[Funland] Bàn về BHXH

vnposh

Xe điện
Nên rút tuổi nghỉ hưu đối với nữ là 55, nam là 60 như trước là hợp lý.
BHXH chỉ muốn thu, và ko muốn chi ra nên mới nghĩ ra cái quy định oái oăm này.
Cả nước có 49,9 triệu người đang lao động, trong khi dân số cả nước khoảng 99 triệu người. (Tính ra còn khoảng 49,1 triệu người chưa làm ra tiền).
Khoảng 14,1 triệu người là hưu trí, người đang hưởng trợ cấp, chờ hưởng trợ cấp. Trong đó 3,1 triệu người đang được hưởng lương hưu và bảo hiểm xã hội hàng tháng; 1,8 triệu người hưởng trợ cấp hưu trí. (Trừ ra còn 9,2 triệu người chưa có lương hưu hoặc trợ cấp BHXH).
Tỷ lệ trẻ em phụ thuộc ở Việt Nam là 33,6%. Tỷ lệ người cao tuổi phụ thuộc ở Việt Nam là 12,0%. (Nguồn: https://danso.org/viet-nam/)

Mời cụ làm chính sách ạ. :D

ngvu

Xe buýt
22% đóng cho quỹ hưu trong 20 năm thì được hưởng 45% tức là hơn gấp đôi, vậy chỉ cần sống lĩnh hưu 10 năm là hòa. Theo cụ có lợi không? Có phải là bóc lột không?
(Những cái kia là BH ốm đau thai sản, thất nghiệp, tai nạn, BHYT thì cụ và mọi người đã hưởng khi còn đi làm rồi)
Tất cả những cái in đậm cần phải xét lại về tỷ lệ và giá trị đóng. chiếm đến 10% tổng lương và hầu như không dùng hoặc bị gây khó dễ cho việc sử dụng: thai sản em đóng nhưng em ko hưởng đứa đầu, đứa 2 thì em được khoảng 2tr gì đó. BHYT em đóng 1 năm đâu đó 5tr và ko sài. Thất nghiệp em có nhưng mỗi lần đi đòi thì là 1 lần siêu gian khổ. Có thể các cụ lại nói rằng cụ không hưởng thì người khác hưởng: đầu tiên cần làm rõ những người hưởng đấy là ai và tỷ lệ thực chi ra sao. Thứ hai về bài toán cơ bản của bảo hiểm: phải tính đáo hạn trước.

Còn câu chuyện lợi thì như em nói là em phải sống đến 80 mới hòa. Đơn giản nếu lãi suất mỗi năm là 7% thì sau 10 năm số tiền sẽ tăng gấp đôi, 20 năm là tăng gấp 4. Em đóng bảo hiểm từ năm 23 tuổi thì đến khi về hưu tầm 37-39 năm cụ ạ.

Cách nghĩ của cụ là cái bẫy mà người ta vẫn đang ru ngủ chúng ta, em thật.

anh kao

Xe tăng
Một năm cụ có biết các ông ấy trực bao nhiêu buổi không? Ngày lễ ngày Tết cụ tung tăng đi chơi thì người ta phải trực quân số 100%, chưa kể đợt covid vừa rồi nữa. Sân si ít thôi
Bọn đấy trực khổ bằng người lao động phải tăng ca làm thêm giờ trong nhà máy với công việc nặng nhọc bị thúc ép về thời gian không ??? Ông quyên me cái kiểu coi bọn đấy trực là vất vả hơn người công nhân đi nhé, nuôi nhiều chỉ tổ phí cơm nên bây giờ mới cần giảm biên chế đội này đi ^:)^^:)^^:)^

vnposh

Xe điện
.. hầu như không dùng ... bị gây khó dễ ... thai sản em đóng nhưng em ko hưởng đứa đầu, đứa 2 thì em được khoảng 2tr gì đó...
Mợ có "vu oan giá họa" cho "người ta" không đấy.

