được là cơ quan em nợ đóng BH của AE 1 tháng, trong đó có em. Cho nên em ko đủ điều kiện hưởng. Thì em trả lời luôn là để em đóng phần của em cho. Nhưng họ không cho, họ hướng dẫn em phải về cơ quan cũ khiếu kiện gay sức ep này nọ để cơ quan đấy đóng. Về đến cơ quan cũ, làm um lên thì mới được chị trưởng phòng HCNS báo là nếu đóng thì phải đóng cho cả cơ quan chứ ko phải mình em, mà như vậy thì ko có tiền.

thế là em lại phải nghĩ đủ các loại mưu kế, dọa kiện dọa viết báo các thể loại chỉ để họ đóng 1 tháng bảo hiểm. Mà thật họ ko có tiền thật. Rồi họ cũng đóng, nhưng đến lúc họ đóng thì hết thời gian nộp hồ sơ quy định để hưởng thất nghiệp.

em nói chuyện với bạn em bên BHXH thì họ bảo cái này ko trách BHXH được, phải trách cơ quan là người nợ bảo hiểm.

OK, em ko tranh luận thêm, em hiểu em chỉ là con tin và là kẻ bị lợi dụng.

sau em đọc tin 1 bác vì cơ quan nợ BHXH 3 tháng mà ko đủ điều kiện nhận lương hưu, sống vất vưởng trogn dịch covid 19. em thấy đau lòng
Còn mâý quả ký gửi BH công ty cho liên tục. Rồi mâý ông nhầm này nọ nữa...
Được cái giờ các cụ có app để kiểm tra online, chứ ngày xưa đi hỏi các chị mắng chết cha ấy. :))

luot_song

Xe điện
BHTN bạn ko lấy thì nó còn đó, tích lũy lại lần sau bạn hưởng chứ coa mất đi đâu. BH nào xơi dc của bạn?
Không phải Anh ơi!
Khi làm bảo hiểm thất nghiệp họ chốt cho mình được bao nhiêu tháng sau đó hangfd tháng đến khai báo và tiền bhtn chảy về tài khoản, nhưng khi có việc sau 3 ngày phải trình báo cho bảo hiểm nếu không các tháng còn lại bị tịch thu luôn --- (Cái này mới là cái rất ác vì người lao động vừa nhận việc tâm lý là phải cố gắng làm tốt để con qua thử việc hoặc đi làm ở tỉnh khác rất khó để xin quay về Hà nội báo có việc làm)

ca_voi_xanh

Xe buýt
Không phải Anh ơi!
Khi làm bảo hiểm thất nghiệp họ chốt cho mình được bao nhiêu tháng sau đó hangfd tháng đến khai báo và tiền bhtn chảy về tài khoản, nhưng khi có việc sau 3 ngày phải trình báo cho bảo hiểm nếu không các tháng còn lại bị tịch thu luôn --- (Cái này mới là cái rất ác vì người lao động vừa nhận việc tâm lý là phải cố gắng làm tốt để con qua thử việc hoặc đi làm ở tỉnh khác rất khó để xin quay về Hà nội báo có việc làm)
Bạn nên đọc thật kỹ quy định vê BHTN chứ lơ mơ thế này rồi đi chửi ng ta thì sao thuyết phục dc.

Isu_zu

Tháo bánh
Khác gì lừa trẻ con ăn cứt gà sáp :D :D :D .
Mới đầu bảo mày cứ tham gia BHXH đi. Khi mày đóng được 15 năm và đủ 55 tuổi thì bao cho mày về hưu. Hoặc mày có thể rút 1 lần nếu không thích chờ lãnh lương hưu…Ok hay đấy! Chơi luôn.
Đùng phát thay đổi cmn luôn là phải đóng đủ 20 năm, rồi lại nâng tuổi lên đến tận 62. Rồi đã đủ 20 năm rồi thì không được rút nữa…
Vậy ai mà biết mai mốt các ông lại thay đổi chính sách nữa thì sao? Tin sao được??? Mai mốt các ông lại nâng mẹ lên 65 tuổi mới đc lãnh lương hưu cũng nên.
Trong tất cả các giao dịch dân sự với chú Phỉnh là 1 chiều, người dân luôn nắm đằng lưỡi. Nên chả có gì để thỏa thuận hay ý kiến cụ ạ. Em nộp dư thuế TNCN, mà mất 6 tháng với cả đống đơn từ giải trình mới lấy lại đc phần nộp dư, mà như kiểu đc bố thí ấy. Haizz
Nên tóm lại là đã nắm lưỡi, thì đừng giãy giụa, càng giãy đứt càng đứt tay thôi cụ =))

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Xe container
Heheh. Em chưa kịp sử xong cụ qua quai. Vậy lại lấy tiền 100tr để lo cho các ổng lại vấp phải câu Bác dạy

Dễ trăm lần không dân cũng chịu

Là cụ 15tr người bức xúc và 100tr người bực xúc cụ chọn cái nào
Đây là điểm mà em cho rằng BHXH là 1 trò bóc lột doanh nghiệp. Là vì sao ?

30% giá trị thu nhập của người lao động sẽ chuyển về quỹ BH. Vậy rõ ràng càng đóng nhiều thì lợi nhuận doanh nghiệp càng giảm. Như vậy thì lợi nhuận của ông doanh nghiệp nhà nước sẽ chuyển từ ngân khố sang quỹ BH và chịu giám sát kiểu khác. Vậy nên họ mới đưa ra trò lương cơ bản và không gắt gao việc đóng cho đúng BH.

Em không đồng ý với việc ưu đãi QĐ hay C.A đâu nhé.
Bản thân họ đi làm dựa trên tiền thuế của dân và có rất nhiều chế độ dành cho dân. còn việc họ hưởng BHXH thì phải công bằng và dựa trên phần đóng góp theo đúng tỷ lệ. Không thể nào ông doanh nghiệp thì đóng cao còn ông QĐ, C.A thì đóng đâu đó có 18%, xong rồi tuổi nghỉ hưu thấp, xong rồi lại ăn lương về hưu cao ?

thế hóa ra tiền em đóng BHXH để nuôi các ông ấy à ? trong khi thường ngày em đóng thuế để nuôi đội đấy rồi ?

phải rõ ràng và công bằng cái này
Em thống nhất với cụ.

Muốn ưu đãi QĐ và CA thì lấy NSNN mà ưu đãi, tại sao lại lấy quỹ lương hưu của 15 triệu lao động để ưu đãi cho QĐ và CA về hưu sớm?

QĐ và CA phục vụ cho cả nước VN ,phục vụ cho 100 triệu dân, chứ có phải phục vụ riêng cho 15 triệu người lao động đâu

vnposh

Xe điện
Ới cụ ơi, QĐ thời bình chỉ mốt hai mốt thì cụ cần tìm hiểu thêm kẻo lạc hậu và ngô nghê k ổn đâu :)) công an k nguy hiểm thì cụ tìm hiểu thêm, ví dụ nhà có ai công tác bên C47 (cũ) hoặc C04 (mới) xem thế nào
Cụ ấy nghĩ là điều khiển tên lửa đơn giản chỉ là bấm nút. Nặng nhọc gì đâu. :D

tuanna0510

Xe tải
Giống em quá, em đóng tới hơn 17 năm rồi, mới 39 mùa khoai, chờ đến khi nào? :((
Vậy là mình đóng đủ 30 năm mới đc có hơn 50 tẹo, lúc ấy chờ chục năm nữa mới đc lĩnh lương hưu cụ nhỉ. Mà trong 10 năm ấy nếu vẫn đi làm thì vẫn phải đóng tiếp :D