ngvu

Xe buýt
Các Cty VN đóng BHXH ở mức lương thấp, chủ yếu đóng BHXH cho người lđ ở mức lương tối thiểu ( theo vùng)....thật tội nghiệp cho người lao động khi hưởng lương hưu.
Ngay cả các cán bộ lãnh đạo trong các cty Nhà nước lương + thưởng+ phụ cấp các kiểu cỡ 30-40 tr / tháng, cũng chỉ được đóng BHXH ở mức thấp hơn thu nhập hàng tháng rất nhiều, chỉ cỡ 10tr/tháng thôi...
Đây là điểm mà em cho rằng BHXH là 1 trò bóc lột doanh nghiệp. Là vì sao ?

30% giá trị thu nhập của người lao động sẽ chuyển về quỹ BH. Vậy rõ ràng càng đóng nhiều thì lợi nhuận doanh nghiệp càng giảm. Như vậy thì lợi nhuận của ông doanh nghiệp nhà nước sẽ chuyển từ ngân khố sang quỹ BH và chịu giám sát kiểu khác. Vậy nên họ mới đưa ra trò lương cơ bản và không gắt gao việc đóng cho đúng BH.

Ưu đãi QĐ và CA là hợp lý, nhưng không thể lấy quỹ lương hưu của người lao động để ưu đãi QĐ và CA.
Em không đồng ý với việc ưu đãi QĐ hay C.A đâu nhé.
Bản thân họ đi làm dựa trên tiền thuế của dân và có rất nhiều chế độ dành cho dân. còn việc họ hưởng BHXH thì phải công bằng và dựa trên phần đóng góp theo đúng tỷ lệ. Không thể nào ông doanh nghiệp thì đóng cao còn ông QĐ, C.A thì đóng đâu đó có 18%, xong rồi tuổi nghỉ hưu thấp, xong rồi lại ăn lương về hưu cao ?

thế hóa ra tiền em đóng BHXH để nuôi các ông ấy à ? trong khi thường ngày em đóng thuế để nuôi đội đấy rồi ?

phải rõ ràng và công bằng cái này

ngvu

Xe buýt
Mợ có "vu oan giá họa" cho "người ta" không đấy.
em có ác cảm, còn em ko vu oan
em chơi theo luật và em bị hành đến 4 lần vì mấy cái BHXH này rồi. Em còn mò lên tận BHXH việt nam để em kiện cơ.

e cú nhất việc em là khách hàng nhưng mà bị đối xử như thằng đi ăn xin.

đấy hôm rồi VTV có đưa tin ông gì đó bị doanh nghiệp nợ 3 tháng BHXH nên ô ấy ko thể nhận lương hưu mà sống. Nhưng mà ông ấy ko thể tự trả cho phần thiếu 3 tháng nợ để BHXH chi trả lương cho ông ấy. hiện tại cuộc sống rất khó khăn do covid, bản thân thì ko công ăn việc làm lại ở tuổi hưu.

rõ là tiền của ông ấy nhưng ko được nhận, gửi dễ khó đòi. tiếp theo ông ta lại bị giữ làm con tin.

Bản chất xấu xa của cơ quan bảo hiểm

vnposh

Xe điện
Bọn đấy trực khổ bằng người lao động phải tăng ca làm thêm giờ trong nhà máy với công việc nặng nhọc bị thúc ép về thời gian không ??? Ông quyên me cái kiểu coi bọn đấy trực là vất vả hơn người công nhân đi nhé, nuôi nhiều chỉ tổ phí cơm nên bây giờ mới cần giảm biên chế đội này đi ^:)^^:)^^:)^
Cụ có đầu óc của kẻ "sổ toẹt" đóng góp của người khác (nhà cháu không chấp cụ cái tính đi vang dạo nhé).

Hỏi cụ: Công nhân làm theo ca hay thích làm lúc nào thì làm? Tăng ca có hưởng tiền lương làm đêm, thêm giờ không? Nặng nhọc à. Có việc nào việc nhẹ lương cao không? Giữa nặng nhọc, lương cao và nguy hiểm, đổ máu, lương cao cụ chọn công việc nào? Hơn hết: những người là sỹ quan quân đội bắt buộc ngoài việc huấn luyện là lính, còn phải tốt nghiệp trường sỹ quan nữa, người làm công nhân có chịu đựng được và có đủ tri thức như họ mà làm chỉ huy không? vân vân

Thường người kém cỏi hay được người ta thương nhưng tính "dở dở ương ương" hay tị hiềm, ghen tỵ với người khác là bị người ta ghét lắm đấy.

vnposh

Xe điện
em chơi theo luật và em bị hành đến 4 lần vì mấy cái BHXH này rồi. Em còn mò lên tận BHXH việt nam để em kiện cơ.

đấy hôm rồi VTV có đưa tin ông gì đó bị doanh nghiệp nợ 3 tháng BHXH nên ô ấy ko thể nhận lương hưu mà sống. Nhưng mà ông ấy ko thể tự trả cho phần thiếu 3 tháng nợ để BHXH chi trả lương cho ông ấy. hiện tại cuộc sống rất khó khăn do covid, bản thân thì ko công ăn việc làm lại ở tuổi hưu.

rõ là tiền của ông ấy nhưng ko được nhận, gửi dễ khó đòi. tiếp theo ông ta lại bị giữ làm con tin.

Cụ (mợ) nên làm chủ DN đi, làm thuê phí quá. :D

Tướng cướp

Xe điện
Cả nước có 49,9 triệu người đang lao động, trong khi dân số cả nước khoảng 99 triệu người. (Tính ra còn khoảng 49,1 triệu người chưa làm ra tiền).
Khoảng 14,1 triệu người là hưu trí, người đang hưởng trợ cấp, chờ hưởng trợ cấp. Trong đó 3,1 triệu người đang được hưởng lương hưu và bảo hiểm xã hội hàng tháng; 1,8 triệu người hưởng trợ cấp hưu trí. (Trừ ra còn 9,2 triệu người chưa có lương hưu hoặc trợ cấp BHXH).
Tỷ lệ trẻ em phụ thuộc ở Việt Nam là 33,6%. Tỷ lệ người cao tuổi phụ thuộc ở Việt Nam là 12,0%. (Nguồn: https://danso.org/viet-nam/)

Số liệu của cụ chỉ là ngụy biện!
Tôi không giỏi làm chính sách, nhưng tôi có một phép tính đơn giản như này để so sánh:
1 ông 60 tuổi đang làm việc, nsnn phải bỏ ra 15tr để trả lương.
1 thanh niên 22 tuổi mới đi làm, nsnn chỉ phải bỏ ra 5tr để trả lương.
Nếu cho ông 60 tuổi nghỉ hưu, và tuyển mới 01 thanh niên 22 tuổi thì nsnn tiết kiệm được 10tr. Và trẻ hóa được đội ngũ, hiệu quả công việc cũng cao hơn.
Và cái làm người lao động bức xúc ở đây là đẩy số lượng lớn công nhân, người lao động chân tay phải thất nghiệp trong cái khoảng từ 50-60 tuổi, cái tuổi mà họ không biết làm gì để sống trong thời gian chờ đủ tuổi được hưởng lương hưu.
Còn mấy ông ngồi bàn giấy thì ung dung lướt web, sang cắp ô đi tối cắp ô về, hàng tháng ko cần biết mình làm đc bao nhiêu việc, nhưng lương đến ngày 15 mà kế toán chưa đổ vào tk là biết tay ông và các ông chỉ muốn cứ ngồi thế này hưởng lương đến 75 tuổi thì tốt!

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Hỏi thật, cả thế giới họ bỏ sổ hộ khẩu để quản lý bằng sổ an sinh. (Sổ BHXH) ?
Họ lao động, đóng thuế, đóng góp tuổi lao động sung sức nhất cho địa phương. Vậy tại sao họ không được hưởng bất cứ quyền lợi gì từ con cái học hành, đăng ký xe.....
Lừa ưa nặng là vậy. :D

vnposh

Xe điện
Số liệu của cụ chỉ là ngụy biện!
Tôi không giỏi làm chính sách, nhưng tôi có một phép tính đơn giản như này để so sánh:
1 ông 60 tuổi đang làm việc, nsnn phải bỏ ra 15tr để trả lương.
1 thanh niên 22 tuổi mới đi làm, nsnn chỉ phải bỏ ra 5tr để trả lương.
Nếu cho ông 60 tuổi nghỉ hưu, và tuyển mới 01 thanh niên 22 tuổi thì nsnn tiết kiệm được 10tr. Và trẻ hóa được đội ngũ, hiệu quả công việc cũng cao hơn.
Và cái làm người lao động bức xúc ở đây là đẩy số lượng lớn công nhân, người lao động chân tay phải thất nghiệp trong cái khoảng từ 50-60 tuổi, cái tuổi mà họ không biết làm gì để sống trong thời gian chờ đủ tuổi được hưởng lương hưu.
Còn mấy ông ngồi bàn giấy thì ung dung lướt web, sang cắp ô đi tối cắp ô về, hàng tháng ko cần biết mình làm đc bao nhiêu việc, nhưng lương đến ngày 15 mà kế toán chưa đổ vào tk là biết tay ông và các ông chỉ muốn cứ ngồi thế này hưởng lương đến 75 tuổi thì tốt!
Sao lý luận của cụ nó cứ cãi nhau thế. Trên thì hạ bệ già, nâng bi trẻ; dưới lại kêu cứu cho già. Thế là thế nào.

ca_voi_xanh

Xe buýt

Cụ cho e hỏi là cụ bị bhxh hành khi làm thủ tục hưởng chế độ gì ko?

vnposh

Xe điện
Hỏi thật, cả thế giới họ bỏ sổ hộ khẩu để quản lý bằng sổ an sinh. (Sổ BHXH) ?
Họ lao động, đóng thuế, đóng góp tuổi lao động sung sức nhất cho địa phương. Vậy tại sao họ không được hưởng bất cứ quyền lợi gì từ con cái học hành, đăng ký xe.....
Lừa ưa nặng là vậy. :D
Cụ mới ở sao Hỏa về à, hay sinh nhầm thế kỷ. Nhà cháu hỏi thật. :D

vnposh

Xe điện
Thôi cụ. Đọc thông tin như thế tốn tg phản biện làm gì.
Nhà cháu dù không làm trong ngành BHXH nhưng không ngại khó, ngại khổ khi "phổ biến kiến thức" cụ ạ. Với lại giao lưu với mọi người cũng vui.

Cái gì hay mình học, mình nắm bắt để "loa loa" cho cả làng biết. Cái gì dở thì mình cũng "loa loa" cho cả làng tránh. "Làng" nhà cháu mới có khoảng 15% số lao động được đào tạo thôi, còn gian nan huấn luyện lắm. :D

haipvg

Xe tăng
Tất cả những cái in đậm cần phải xét lại về tỷ lệ và giá trị đóng. chiếm đến 10% tổng lương và hầu như không dùng hoặc bị gây khó dễ cho việc sử dụng: thai sản em đóng nhưng em ko hưởng đứa đầu, đứa 2 thì em được khoảng 2tr gì đó. BHYT em đóng 1 năm đâu đó 5tr và ko sài. Thất nghiệp em có nhưng mỗi lần đi đòi thì là 1 lần siêu gian khổ. Có thể các cụ lại nói rằng cụ không hưởng thì người khác hưởng: đầu tiên cần làm rõ những người hưởng đấy là ai và tỷ lệ thực chi ra sao. Thứ hai về bài toán cơ bản của bảo hiểm: phải tính đáo hạn trước.

Còn câu chuyện lợi thì như em nói là em phải sống đến 80 mới hòa. Đơn giản nếu lãi suất mỗi năm là 7% thì sau 10 năm số tiền sẽ tăng gấp đôi, 20 năm là tăng gấp 4. Em đóng bảo hiểm từ năm 23 tuổi thì đến khi về hưu tầm 37-39 năm cụ ạ.

Cách nghĩ của cụ là cái bẫy mà người ta vẫn đang ru ngủ chúng ta, em thật.
Chuyện ko được hưởng của cụ cụ toàn lấy cá nhân ra thì làm sao mà toàn diện, khách quan được. 2 vợ chồng cùng có BHXH thì đẻ 2 con tính chung số được hưởng rồi chia ra xem. Mỗi đứa phải được hưởng mấy chục triệu là bình thường. BHYT cụ ko xài thì càng phải cảm thấy may mắn vì mình khỏe mạnh chứ? Thất nghiệp thì em thấy thủ tục ko có gì khó, người ta vẫn nhânk cả. Rồi việc phụ nữ được nghỉ hưu sớm hơn, hưởng dài hơn đàn ông mà đóng thì cũng chỉ như nhau thì cũng cần phải xét vào.
Còn cái chuyện cụ tính lãi suất tiết kiệm thì BH người ta cũng tính trượt giá cho nhưng tất nhiên là còn dưới mức cho nên đóng dài thiệt hơn đóng ngắn là đúng.
Như em đã viết trong còm khác, lợi nhất là chỉ đóng tầm 10 năm rồi lúc nghỉ hưu đóng thêm 1 cục 10 năm nữa rồi hưởng mức 45%. Làm như thế cụ sẽ thấy rất lợi. Chỗ em vài người đã theo hướng đó. Tất nhiên do hoàn cảnh họ chưa đủ 20 năm làm có đóng BH chứ ko phải cố tình làm vậy. Muốn cố tinh cũng rất khó.

lsquetoi

Xì hơi lốp
Cụ rất chuẩn và sáng suốt, 300tr gửi nh tháng lãi 1,8tr, chờ đến 50 tuổi thì lấy tiền lãi đóng bhxh tự nguyện mỗi tháng khoảng 1,5tr, đến 62 tuổi đóng 1 lần cho 8 năm thiếu cho đủ 20 năm để hưởng hưu và cái gốc 300tr vẫn còn ở nh, chứ đóng băng ở quỹ bhxh thì đến 62 tuổi lương hưu vẫn tưng đó và trong tay éo có đồng nào.
Vấn đề là đến 50 tuổi thì số tiền 300tr thành 600 tr rồi. Khi đó riêng lãi của 600tr thừa đóng BHXH, nếu không dùng lãi đóng thì đến năm 60 tuổi đã được 1,2 tỉ. Còn sau khi rút thì e chuyển cty khác đóng theo mức tối thiểu đến năm 52 tuổi, sau đó đóng mức lương dự tính muốn hưởng hưu.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Cho cụ nào lo là khi về hưu chẳng may die sớm dc hưởng lương hưu quá ít nhé:

ngvu

Xe buýt

Theo em

đầu tiên không cần quan tâm 50tr người đang lao động, hay 70tr người trong độ tuổi có thể lao động (15-64), cần rõ ràng ra bài toán BH là bài toán kinh doanh: thu bao nhiêu ? chi bao nhiêu ? và rủi ro bao nhiêu. Ở đây cần giữ nguyên là nếu thu 20 năm thì chi 20 năm là có lãi như bài toán cũ, hay vì tuổi thọ cao cho nên cần phải thu 22 năm để chi 25 năm ?

và bỏ cái câu chuyện về lực lượng ưu đãi chính sách nặng tính về hưu: giáo viên, cơ quan nhà nước, bộ đội c.a đi. Công bằng như nhau hết, thì sẽ thống nhất 1 chính sách và khuyến khích sau khi về hưu người ta vẫn đi làm. Dân số già và chuyên nghiệp hóa thì già vẫn đi làm bình thường.

Càng đơn giản các dữ kiện thì giải toán mới dễ được

anh kao

Xe tăng
Cụ có đầu óc của kẻ "sổ toẹt" đóng góp của người khác (nhà cháu không chấp cụ cái tính đi vang dạo nhé).

Hỏi cụ: Công nhân làm theo ca hay thích làm lúc nào thì làm? Tăng ca có hưởng tiền lương làm đêm, thêm giờ không? Nặng nhọc à. Có việc nào việc nhẹ lương cao không? Giữa nặng nhọc, lương cao và nguy hiểm, đổ máu, lương cao cụ chọn công việc nào? Hơn hết: những người là sỹ quan quân đội bắt buộc ngoài việc huấn luyện là lính, còn phải tốt nghiệp trường sỹ quan nữa, người làm công nhân có chịu đựng được và có đủ tri thức như họ mà làm chỉ huy không? vân vân

Thường người kém cỏi hay được người ta thương nhưng tính "dở dở ương ương" hay tị hiềm, ghen tỵ với người khác là bị người ta ghét lắm đấy.
- Ơ thế Cụ tưởng công nhân thích làm tăng ca lúc nào thì làm ah? Việc tăng ca gần như là bắt buộc và phải làm theo yêu cầu cty nhé? Thử xem kg tăng ca cty nó đuổi kg?? Làm ca ngày hay ca đêm cũng thế nhé phải luân phiên theo chỉ đạo của cty hết nhé, gần như là đã là công nhân việc tăng ca và làm ca đêm là chuyện hiển nhiên ở khắp các cty ở VN này nhé

- Xin thưa QD thời bình này làm gì ngoài mốt hai mốt, còn Xxx thì tiền lương ngoài đang hưởng ngoài bộ phận hình sự ra bộ phận khác có gì mà nguy hiểm,một đội ngũ rất lơn toàn làm giấy tờ, bắt giao thông (chưa kể thành phần xxx ăn lậu, ăn chặn trên ng dân là rất nhiều và phổ biến chiếm rất nhiều hiện nay), bộ đội, công an thời bình này kg thể khẳng định nặng nhọc vất vả hay nguy hiểm hơn so với công nhân làm trong các nhà máy đâu. CN họ cũng chịu vất vả cực nhọc, độc hại đối mặt với nguy hiểm khi đi làm cả thôi
- Bộ đội, công an càng về sau cv càng nhàn, thậm chí sáng đọc báo, chiều hút thuốc cắp ô về nhưng lương thì cao và kg bị ai đuổi. Nhưng công nhân họ cv thì không hề giảm được chút vất vả nào so với lứa trẻ, thậm chí lúc nào cũng bị rình rập đuổi cho nghỉ việc.
- QĐ, Công an dựa vào đâu coi trình độ hơn công nhân, nhiều thằng kg thi đỗ được trường gì lông bông rồi vào công an và qd hàng năm thì bạt ngàn, đại học thì cứ xem mấy vụ phốt thí sinh Hà Giang, Hòa Bình, Sơn La .... 30 điểm vào đại học toàn QĐ, với Công an mấy năm vừa qua là đủ biết trình độ đến đâu rồi.
- Ông vào KcN xem công nhân trong đó có trình độ đại học, với cao đẳng có nhiều hơn nhóm qd với công an kg, xem trình độ tri thức bên nào hơn bên nào ???

- Nên đội ngũ này đang ăn trên công sức lao động của công nhân nên đừng hỏi tại sao công nhân kcn mấy năm trước biểu tình,??? Đừng hỏi mọi ng đang thi nhau rút một lần nhiều đến như vậy??? Luật có giảm xuống 15 năm hay 10 năm mà có sự đối xử chênh lệch về cách tính lương và tuổi nghỉ hưu của bên QĐ, CA Viên chức nhà nước với NLD bên ngoài nhà nước (đăc biệt là công nhân) thì hiện tượng rút bảo hiểm 1 lần ngày càng tăng mà thôi

- KG AI MUỐN CHẤP NHẬN MỘT BÊN TĂNG CA, LÀM CA LÀM KÍP 10-12 H MỘT NGÀY ĐỂ NUÔI MỘT NHÓM ĐC NGỒI PHÈ PHỠN VỀ HƯU SỚM ĐƯỢC.

Chỉnh sửa cuối: